[Funland] Nhiều nhà Tập thể cũ ở Hà Nội sẽ được các ông lớn BĐS cải tạo

ipconfig

Xe tải
Mấy cái chung cư 3-40 tầng bây giờ 2-30 năm nữa rồi cũng xập xệ chả khác gì mấy khu này. Tưởng tượng ở trên tầng cao mà tường nứt, thấm dột cũng ghê răng.

bikhoai

Xe buýt
Thiểu số đa số để làm gì ạ? Áp đặt chuyện gì?
Quan trọng là thế nào là đúng. Nhà em chẳng bán vội từ lúc có thông tin cải tạo, vì phán đoán là có mứt mà làm được ấy. Quả nhiên là thế, chí ít là đúng đến hiện tại, vì nếu ngon ấy, thì người ta đã làm xong từ tám đời nào rồi chứ chả kéo đến tận bây giờ. Và nếu thực sự mà nhà nát đổi lên nhà mới tiền không mất, được luôn cả diện tích cơi nới, thì nhà em đã giữ chả bán làm gì. Xin nói luôn lúc bán mọi người trong nhà em đều tiếc, tiếc ko phải ở chuyện bán hay không mà là vì cảm tình với ngôi nhà bởi đã sống ở đó rất lâu.

Cụ đừng lúc nào cũng mang số đông ra dọa, trên đời này người khôn thì ít mà người ngu thì mới là nhiều. Quan trọng như thế nào mới là hợp lý. Chỗ khác không biết chứ khu nhà em cũ (E9 Thành Công, tập thể của bệnh viện Nhi Trung Ương) thì ở lại đó toàn thành phần lom dom chứ làm gì có mấy ai gốc bệnh viện ở đấy.
Cụ chả hiểu e nói j.E o đôi co với cụ nữa vì chắc cụ cũng trong số đông như cụ nói.

Chỉnh sửa cuối:

tuantrong

Xe tải
Cụ chắc không bị ảnh hưởng quyền lợi mới nói đơn giản thế. Đây toàn là khu đất vàng, dân sống đây cũng ì không kém khu phố cổ đâu, tức là ko muốn dời đi đâu hết, nhất là bị tống ra các khu đo thị tái định cư, đồng thời họ cũng không có nhiều tiền để nộp vào.

Em ở khu tập thể này, thấy cái sự cũ nát là do dân đeo balô lấn chiếm cũng hãi, chứ nếu dẹp hết balo, lấn chiếm, cải tạo hệ thống dẫn nước thải, nước sạch thì nhiều khu vẫn tốt lắm, như khu d, e , i pmai nhà em
Cụ cũng ở Phương Mai ah. Em cũng đang ở D2D.Khu D2D nhà e nhẹ nhàng thì tầm 10-15 năm nữa vẫn ngon. Hôm trước em có em xinh xinh lên nhà em xin thông tin khảo sát các thể loại.

Kurumasuki

Xe container
Giải pháp như này có được không:
- Nhà tập thể ngày xưa được cho không, hoặc mua giá rẻ như cho, nên nhà nước có một phần quyền lợi trong việc quyết định chuyển đổi.
- Cải tạo công trình xuống cấp/nguy hiểm là việc bắt buộc của dân, nhưng dân không muốn/không thể làm, khiến ảnh hưởng đến xã hội.
- Nhà nước quy hoạch lại, đặt ra hạn chót phải cải tạo (ví dụ 8 năm), người dân sẽ tự mở thầu kêu gọi và lựa chọn nhà đầu tư có lợi nhất cho mình, nhà nước đứng ra làm trọng tài. 51% người dân chọn nhà đầu tư nào thì 49% còn lại phải theo.
-Sau hạn chót, nhà nước sẽ áp đặt nhà đầu tư.

bikhoai

Xe buýt
- Nhà tập thể ngày xưa được cho không, hoặc mua giá rẻ như cho, nên nhà nước có một phần quyền lợi trong việc quyết định chuyển đổi.
- Cải tạo công trình xuống cấp/nguy hiểm là việc bắt buộc của dân, nhưng dân không muốn/không thể làm, khiến ảnh hưởng đến xã hội.
- Nhà nước quy hoạch lại, đặt ra hạn chót phải cải tạo (ví dụ 8 năm), người dân sẽ tự mở thầu kêu gọi và lựa chọn nhà đầu tư có lợi nhất cho mình, nhà nước đứng ra làm trọng tài. 51% người dân chọn nhà đầu tư nào thì 49% còn lại phải theo.
Chỉ có một số nhà tầng 1 đòi nhiều thôi.Còn tầng trên cứ 1.5 ,trả nhà tại chỗ cũ,rõ ràng ngày H bàn giao nhà mới(các cụ sợ giống vụ thành công,11 năm chưa thấy nhà).Bàn giao ngay .Hai cụ nhà em nếu đc thì gần 60m,ở sao hết.Mọi người thấy đều vui vẻ mà.

XSim

Xe container
Cụ ơi nếu người ta không có tiền thì xử lý ntn?

vnvodoi

Xe điện
Cụ ơi nếu người ta không có tiền thì xử lý ntn?
Không có tiền thì thôi, cứ để đấy nhà tự hỏng tự sửa cụ ạ.

Gớm đầy người còn đang phải ở nhà ở xã hội, trả góp bục mặt. Không có tiền mà đòi từ nhà cũ đổi sang nhà mới đẹp như chung cư vài tỷ á?

Lee Saker

Xe điện
Chỉ có một số nhà tầng 1 đòi nhiều thôi.Còn tầng trên cứ 1.5 ,trả nhà tại chỗ cũ,rõ ràng ngày H bàn giao nhà mới(các cụ sợ giống vụ thành công,11 năm chưa thấy nhà).Bàn giao ngay .Hai cụ nhà em nếu đc thì gần 60m,ở sao hết.Mọi người thấy đều vui vẻ mà.
1.5 có tính phần cơi nới ko cụ :D

XSim

Xe container
Không có tiền thì thôi, cứ để đấy nhà tự hỏng tự sửa cụ ạ.

Gớm đầy người còn đang phải ở nhà ở xã hội, trả góp bục mặt. Không có tiền mà đòi từ nhà cũ đổi sang nhà mới đẹp như chung cư vài tỷ á?
Người dân ở đấy không xin được sửa nhà cụ nhé mà chính quyền tự coi đấy là nhiệm vụ xã hội phải giải quyết.

zaisev

Xe tăng
Dân cũng ko khó khăn đâu. Ai cũng mong mỏi được xây lại. E ở trong cuộc nên hiểu. E có căn ở Giảng Võ. Có doanh nghiệp vào điều tra xã hội học. Roẹt cái kí 86%. Đấy là dân với dn. Vấn đề e ko biết là giữa chính quyền và doanh nghiệp

tung3tvn

Xe tải
Ơ thế nhà tôi đang ở tự nhiên có thằng đến bảo tao đập đi nhé.Thế cụ cũng uh ah.Cụ nên nhớ là tt cũng có sổ đỏ và mua bằng tiền đấy nhé,nhà nước o cho o đâu.
Nhà xuống cấp, nguy cơ bị sập thì người ta mới đến đập đi xây lại. Còn nếu cụ tự tin nhà vẫn còn tốt, ở đc 10-20 năm nữa thì cứ giữ nguyên hiện trạng để ở thôi :D

bikhoai

Xe buýt
Nhà xuống cấp, nguy cơ bị sập thì người ta mới đến đập đi xây lại. Còn nếu cụ tự tin nhà vẫn còn tốt, ở đc 10-20 năm nữa thì cứ giữ nguyên hiện trạng để ở thôi :D
Vâng,cảm ơn cụ đã lo lắng cho hàng vạn cư dân tt cũ,mong có nhiều người như cụ ạ.

Lee Saker

Xe điện
O,ai lại làm thế.Người công dân mẫu mực mà.Cả cơi nới nữa thì ngon quá,chắc nhà e phải 100m.
Vấn đề nằm ở chỗ đó mà cụ, phần cơi nới không tự nhiên mọc ra, người ta cũng đổ vào đấy không ít tiền (em nói không ít vì số tiền có thể nhỏ nhưng so với thu nhập/mức sống của người dân ở tập thể có thể là con số lớn), bây giờ đền bù 1.5 thì nhiều nhà mới còn nhỏ hơn nhà cũ + phần cơi nới, người ta không đi là đúng. Em cũng có căn ở Thanh Nhàn, trước có phát phiếu khảo sát nên mấy hộ cũng bàn bạc nhau nên em hiểu suy nghĩ của họ.

tung3tvn

Xe tải
Thiểu số đa số để làm gì ạ? Áp đặt chuyện gì?
Quan trọng là thế nào là đúng. Nhà em chẳng bán vội từ lúc có thông tin cải tạo, vì phán đoán là có mứt mà làm được ấy. Quả nhiên là thế, chí ít là đúng đến hiện tại, vì nếu ngon ấy, thì người ta đã làm xong từ tám đời nào rồi chứ chả kéo đến tận bây giờ. Và nếu thực sự mà nhà nát đổi lên nhà mới tiền không mất, được luôn cả diện tích cơi nới, thì nhà em đã giữ chả bán làm gì. Xin nói luôn lúc bán mọi người trong nhà em đều tiếc, tiếc ko phải ở chuyện bán hay không mà là vì cảm tình với ngôi nhà bởi đã sống ở đó rất lâu.

Cụ đừng lúc nào cũng mang số đông ra dọa, trên đời này người khôn thì ít mà người ngu thì mới là nhiều. Quan trọng như thế nào mới là hợp lý. Chỗ khác không biết chứ khu nhà em cũ (E9 Thành Công, tập thể của bệnh viện Nhi Trung Ương) thì ở lại đó toàn thành phần lom dom chứ làm gì có mấy ai gốc bệnh viện ở đấy.
Những người đang đấu tranh với DN như cụ bikhoai sẽ luôn bảo vệ quan điểm của họ. Tranh luận nữa cũng ko thay đổi được đâu cụ.
Người thật việc thật thì em đã từng nghe chuyện ở khu tập thể cũ phía sau Mipec Tower ở Tây Sơn. Khi xây khu Mipec có làm ảnh hưởng tới mấy tòa tập thể cũ xung quanh nên Mipec có ngỏ ý đập đi xây lại luôn mấy khu đó cho cư dân. Và cư dân cũng ko đồng ý, đấu tranh phải được tái định cư với diện tích thế lọ, thế chai nên Mipec cũng vái cả nón từ bỏ.
Sau này khi khu Mipec hoàn thành, bà con ở mấy khu tập thể cũ mới thấy đẹp đẽ, khang trang quá, giá nhà chung cư của Mipec thì cao chót vót lại quay ra thèm được đập đi xây lại. Lúc này thì DN xin ạ các bác, mời các bác tiếp tục ở nhà tập thể cũ sập sệ và chờ ngày nó sập.

kaka234

Xe tải
Bánh vẽ cho vui thôi. Các công ty kia có thể sẵn sàng làm nếu thành phố di dời hết dân ra khỏi đấy và thỏa thuận được đền bù với dân, nhưng dân ở mấy khu đấy một bộ phận vừa bố đời vừa k có điều kiện để mua thêm diện tích, mà diện tích gốc bé tẹo 20 30m2 nhà nhà cơi nới. Nên có đền gấp rưỡi họ vẫn sẽ phải nộp thêm tiền số tiền dăm bẩy trăm triệu k hề dễ xoay với gọ, chưa kể vài năm xây mới xong con cái họ đang học gần đấy biết bố trí chỗ nào ở tạm. Thành phố mà giải quyết được mấy cái đấy thì mấy khu đấy xây lại cả chục năm rồi.
"vừa bố đời vừa ko có điều kiện" =)) chết cười với còm cụ!

tung3tvn

Xe tải
Vâng,cảm ơn cụ đã lo lắng cho hàng vạn cư dân tt cũ,mong có nhiều người như cụ ạ.
em cũng ko dám nhận mình có lòng tốt lo lắng cho hàng vạn cư dân tt cũ đâu cụ. Thân ai thì nấy lo thôi. Nếu cư dân tt cũ thấy nhà mình nguy cơ sập đến nơi rồi thì họ sẽ có quyết định phù hợp.
Còn hiện tại em nghĩ phần lớn đều nghĩ cái nhà mình đang ở vẫn chưa thể sập ngay đc nên ko việc gì phải vội. DN họ cũng chỉ xí phần trước thôi chứ cũng còn khướt mới triển khai