[Funland] Nhiều nhà Tập thể cũ ở Hà Nội sẽ được các ông lớn BĐS cải tạo

juve99

Xe cút kít
Để em công tác về rồi chụp vài ảnh các căn đã cải tạo ở Phương Mai nhé, anh em thợ đến làm còn phải giật mình về độ chắc chắn của nhiều khu.
Khu khác e k biết nhưng E8 hay trong chợ trc e ở và vào r, vẫn thấy tốt lắm. Tt Kim Liên kém hơn, như khu C cũng hay ngập dễ ảnh hưởng đến kc nhưng để ở dc và an toàn thì e thấy 15-20 năm nữa vẫn thoải mái

Dân Tổ

Xe container
Mấy ông bà đấy trước kia cũng được chia nhà có phải mua đâu nên quen mui. Ở nhà dưới đất vài chục năm người ta cũng phải xây lại, kể cả ở quê họ cũng xây nhà tiền tỷ mới đẹp đẽ hiện đại được. Đây muốn sướng muốn đẹp lại k muốn bỏ tiền ra thì tốt nhất để họ tự lo nhẩy vào làm gì.
Thế hệ được chia nhà còn được bao nhiêu đâu cụ ơi, toàn từ 90 đổ lại là mua lại hết rồi cụ ạ.

Dân Tổ

Xe container
Khu khác e k biết nhưng E8 hay trong chợ trc e ở và vào r, vẫn thấy tốt lắm. Tt Kim Liên kém hơn, như khu C cũng hay ngập dễ ảnh hưởng đến kc nhưng để ở dc và an toàn thì e thấy 15-20 năm nữa vẫn thoải mái
Các khu E như E1, E2 xây chắc chắn và đa phần 2 căn ghép 1 như nhà em nên diện tích rộng và dễ cải tạo. Nói chung cũng cứ qua ý kiến các nhà đã cải tạo và sang xem thực tế cho đến khi nhà em làm thì mới biết kết cấu nhà còn chắc chắn thế nào. Khu Trung Tự nhà lắp ghép thì chất lượng kém hơn.

juve99

Xe cút kít
Các khu E như E1, E2 xây chắc chắn và đa phần 2 căn ghép 1 như nhà em nên diện tích rộng và dễ cải tạo. Nói chung cũng cứ qua ý kiến các nhà đã cải tạo và sang xem thực tế cho đến khi nhà em làm thì mới biết kết cấu nhà còn chắc chắn thế nào. Khu Trung Tự nhà lắp ghép thì chất lượng kém hơn.
Kết cấu nhà ổn định từ lâu r cụ, lại ít xe tải trọng lớn qua lại, gần đó cũng k xây mới thêm toà cao tầng nào nên nó ít bị ảnh hưởng, để xuống cấp còn lâu lắm. Những khu tt cũ này tuổi thọ của nó giờ chủ yếu là lo ngập úng, vì mỗi lần ngập là nhà cửa xuống rất nhanh

XSim

Xe container
Luật áp dụng chung. Ý cụ nói chung cư cũ muốn áp dụng ngoài luật a.
Luật thì áp dụng chung nhưng vẫn có đầy trường hợp riêng, ngành nào cũng vậy, như luật thuế chẳng hạn.

Mà linh hoạt cơ chế là cái hẹ gì vậy? Cái đất nuóc này vì linh hoạt cơ chế cho nên nó rối như canh hẹ đấy.
Cứng nhắc nên 20 năm qua không làm được đó thôi, luật do người tạo ra thì con người cũng điều chỉnh được. Đất nước này được như hôm nay cũng nhờ có mấy ông linh hoạt kiểu đấy đấy, tất nhiên không thể tuỳ tiện làm được :D

Cơ chế ưu ái cho những hộ sống ở chung cư cũ, vậy những hộ nhà tranh vách đất hoặc vô gia cư tại sao lại ko đc ưu tiên?
Không liên quan lắm :D

f320

[Tịch thu bằng lái]
gấp đôi gấp ba là so với cái gì hả cụ?

Hơn nữa dân dựa vào đâu để mặc cả với chính quyền, với chủ đầu tư? Giờ nhà sập xệ hết khấu hao rồi thì chính quyền họ cũng đuổi đi thôi, ở mãi sao được???

đổi bằng tiền thì ai chấp nhận hở cụ, dân Ngọc KHánh đang đòi gấp 3.x
Dân 26 Liễu Giai đã được 2.5, 2.6 rồi, đời nào các khu khác chịu thấp hơn.
Toàn khu đất vàng.

The GhostFather

[Tịch thu bằng lái]
Nếu những năm trc 2000 mà làm kiểu vậy e nghĩ k trụ dc. Lúc đó nhà mặt đất vẫn khá rẻ, khái niệm thang máy nhà cao tầng còn ù ờ, giá trị và thanh khảon thấp lắm. Nếu lấy đk lúc đó áp vào giá trị bây giờ thì còn dc, còn thời điểm đó biến tập thể thành chung cư e nghĩ là khó. Chỉ ô nào chịu đau dc 10-20 năm, trả dân 5 sàn, còn 15-20 sàn ngâm tôm để lại đến giờ bán mới ăn thua:D
Thực ra là cũng ko phải quá xa đâu cụ. Cùng thời điểm đó thì Linh Đàm, Định Công bắt đầu khởi động và nở rộ phong trào BĐS, trước đó thì các dự án KS Daewoo, Hanoi Tower, Cosmos, ks Bảo Sơn... & 1 số building thời đầu thời kỳ đổi mới & cũng khai thác khá hiệu quả. Để mà nói đến sự tính toán của các đại gia thì hộ bình dân học vụ khó hiểu hết được cụ ạ. :)

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Em hóng xem chồng lên thành bao nhiêu tầng :)

Arabia

Xe tăng
Nhiều nhà ở Thành Công mà tôi biết đã phải đưa cột dầm thép vào chống đỡ rồi.
Chuồng cọp thì 100% ở đằng sau. Nhiều nhà làm chuồng cọp đến 4 met.
Nhà tôi hồi xửa xưa cũng làm, có 1met.
Tường bê tông thì hở hoác nhiều chỗ, bác ạ.
Nhà E6, cầu thang rời hẳn khỏi bệ đỡ trên tường bê tông. Tôi quả thực không hiểu tại sao cái cầu thang nó vẫn chịu được tự trọng của chính nó.

Mấy cái nhà xây gạch kiểu cũ thì tôi thừa nhận, chất lượng có tốt hơn.
Nhà em E9, từ thời em ở ngày xưa chuyện đường ống vệ sinh nứt, thấm rò rỉ mùi hôi đã xảy ra như cơm bữa.
Nhà tầng năm, mỗi lần trời mưa là dột phải mang xô ra hứng. Sau đó là trèo lên sân thượng vớt lá liếc các thứ bịt đường ống thoát nước mưa. Vậy mà nước vẫn ngấm qua 2 mặt bê tông nhỏ xuống nhà tong tỏng.
Chuồng cọp làm cả mặt trước lẫn mặt sau.

Lúc rời khỏi đó là độ những năm 2000, cảm thấy sung sướng thế không biết. Không thể tưởng tượng nổi là người ta vẫn còn có thể ở trong đó đến tận bây giờ.

Cuối cùng là cảm ơn tin cải tạo mà nhà em đẩy được cái nhà nát đi với giá cao. Tính theo mét vuông giá chung cư nát bét sắp sập đắt hơn chung cư mới cứng, bó tay. Sau lúc bán bà già tiếc vì giá nó vẫn nhích lên tí nữa thì em bảo luôn mình không mua đáy bán đỉnh được đâu, vì như mà khôn ra ấy thì phải tự hiểu chuyện cải tạo trừ phi là cưỡng chế chứ còn xác cmn định là không thể đồng thuận được đâu. Dân mình cũng nhiều thành phần đã tham còn rất cùn.

pisces_hn

Xe container
Nhà em E9, từ thời em ở ngày xưa chuyện đường ống vệ sinh nứt, thấm rò rỉ mùi hôi đã xảy ra như cơm bữa.
Nhà tầng năm, mỗi lần trời mưa là dột phải mang xô ra hứng. Sau đó là trèo lên sân thượng vớt lá liếc các thứ bịt đường ống thoát nước mưa. Vậy mà nước vẫn ngấm qua 2 mặt bê tông nhỏ xuống nhà tong tỏng.
Chuồng cọp làm cả mặt trước lẫn mặt sau.

Lúc rời khỏi đó là độ những năm 2000, cảm thấy sung sướng thế không biết. Không thể tưởng tượng nổi là người ta vẫn còn có thể ở trong đó đến tận bây giờ.

Cuối cùng là cảm ơn tin cải tạo mà nhà em đẩy được cái nhà nát đi với giá cao. Tính theo mét vuông giá chung cư nát bét sắp sập đắt hơn chung cư mới cứng, bó tay. Sau lúc bán bà già tiếc vì giá nó vẫn nhích lên tí nữa thì em bảo luôn mình không mua đáy bán đỉnh được đâu, vì như mà khôn ra ấy thì phải tự hiểu chuyện cải tạo trừ phi là cưỡng chế chứ còn xác cmn định là không thể đồng thuận được đâu. Dân mình cũng nhiều thành phần đã tham còn rất cùn.
Bây giờ tính mét vuông ra tập thể vẫn đắt hơn chung cư mới cụ ạ. Vì thế còn lâu mới đàm phán được với dân. Thật ra thì họ cũng bỏ khơ khớ tiền ra cơi nới chuồng cọp các kiểu nên bắt phá đi họ cũng tiếc chưa kể những nhà buôn bán được

sakai_yo

Xe lăn
Khu NC Trứ làm mãi mới được 1 toà. Đàm phán với dân trăm nhà trăm ý. Nhà xây xong nhiều hộ chưa chuyển về vì ko có tiền trả phần diện tích vượt tiêu chuẩn. Rồi một số họ đòi trả góp. Toà cũ 4 tầng, toà mới 19 tầng. Tất nhiên phải xây cao, sau khi trả lại cho dân cư cũ phải dư để bán thì chủ đầu tư mới làm. Và như vậy thì giao thông sẽ ra sao? Hiện tại đã tắc lắm rồi, nếu các toà cc cũ đang 4,5 tầng thành vài chục tầng thì ko hiểu đi lại thế nào?
Thế nên các doanh nghiệp chỉ thích thâu tóm nhà máy xí nghiệp, vì họ chỉ phải đàm phán với mỗi ông GĐ chứ không phải với trăm người trăm ý cụ nhỉ?

Civic_2010

Xe tải
Ko phải cụ ơi, nhà A là đối diện công viên hả cụ, vị trí cũng đẹp đấy chứ

Arabia

Xe tăng
Bây giờ tính mét vuông ra tập thể vẫn đắt hơn chung cư mới cụ ạ. Vì thế còn lâu mới đàm phán được với dân. Thật ra thì họ cũng bỏ khơ khớ tiền ra cơi nới chuồng cọp các kiểu nên bắt phá đi họ cũng tiếc chưa kể những nhà buôn bán được
Thế mới nói, không bao giờ có thể đàm phán được, mà ở thế thì ở sao được, bán nhanh là đúng. Ngày bé em thấy khu Thành Công đẹp đẽ, hoành tráng, rộng rãi sạch sẽ bao nhiêu thì giờ chỉ thấy nó bẩn thỉu, chật chội và nhếch nhác bấy nhiêu. Xã hội phát triển nhanh quá, tầm mắt của mình nó cũng vì vậy mà biến đổi.

Ngoài ra nhờ kinh nghiệm sống ở mấy cái khu này mà mình mạnh dạn mua chung cư cao cấp mà ko lo tuổi đời. Có người nói mua chung cư sao 50 năm thì sao em tự tin nói luôn gì chứ cái khu E9 Thành Công tuổi đời đúng bằng tuổi em bê tông lắp ghép cùi mía cơi nới khắp nơi, mưa thấm dột tong tong từ đời nảo đời nào mà nó cũng sắp 40 năm đến nơi thì chung cư cao cấp 100 năm có mà muỗi.

khanhdn

Xe hơi
Sao cứ nhắc đến các ông lớn BDS cải tạo chung cư mà e lại thấy sợ quá, h mỗi khu 5-6 tầng đã tắc đường lòi mắt rồi, các ông cải tạo thành 40-50 tầng thì không biết đường HN đi lại tnao nữa đây.

tung3tvn

Xe tải
c

Tập thể cũ của cụ ở đâu e không rõ, nhưng ít tập thể cũ 20-30m, phần lớn loanh quanh 40m và hơn. Có những nhà mua 2 căn đập thông tầm 70-80m. Không phải ai cũng tham theo kiểu đòi 1 gấp đôi hay ba cả mà phần lớn mong muốn của họ là tái định cư tại chỗ và diện tích ít nhất bằng diện tích họ đang sử dụng. Với em đấy là mong muốn hoàn toàn hợp lý. Em không đoán mà bởi họ hàng bạn bè từ thủa nhỏ của em ở các khu trên đầy. Bản thân em xưa thuê nhà ở tập thể trên đường Ngô Quyền, căn bé con con kiểu studio mà đã gần 40m rồi. Các hộ muốn ở lại thì phần diện tích của họ sẽ được quy đổi ra một diện tích nhỏ hơn của căn hộ mới, phần diện tích vượt ra của căn hộ mới sẽ được tính theo giá của chủ đầu tư chính là phần họ phải bù tiền. Vậy định giá căn hộ cũ thấp -> quy đổi ra diện tích mới nhỏ cộng với bù tiền cho phần diện tích vượt ra với giá của chủ đầu tư. Vậy ai là người thiệt hơn ?

Cụ chỉ tính giá trị về cảnh quan nhưng quên rằng giá trị về vị trí của nó cao hơn nhiều, hơn nữa các tiện ích khác như bệnh viện lớn, trường học, khoảng các di chuyển ra sân bay hay đến các quận huyện khác của thành phố rất thuận lợi cũng là một loại giá trị khác. Đấy mới mà điều đáng nói bởi ai cũng muốn sống ở khu vực thuận lợi. Nên cụ so cái Mỹ Đình với ở khu Ba Đình là hai câu chuyện hoàn toàn khác nhau.

Vin Liễu Giai em nhớ không nhầm có căn 40-50m gì đó cụ nhé :) cả 70m chứ không phải toàn 70-80m với 100m. Và cũng chẳng mấy ai bỏ tiền mua ở Liễu Giai vì cảnh quan mà là vì vị trí địa lý, tiện ích do vị trí mang lại.

Em hỏi thật, cụ chả biết em nhưng sao cụ lại cho e chả đủ trình để tính ;)
Diện tích theo sổ đỏ là 40-50m nhưng nhà nào cũng cơi nới chuồng cọp ra thêm 15 20m nữa (những hộ tầng 1 thì lấn chiếm thêm đến cả gấp đôi đất sổ đỏ). Và h họ đòi nhà xây lại cũng phải bằng cả diện tích cơi nới đó nữa. Khôn thế thì doanh nghiệp nào chịu đc hả bác

tung3tvn

Xe tải
Chả nịnh bố con thằng nào hết,thằng nào muốn kiếm thêm vào mà thoả thuận.Hợp lí thì gật,toàn mồ hôi nước mắt và cả máu đấy.Có xin bố con thằng nào đâu.Mấy thằng o biết gì cứ ngồi mà khóc mướn.Đi họp éo đâu mà hiểu.
vậy theo bác thì những người ở nhà đất, họ phải bỏ tiền mua đất xây nhà thì có phải là mồ hôi nước mắt của họ ko. Nhà đất cũ phải đập đi xây lại thì họ tự bỏ tiền hay lại có DN đến xây lại cho họ

bikhoai

Xe buýt
vậy theo bác thì những người ở nhà đất, họ phải bỏ tiền mua đất xây nhà thì có phải là mồ hôi nước mắt của họ ko. Nhà đất cũ phải đập đi xây lại thì họ tự bỏ tiền hay lại có DN đến xây lại cho họ
Ơ thế nhà tôi đang ở tự nhiên có thằng đến bảo tao đập đi nhé.Thế cụ cũng uh ah.Cụ nên nhớ là tt cũng có sổ đỏ và mua bằng tiền đấy nhé,nhà nước o cho o đâu.

babeo

Xe điện
gấp đôi gấp ba là so với cái gì hả cụ?

Hơn nữa dân dựa vào đâu để mặc cả với chính quyền, với chủ đầu tư? Giờ nhà sập xệ hết khấu hao rồi thì chính quyền họ cũng đuổi đi thôi, ở mãi sao được???
Vấn đề là tính pháp lý của những căn hộ tập thể. Nếu họ có sổ hồng rồi ( giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở và quyền sở hữu nhà ở ) thì nhà có sập, họ vẫn có quyền sử dụng khu đất đó, ko ai cướp được của họ cả, kể cả chính quyền.
Nhân đây , các cụ nào đang sở hữu nhà chung cư mới, vài chục năm nữa con các cụ cũng đứng trước cảnh ngộ này thôi. Khu chung cư nào chưa làm được sổ hồng thì còn mệt nữa. Nên cứ đất nền cho chắc.;))