[Funland] Nhiều nhà Tập thể cũ ở Hà Nội sẽ được các ông lớn BĐS cải tạo

Michael J

Xe điện
Việc nhân hệ số 1.5 chẳng hạn thực ra cũng không vấn đề lắm vì thường chung cư mới sẽ xây bao cả phần đất lưu không quanh tập thể cũ rồi, diện tích xây mới thực chất cũng phải bằng 1.5 diện tích sàn tập thể cũ. Vấn đề lớn nhất chắc từ phía chính quyền và luật:
+ Chấp nhận căn tái định cư có diện tích bé (20-30m2) không
+ Miễn giảm thuế phí, etc.
+ Có cơ chế cưỡng chế phù hợp
Em nghĩ đây là vấn đề bức xúc mà chính quyền thực sự muốn giải quyết, nên việc hỗ trợ cho CDT ở cả ba ý trên là hoàn toàn có thể.
Thời buổi nào rồi mà còn đòi đặc cách cơ chế riêng?

Thời mông muội à?

Lúc nào cũng ngoác mồm ra kêu đóng thuế ko thiếu 1 xu mà đi đâu cũng đòi miễn, giảm thuế là làm sao?

Lại ăn bám vào những người nộp thuế, ăn bám chính sách à?

matrix3011

Xe tăng
Vẫn đề này không mới, chả qua là giữa nhà đầu tư và chủ nhà không thống nhất được với nhau.
NĐT thì muốn cao và đẹp nhưng lại không chắc chắn về tiến độ.
Chủ nhà thì muốn free, thêm tiền hỗ trợ thuê nhà trong thời gian xây,...
Chắc khi nào 1 trong 2 ông xảy ra chuyện thì mọi việc mới ngã ngũ.

XSim

Xe container
Thời buổi nào rồi mà còn đòi đặc cách cơ chế riêng?

Thời mông muội à?

Lúc nào cũng ngoác mồm ra kêu đóng thuế ko thiếu 1 xu mà đi đâu cũng đòi miễn, giảm thuế là làm sao?

Lại ăn bám vào những người nộp thuế, ăn bám chính sách à?
Nếu là dự án thương mại thuần tuý thì buộc phải theo luật chung, còn đây là vấn đề xã hội buộc chính quyền phải chủ động giải quyết thì việc có cơ chế riêng cũng có thể chấp nhận được thôi. Bây giờ có vài lựa chọn:
+ Không giải quyết được, để nhà xuống cấp dần
+ Áp thuế, hạn mức các kiểu đúng luật -> phải xây 20 tầng mới có thằng làm -> áp lực lên hạ tầng
+ Linh hoạt cơ chế, chỉ phải xây 10 tầng thôi

Chính quyền (hay nhân dân) chọn thế nào?

Michael J

Xe điện
Nếu là dự án thương mại thuần tuý thì buộc phải theo luật chung, còn đây là vấn đề xã hội buộc chính quyền phải chủ động giải quyết thì việc có cơ chế riêng cũng có thể chấp nhận được thôi. Bây giờ có vài lựa chọn:
+ Áp thuế, hạn mức các kiểu đúng luật -> phải xây 20 tầng mới có thằng làm -> áp lực lên hạ tầng

Xã hội nào cũng có hiến pháp và pháp luật.

Cứ thế mà làm.

N.Korea Ginseng

Xe Cứu Trợ
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Còn khu tập thể 8/3 không thấy nhắc đến ?
Mới phân công một số khu tập thể cho các tập đoàn phụ trách thôi mợ ơi. Có cả mấy trăm khu nên còn rất nhiều khu chưa nhắc đến.

one

Xe điện
Cụ cho em hỏi khu phố cổ phan đình phùng cạnh nhà thờ Cửa Bắc , có nhiều tay to muốn mua để xây khách sạn không cụ ?
Em thấy hoạt động tập trung ở lõi phố cổ như đoạn Hàng Bè, Hàng Buồm, Ấu Triệu... thôi chứ vùng rìa thì không sôi động. Với lại Phan Đình Phùng chỉ là phố cũ thôi chứ có phải phố cổ đâu cụ.

toimuondie

Xe container
Cứ để sập rồi xây lại to đẹp hơn, đàng hoàng hơn.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Làm được thì tốt cụ ạ. Mà phải cho chủ đầu tư chồng tầng để có lợi nhuận chứ? Chồng bao nhiêu tầng thì tùy thuộc vào quy hoạch cụ thể của từng khu vực.

Quan điểm của em là ưu tiên các hộ cũ, nhà nào ở tầng nào thì khi đổi nhà mới cũng được ở tầng ấy và diện tích thì bằng hoặc hơn.

Còn không gian cảnh quan xung quanh cũng phải đảm bảo cho phù hợp với quy hoạch.

Cơ chế đổi hạ tầng chỗ khác thì ô kê, chứ nếu chồng tầng tại chỗ e là cãi nhau còn lâu. Chưa kể nữa là lấy đường đâu mà đi, chỗ đâu mà đỗ xe, chợ đâu mà phịch vụ.

Baolongkub

Xe tăng
Còn khu tập thể 8/3 không thấy nhắc đến ?
Khu đấy chưa phải đất vàng nên chưa được ưu tiên nhé mợ ;))
Tay to ưu tiên khu Giảng Võ, Đặng Văn Ngữ, BK & một số khu đất vàng :))

Hoàng Linh 88

[Tịch thu bằng lái]
Làm được thì tốt cụ ạ. Mà phải cho chủ đầu tư chồng tầng để có lợi nhuận chứ? Chồng bao nhiêu tầng thì tùy thuộc vào quy hoạch cụ thể của từng khu vực.

Quan điểm của em là ưu tiên các hộ cũ, nhà nào ở tầng nào thì khi đổi nhà mới cũng được ở tầng ấy và diện tích thì bằng hoặc hơn.

Còn không gian cảnh quan xung quanh cũng phải đảm bảo cho phù hợp với quy hoạch.
đổi bằng tiền thì ai chấp nhận hở cụ, dân Ngọc KHánh đang đòi gấp 3.x
Dân 26 Liễu Giai đã được 2.5, 2.6 rồi, đời nào các khu khác chịu thấp hơn.
Toàn khu đất vàng.

Cả nhà cùng vui

[Tịch thu bằng lái]

Luật áp dụng chung. Ý cụ nói chung cư cũ muốn áp dụng ngoài luật a.

Mà linh hoạt cơ chế là cái hẹ gì vậy? Cái đất nuóc này vì linh hoạt cơ chế cho nên nó rối như canh hẹ đấy.

Cơ chế ưu ái cho những hộ sống ở chung cư cũ, vậy những hộ nhà tranh vách đất hoặc vô gia cư tại sao lại ko đc ưu tiên?

Civic_2010

Xe tải
Quý 1 / 2020 - nhà em nên em biết
Nhà cụ ở C1 ah, tỷ lệ đền bù ntn cụ, trước em gửi xe ở bãi đất C1 luôn, được mấy tháng thì phải chuyển vì chuẩn bị thi công tiếp, thấy dân căn biểu ngữ phản đối suốt

Civic_2010

Xe tải
May thế ko có khu Thành Công :)) . Trc e ở đấy đến 2k9 có tin a TSQ gì đó vào đập đi làm lại. Thế là giá nhà lên gấp đôi luôn. E nhanh tay bán ngay và luôn ko suy nghĩ. Đến tận bg vẫn ko động đậy gì. Kiểu này chắc có uẩn khúc nên ko bác nào muốn dây rồi heheheheheheh
nick sao người vậy, nhanh vcđ, em chắc ôm của cụ rồi, trả lại tiền đê :))

Mì tôm trứng

Xe tăng
Bao giờ TPHN có tiền làm cho dân cư các khu này hẳn 1 tòa nhà cao tầng tại đó, tiền xây dựng thì nhà nước và nhân dân cùng làm, đất còn lại làm sân chơi cây xanh, bãi đỗ xe phục vụ xã hội thì tuyệt biết mấy.

Dân Tổ

Xe container
Nhìn vậy nhưng nó rất khó và k thể sập dc cụ ah, bên ngoài nó rêu mục nhưng bên trong nếu tu sửa cải tạo thì vẫn ở tốt. Kim Liên - Trung Tự - Phương Mai - Thành Công những khu này có tuổi thọ đến nay phải cỡ +- 50 năm, e vào thì thấy vẫn sống tốt và gần như k đe doạ đến an toàn. Nó bền cũng một phần là gần như k chịu tác động nào. Nhìn lôi thôi chủ yếu do chuồng cọp, còn ko các hộ 5 năm 1 lần góp tiền trát và sơn lại thì nhìn có khi còn vừa mắt hơn là các khu NƠXH hiện nay. Như khu C Kim Liên hay bên BK - viện mở sân chơi và cây xanh rất nh, nếu sơn sửa lên e thấy cũng đẹp đấy
Để em công tác về rồi chụp vài ảnh các căn đã cải tạo ở Phương Mai nhé, anh em thợ đến làm còn phải giật mình về độ chắc chắn của nhiều khu.

Dân Tổ

Xe container
Em có lần được tour guide ở Quảng Châu kể chính quyền QC xử lý các khu cc cũ, nhà phố cổ ở lõi trung tâm thành phố trong một nốt nhạc như thế nào, tất nhiên dùng cưỡng chế ở mức độ khủng :D
Quảng Châu nó phải làm vì đó còn là các ổ tệ nạn cụ ơi, anh tour guide chắc mới chỉ nghe đến đoạn cưỡng chế. :D

Dân Tổ

Xe container
Khu B - Kim Liên chỗ nhà em từ những năm 90, khi con đường Chùa Bộc mới làm xong, cái cầu Đông Tác mới thông cầu ít bữa, đã có vài tay to đến ngỏ ý mua lại cả khu, sẵn sàng bù đắp cho dân đang ở TT đầy đủ & phóng khoáng hơn mấy đại gia hiện nay nhiều. Có hẳn đề nghị ai thích lấy căn hộ thì đổi căn hộ, ai thích lấy tiền hoặc sang chung cư mới ngoại thành cũng ok. Nhưng các bô lão ngày xưa ko ưng nên ko bén duyên.
Chứng tỏ tầm nhìn & tầm chơi của các tay to ngày trước vẫn là cái gì đấy rất xa vợi, các tay to bây giờ ko có tuổi để so sánh.
Những tay to thời đấy giờ còn to hơn nhiều rồi cụ ạ

phanchinghi

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Nhà cụ ở C1 ah, tỷ lệ đền bù ntn cụ, trước em gửi xe ở bãi đất C1 luôn, được mấy tháng thì phải chuyển vì chuẩn bị thi công tiếp, thấy dân căn biểu ngữ phản đối suốt
Đấy là mấy năm trước thôi cụ.
Tỷ lệ đền bù em thấy thấp cụ ạ: 1,3

Dân Tổ

Xe container
Em đang ở P.mai đây, có thông báo về cải tạo nhà tập thể rồi nhưng sau đó im bặt. Làm cũng khó đấy vì dân không chịu đâu nếu dẹp đi chỗ khác hoặc đền bù giá rẻ mạt. Chỗ em ở cũ rách vậy thôi mà giá đến hơn 30 củ/m2 ạ
Em còn 3 căn ở E1, cải tạo đi rộng mênh mông :D