[Funland] Nhận định tình hình bds hiện nay

Blue Water

Tháo bánh
nổ BÙM......................

vitconee

Xe tải
cụ chịu khó đi "buôn thần bán thánh" hoặc "buôn quan bán chức" nhé.
em vốn là thợ, ráo mồ hôi là hết tiền rồi, tài cán không có thì làm sao mà buôn mấy cái cao siêu đó được. chỉ mong chính phủ có những quyết sách hỗ trợ những người dân lao động chân chính thì mới mong khá khẩm hơn được, chứ nhà đất mà toàn cò với vạc với đầu cơ thế này thì có đến bảy đời nhà em cũng chả có nhà để ở.

O Muong Te

Xe điện
Lại tào lao, làng vòng giờ cụ xuống hỏi xem nó có giá đó không? Lên tít tận trên Mỹ Đình mà mấy cái làng xa xa như Phú Đô thì mới có giá 4x nhé.
Mịa, làng Vòng nó thuộc trung tâm quận Cầu giấy rồi. Mỹ đình lên quận từ lâu rồi ngoại ô gì nữa. Xem lại còm của chính mình đê không càng nói người ta càng bóc mẽ bị kẹp bi :))

nvht

Xe điện
Mịa, làng Vòng nó thuộc trung tâm quận Cầu giấy rồi. Mỹ đình lên quận từ lâu rồi ngoại ô gì nữa. Xem lại còm của chính mình đê không càng nói người ta càng bóc mẽ bị kẹp bi :))
cụ cứ đôi co với cụ ấy làm gì, tâm trí cụ ấy giờ có thể không ổn định vì bị ám ảnh đất ĐN giá trên trời.

O Muong Te

Xe điện
cụ cứ đôi co với cụ ấy làm gì, tâm trí cụ ấy giờ có thể không ổn định vì bị ám ảnh đất ĐN giá trên trời.
Em biết chứ nhưng đừng càm ràm nữa thì em thôi nhưng cứ liên thiên thì phải làm cho ra lẽ. Vừa vang em mới kinh chứ :))

tuantumtim

Xe hơi
Các Cụ phân tích giúp em đất bên Đông Anh với ạ. Em có mảnh đất cắm dùi để đó, đang tính bán hay không.

tuantumtim

Xe hơi
LaGi, Bình Châu thế nào Cụ??
Có người đương rủ em lấy mảnh gần QL 55 mé biển
Bình Châu em thấy chị đồng nghiệp cùng chỗ em đang đầu tư; báo rẻ lắm đang tầm 4 - 5 triệu m2. Thực hư ra răng cụ, Em ở ngoài Bắc, chị ấy CN miền nam cụ nhé nên thông tin em cũng mù mờ. Theo chị ấy chia sẻ với ảnh chụp em nhìn cũng khá thích

tuantumtim

Xe hơi
Giảm là ý trong vòng 2 năm nữa sẽ có 1 nhịp nào đó. Thị trường có tăng có giảm là điều bình thường, nhưng nhìn chung đất nền phân lô lúc nào năm sau cũng sẽ cao hơn năm trước. Không như nhà chung cư có thể giảm dần theo thời gian.
Em cứ vote cụ trước đã.
Nhưng xin phép mạn hỏi để tham khảo, đoạn bôi đậm và in nghiêng nó có đang phù hợp với thị trường bđs nói chung tại việt nam, và cụ thể như em đọc thì Cụ chuyên sâu về đà năng thì có đúng với đà nẵng?
P/s: Em không phải chuyên gia lĩnh vực, cũng không phài nhà đầu tư, chỉ là một người nông dân đang có nhu cầu bán đất

eatliv

Xe buýt
“Siết” cho vay mua nhà 3 tỉ trở lên: Cú sốc với dự án nhà giàu
Thứ Năm, 09/05/2019 08:03

Đa số người dân phải sử dụng đến vốn vay ngân hàng, rất ít người mua nhà bằng tiền mặt 100%, đặc biệt là những khách hàng đầu tư. Do vậy, nếu quy định “siết” cho vay mua nhà có giá trị 3 tỉ đồng trở lên đi vào thực tế sẽ ảnh hưởng thế nào đến thị trường bất động sản?

Nhiều nhận định cho rằng, nếu quy định “siết” cho vay mua nhà có giá trị 3 tỉ đồng trở lên đi vào thực tế sẽ ảnh hưởng lớn đến thị trường bất động sản.....

Ngân hàng Nhà nước vừa đưa ra dự thảo Thông tư quy định các giới hạn, tỷ lệ bảo đảm an toàn trong hoạt động ngân hàng . Trong dự thảo có đưa ra quy định hệ số rủi ro 150% áp dụng cho khoản phải đòi đối với cá nhân phục vụ nhu cầu đời sống mà dư nợ gốc của một khách hàng có giá trị từ 3 tỉ đồng trở lên.

Hệ số này cao gấp 3 lần so với quy định hiện hành. Điều đó có nghĩa ngân hàng sẽ thận trọng hơn vì sẽ phải để dành một lượng tiền dự phòng rủi ro cao gấp 3 lần so với trước nếu muốn cho vay nhóm này.

Chia sẻ với PV Infonet, ở góc độ chủ đầu tư, ông Nguyễn Anh Tuấn, Phó Chủ tịch HĐQT Công ty CP đầu tư địa ốc Hải Đăng (HD Mon Holdings) cho rằng, trong khi hầu hết những người mua nhà hiện nay đều sử dụng đến nguồn vốn vay ngân hàng để mua nhà thì quy định “siết” cho vay mua nhà có giá trị 3 tỉ đồng trở lên sẽ ảnh hưởng rất lớn đến thị trường bất động sản.

Ông Tuấn cho hay, một căn chung cư diện tích dưới 100m2, có vị trí tương đối đẹp tại Hà Nội có giá trung bình từ 3 - 4 tỉ đồng/căn hay các biệt thự, liền kề có giá từ 7 - 8 tỉ đồng, thậm chí có thể lên đến hàng chục tỷ đồng…

Với số tiền lớn như vậy, đa số người dân phải sử dụng đến vốn vay ngân hàng, rất ít người mua nhà bằng tiền mặt 100%, đặc biệt là những khách hàng đầu tư.

Các chính sách hỗ trợ lãi suất cho vay với khách hàng giữ một vai trò rất quan trọng trong việc kích cầu thanh khoản tại các dự án.

Vì thế, theo ông Tuấn, các ngân hàng nên rà soát việc cho vay đầu tư các dự án với chủ đầu tư không đủ uy tín, năng lực trên thị trường để đảm bảo tránh rủi ro tín dụng thay vì áp dụng quy định này trên toàn thị trường bất động sản cao cấp.

“Nếu quy định trên tại dự thảo được áp dụng thì đây sẽ là một "cú sốc" lớn với thị trường; nhất là trong bối cảnh hiện nay khi thị trường bất động sản có rất nhiều vấn đề tồn đọng khiến cả nguồn cung và thanh khoản đang có xu hướng chậm lại”, ông Tuấn nhận định.

Bà Đỗ Thị Thu Hằng, Giám đốc bộ phận nghiên cứu Savills Hà Nội cho rằng, thị trường bất động sản cả Hà Nội và TP Hồ Chí Minh sẽ bị ảnh hưởng rất lớn, nhất là căn hộ hạng A và hạng B, trong đó riêng sản phẩm căn hộ hạng B đang chiếm tỷ trọng trên 50% tổng sản phẩm sẵn bán trên thị trường.

Đối với phân khúc biệt thự và liền kề cũng bị ảnh hưởng gần như toàn bộ bởi phân khúc này chủ yếu có giá bán mỗi sản phầm đều trên 3 tỉ đồng.

Còn đối với thị trường các tỉnh, phân khúc bất động sản nghỉ dưỡng cũng sẽ bị ảnh hưởng.

https://diaoc.nld.com.vn/tai-chinh-bds/siet-cho-vay-mua-nha-3-ti-tro-len-cu-soc-voi-du-an-nha-giau-20190502152906932.htm

puskinvina

Xe tải
Em biết chứ nhưng đừng càm ràm nữa thì em thôi nhưng cứ liên thiên thì phải làm cho ra lẽ. Vừa vang em mới kinh chứ :))
Em thấy cụ nói chuẩn . Éo mẹ biết đất là cần cơ mà giá cao quá móc éo đâu ra tiền mà mua bây h với giá hiện tại , mà như cụ nào đấy có nói là nhu cầu , ăn , mặc , học tập ... vẫn cấp thiết hơn nhiều , éo có là chết vỡ mồm ngay chứ ko như đất , chưa có vẫn sống khoẻ . Em mong cá mập về quê em để chết bớt mấy thằng ngu đu theo đi đây ( dù em ở nhà thuê và éo có đất cắm rùi ) . Lúc đó nhiều thằng cá con ở địa phương nộp tiền cho cá mập thì chắc em mua được giá rẻ . Ha ha ( bds tp tỉnh lẻ quê em giảm kha kha vì nhiều thằng đấu giá đất đinh lướt , rồi vay ngân hàng giờ éo bán được . Chiều em đi ép giá vài thằng mắc cạn đây . Em nhu cầu mảnh to để xây nhà vườn . Mấy thằng trước tết em hỏi hô giá trên trời rồi nói kiêu " ko được giá đó , anh để trồng rau " giờ ngân hàng thúc đít vỡ mồm , chiều nay đến lượt em ép cho ra bã . Ha ha )

nvht

Xe điện
Em thấy cụ nói chuẩn . Éo mẹ biết đất là cần cơ mà giá cao quá móc éo đâu ra tiền mà mua bây h với giá hiện tại , mà như cụ nào đấy có nói là nhu cầu , ăn , mặc , học tập ... vẫn cấp thiết hơn nhiều , éo có là chết vỡ mồm ngay chứ ko như đất , chưa có vẫn sống khoẻ . Em mong cá mập về quê em để chết bớt mấy thằng ngu đu theo đi đây ( dù em ở nhà thuê và éo có đất cắm rùi ) . Lúc đó nhiều thằng cá con ở địa phương nộp tiền cho cá mập thì chắc em mua được giá rẻ . Ha ha ( bds tp tỉnh lẻ quê em giảm kha kha vì nhiều thằng đấu giá đất đinh lướt , rồi vay ngân hàng giờ éo bán được . Chiều em đi ép giá vài thằng mắc cạn đây . Em nhu cầu mảnh to để xây nhà vườn . Mấy thằng trước tết em hỏi hô giá trên trời rồi nói kiêu " ko được giá đó , anh để trồng rau " giờ ngân hàng thúc đít vỡ mồm , chiều nay đến lượt em ép cho ra bã . Ha ha )
Cụ cho các anh ấy biết thế nào là "làm giàu cực khó"

puskinvina

Xe tải
Cụ cho các anh ấy biết thế nào là "làm giàu cực khó"
Vâng . Tp tỉnh lẻ em nghèo vãi ra ( tp hưng yên ) . Em 2 cửa hàng thêm cổ phần bao thứ kiếm cũng ổn mà chúng nó thấy mình cần nó làm kiêu trong khi toàn tay ngang đi đấu cao rồi vay ngân hàng ( thu nhập thấp lè tè ) Giờ ôm cả đống đất giá cao . Hôm nay giá giảm tầm 30% so với hồi trước tết , đấy là báo em thế . Chứ chiều nay là em ép cho vỡ mồm ( có đứa em làm thanh tra ngân hàng nhà nc nên nó rõ đứa nào vay ntn ) .

mazda3_pro

Xe lăn
Em cứ vote cụ trước đã.
Nhưng xin phép mạn hỏi để tham khảo, đoạn bôi đậm và in nghiêng nó có đang phù hợp với thị trường bđs nói chung tại việt nam, và cụ thể như em đọc thì Cụ chuyên sâu về đà năng thì có đúng với đà nẵng?
P/s: Em không phải chuyên gia lĩnh vực, cũng không phài nhà đầu tư, chỉ là một người nông dân đang có nhu cầu bán đất
Đất nông nghiệp nó lại khác cụ ợ, cụ bán đất trồng cây lâu năm e là khó vì nó vẫn thuộc nhà nước. Nếu chuyển đổi mục đích sử dụng xong bán thì cũng không có mấy đâu, nên em khuyến khích cụ trồng cây, hoa màu các thứ vẫn hơn.
Xét chung thì đất nền phân lô ở khu có dân cư rồi, sổ đỏ đàng hoàng, không xa trung tâm thì nó sẽ tăng dần theo thời gian. Đơn giản vì nhu cầu quá lớn, có thể ở 1 giai đoạn nào đó có sốt đất trong vòng 1 vài tháng hoặc 1 vài tuần thì sau đợt số nó sẽ hạ nhẹ hoặc đi ngang. Nhưng xét trên tổng thể cả năm thì hầu hết năm sau nó sẽ cao hơn năm trước.
Một số trường hợp năm sau thấp hơn năm trước thì nó lại thuộc các trường hợp cá biệt khác, em ví dụ:
1. Đất dự án chưa có sổ đỏ (thường là dự án vùng ven đô, ngoại ô), giả sử dự án đó đang thuận lợi, quảng cáo nhiều, cò đẩy đất giá lên cao. Tình hình đang tốt bỗng nhiên có một tin tức thất thiệt hoặc chủ đầu tư vướng vào lao lý hoặc dự án sai phạm bị tịch thu hoặc vì 1 lý do gì đó không thể ra được sổ đỏ. Đương nhiên lúc này giá đất sẽ rớt thảm hại và có thể xảy ra trường hợp năm sau thấp hơn năm trước.
2. Đất nông nghiệp/trồng cây lâu năm/chuyển đổi 1 phần: vì 1 lý do nào đó, có kẻ tung tin đồn 1 khu vực chuẩn bị lên quận, hoặc khu vực đó có dự án gì đó sắp mở. Người dân bán đất xong thì chính quyền ra thông báo đó chỉ là tin đồn thất thiệt. Hoặc chính quyền không cho phép chuyển đổi mục đích sử dụng nữa thế là các tay đã mua đất phải bán tháo đi v.v...
3. Trường hợp một khu vực chưa có dân cư hoặc có ít dân cư. Thị trường thanh khoản đang quá tốt nên giá đất bị đẩy quá cao, quá nóng. Đợt đống băng và giảm giá kéo dài cũng dẫn tới tình trạng năm thấp hơn năm trước. Tuy nhiên nó rồi sẽ phục hồi dần dần và giá nó sẽ từ từ tăng trở lại nếu khu vực đó có đông dân cư ở dẫn đến tình trạng cung không đủ cầu.
4. Trường hợp thay đổi chính sách từ nhà nước, dẫn đến kỳ vọng đang cao thì rớt thảm hại, Phú Quốc là một ví dụ.
5. Cụ tự tìm hiểu thêm....

Thanhvuóng71

Xe điện
Vâng . Tp tỉnh lẻ em nghèo vãi ra ( tp hưng yên ) . Em 2 cửa hàng thêm cổ phần bao thứ kiếm cũng ổn mà chúng nó thấy mình cần nó làm kiêu trong khi toàn tay ngang đi đấu cao rồi vay ngân hàng ( thu nhập thấp lè tè ) Giờ ôm cả đống đất giá cao . Hôm nay giá giảm tầm 30% so với hồi trước tết , đấy là báo em thế . Chứ chiều nay là em ép cho vỡ mồm ( có đứa em làm thanh tra ngân hàng nhà nc nên nó rõ đứa nào vay ntn ) .
Cụ chơi ác nhẩy. Cụ đánh võng vài lần đi cho đỡ tức

tuantumtim

Xe hơi
Đất nông nghiệp nó lại khác cụ ợ, cụ bán đất trồng cây lâu năm e là khó vì nó vẫn thuộc nhà nước. Nếu chuyển đổi mục đích sử dụng xong bán thì cũng không có mấy đâu, nên em khuyến khích cụ trồng cây, hoa màu các thứ vẫn hơn.
Xét chung thì đất nền phân lô ở khu có dân cư rồi, sổ đỏ đàng hoàng, không xa trung tâm thì nó sẽ tăng dần theo thời gian. Đơn giản vì nhu cầu quá lớn, có thể ở 1 giai đoạn nào đó có sốt đất trong vòng 1 vài tháng hoặc 1 vài tuần thì sau đợt số nó sẽ hạ nhẹ hoặc đi ngang. Nhưng xét trên tổng thể cả năm thì hầu hết năm sau nó sẽ cao hơn năm trước.
Một số trường hợp năm sau thấp hơn năm trước thì nó lại thuộc các trường hợp cá biệt khác, em ví dụ:
1. Đất dự án chưa có sổ đỏ (thường là dự án vùng ven đô, ngoại ô), giả sử dự án đó đang thuận lợi, quảng cáo nhiều, cò đẩy đất giá lên cao. Tình hình đang tốt bỗng nhiên có một tin tức thất thiệt hoặc chủ đầu tư vướng vào lao lý hoặc dự án sai phạm bị tịch thu hoặc vì 1 lý do gì đó không thể ra được sổ đỏ. Đương nhiên lúc này giá đất sẽ rớt thảm hại và có thể xảy ra trường hợp năm sau thấp hơn năm trước.
2. Đất nông nghiệp/trồng cây lâu năm/chuyển đổi 1 phần: vì 1 lý do nào đó, có kẻ tung tin đồn 1 khu vực chuẩn bị lên quận, hoặc khu vực đó có dự án gì đó sắp mở. Người dân bán đất xong thì chính quyền ra thông báo đó chỉ là tin đồn thất thiệt. Hoặc chính quyền không cho phép chuyển đổi mục đích sử dụng nữa thế là các tay đã mua đất phải bán tháo đi v.v...
3. Trường hợp một khu vực chưa có dân cư hoặc có ít dân cư. Thị trường thanh khoản đang quá tốt nên giá đất bị đẩy quá cao, quá nóng. Đợt đống băng và giảm giá kéo dài cũng dẫn tới tình trạng năm thấp hơn năm trước. Tuy nhiên nó rồi sẽ phục hồi dần dần và giá nó sẽ từ từ tăng trở lại nếu khu vực đó có đông dân cư ở dẫn đến tình trạng cung không đủ cầu.
4. Trường hợp thay đổi chính sách từ nhà nước, dẫn đến kỳ vọng đang cao thì rớt thảm hại, Phú Quốc là một ví dụ.
5. Cụ tự tìm hiểu thêm....
Em chân thành cảm ơn Cụ đã nhọc lòng bỏ thời gian cmt lại ý em hỏi. Rất nhiều thông tin. Chúc Cụ mau bán được đất.

knguyen21090

Xe tải
Ngân Hàng đang hạn chế cho vay cđt các dự án bđs, nhiều địa phương còn đang rà soát, hạn chế cấp mới dự án bđs, nhưng vẫn đang đẩy mạnh bán lẻ, cho vay mua nhà
Thời kỳ này thì những cđt nào uy tín, lực đủ mạnh thì tồn tại. Như Đn e nghĩ siết là quá hợp lý, khu Tây Bắc lên quá nhanh thì lúc rớt cũng sấp mặt. Ý kiến thì cũng chỉ để tham khảo, tiền của cccm thì cccm quyết định mà.
Về lâu về dài thì các thành phố - khu vực đã chứng minh được sự ổn định về kinh tế, hướng phát triển tốt, chính quyền thân thiện hỗ trợ cho các doanh nghiệp thì có rớt e nghĩ vẫn mua, về lâu về dài những nơi đó mới là giá trị thực.

Vulcan V70

Xe trâu
Bình Châu em thấy chị đồng nghiệp cùng chỗ em đang đầu tư; báo rẻ lắm đang tầm 4 - 5 triệu m2. Thực hư ra răng cụ, Em ở ngoài Bắc, chị ấy CN miền nam cụ nhé nên thông tin em cũng mù mờ. Theo chị ấy chia sẻ với ảnh chụp em nhìn cũng khá thích
Khu này eim thấy trong dài hạn sẽ tốt.
Nằm trên trục ven biển nối Vũng Tàu- Long Hải- Hồ Tràm- Lagi- Phan Thiết.
Hiện nay phía bên Hàm Tân giáp Bình Châu cũng có một số DA khá lớn ở mé biển : Vin đã mua lại khu nuôi trại Đà Điểu Đồng Phú Hưng, FLC cũng nhắm 1 khu vài trăm ha, Cát Vân 50 ha...

LeeNgoc

Xe hơi
Website
khoiphatland.com
Cụ ít ác quá. Lấy bìa đỏ xem cmnd lấy số cmnd tra cic xem nợ nhóm mấy bao nhiêu biết liền. E vẽ cho cụ vầy