[Funland] Nhà cụ nào đang ăn mì chính?

coolpix8700

Xe ngựa
Ủ nước mắm họ lợi dụng luôn men tiêu hóa trong ruột những con cá, hoàn toàn tụ nhiên.
Nhưng làm xì dầu họ sử dụng acid Chlohidric để thủy phân khô đậu nành (đậu tương). Ngày xưa khô đậu tương đắt họ sử dụng khô lạc (khô dầu là phần bã sau khi người ta chiết gần hết dầu từ hạt lạc hay đậu nành).
Protein trong đậu nành có hàm lượng acid glutamic rất cao: xít soát 20%!

just for fun

Xe lăn
Nhà cháu ko dùng hạt nêm hay là mì chính, chỉ dùng gói bột canh Hải châu loại ko iodine (trong đó thấy có trộn 1 ít bột ngọt vừa phải) và sử dụng nước mắm do người quen ở quê ủ. Cũng ko phải bài trừ gì mà là dùng mỳ chính hay hạt nêm ko quen, ăn thấy ko ngon miệng. Dùng nhiều sẽ bị "say" mỳ chính.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Nhà cháu ko dùng hạt nêm hay là mì chính, chỉ dùng gói bột canh Hải châu loại ko iodine (trong đó thấy có trộn 1 ít bột ngọt vừa phải) và sử dụng nước mắm do người quen ở quê ủ. Cũng ko phải bài trừ gì mà là dùng mỳ chính hay hạt nêm ko quen, ăn thấy ko ngon miệng. Dùng nhiều sẽ bị "say" mỳ chính.
Kụ cháu mình oánh chứng. Nhẽ phải táng loại i ốt mợ ạ

wave-tau

Xe container
Nhà em chủ yếu là dùng muối và nuớc mắm, cũng có lọ gia vị cơ mà để chấm mí thỉnh thoảng nêm thịt nuớng.
Nuớc mắm chơi mắm thái lan, rẻ mà ko thấy vị ngọt lờ lợ như nhiều hãng của vn.
Rang gà chỉ nuớc mắm với muối là ngon hết cãi. :D

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Lão vớ được mấy cái ba kềnh ngon thế còn giề. Có lẽ do tác dụng của ăn mỳ chính. :D
Hiện nay nhà em vẫn ăn mì chính bình thường.
Năm 1982 ông cụ thân sinh ra em 38 tuổi, bị bệnh liên quan đến thần kinh. Khi chữa trị ở Bệnh viện VĐ, Hà Nội ngoài tiết mục thông tủy (sống chết 50/50) bác sỹ yêu cầu ăn mỳ chính sau khi thực hiện thủ thuật thông tủy, kể cả hòa nước uống.
Em nhớ thời đó đói như ngan, mỳ chính được ví quý như "mỳ chính cánh". Nhưng bác em làm trong tổ phục vụ trên tầu Thống Nhất vẫn lùng mua được mỳ chính để chữa bệnh cho bố em.
Ơn trời, sau đó cụ hồi phục, dạy học đến đủ 60 tuổi thì về hưu. Năm nay cụ đủ 80 tuổi vẫn làm việc nhà, chăm sóc cây cảnh, chim cảnh và đi bộ thể dục bình thường.
Trộm vía, em kính chúc Cụ khỏe, trường thọ ạ.
À, cái vụ 3 kềnh kia em cũng ko hiểu sao lại thế ;))

CuongNguyenPhuc71

Xe container
À tiện đây có kụ đốc tờ nào thông não vụ chữa bệnh của mỳ chính nhé!

TN1805

Xe điện
Mì chính còn đỡ hại hơn hạt nêm đấy chứ.

CC thử tưởng tượng, hạt nêm QC "ngon từ thịt, ngọt từ xương"....lấy đâu ra "thịt thật, xương thật"...toàn hóa chất tinh luyện ra hương vị ngọt từ thịt, xương thôi.

Còn mì chính là chưng cất từ cây mía, là hương vị tự nhiên thật. :D

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu vẫn dùng, nhớ hồi đi lính( thập niên 80), khi tiếng kẻng báo tới bữa, mang chiếc bát sắt với đôi đũa của riêng cá nhân mình ra xếp hàng là nhớ phải thủ theo lọ penixinin bên trong chứa mỳ chính mà hồi đó vẫn gọi là "thuốc độc". Bữa cơm lính nghèo nàn, chấm đầu đũa vào lọ mì chính lấy ra 1 lượng nêm vào nước chấm là đủ đánh lừa vị giác rồi.
Gần 1/2 thế kỷ xơi cơm có chất xúc tác này rồi nên ko bỏ đc. Tuy nhiên bây giờ lượng mì chính nêm vào thức ăn khi chế biến hạn chế đi khá nhiều so với thời xưa.

thientudolong

Xe container
Nhà em ăn mấy chục năm nay chả sao cả. Chắc lại đòn của bọn sx hạt nêm.
Chắc cccm vẫn nhớ vụ nước mắm truyền thống bị bọn nc mắm công nghiệp nó lobby chính sách tí thì bị áp gông vào cổ.
e nghĩ nước mắm cn thì vẫn sạch hơn nước mắm truyền thống
vì ngày xưa nhà e gần cty nước mắm e biết
không thể sx ra số lượng lớn liên tục đều quanh năm mà vẫn đảm bảo đc vsattp đâu cụ :D

Mịa đúng là, nhớ ngày xưa gọi mì chính cánh là quí lắm đấy, nấu canh chỉ chấm đầu tăm vào. Đi khám đau đầu bác sĩ kêu ăn thêm mì chính

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đọc hết bài nhé

“Chất điều vị” với các mã số 621, 631 và 627 cộng với một số thành phần tùy từng vào nhãn sản phẩm của thương hiệu như: bột canh và hạt nêm. Đây là những chất gì và có được phép sử dụng không?

edc

Xe lăn
Vào thớt này vui phết. Nhiều cụ chê Mì chính vì ăn nó không tốt cho sức khỏe. Nhưng lại ăn Bột nêm và Bột canh :))

edc

Xe lăn
Muốn ko ăn mì chính thì chỉ có dùng muối thôi. Còn lại : Bột canh, Hạt nêm, nước mắm và các loại nước chấm, gia vị ...đều cho mì chính hết :))
Em ăn gì cũng cho thêm mì chính, kiểu như bị nghiện 😁 😁
Khác gì bỏ nước mắm truyền thống chuyển qua ăn Chínsu chơ đỡ khắm :))

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Phú quý sinh lễ nghĩa, bọn sản xuất bột nêm với toàn hóa chất chúng nó oánh bài bản phết.
Dân ta hay thích tin-đồn, nghe nói, chứ ít tin vào khoa học. Đố ai tìm ra công trình nghiên cứu nào nói ăn mỳ chính có hại, nếu sử dụng đúng như hướng dẫn của nhà sản xuất.
Thật là chán khi có bà ăn phở nhất quyết không cho mỳ chính, rồi nhà nhà không dùng mỳ chính, chỉ xài bột nêm.
Oan ức cho mỳ chính.

maximax903

Xe điện
Phú quý sinh lễ nghĩa, bọn sản xuất bột nêm với toàn hóa chất chúng nó oánh bài bản phết.
Dân ta hay thích tin-đồn, nghe nói, chứ ít tin vào khoa học. Đố ai tìm ra công trình nghiên cứu nào nói ăn mỳ chính có hại, nếu sử dụng đúng như hướng dẫn của nhà sản xuất.
Thật là chán khi có bà ăn phở nhất quyết không cho mỳ chính, rồi nhà nhà không dùng mỳ chính, chỉ xài bột nêm.
Oan ức cho mỳ chính.
Chắc ko có quán phở nào ko cho mì chính vào nồi nước dùng cụ nhỉ?. Nhiều người ăn quà hay bảo ko cho mì chính nhưng thực ra chủ quán họ cho vào nồi nước dùng từ khi quán chưa mở hàng.

just for fun

Xe lăn
Cụ đọc hết bài nhé

“Chất điều vị” với các mã số 621, 631 và 627 cộng với một số thành phần tùy từng vào nhãn sản phẩm của thương hiệu như: bột canh và hạt nêm. Đây là những chất gì và có được phép sử dụng không?

ăn ít chắc ko sao ạ