[Funland] Nghèo mà chơi sang?-Hay là định hướng dắt mũi người tiêu dùng?

tongphe

Xe tải
Tại xe to thì bên trong nó rộng cụ ợ. Em đi muộn qua mấy đoạn đường vắng quanh khu vực sân Mỹ Đình rất hay gặp xe to, đẹp, đỗ im, chống nắng che kín mít.

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com

Puma tn

Xe buýt
Đường mình nó khác cụ ạ
Khi nào sụt cái ổ trâu hay phải bò lên cái vỉa hè lát gạch đểu ( mỗi năm thay gạch 1 lần) cụ mới thấy
Chưa nói đến tắc đường, dỉn từng tý một, cái xe bé nó ì ra
Cụ ơi tắc đường , đường đông , trong thành phố đi xe bé là chuẩn nhất mà .

nhadatuytin

Xe container
cháu like cái vế 2 của cụ...
Dân mềnh toàn bị dắt mũi hết...cũng là do tư duy, nhận thức ợ...
Có trách thì trách cái tụi cao cao kia ý;))

tainon

Xe điện
Ở VN cũng thế matiz với Morning lên cao tốc cũng đóng 100 bình thường, chuyện đi 100~120 với oto nó là standard như xe máy đi 50km/h. còn về không gian thì xe sedan to cỡ nào cũng chỉ ngồi được 4 người là thoải mái thôi thêm 1 người nữa là vướng. xe to đang bán tốt mà lãi nhiêif thì nó không đưa xe nhỏ vào là đúng

E cũng đồng ý với kụ là ở đây mỗi người đi một xe,hầu như nhà nào cũng có 1 con xe lớn hơn 660 (biển trắng).Con này thường để những lúc đi chơi xa.
Nhưng em hỏi kụ nhé,cụ thử so sánh 1 con Altis 1.8 với con Nissan ghẻ 0.6 của em đi.Trọng tải cho phép của con Nissan cũng gần tương đương với Altis khi xét phục cụ gia đình 4 người.Trong khi đó nhiên liệu Nissan tiêu thụ ít hơn một nửa,giá xe rẻ hơn,đi trong nội đô gọn hơn vì kích cỡ nhỏ hơn.
VN mình đang đứng trước vấn nạn hạ tầng giao thông đáp ứng không đủ nhu cầu,giá nhiên liệu ngày càng tăng,kinh tế khó khăn trong khi nhu cầu sử dụng xe oto của người dân là rất lớn.Vậy tại sao không cho,không giới thiệu phát triển dòng xe nhỏ này?Lý do là gì?
E không trả lời được.E đi chết đây.
P/S:Tiện thể,hôm nay e đi nghía con BMW 318i số AT,đời 1998 chạy được 7 vạn giá 50 triệu VND bao gồm thuế+kiểm định 2 năm.Các kụ đừng ném đá em,về VN em ko có tiền mua BMW nên tranh thủ lái cho biết ợ.E chỉ lăn tăn là đời 1998 thì sâu quá.Có kụ nào biết,đi ngang qua tư véo e phát.Lập tóp mới sợ các kụ lại ném.
Cụ xách 5kg cụ đi được bao xa, nếu cụ xách 40 kg tức là gần hết công suất của cụ thì cụ đi được bao xa ...:-bd Ở nước ngoài xe 1998 rẻ là đúng roài ,cụ thử vào những xe đời cao xem....

cunglatruong

Xe container
cụ chủ nói đúng , có mấy cụ trên of mình dám đạp nút cán chân ga...........vậy 3.0 hơn 2.0 ở chỗ hao xăng và đẳng cấp hơn....hic nhưng ngồi trên 3.0 vẫn ...hay tại cháu vốn tính SỸ.

xegiacmo

Xe container
Mua xe chủ yếu về quê các dịp lễ là chính , xe bé chạy kém lắm , thà đi xe giường nằm sướng hơn . Chẳng phải đường trong Nam đẹp hơn nên dòng xe nhỏ ít cực .

Thaca

Xe hơi
Dân Việt thích chơi sang và theo trào lưu mà cụ!
Theo e biết ở nc ngoài dân chọn xe theo thu nhập và nhu cầu còn ở VN bán cái nhà ( mặt phố 20 tỏi) thì mua cái nhà khác ( mặt ngõ) 5 tỏi, mua con xe 2 tỏi, còn lại gửi NH hay buôn bán là bảnh lắm rồi!
E mà có e cũng làm như thế :)))

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cụ xách 5kg cụ đi được bao xa, nếu cụ xách 40 kg tức là gần hết công suất của cụ thì cụ đi được bao xa ...:-bd Ở nước ngoài xe 1998 rẻ là đúng roài ,cụ thử vào những xe đời cao xem....
Cái 1998 là em tiện thể post lên hỏi các cụ chứ em ko bàn luận về giá nó đắt hay rẻ.
Cả topic của em cũng chưa từng khen chê về giá cả xe,e chỉ nói về chuyện có cần sử dụng xe dung tích lớn đến 2.0,3.0 trong điều kiện thu nhập,đường xá như ở VN hay không.
Còn chuyện 5kg hay 40kg,nhà sx cũng qui định sẵn trọng tải cho phép của từng xe,ngoài trọng lượng 4 người ngồi trên còn tính toán thêm hành lý đi kèm.
Cá nhân em thấy rằng vác Camry 3.0 đi phố,thỉnh thoảng mới đi tỉnh thì chẳng khác dùng dao mổ trâu để giết gà.

Ac080

Xe tăng
NHư em đây làm hai cái. Cái <1.0 để đi làm nội đô. Cái > 2.0 SUV để về quê, dã ngoại. Bây giờ chỉ tốn tiền gửi xe thôi, còn tiền xăng mình chỉ dùng 1 cái nên không sao.
EM không hiêu về Vĩ mô lắm, nhưng cụ cứ trình phưong án sản xuất cái các nước đã có 30 năm nay thì bị gạt ngay, mình phải phấn đấu đưa ngành ô tô đi tắt đón đầu chứ.

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Mua xe chủ yếu về quê các dịp lễ là chính , xe bé chạy kém lắm , thà đi xe giường nằm sướng hơn . Chẳng phải đường trong Nam đẹp hơn nên dòng xe nhỏ ít cực .
E cũng đang tính như cụ đây,đang băn khoăn mua thêm 1 con 7 chỗ,thỉnh thoảng vợ chồng con cái đi chơi cho nó rộng (nhà e 4 người).
Sau một hồi tính toán e thấy đúng là có 7 chỗ rộng rãi thích thật nhưng một năm đi chơi được mấy lần?Đã là đi chơi thì còn tự lái làm gì cho nó mệt?Mua 7 chỗ tốn xăng hơn,thuế cao hơn....Lãi chẳng bù lỗ.
Cho nên e quyết cancel con 7 chỗ,tìm con 5 chỗ sedan hoặc con biển vàng chạy cho nó nhẹ.

Pigwalk

Xe container
Đường mình nó khác cụ ạ
Khi nào sụt cái ổ trâu hay phải bò lên cái vỉa hè lát gạch đểu ( mỗi năm thay gạch 1 lần) cụ mới thấy
Chưa nói đến tắc đường, dỉn từng tý một, cái xe bé nó ì ra
Cụ này phát biểu hồ đồ quá. Cụ đã lái xe nhỏ chưa vậy? Nhiều xe dung tích nhỏ nhưng công suất lại không nhỏ đâu, cụ hãy so sánh tỷ lệ công suất/dung tích. Em thấy cụ chủ nói đúng đấy, căn bản vẫn là thói quen và suy nghĩ của người tiêu dùng Việt - không thực tế lắm, nhiều khi chả liên quan gì tới nhu cầu sử dụng. Cái này cũng có lỗi của chính phủ mình, chiến lược định hướng chả đâu vào đâu.

slaz8

Xe ba gác
Cụ này phát biểu hồ đồ quá. Cụ đã lái xe nhỏ chưa vậy? Nhiều xe dung tích nhỏ nhưng công suất lại không nhỏ đâu, cụ hãy so sánh tỷ lệ công suất/dung tích. Em thấy cụ chủ nói đúng đấy, căn bản vẫn là thói quen và suy nghĩ của người tiêu dùng Việt - không thực tế lắm, nhiều khi chả liên quan gì tới nhu cầu sử dụng. Cái này cũng có lỗi của chính phủ mình, chiến lược định hướng chả đâu vào đâu.
Chuẩn, xe CS nhỏ chả liên quan dè nhiều đến cái ỳ hay không ỳ, Nức mình đừong còn bàng phẳng so với nhiều nươc( em thấy chúng nó tuyền ở trên đồi)

HMC

Xe tải
Em thấy cụ chủ nói đúng: dân mình nghèo nhưng lại rất thích chơi sang nên bị bọn SX lợi dụng còn hiệp hội, làm chính sách ... thì vì kim tiền mà bị biến thành lũ lâu la tay sai cho NSX thôi. Vodka cụ chủ.

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
E kể thêm câu chuyện này về ví dụ định hướng nhé.
Công nhân của em sang đây làm việc,phần lớn trước khi sang ít sử dụng máy tính,trừ một số cậu trẻ 8x đời cuối hay chơi game hoặc chát chít.Sang bên này,nhu cầu liên lạc với gia đình nên ai cũng mua máy tính.Kỳ lạ một điều là ai cũng muốn mua máy cấu hình cao,cỡ Core i3 đến Core i7,trong khi đó nhu cầu chỉ là chat chít với vợ con và đọc báo.E hỏi tại sao ko mua máy cấu hình thấp cho nó rẻ,nhu cầu cần gì dùng máy cao thế thì trả lời là e thấy trên mạng bảo phải dùng máy cao thế này,ở VN bảo phải dùng máy cao thế kia.....Cũng chỉ vì định hướng theo kiểu Nhìn thằng hàng xóm mà lúc nào cũng nghĩ máy mình phải mạnh hơn máy nó,to hơn máy nó (toàn chơi dòng 15 inch)
Có cậu không phân biệt được thế nào là Ipod,thế nào là Iphone nhưng đã mua DT là phải Iphone 5,dù chỉ để gọi và nt.Mua Ipad thì phải Ipad 3,4....
Lãng phí quá.nếu kể mua mà dùng hết tính năng thì không sao,đằng này có dùng đến một phần các tính năng trong đó đâu cơ chứ.

Inocent

Xe buýt
Thế chắc xe ở Vn thì theo định hướng là xe như thế, bán như thế cho ... chừa đi.

Linh_piano

Xe điện
E kể thêm câu chuyện này về ví dụ định hướng nhé.
Công nhân của em sang đây làm việc,phần lớn trước khi sang ít sử dụng máy tính,trừ một số cậu trẻ 8x đời cuối hay chơi game hoặc chát chít.Sang bên này,nhu cầu liên lạc với gia đình nên ai cũng mua máy tính.Kỳ lạ một điều là ai cũng muốn mua máy cấu hình cao,cỡ Core i3 đến Core i7,trong khi đó nhu cầu chỉ là chat chít với vợ con và đọc báo.E hỏi tại sao ko mua máy cấu hình thấp cho nó rẻ,nhu cầu cần gì dùng máy cao thế thì trả lời là e thấy trên mạng bảo phải dùng máy cao thế này,ở VN bảo phải dùng máy cao thế kia.....Cũng chỉ vì định hướng theo kiểu Nhìn thằng hàng xóm mà lúc nào cũng nghĩ máy mình phải mạnh hơn máy nó,to hơn máy nó (toàn chơi dòng 15 inch)
Có cậu không phân biệt được thế nào là Ipod,thế nào là Iphone nhưng đã mua DT là phải Iphone 5,dù chỉ để gọi và nt.Mua Ipad thì phải Ipad 3,4....
Lãng phí quá.nếu kể mua mà dùng hết tính năng thì không sao,đằng này có dùng đến một phần các tính năng trong đó đâu cơ chứ.
Cháu càng thêm quyết tâm giữ khư khư con lap celeron cho đỡ phí :-"

sthd

Xe lăn
khi nào trên 10% dân số có ô tô thì được như cụ mong muốn thôi. giờ ô tô không chỉ là phương tiện nên phải hoành tráng để thể hiện chứ, khi phổ biến như xe máy bg thì mất tính năng thể hiện đi, chỉ còn yêu cầu tiện dụng thì sẽ thực dụng hơn