[Funland] Nghe Ts Nguyễn Đức Thành bàn về kinh tế vĩ mô của thế giới và Việt Nam

hongsonphan82

Xe buýt
Còm của cụ nó 1 nửa chưa đúng, nhưng 1 nửa nó có phần lồng ghép liên quan đến tự hào dân tộc, nên việc phản bác 1 còm như thế này rất nguy hiểm. Em vẫn muốn lướt OF nên em không giải thích để trả lời còm này của cụ, em bảo lưu quan điểm như còm đầu tiên của em viết về nhận định của cụ TS mà em thấy ảo.
Em cũng thấy TS đó ảo, vì để thành cường quốc thì yếu tố con ngừoi ( dân tộc) là rất quan trọng. Mà em không đánh giá cao yếu tố này của VN.
Nhưng em không đồng tình với cụ là muốn giàu thì phải chọn bên. Trước khi có Mỹ đầy nước giàu. Nhật Đức thực tế không cần Mỹ vẫn giàu mạnh. Mỹ có chăng là yếu tố gia vị( thúc đẩy hoặc kìm hãm) chứ không phải yếu tố quyết định lớn nhất.
Ngu như Phi theo Mỹ cả trăm năm cũng không giàu nổi.

TU160M2

Xe tăng
Tức là cụ thấy TQ làm rất ít và để cho Evergrande phá sản rồi cụ suy luận ra rằng Evergrande vay nước ngoài là chính? Em cứ nghĩ cụ có số liệu, hoá ra suy luận mò.
Cụ cứ cho là em suy luận mò cũng được ạ, nhưng nguyên lý nó phải thông thì thông tin nó mới phù hợp. Cụ thử nghĩ xem, nếu vốn của Evergrande là nội địa, TQ mà để Evergrande phá sản thì kinh tế của TQ nó lao dốc luôn chứ sao mức tăng trưởng của nó vẫn cao.

PlaStork

Xe buýt
Thế mà khi mình đã thắng Mỹ rất hoành tráng, quyết định chọn phe 1 cái thì ăn bo bo 10 năm luôn và mất nhiều thứ khác nữa không tiện kể. Bị cả thế giới quay lưng.
Mất mát đó là một bài học lớn.
...
Bây giờ Mỹ trọng vọng, TQ giữ miếng, Nga hỗ trợ hết mình dù đương bận uýnh nhau mấy Uca-Nato, Nhật ngày đêm ôm chầm giúi ODA, Sing đưa cả đầu lẫn mình vào VN, Hàn dốc túi đầu tư vào, Ấn tặng cả tàu chiến dù chính mình còn thiếu, chính là nhờ mình giữ cái đầu lạnh biết rõ các lợi hại, cái miệng cười tươi và cái tâm vững vàng: không đi với người này để chống kẻ khác đấy cụ ạ. Chứ lực cỡ mình mà húng ẩu thì toang.
Em thích đoạn này của cụ. Nó đúng trong cả cuộc sống mỗi cá nhân. Sẵn sàng hợp tới với mọi người nhưng không bao giờ đứng về bên nào để đánh bên nào, đó là bí quyết làm giầu và thành công.

hongsonphan82

Xe buýt
Hehe vụ Israel thì cụ nên xem lại ạ. Israel là 1 trong 2 nước được Mỹ xếp vào "quan hệ đặc biệt" (trên cả đồng minh, nước kia là Liên hiệp Anh). Xem thế đủ biết Israel có chọn bên hay không.

Thời Israel chơi với Xô là lâu lắm rồi, coi như các anh Do thái đã quay xe từ Chiến tranh 1967.
Quan hệ đặc biệt tức là Mỹ cho phép Israel không cần phải chống Xô vẫn chơi được phải hem?? Tức là méo cần phải chọn bên đấy!
Tại sao ta không học nó, nói với Mỹ là mày méo được bắt tao phải chọn bên, tại sao phải suy nghĩ là chọn bên mới làm giàu được trong khi vẫn có cách húp 2 bên??

TU160M2

Xe tăng
Em cũng thấy TS đó ảo, vì để thành cường quốc thì yếu tố con ngừoi ( dân tộc) là rất quan trọng. Mà em không đánh giá cao yếu tố này của VN.
Nhưng em không đồng tình với cụ là muốn giàu thì phải chọn bên. Trước khi có Mỹ đầy nước giàu. Nhật Đức thực tế không cần Mỹ vẫn giàu mạnh. Mỹ có chăng là yếu tố gia vị( thúc đẩy hoặc kìm hãm) chứ không phải yếu tố quyết định lớn nhất.
Ngu như Phi theo Mỹ cả trăm năm cũng không giàu nổi.
Vấn đề cụ đánh giá không cao thì em không có ý định bàn luận.
Vấn đề về chuyện giàu có hay chọn bên, em nghĩ cụ nên đọc lịch sử thế giới, tạm bỏ thời điểm Mỹ thành lập, cụ lộn ngược luôn 5 thế kỷ và ngẫm xem chuyện giàu mạnh trên thế giới nó thế nào.
Thực tế có 1 vấn đề là khi định kết luận ra 1 định luật hay quy luật về thời sự thế giới, nhiều cụ vẫn thường cắt đoạn lịch sử ra để suy ngẫm, điều đó sai, các cụ nên soi ngược từ khi lịch sử loại người ghi chép được cho đến nay để suy ngẫm rồi hẵng kết luận.

hongsonphan82

Xe buýt
Nếu như vậy mà cụ cho là Israen không chọn bên thì em xin dừng.
Về Singapore, cụ cho em hỏi họ giàu từ lâu rồi là từ khi nào ạ, trước WW2 có nước nào gọi là Singapore không ạ, sau WW2 chủ trương của họ thế nào khi gia nhập khối Asean giai đoạn khởi thuỷ ạ, chọn bên hay không nhìn vào đó tương đối rõ, còn nếu đấy vẫn là không là chọn bên thì em cũng chịu, em xin dừng ạ, lịch sử mà cắt khúc thế em không theo được.
Cái đất Singapore nó giàu từ thời thuộc Anh rồi, sau trong liên bang Mã Lai cũng giàu nhất.
Mà Singapore giàu cũng nhờ vị trí đắc địa và tố chất con người. Với những điều kiện đó thì Singapore chọn bên nào cũng giàu hết( nếu như không bị can thiệp quân sự). Sin chọn bên chủ yếu là lí do an ninh quốc phòng chứ méo phải do kinh tế. Giờ nó thấy an ninh không lo nữa thì nó chơi hết để húp hết chứ sao.

hongsonphan82

Xe buýt
Vấn đề cụ đánh giá không cao thì em không có ý định bàn luận.
Vấn đề về chuyện giàu có hay chọn bên, em nghĩ cụ nên đọc lịch sử thế giới, tạm bỏ thời điểm Mỹ thành lập, cụ lộn ngược luôn 5 thế kỷ và ngẫm xem chuyện giàu mạnh trên thế giới nó thế nào.
Thực tế có 1 vấn đề là khi định kết luận ra 1 định luật hay quy luật về thời sự thế giới, nhiều cụ vẫn thường cắt đoạn lịch sử ra để suy ngẫm, điều đó sai, các cụ nên soi ngược từ khi lịch sử loại người ghi chép được cho đến nay để suy ngẫm rồi hẵng kết luận.
5 thế kỉ trước thì sao?? TÀU chọn bên nào mà giàu nhất thế giới?? Bọn Israel lúc đó tha hương nhưng dù là dân ngụ cư vẫn giàu nhất làng.??

phucnhan21

Xe tải
Phần cụ được biết là phần trước WW2 cụ ạ, giai đoạn cuối của WW2 cả Đức lẫn Nhật đều kiệt quệ, sau WW2 thì Đức chia đôi một phần do Mỹ chiếm đóng và một phần do Liên Xô chiếm đóng, tuy cùng thành lập 2 nước Đức nhưng chịu ảnh hưởng bởi 2 thế lực lớn, sau này khi Liên Xô đồng ý thoả thuận với Mỹ rút khỏi Đông Đức, tới khi Liên Xô tan rã thì mới thành chuyện hợp nhất 2 miền Đông Tây Đức, nhưng sau khi hợp nhất thì Đức cũ vẫn mất một phần đất do kết thúc WW2 Liên Xô ghép vào Ba Lan và dù hợp nhất rồi và Liên Xô đã rút ảnh hưởng khỏi Đông Đức thì Mỹ vẫn củng cố ảnh hưởng ở Đức và Đức trở thành nơi có nhiều căn cứ quân sự của Mỹ và quân đội Mỹ gần như nhất nhì trên thế giới. WW2 kết thúc với việc quân đồng minh vào Đức từ 1 hướng, Hồng quân Liên Xô vào Đức từ 1 hướng khác, cụ bảo nước Đức có còn lành lặn hay là nát.
Trước WW2, Nhật mở rộng bành trướng, các thứ đều phát triển, giai đoạn cuối WW2 Nhật bị oanh tạc dữ dội, Hồng Quân tiêu diệt 1 triệu quân Quan Đông, số tù binh chết dần mòn do lao động khổ sai ở Sibiri, âu cũng là cái giá phải trả cho việc Nhật tàn sát quân đội và người dân các nước khác trong WW2. Quân Mỹ cũng tích cực ném bom phá hoại hậu phương của Nhật, đỉnh điểm để Nhật hàng cho nhanh và nhân tiện thử vũ khí mới nhằm dằn mặt Liên Xô, Mỹ tương 2 quả bom nguyên tử xuống Nhật và Nhật đầu hàng luôn, mới hôm vừa rồi là kỷ niệm ngày Nhật ký văn kiện đầu hàng trên chiến hạm của Mỹ. Cụ bảo Nhật có nát hay không ?
Sau WW2 thì Mỹ xây dựng 2 nước này thành bàn đạp của Mỹ do 2 nước này quá nhiều căn cứ quân sự của Mỹ, còn kế hoạch Marshall thì cụ xem lại cũng thấy ngay là Mỹ vực các nước sau chiến tranh như thế nào, Nato hình thành một phần nhờ đâu. Nên bảo là Nhật Đức đã xịn xò từ trước và không có Mỹ đô hộ còn phát triển hơn thì em thấy không được đúng với hiện thực. Còn phần khác cụ so sánh, em miễn bàn vì sẽ lạc đề về Việt Nam.
Còm trước em nói về chuyện lên trung cường từ kết luận của cụ TS, nó có nói đến chọn phe, nhiều cụ không hiểu, nhân có ví dụ về Nhật Đức, trước WW2 Nhật Đức có chọn phe với Mỹ không, sau WW2 có về phe với Mỹ không, không chọn phe thì Mỹ nó nhân cơ hội nó giã cho như ngoé, về phe chịu nó đóng quân với giám sát thì lên nước mạnh kinh tế, kinh tế cũng là thứ mà cụ TS nói tới và nhiều cụ khác nhắc đến, nhưng các cụ khác nói về độc lập và tự do hay không chọn phe thử ngẫm xem, ví dụ mà nhiều cụ muốn mang ra nói như Nhật Đức họ có chọn phe không ? Nhiều thứ nói ra hơi tàn nhẫn phũ phàng nhưng thực tế nó là vậy, các cụ đừng có ảo tưởng quá trong những khái niệm được xây dựng trong trật tự Mỹ bá chủ, các cụ nghĩ nó là không chọn phe, thực ra là ngoan theo phe của Mỹ.
haha , cụ còm dài quá nhưng em đọc hết rồi. Ý em chỉ bảo là nền CN họ pt gần như số TOP thời điểm đó rồi, đó là 1 điều kiện thuận lợi ạ

TU160M2

Xe tăng
Cái đất Singapore nó giàu từ thời thuộc Anh rồi, sau trong liên bang Mã Lai cũng giàu nhất.
Mà Singapore giàu cũng nhờ vị trí đắc địa và tố chất con người. Với những điều kiện đó thì Singapore chọn bên nào cũng giàu hết( nếu như không bị can thiệp quân sự). Sin chọn bên chủ yếu là lí do an ninh quốc phòng chứ méo phải do kinh tế. Giờ nó thấy an ninh không lo nữa thì nó chơi hết để húp hết chứ sao.
Còm này của cụ thế là đã phủ nhận còm trước của chính cụ rồi đấy ạ.

hongsonphan82

Xe buýt
Còm này của cụ thế là đã phủ nhận còm trước của chính cụ rồi đấy ạ.
Phủ nhận gì?
Cụ nói VN muốn giàu phải chọn bên. Tôi nói sai. Đầy thằng giàu không cần chọn bên. Cũng đầy thằng giàu rồi mới chọn bên.
Tóm lại kết luận của cụ: Vn muốn giàu thì phải chọn bên là tư duy nô lệ.
Không chọn bên vẫn giàu mới giỏi.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Thành là bạn em, không phải là thành viên OF :D
Đôi điều về Ts Thành. Là thành viên ban tư vấn kinh tế cho chính phủ thời thủ tướng Dũng
Tiến sĩ kinh tế ở Nhật, Phó giáo sư
Nguyên giám đốc Viện trưởng Viện Nghiên cứu Kinh tế và Chính sách, Trường Đại học Kinh tế, Đại học Quốc gia Hà Nội
Hiện là giám đốc Trung tâm Nghiên cứu Kinh tế và Chiến lược (VESS)

Tóm tắt qua cho các cụ mợ ko có thời gian xem clip.
Về kinh tế thế giới
- Mỹ vẫn dẫn đầu mặc dù TQ đang tăng rất nhanh, nhưng vẫn cần nhiều thời gian nữa mới vượt qua đc để thống trị thế giới thay Mỹ
- TQ đã được coi là 1 siêu cường
- Nga sẽ bị tụt hậu trở thành trung cường, ko còn là siêu cường, Nga tụt bao nhiêu TQ tăng bấy nhiêu
Về VN
- Trong tương lai gần VN trở thành 1 trung cường khi dân số trên 100 triệu và GPD đạt trên 1000 tỷ đô, vượt qua Thái và cùng Indo dẫn dắt Đông Nam Á.
- Vn cần khắc phục một số vấn đề để phát triển.

Cụ này trước ăn gách đá vì dám động vào khối chuyên gà đây đúng không ah :D
Tiến sĩ Nguyễn Đức Thành, nên bán Trường chuyên Hà Nội – Amsterdam | Giáo dục Việt Nam (giaoduc.net.vn)

fundraiser

Xe container
Một thực tế mà các cụ giáo sư tiến sỹ kinh tế vĩ mô sai lầm lớn là nghĩ rằng những người làm chính sách không có trình độ và không giỏi bằng mình. Thế rồi khi đưa ra những tư vấn mà không được Chính phủ và nhà nước nghe theo để nảy sinh bất mãn tự cho mình giỏi còn bọn họ là ngu.

Xin lỗi chứ thế hệ cán bộ lãnh đạo các cơ quan điều hành chính sách sinh năm tầm 7x trở lại nay đều rất giỏi. Không giỏi sao được khi thi vào đã cạnh tranh và cán bộ nhà nước thì nhận được cả đống các loại học bổng đi du học thạc sỹ tiến sỹ rồi về nước điều hành kinh tế. Các cụ này đi học toàn các nước phát triển cả, nhiều vị được học nhiều trường còn danh giá hơn mấy ông tiến sỹ giáo sư nhiều. Bản thân mấy ông giảng viên đại học cũng vào kiếm cái ghế đó để kiếm học bổng đi học chứ khác gì họ? Với xuất phát điểm khi trở về 2 bên như vậy, 1 nhóm là vào điều hành chính sách 1 nhóm là đi giảng dạy thử hỏi ai làm giỏi hơn ai?

Chỉnh sửa cuối:

PlaStork

Xe buýt
Cụ cứ cho là em suy luận mò cũng được ạ, nhưng nguyên lý nó phải thông thì thông tin nó mới phù hợp. Cụ thử nghĩ xem, nếu vốn của Evergrande là nội địa, TQ mà để Evergrande phá sản thì kinh tế của TQ nó lao dốc luôn chứ sao mức tăng trưởng của nó vẫn cao.
Chắc cụ không theo dõi thông tin về BĐS TQ nhỉ.

Để em tóm tắt vài câu vậy. BĐS TQ chiếm gần 7% GDP và đóng góp (trực tiếp lẫn gián tiếp) 2%-3% vào tăng trưởng 7-8% trong 20 năm qua của TQ. Nó cũng góp phần thay đổi bộ mặt đất nước, nâng cao đời sống cho người dân.

Tuy nhiên do được thả lỏng nhiều năm, BĐS TQ bắt đầu dựa nhiều vào vay nợ để tăng trưởng, và khi tỷ lệ vay nợ cao đồng nghĩa với việc phải duy trì tỷ suất lợi nhuận cao. Giá nhà TQ tăng không ngừng, các chỉ số an toàn ngày càng chạm và vượt ngưỡng "đỏ" báo hiệu rủi ro vỡ nợ. Một mặt giá nhà vượt xa mức chi trả và tăng trưởng thu nhập, mặt khác cung vượt xa cầu, nhiều công ty BĐS có dấu hiệu đảo nợ (vẽ dự án ảo lấy tiền để trả nợ vay dự án cũ), số nhà dở dang tăng bất thường, kéo dài nhiều năm không hoàn thiện được.

TQ đứng trước 2 lựa chọn: xì hơi nhanh hoặc xì từ từ. Nếu để nó tiếp tục thì vỡ toàn bộ hệ thống ngân hàng, nguy cơ đổ vỡ hệ thống chính trị. Nếu xì hơi, dù chậm hay nhanh, thì chấp nhận GDP chỉ còn 5-6%, có thể có vỡ nợ quy mô nhỏ kiểm soát được. TQ chọn xì hơi nhanh, thiết lập 3 lằn ranh đỏ, chấp nhận cho phá sản. Đó là trước Covid.

Covid xảy ra, kinh tế tăng trưởng chậm lại, rủi ro tín dụng tăng. Nếu để xì hơi nhanh thì nguy cơ giống như đổ vỡ, TQ 1 lần nữa lại phải điều chỉnh tìm cách cứu BĐS, cứu một số công ty sắp vỡ nợ. Tuy nhiên 2 năm Covid khiến nguồn lực các DN cạn kiệt, người dân giảm lòng tin, mặc dù TQ cố gắng đẩy liên tục 4 đợt cứu BĐS trong 2 năm qua, mỗi đợt 200-500 tỷ đô nhưng tất cả như muối bỏ biển. Quan trọng nhất là người dân mất niềm tin, sợ rủi ro, họ không dám mua nhà nữa. Người dân bắt đầu rủ nhau dừng đóng tiền theo tiến độ hoặc bỏ luôn nếu mới đóng. Ở TQ, trên 70% số người mua nhà là mua căn thứ 2 trở đi, số người mua nhà lần đầu chỉ chiếm 30%. Chính vì nhu cầu đầu cơ chiếm tỷ trọng cao nên khi tình hình kinh tế thế giới ảm đạm, TQ có làm gì cũng không thúc được người dân mua nhà. Đỉnh điểm có tháng số nhà xây mới giảm trên 90%.

Đừng nói TQ không làm gì hay làm ít. Họ đã làm quá nhiều, đã dùng đủ mọi cách, nhưng BĐS TQ là con bệnh nặng, một ca ung thư di căn. TQ giờ tiến thoái lưỡng nan. Cứu thì chỉ kéo dài thêm 1-2 năm thôi, và vẫn sập trong tương lai với mức độ nghiêm trọng hơn. Không cứu thì giai đoạn này đang nhiều vấn đề (kinh tế thế giới suy giảm, chiến tranh Nga-U), để nó sập sẽ rất nghiêm trọng.

hongsonphan82

Xe buýt
Mà nói chuyện chọn bên thì không có ai có kinh nghiệm bằng Mỹ hết.
Khi chưa làm trùm thế giới thì Mỹ là chú ởm ờ, cũng là em muốn làm bạn( làm ăn) với tất cả các anh, em không muốn theo bên này đánh bên kia, em buôn bán làm ăn với tất cả. Nhưng đến khi thấy cuộc chiến ngã ngũ rồi thì vào ăn hôi nhanh nhất. Đúng là điếm như Mỹ.

trungthu2020

Xe điện
Một thực tế mà các cụ giáo sư tiến sỹ kinh tế vĩ mô sai lầm lớn là nghĩ rằng những người làm chính sách không có trình độ và không giỏi bằng mình. Thế rồi khi đưa ra những tư vấn mà không được Chính phủ và nhà nước nghe theo để nảy sinh bất mãn tự cho mình giỏi bọn họ là ngu.

Xin lỗi chứ thế hệ cán bộ lãnh đạo các cơ quan điều hành chính sách sinh năm tầm 7x trở lại nay đều rất giỏi. Không giỏi sao được khi thi vào đã cạnh tranh và cán bộ nhà nước thì nhận được cả đống các loại học bổng đi du học thạc sỹ tiến sỹ rồi về nước điều hành kinh tế. Các cụ này đi học toàn các nước phát triển cả, nhiều vị được học nhiều trường còn danh giá hơn mấy ông tiến sỹ giáo sư nhiều. Bản thân mấy ông giảng viên đại học cũng vào kiếm cái ghế đó để kiếm học bổng đi học chứ khác gì họ? Với xuất phát điểm khi trở về 2 bên như vậy, 1 nhóm là vào điều hành chính sách 1 nhóm là đi giảng dạy thử hỏi ai làm giỏi hơn ai?
bên thớt trường chuyên các cụ of nhà m có thống kê ko có cháu nào học chuyên ra lên làm lờ đờ cơ quan nhà nước cả cụ ạ
em hoang mang quá

TU160M2

Xe tăng
Phủ nhận gì?
Cụ nói VN muốn giàu phải chọn bên. Tôi nói sai. Đầy thằng giàu không cần chọn bên. Cũng đầy thằng giàu rồi mới chọn bên.
Tóm lại kết luận của cụ: Vn muốn giàu thì phải chọn bên là tư duy nô lệ.
Không chọn bên vẫn giàu mới giỏi.
Còm trước em mời cụ chỉ ra nước nào giàu mà không chọn phe, cụ đưa ra Singapore, nhưng còm vừa rồi thì cụ lại phủ nhận chuyện Singapore giàu không cần chọn phe.
Em đã có còm từ đầu, em thấy việc lên trung cường mà cụ TS nói hơi ảo, em trích lại đây cho cụ xem lại
Đoạn trung cường em thấy hơi ảo, đang bị giằng co dữ dội mà lên được trung cường, em chỉ mong bình yên thôi cho đỡ sợ, chứ lên trung cường là phải chọn bên, chọn bên nào ông Tiến sỹ ấy có nói không nhỉ ? nói chung là không đơn giản như thế, được đơn giản như thế thì xong ván lâu rồi.
Em cũng có 1 còm khác nhắc cụ về việc cụ định nhét chữ vào mồm người khác, em trích lại đây cho cụ xem lại
Thế sao cụ không tính trước khi Mỹ lập quốc, các nước có lịch sử lâu đời hơn đều giàu có hơn cả Mỹ, vì lúc đó Mỹ nó đã tồn tại đâu mà có của cải để mà tính, của cải = 0 thì so đo với nhà nghèo còn khó nữa là.
Em không nói miễn giàu là ok mặc kệ có bị đô hộ hay không, em nói là em thấy cụ TS dự đoán lên trung cường là hơi ảo, lên trung cường phải chọn bên, mà ta có định chọn bên đâu, nên kết luận của cụ TS em thấy ảo. Cụ nên xem lại cho chính xác, chứ loay hoay một hồi lại kết luận thành em muốn chọn bên bất chấp có bị đô hộ hay không mà chỉ miền giàu là ok là sẽ thành đưa tin không đúng sự thật đấy. Cụ chắc không đến mức như thế chứ ?
Cụ tranh luận kiểu đó thì em xin dừng nhé, ai lại như vậy bao giờ, haiz [-X

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
bên thớt trường chuyên các cụ of nhà m có thống kê ko có cháu nào học chuyên ra lên làm lờ đờ cơ quan nhà nước cả cụ ạ
em hoang mang quá
Có mấy cháu cài cắm vào Đ o ả n g rôì cụ ah
Xem hồng phúc dân toọc thế lào :D

hongsonphan82

Xe buýt
Còm trước em mời cụ chỉ ra nước nào giàu mà không chọn phe, cụ đưa ra Singapore, nhưng còm vừa rồi thì cụ lại phủ nhận chuyện Singapore giàu không cần chọn phe.
Em đã có còm từ đầu, em thấy việc lên trung cường mà cụ TS nói hơi ảo, em trích lại đây cho cụ xem lại

Em cũng có 1 còm khác nhắc cụ về việc cụ định nhét chữ vào mồm người khác, em trích lại đây cho cụ xem lại

Cụ tranh luận kiểu đó thì em xin dừng nhé, ai lại như vậy bao giờ, haiz [-X
Singapore thời chưa lập quốc dân nó đã giàu rồi( lúc đó có bên nào đâu để chọn).
Bởi giàu đâu phải do chọn bên??
Thằng Nhật thằng Đức trước thế chiến nó cũng đã giàu rồi mà nó có cần chọn bên không??

TU160M2

Xe tăng
Chắc cụ không theo dõi thông tin về BĐS TQ nhỉ.

Để em tóm tắt vài câu vậy. BĐS TQ chiếm gần 7% GDP và đóng góp (trực tiếp lẫn gián tiếp) 2%-3% vào tăng trưởng 7-8% trong 20 năm qua của TQ. Nó cũng góp phần thay đổi bộ mặt đất nước, nâng cao đời sống cho người dân.

Tuy nhiên do được thả lỏng nhiều năm, BĐS TQ bắt đầu dựa nhiều vào vay nợ để tăng trưởng, và khi tỷ lệ vay nợ cao đồng nghĩa với việc phải duy trì tỷ suất lợi nhuận cao. Giá nhà TQ tăng không ngừng, các chỉ số an toàn ngày càng chạm và vượt ngưỡng "đỏ" báo hiệu rủi ro vỡ nợ. Một mặt giá nhà vượt xa mức chi trả và tăng trưởng thu nhập, mặt khác cung vượt xa cầu, nhiều công ty BĐS có dấu hiệu đảo nợ (vẽ dự án ảo lấy tiền để trả nợ vay dự án cũ), số nhà dở dang tăng bất thường, kéo dài nhiều năm không hoàn thiện được.

TQ đứng trước 2 lựa chọn: xì hơi nhanh hoặc xì từ từ. Nếu để nó tiếp tục thì vỡ toàn bộ hệ thống ngân hàng, nguy cơ đổ vỡ hệ thống chính trị. Nếu xì hơi, dù chậm hay nhanh, thì chấp nhận GDP chỉ còn 5-6%, có thể có vỡ nợ quy mô nhỏ kiểm soát được. TQ chọn xì hơi nhanh, thiết lập 3 lằn ranh đỏ, chấp nhận cho phá sản. Đó là trước Covid.

Covid xảy ra, kinh tế tăng trưởng chậm lại, rủi ro tín dụng tăng. Nếu để xì hơi nhanh thì nguy cơ giống như đổ vỡ, TQ 1 lần nữa lại phải điều chỉnh tìm cách cứu BĐS, cứu một số công ty sắp vỡ nợ. Tuy nhiên 2 năm Covid khiến nguồn lực các DN cạn kiệt, người dân giảm lòng tin, mặc dù TQ cố gắng đẩy liên tục 4 đợt cứu BĐS trong 2 năm qua, mỗi đợt 200-500 tỷ đô nhưng tất cả như muối bỏ biển. Quan trọng nhất là người dân mất niềm tin, sợ rủi ro, họ không dám mua nhà nữa. Người dân bắt đầu rủ nhau dừng đóng tiền theo tiến độ hoặc bỏ luôn nếu mới đóng. Ở TQ, trên 70% số người mua nhà là mua căn thứ 2 trở đi, số người mua nhà lần đầu chỉ chiếm 30%. Chính vì nhu cầu đầu cơ chiếm tỷ trọng cao nên khi tình hình kinh tế thế giới ảm đạm, TQ có làm gì cũng không thúc được người dân mua nhà. Đỉnh điểm có tháng số nhà xây mới giảm trên 90%.

Đừng nói TQ không làm gì hay làm ít. Họ đã làm quá nhiều, đã dùng đủ mọi cách, nhưng BĐS TQ là con bệnh nặng, một ca ung thư di căn. TQ giờ tiến thoái lưỡng nan. Cứu thì chỉ kéo dài thêm 1-2 năm thôi, và vẫn sập trong tương lai với mức độ nghiêm trọng hơn. Không cứu thì giai đoạn này đang nhiều vấn đề (kinh tế thế giới suy giảm, chiến tranh Nga-U), để nó sập sẽ rất nghiêm trọng.
Cụ xem TQ có để cho Evergrande phá sản không ạ, nếu mà nghiêm trọng thì phải cứu chứ cụ nhỉ.
Những thông tin như còm của cụ báo tiếng Anh em thấy cũng có, báo tiếng Việt đăng lại cũng có xêm xêm, cám ơn còm của cụ.