[Funland] Nghe Ts Nguyễn Đức Thành bàn về kinh tế vĩ mô của thế giới và Việt Nam

Yeuaibaygio

Xe container
Ôi 1 cụ học trường top kinh tế (tự nhận) mà không cho người khác chê Mr. Thành trong bài #1.
Cứ cho là có 5 trường top, thì 1 năm khoảng 1 vạn sinh viên trường top kinh tế ra trường, cụ chỉ là 1 phần vạn trong 1 năm thôi.

hongsonphan82

Xe buýt
Phần cụ được biết là phần trước WW2 cụ ạ, giai đoạn cuối của WW2 cả Đức lẫn Nhật đều kiệt quệ, sau WW2 thì Đức chia đôi một phần do Mỹ chiếm đóng và một phần do Liên Xô chiếm đóng, tuy cùng thành lập 2 nước Đức nhưng chịu ảnh hưởng bởi 2 thế lực lớn, sau này khi Liên Xô đồng ý thoả thuận với Mỹ rút khỏi Đông Đức, tới khi Liên Xô tan rã thì mới thành chuyện hợp nhất 2 miền Đông Tây Đức, nhưng sau khi hợp nhất thì Đức cũ vẫn mất một phần đất do kết thúc WW2 Liên Xô ghép vào Ba Lan và dù hợp nhất rồi và Liên Xô đã rút ảnh hưởng khỏi Đông Đức thì Mỹ vẫn củng cố ảnh hưởng ở Đức và Đức trở thành nơi có nhiều căn cứ quân sự của Mỹ và quân đội Mỹ gần như nhất nhì trên thế giới. WW2 kết thúc với việc quân đồng minh vào Đức từ 1 hướng, Hồng quân Liên Xô vào Đức từ 1 hướng khác, cụ bảo nước Đức có còn lành lặn hay là nát.
Trước WW2, Nhật mở rộng bành trướng, các thứ đều phát triển, giai đoạn cuối WW2 Nhật bị oanh tạc dữ dội, Hồng Quân tiêu diệt 1 triệu quân Quan Đông, số tù binh chết dần mòn do lao động khổ sai ở Sibiri, âu cũng là cái giá phải trả cho việc Nhật tàn sát quân đội và người dân các nước khác trong WW2. Quân Mỹ cũng tích cực ném bom phá hoại hậu phương của Nhật, đỉnh điểm để Nhật hàng cho nhanh và nhân tiện thử vũ khí mới nhằm dằn mặt Liên Xô, Mỹ tương 2 quả bom nguyên tử xuống Nhật và Nhật đầu hàng luôn, mới hôm vừa rồi là kỷ niệm ngày Nhật ký văn kiện đầu hàng trên chiến hạm của Mỹ. Cụ bảo Nhật có nát hay không ?
Sau WW2 thì Mỹ xây dựng 2 nước này thành bàn đạp của Mỹ do 2 nước này quá nhiều căn cứ quân sự của Mỹ, còn kế hoạch Marshall thì cụ xem lại cũng thấy ngay là Mỹ vực các nước sau chiến tranh như thế nào, Nato hình thành một phần nhờ đâu. Nên bảo là Nhật Đức đã xịn xò từ trước và không có Mỹ đô hộ còn phát triển hơn thì em thấy không được đúng với hiện thực. Còn phần khác cụ so sánh, em miễn bàn vì sẽ lạc đề về Việt Nam.
Còm trước em nói về chuyện lên trung cường từ kết luận của cụ TS, nó có nói đến chọn phe, nhiều cụ không hiểu, nhân có ví dụ về Nhật Đức, trước WW2 Nhật Đức có chọn phe với Mỹ không, sau WW2 có về phe với Mỹ không, không chọn phe thì Mỹ nó nhân cơ hội nó giã cho như ngoé, về phe chịu nó đóng quân với giám sát thì lên nước mạnh kinh tế, kinh tế cũng là thứ mà cụ TS nói tới và nhiều cụ khác nhắc đến, nhưng các cụ khác nói về độc lập và tự do hay không chọn phe thử ngẫm xem, ví dụ mà nhiều cụ muốn mang ra nói như Nhật Đức họ có chọn phe không ? Nhiều thứ nói ra hơi tàn nhẫn phũ phàng nhưng thực tế nó là vậy, các cụ đừng có ảo tưởng quá trong những khái niệm được xây dựng trong trật tự Mỹ bá chủ, các cụ nghĩ nó là không chọn phe, thực ra là ngoan theo phe của Mỹ.
Nước Đức sau WWI cũng nát bét mà nó cũng lên tầm đủ sức để khuấy đảo châu Âu với WW2. Thế nên đừng thần thánh cái Marshall. Đông Đức bị Xô kìm kẹp cũng kinh tế giàu nhất khối XHCN. Nhật Đức giàu là do tố chất dân tộc chứ méo phải nhờ Mỹ mới giàu. Ngu như bọn Phi thì ở với Mỹ cả trăm năm vẫn nghèo.

Trà Lý

Xe tăng
NEU phân thành 2 nhóm rõ rệt là Kinhte và Quantri. Xưa em học bọn bạn thường gọi nhau "trìu mến" KT là bọn hâm, QT là lũ lừa đảo.
KT thiên về Vĩ mô - nghiên cứu. QT thiên về vi mô - ứng dụng.
Em học KT, quả thật sau này ra cuộc sống thiếu kiến thức kỹ năng kinh doanh thật, nhưng lại thích nghe - nói về những thứ lớn lao...
Ông TS Thành này nói đúng luôn 1 phát 100% là HÂM, ko trật tẹo nào.

hongsonphan82

Xe buýt
Cụ cho em ví dụ nước giàu nào không chọn bên, cố gắng không lấy ví dụ nước giàu tạo bên nhé, ví dụ như Mỹ, Mỹ giàu và tạo ra 1 bên để các nước khác phải chọn.
Israel không chọn bên vẫn giàu, thời xưa chơi được với cả Xô lẫn Mỹ, thời nay chơi cả Nga, Trung, Mỹ.
Ở ĐNA có anh Singapore còn tuyên bố không nên chọn bên ( giữa Tàu và Mỹ) mà chơi cả 2.

Đọc 11 trang toàn thấy chê và chửi cụ Thành, em biết âm mưu của cụ rồi nhé. Nói thật đi, cụ ấm ức cụ Thành cái gì mà lại dùng kế " mượn mồm chửi người " thế này? Kkk
He he ... đã là người công chúng thì sợ gì chửi với công kích đâu. Nhất là những nhận xét bề ngoài, đâm cá nhân thì thoải mái cụ ạ. Bọn em là bạn thì gặp cũng trêu suốt về ngoại hình :D

Belat Missan

Xe điện
chê cái dở thì ok
chê cái ng ta giỏi thì đó là cố chấp, thiếu hiểu biết :D
Bộ môn này thì chém gió và khen chê thoải mái đi cụ. :))
Messi, Ronaldo, Nadal... thành tích đầy người mà vẫn phải cắn răng nghe hội ko biết chơi chởi đấy!

Chỉnh sửa cuối:

TU160M2

Xe tăng
Tổng nợ Evergrande tính đến tháng 6/2021 khoảng 300 tỷ đô, trong đó nợ vay (vay ngân hàng và trái phiếu) là 88,6 tỷ đô, 147,2 tỷ là nợ nhà cung cấp trong nước (các nhà thầu xây dựng) và tiền trả trước của khách hàng (người mua nhà), 37,1 tỷ là các nguồn khác (lãi quá hạn, thuế chậm trả...).

Trong 88,6 tỷ đô nợ ngân hàng và trái phiếu có 17,6 tỷ đô từ trái chủ nước ngoài, 71 tỷ đô từ trái chủ nội địa và vay ngân hàng nội địa.

Không rõ cụ lấy số liệu nào mà ra được câu in đậm kia ở trên?
Đơn giản cụ ạ, nếu vụ vỡ nợ không có nhiều tiền của cụ, cụ có lo không, ngược lại nếu chủ yếu là tiền của cụ, cụ có mặc kệ không, cụ không có tiền mấy ở đó, cho nó vỡ nợ rồi cụ thu mua sau này kiếm lời chứ, sao phải thúc giục người ta cứu nó. Vụ Evergrande, phương Tây thúc giục TQ xử lý để nó không phá sản, kết quả nó vẫn toang, TQ làm rất ít, còn phương Tây hò hét giục giã rất nhiều. Tiền nó chảy qua rất nhiều khúc đoạn, nhưng nhìn vậy là hiểu, tiền từ TQ không có nhiều, chủ yếu là tiền của phương Tây, dù bong bóng BDS là nguy cơ nhưng TQ vẫn mặc kệ.

hongsonphan82

Xe buýt
He he ... đã là người công chúng thì sợ gì chửi với công kích đâu. Nhất là những nhận xét bề ngoài, đâm cá nhân thì thoải mái cụ ạ. Bọn em là bạn thì gặp cũng trêu suốt về ngoại hình :D
Em sau 1 hồi thì thấy thế này!
Cụ cũng tự nhận là hội cụ thằng nào cũng hâm mỗi mình cụ không hâm!
Thế cụ có nghĩ là mấy đứa trong hội bạn của cụ nó cũng nói vậy tức trừ nó ra thì mọi người trong hội đều hâm hết.
Giống việc cả đám uống rượu ai cũng bảo mọi người say hết mỗi mình không say nhể!??

Đọc thớt này lại bồi hồi nhớ lại cách đây 15-20 năm, nước ta có khá nhiều tờ báo rất hay, đầy cá tính, có chất riêng của mình, tính phản biện rất cao. Điển hình là Sài gòn tiếp thị, Tuần Việt Nam của Việt Nam Nét, Tuổi trẻ, Thanh Niên… Nhưng tiếc là dần dần bị sứt đầu mẻ trán cả, đáng tiếc nhất là tờ Sài gòn tiếp thị bị đóng cửa, còn bay màu nhiều nhất là Tuổi trẻ, giờ cũng nhàn nhạt như bao báo khác, ko còn tính chiến đấu như các thế hệ trước nữa.
He he ... em thấy có cụ và 1 số người hiểu được vấn đề, tiếc là ko nhiều :)

Em sau 1 hồi thì thấy thế này!
Cụ cũng tự nhận là hội cụ thằng nào cũng hâm mỗi mình cụ không hâm!
Thế cụ có nghĩ là mấy đứa trong hội bạn của cụ nó cũng nói vậy tức trừ nó ra thì mọi người trong hội đều hâm hết.
Giống việc cả đám uống rượu ai cũng bảo mọi người say hết mỗi mình không say nhể!??
À em cũng hâm mà, mỗi người hâm theo 1 cách khác nhau :D ... em thì khoái đi chơi thôi. Chắc chắn hâm khi mà giữa bão bọn em xách xe offroad đi vào rừng, hết bão mới ra :D

PlaStork

Xe buýt
Thành là bạn em, không phải là thành viên OF :D
Đôi điều về Ts Thành. Là thành viên ban tư vấn kinh tế cho chính phủ thời thủ tướng Dũng
Tiến sĩ kinh tế ở Nhật, Phó giáo sư
Nguyên giám đốc Viện trưởng Viện Nghiên cứu Kinh tế và Chính sách, Trường Đại học Kinh tế, Đại học Quốc gia Hà Nội
Hiện là giám đốc Trung tâm Nghiên cứu Kinh tế và Chiến lược (VESS)

Tóm tắt qua cho các cụ mợ ko có thời gian xem clip.
Về kinh tế thế giới
- Mỹ vẫn dẫn đầu mặc dù TQ đang tăng rất nhanh, nhưng vẫn cần nhiều thời gian nữa mới vượt qua đc để thống trị thế giới thay Mỹ
- TQ đã được coi là 1 siêu cường
- Nga sẽ bị tụt hậu trở thành trung cường, ko còn là siêu cường, Nga tụt bao nhiêu TQ tăng bấy nhiêu
Về VN
- Trong tương lai gần VN trở thành 1 trung cường khi dân số trên 100 triệu và GPD đạt trên 1000 tỷ đô, vượt qua Thái và cùng Indo dẫn dắt Đông Nam Á.
- Vn cần khắc phục một số vấn đề để phát triển.

Sau khi nghe hết bài, em có mấy nhận xét, biết đâu cụ Thành vào đọc sẽ có ích cho cụ:

- Phong cách nói chuyện của cụ Thành vẫn thiếu tự tin. Nói hơi nhanh, nuốt chữ, nói lắp bắp ở những đoạn quan trọng. Đặc biệt nói rất nhiều từ "đấy" "đấy" chen giữa các câu nói. Những diễn giả kinh nghiệm sẽ đơn giản không nói gì, tạo ra một khoảng lặng chuẩn bị cho thông tin tiếp theo. Nói chung nếu cụ định theo nghề này thì nên học một khoá thuyết trình. Cụ đứng giảng đường trợ giảng từ khi học cao học mà đến giờ hơn 20 năm trôi qua vẫn như gà mắc tóc trên sân khấu.

- Cụ Thành lạc nhiều sang lĩnh vực chính trị và lịch sử, xa rời lĩnh vực mà cụ được đào tạo là quản lý kinh tế vĩ mô. Mặc dù chính trị và kinh tế luôn đi song hành nhưng công cụ và cách tiếp cận hai vấn đề khác nhau. Từ bỏ lĩnh vực mình là chuyên gia nhảy sang lĩnh vực mình biết rất ít. Hy vọng cụ biết mình đang làm gì.

- Cụ đã rất tiết chế, khéo léo không chê bai chủ trương hay cá nhân nào, góp ý và chê bai nhưng mang tính xây dựng, vậy là tốt. Thậm chí có vài chỗ khen ngầm. Tuy nhiên cách diễn đạt chưa tốt, ngoài vấn đề về cách ăn nói như em viết ở trên thì cả cách sắp xếp câu chuyện cũng chưa thú vị, nghe hao hao mấy bác về hưu ngồi họp bàn chuyện thế sự. Nghe xong chả đọng lại được điểm nhấn nào dù câu chuyện nào cũng có vẻ nóng hổi và hấp dẫn.

Kiên Khùng

Xe điện
Vâng, về lý thuyết cái cụ nói không sai, nhưng về thực tế, em nghĩ là cụ lồng lý thuyết chưa trúng chỗ.
Cụ có thể ví dụ?
Ngay trong KCCM, Việt Nam có đ/c là LX&TQ, hai đ/c ấy cự lộn nhau nhưng ta vẫn tranh thủ cả hai được.
Chưa kể các nước Bắc Âu còn viện trợ ta (nhà máy giấy Bãi Bằng).
Nước Pháp là bại binh trước đó (ĐBP) thay vì phục hận, lại cũng giúp ta.
Nhân dân Mỹ xuống đường ủng hộ ta. Tự thiêu vì Việt Nam luôn.
...
Đó là nhờ tư duy độc lập của những người chịu bỏ 30 năm bôn ba khắp thế giới để học cái khôn của thiên hạ, nhưng tuyệt đối không để ai dắt mũi, làm bạn được ngay với những lực lượng quan trọng trong chính nội bộ kẻ thù.
Khi đó chỉ có trên răng dưới quần cộc thôi đấy. Và thêm 3 triệu bạc rách, mấy cây súng gãy.
5 năm đầu kháng chiến chống Pháp không được một ai thừa nhận ngoài nhân dân.
5 năm đầu chống Mỹ, mọi đ/c kể cả LX&TQ cũng khuyên "không đánh Mỹ được đâu đồng chí ơi".
...
Thế mà khi mình đã thắng Mỹ rất hoành tráng, quyết định chọn phe 1 cái thì ăn bo bo 10 năm luôn và mất nhiều thứ khác nữa không tiện kể. Bị cả thế giới quay lưng.
Mất mát đó là một bài học lớn.
...
Bây giờ Mỹ trọng vọng, TQ giữ miếng, Nga hỗ trợ hết mình dù đương bận uýnh nhau mấy Uca-Nato, Nhật ngày đêm ôm chầm giúi ODA, Sing đưa cả đầu lẫn mình vào VN, Hàn dốc túi đầu tư vào, Ấn tặng cả tàu chiến dù chính mình còn thiếu, chính là nhờ mình giữ cái đầu lạnh biết rõ các lợi hại, cái miệng cười tươi và cái tâm vững vàng: không đi với người này để chống kẻ khác đấy cụ ạ. Chứ lực cỡ mình mà húng ẩu thì toang.

hongsonphan82

Xe buýt
À em cũng hâm mà, mỗi người hâm theo 1 cách khác nhau :D ... em thì khoái đi chơi thôi. Chắc chắn hâm khi mà giữa bão bọn em xách xe offroad đi vào rừng, hết bão mới ra :D
Em nghe nói ngừoi hâm thì thần kinh không bình thường và hay ảo tưởng đúng không ạ??

TU160M2

Xe tăng
Israel không chọn bên vẫn giàu, thời xưa chơi được với cả Xô lẫn Mỹ, thời nay chơi cả Nga, Trung, Mỹ.
Ở ĐNA có anh Singapore còn tuyên bố không nên chọn bên ( giữa Tàu và Mỹ) mà chơi cả 2.
Úi trời, cụ có biết thế lực chính trị có gốc Do Thái ở Mỹ nó kinh khủng thế nào không? Cụ có biết Mỹ ưu tiên mọi thứ cho Israel thế nào không?
Singapore bây giờ tuyên bố không chọn bên, nhưng năm xưa để vươn lên giàu có Singapore đứng về bên nào? ngay cả cái khối Asean thời gian đầu sinh ra để làm gì em nghĩ cụ cũng xem lại cụ ạ

hongsonphan82

Xe buýt
Úi trời, cụ có biết thế lực chính trị có gốc Do Thái ở Mỹ nó kinh khủng thế nào không? Cụ có biết Mỹ ưu tiên mọi thứ cho Israel thế nào không?
Singapore bây giờ tuyên bố không chọn bên, nhưng năm xưa để vươn lên giàu có Singapore đứng về bên nào? ngay cả cái khối Asean thời gian đầu sinh ra để làm gì em nghĩ cụ cũng xem lại cụ ạ
Về Do Thái em biết, và với khả năng như thế thì nó sợ méo gì mà không đối đầu với Xô, Tàu?? Nhưng mà nó dứt khoát không chọn bên.
Thằng Sin thì nó giàu từ lâu rồi( trước khi chọn bên) và giờ nó bỏ chọn bên mà chọn chơi hết.
Mà em nghĩ mấy thằng cũng không thích VN chọn bên đâu vì lịch sử cho thấy VN làm báo ghê lắm, chon phe nào là phe đó sụp.

PlaStork

Xe buýt
Đơn giản cụ ạ, nếu vụ vỡ nợ không có nhiều tiền của cụ, cụ có lo không, ngược lại nếu chủ yếu là tiền của cụ, cụ có mặc kệ không, cụ không có tiền mấy ở đó, cho nó vỡ nợ rồi cụ thu mua sau này kiếm lời chứ, sao phải thúc giục người ta cứu nó. Vụ Evergrande, phương Tây thúc giục TQ xử lý để nó không phá sản, kết quả nó vẫn toang, TQ làm rất ít, còn phương Tây hò hét giục giã rất nhiều. Tiền nó chảy qua rất nhiều khúc đoạn, nhưng nhìn vậy là hiểu, tiền từ TQ không có nhiều, chủ yếu là tiền của phương Tây, dù bong bóng BDS là nguy cơ nhưng TQ vẫn mặc kệ.
Tức là cụ thấy TQ làm rất ít và để cho Evergrande phá sản rồi cụ suy luận ra rằng Evergrande vay nước ngoài là chính? Em cứ nghĩ cụ có số liệu, hoá ra suy luận mò.

TU160M2

Xe tăng
Cụ có thể ví dụ?
Ngay trong KCCM, Việt Nam có đ/c là LX&TQ, hai đ/c ấy cự lộn nhau nhưng ta vẫn tranh thủ cả hai được.
Chưa kể các nước Bắc Âu còn viện trợ ta (nhà máy giấy Bãi Bằng).
Nước Pháp là bại binh trước đó (ĐBP) thay vì phục hận, lại cũng giúp ta.
Nhân dân Mỹ xuống đường ủng hộ ta. Tự thiêu vì Việt Nam luôn.
...
Đó là nhờ tư duy độc lập của những người chịu bỏ 30 năm bôn ba khắp thế giới để học cái khôn của thiên hạ, nhưng tuyệt đối không để ai dắt mũi, làm bạn được ngay với những lực lượng quan trọng trong chính nội bộ kẻ thù.
Khi đó chỉ có trên răng dưới quần cộc thôi đấy. Và thêm 3 triệu bạc rách, mấy cây súng gãy.
5 năm đầu kháng chiến chống Pháp không được một ai thừa nhận ngoài nhân dân.
5 năm đầu chống Mỹ, mọi đ/c kể cả LX&TQ cũng khuyên "không đánh Mỹ được đâu đồng chí ơi".
...
Thế mà khi mình đã thắng Mỹ rất hoành tráng, quyết định chọn phe 1 cái thì ăn bo bo 10 năm luôn và mất nhiều thứ khác nữa không tiện kể. Bị cả thế giới quay lưng.
Mất mát đó là một bài học lớn.
...
Bây giờ Mỹ trọng vọng, TQ giữ miếng, Nga hỗ trợ hết mình dù đương bận uýnh nhau mấy Uca-Nato, Nhật ngày đêm ôm chầm giúi ODA, Sing đưa cả đầu lẫn mình vào VN, Hàn dốc túi đầu tư vào, Ấn tặng cả tàu chiến dù chính mình còn thiếu, chính là nhờ mình giữ cái đầu lạnh biết rõ các lợi hại, cái miệng cười tươi và cái tâm vững vàng: không đi với người này để chống kẻ khác đấy cụ ạ. Chứ lực cỡ mình mà húng ẩu thì toang.
Còm của cụ nó 1 nửa chưa đúng, nhưng 1 nửa nó có phần lồng ghép liên quan đến tự hào dân tộc, nên việc phản bác 1 còm như thế này rất nguy hiểm. Em vẫn muốn lướt OF nên em không giải thích để trả lời còm này của cụ, em bảo lưu quan điểm như còm đầu tiên của em viết về nhận định của cụ TS mà em thấy ảo.

rachfan

Xe container
Hehe vụ Israel thì cụ nên xem lại ạ. Israel là 1 trong 2 nước được Mỹ xếp vào "quan hệ đặc biệt" (trên cả đồng minh, nước kia là Liên hiệp Anh). Xem thế đủ biết Israel có chọn bên hay không.

Thời Israel chơi với Xô là lâu lắm rồi, coi như các anh Do thái đã quay xe từ Chiến tranh 1967.

TU160M2

Xe tăng
Về Do Thái em biết, và với khả năng như thế thì nó sợ méo gì mà không đối đầu với Xô, Tàu?? Nhưng mà nó dứt khoát không chọn bên.
Thằng Sin thì nó giàu từ lâu rồi( trước khi chọn bên) và giờ nó bỏ chọn bên mà chọn chơi hết.
Mà em nghĩ mấy thằng cũng không thích VN chọn bên đâu vì lịch sử cho thấy VN làm báo ghê lắm, chon phe nào là phe đó sụp.
Nếu như vậy mà cụ cho là Israen không chọn bên thì em xin dừng.
Về Singapore, cụ cho em hỏi họ giàu từ lâu rồi là từ khi nào ạ, trước WW2 có nước nào gọi là Singapore không ạ, sau WW2 chủ trương của họ thế nào khi gia nhập khối Asean giai đoạn khởi thuỷ ạ, chọn bên hay không nhìn vào đó tương đối rõ, còn nếu đấy vẫn là không là chọn bên thì em cũng chịu, em xin dừng ạ, lịch sử mà cắt khúc thế em không theo được.