[Funland] Nghe Ts Nguyễn Đức Thành bàn về kinh tế vĩ mô của thế giới và Việt Nam

rachfan

Xe container
Quan hệ đặc biệt tức là Mỹ cho phép Israel không cần phải chống Xô vẫn chơi được phải hem?? Tức là méo cần phải chọn bên đấy!
Tại sao ta không học nó, nói với Mỹ là mày méo được bắt tao phải chọn bên, tại sao phải suy nghĩ là chọn bên mới làm giàu được trong khi vẫn có cách húp 2 bên??
Ký kết Quan hệ đặc biệt này mới từ 1989 thôi cụ ợ. Trước đó thì Israel đã chọn Mỹ từ Chiến tranh 1967 rồi. Từ 1967 trở đi Israel hầu như không quan hệ gì với L xô nữa.

Cái mà L xô cực cay là tất cả các vũ khí mà L xô cấp cho Ai cập, bị Israel chiếm giữ trong Chiến tranh 1967, Israel chuyển hết cho Mỹ.

Thậm chí có chuyện là sau Chiến tranh 1967, Pháp cấm vận vũ khí Israel 1 thời gian. Israel mới tổ chức điệp vụ đánh cắp thiết kế máy bay Mirage của Pháp và thành công. Bản thiết kế này cũng được Israel share cho Mỹ.

Tức là Israel đã chọn phe lâu lắm rồi, chứ không chọn thì không yên được với mấy nước Ả-rập xung quanh đâu.

PlaStork

Xe buýt
Cụ xem TQ có để cho Evergrande phá sản không ạ, nếu mà nghiêm trọng thì phải cứu chứ cụ nhỉ.
Những thông tin như còm của cụ báo tiếng Anh em thấy cũng có, báo tiếng Việt đăng lại cũng có xêm xêm, cám ơn còm của cụ.
Evergrande phá sản rồi mà cụ, chưa hiểu cụ đang nói về cái gì?

Nó là cái xác chết chưa chôn từ 2 năm nay rồi, giờ là chính thức bằng văn bản để thừa nhận và để trái chủ đi làm thủ tục đòi tiền bảo hiểm (nếu có)

TU160M2

Xe tăng

fundraiser

Xe container
bên thớt trường chuyên các cụ of nhà m có thống kê ko có cháu nào học chuyên ra lên làm lờ đờ cơ quan nhà nước cả cụ ạ
em hoang mang quá
Các cụ ý tự kỷ ám thị là chỉ những người học chuyên ở cấp 3 trở xuống mới là người giỏi hả? Thế những người họ học trường làng ở cấp dưới xong đi lên học đại học tốt và vào nhà nước rồi đi học thạc sỹ tiến sỹ trường xịn không giỏi hả?

Chỉnh sửa cuối:

PlaStork

Xe buýt
Nếu cụ vẫn chưa hiểu thì em cũng chịu cụ ạ :((
Em thường luôn giải thích cho người khác hiểu nhưng hầu như mọi người chả ai chịu giả thích cho em hiểu. Tại sao hiếm khi em thấy số liệu, lập luận, dẫn chứng, toàn thấy những câu cảm thán kiểu như trên?

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com

hongsonphan82

Xe buýt
Ký kết Quan hệ đặc biệt này mới từ 1989 thôi cụ ợ. Trước đó thì Israel đã chọn Mỹ từ Chiến tranh 1967 rồi. Từ 1967 trở đi Israel hầu như không quan hệ gì với L xô nữa.

Cái mà L xô cực cay là tất cả các vũ khí mà L xô cấp cho Ai cập, bị Israel chiếm giữ trong Chiến tranh 1967, Israel chuyển hết cho Mỹ.

Thậm chí có chuyện là sau Chiến tranh 1967, Pháp cấm vận vũ khí Israel 1 thời gian. Israel mới tổ chức điệp vụ đánh cắp thiết kế máy bay Mirage của Pháp và thành công. Bản thiết kế này cũng được Israel share cho Mỹ.

Tức là Israel đã chọn phe lâu lắm rồi, chứ không chọn thì không yên được với mấy nước Ả-rập xung quanh đâu.
Sau 1967 Israel nó chọn phe kệ mẹ nó thôi.
Nhưng lúc đó nó cũng giàu rồi.
Em chỉ nói là: không cần chọn phe vẫn sẽ giàu được. Giàu hay không phụ thuộc tố chất và quyết tâm của con người là yếu tố quyết định. Còn sau khi giàu rồi chọn phe hay chia phe là chuyện khác.
Đức Nhật cũng giàu rồi( nhờ tố chất dân tộc), sau khi giàu mới chia phe đi ăn cướp lại đấy. Logic vậy cụ hiểu chưa.
Như vậy tại sao VN lại phải có tư duy nô lệ như cụ kia đề nghị là muốn giàu dứt khoát phải chọn phe mà không tư duy 1 cách khác là muốn giàu là phải độc lập tự chủ tất cả mọi thứ. Khi ta độc lập tự chủ thì đi đàm phán quan hệ nó mới ngang hàng để có lợi cho mình lớn nhất.

Batman

Xe điện
Chừng nào xe Vin chạy đầy đường VN, MẼO. Là VN lên trung cường. Chạy đầy đường Châu âu là VN lên siêu cường
Cụ lại nói đùa rồi, một mình sản phẩm xe mà phục được quốc á, thế các ngành xk khác phải chờ xe điên mới lên trung cường được à?

hongsonphan82

Xe buýt

Mà cũng nói cho cụ rõ là vụ 1967 là LX chọn phe chứ không phải Israel chọn phe nhé. LX chọn phe ủng hộ bọn Arap thì LX tự đẩy mình đối lập với Israel thôi. Nếu LX để kệ mẹ cho 2 bên đánh nhau không ủng hộ bên nào thì Israel có điên mà đi chống lại LX.

ah99x6

Xe điện
Cụ lại nói đùa rồi, một mình sản phẩm xe mà phục được quốc á, thế các ngành xk khác phải chờ xe điên mới lên trung cường được à?
Vâng e vui thôi ạ. Ý e là mong chờ của e nó xa vời và hơi viển vông một chút ạ. Nhưng nếu được thì quá tốt cho 1 VN hùng cường ạ.

hongsonphan82

Xe buýt
Sự giàu có của xã hội do đâu mà có!??
Nó là do lao động sản xuất hoặc đi cướp bóc( của cải do ngừơi khác lao động sản xuất) mà có. Bỏ qua chuyện cướp bóc thì còn lại do lao động sản xuất.
Vậy muốn biết nước đó sẽ giàu hay không( trong tương lai) thì cứ nhìn vào quan hệ sản xuất,phương thức sản xuất, trình độ sản xuất, tư liệu sản xuất.. là thấy thôi!
Đối chiếu với VN thì mấy cái trên đều mức thấp của thế giới. Thế nên VN lên Trung Cường là lộn xào thôi, dù chọn phe nào. Thêm nữa nhìn cách giáo dục đào tạo của VN hiện tại thấy vô vọng.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Các cụ ý tự kỷ ám thị là chỉ những người học chuyên ở cấp 3 trở xuống mới là người giỏi hả? Thế những người họ học trường làng ở cấp dưới xong đi lên học đại học tốt và vào nhà nước rồi đi học thạc sỹ tiến sỹ trường xịn không giỏi hả?
Thời thế đang thay đổi nhanh lắm cụ ah
Các hạt giống đỏ giờ trường cuyên hơi nhiều :D
Em với cụ hóng xem 20 năm sau :D

TU160M2

Xe tăng
Em thường luôn giải thích cho người khác hiểu nhưng hầu như mọi người chả ai chịu giả thích cho em hiểu. Tại sao hiếm khi em thấy số liệu, lập luận, dẫn chứng, toàn thấy những câu cảm thán kiểu như trên?
Em nghĩ cụ bấm lại về các còm mà em với cụ trao đổi đi ạ

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Nguy quá. Em cho con học Vins có vẻ sai lầm chiến lược rồi :(
Anh Vin nhanh nhạy lắm cụ ah, sang năm có tên trường của anh ý cũng nên
Cụ yên tâm đê, trên này toàn các cụ cho con học trường Quốc Tế cơ mờ =))

trungthu2020

Xe điện
em cảm ơn cụ!
Không ah, các cụ ấy tranh luận có nên học trường điểm, trường chuyên không, thôi cụ đọc thớt theo link e gửi để tránh lan man. ngay mấy còm ở trang đầu có nội dung em nói ah

PlaStork

Xe buýt
Em nghĩ cụ bấm lại về các còm mà em với cụ trao đổi đi ạ
Em bấm lại thì toàn thấy cụ nói khác với số liệu công bố. Ví dụ cụ nói nợ Evergrande chủ yếu là nợ phương Tây, số công bố có 17,6 tỷ trên 300 tỷ.

Em nói TQ hiện tại đang tiến thoái lưỡng nan, cố giữ đến cùng, cụ nói TQ thích cho phá sản BĐS. Evergrande ngắc ngoải 2 năm mới bắt đầu làm được thủ tục phá sản.

TU160M2

Xe tăng
Em bấm lại thì toàn thấy cụ nói khác với số liệu công bố. Ví dụ cụ nói nợ Evergrande chủ yếu là nợ phương Tây, số công bố có 17,6 tỷ trên 300 tỷ.

Em nói TQ hiện tại đang tiến thoái lưỡng nan, cố giữ đến cùng, cụ nói TQ thích cho phá sản BĐS. Evergrande ngắc ngoải 2 năm mới bắt đầu làm được thủ tục phá sản.
Không sao đâu cụ, còm vẫn còn mà, ai khó hiểu thì lội ngược, mất cái gì đâu. Cụ cho là em nói luyên thuyên cũng được, như thế cụ đỡ vướng bận.

PlaStork

Xe buýt
Ai cũng giỏi cả, nhưng tỷ lệ người giỏi ở các trường chuyên quả thật cao hơn nhiều trường thường. Về làng quê có khi cả lớp mới nhặt được 1 cháu kha khá, cả trường được vài cháu tạm ổn. Ở trường chuyên cỡ như Ams thì vài chục % là quái nhân từ nhỏ, phần còn lại cũng rất thông minh nhanh nhẹn, ra đời cũng rất ra gì.

Do các cháu học giỏi bu vào trường chuyên chứ ko phải cứ nhét vào trường chuyên là thành giỏi

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Ai cũng giỏi cả, nhưng tỷ lệ người giỏi ở các trường chuyên quả thật cao hơn nhiều trường thường. Về làng quê có khi cả lớp mới nhặt được 1 cháu kha khá, cả trường được vài cháu tạm ổn. Ở trường chuyên cỡ như Ams thì vài chục % là quái nhân từ nhỏ, phần còn lại cũng rất thông minh nhanh nhẹn, ra đời cũng rất ra gì.

Do các cháu học giỏi bu vào trường chuyên chứ ko phải cứ nhét vào trường chuyên là thành giỏi
20 năm nữa phản biện xã hội có phải lên tầm mới ko cụ :D