[Funland] Nghe Ts Nguyễn Đức Thành bàn về kinh tế vĩ mô của thế giới và Việt Nam

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Thì tôi cũng nói rõ mà, với tố chất và những dữ liệu lịch sử thì VN chọn phe nào cũng không giàu được. Theo tôi thì càng chọn phe càng bị nát hơn việc đu dây.
Thế nên cụ kia nói VN muốn giàu phải chọn phe là tào lao.
Mà cũng theo lịch sử cho thấy VN theo ai là thằng đó thua.
2 kụ với em là 3 cùng quan điểm đu dây là tốt nhất đấy thây. Theo em còn nên tuyên bố luôn không trang bị và dính líu vũ khí hột nhơn

le_petit

Xe tăng
Năm nay dự đoán 449,09 tỷ đô chưa đạt 50% thì quãng đường đến 1000 tỷ đô còn xa lắm....
Theo hệ số Harvard, lấy tốc độ tăng trưởng 5% thì cũng chỉ 15 năm thôi cụ nhé, đấy là trừ thêm đôi năm khủng hoảng ko thèm tăng rồi đấy.

hongsonphan82

Xe buýt
2 kụ với em là 3 cùng quan điểm đu dây là tốt nhất đấy thây. Theo em còn nên tuyên bố luôn không trang bị và dính líu vũ khí hột nhơn
Vn đang tuyên bố và làm đúng như vậy mà!
Các hiệp định FTA, diễn đàn kinh tế... mâm nào VN cũng cố tham gia cho được hết. Tuy nhiên liên minh quân sự hay tham gia vô các nhóm quân sự thì VN từ chối thẳng. Ấn, Nhật muốn VN tham gia tập trận quân sự lắm cơ mà VN nói không!

huhong1992

Xe tải
Ông TS này hình như có khá nhiều phốt.

yuh2105

Xe tăng
Hehe cụ tự nói đấy. Muốn không chọn phe mà giàu được thì anh phải đủ giỏi. VN không đủ giỏi, thậm chí chọn phe chưa chắc đã giàu được.

Tôi đã nói ở nhiều thớt, cứ giữ nguyên thế này thì VN sẽ tà tà lên bằng hoặc gần bằng Thái lan bây giờ rồi mắc lại tại đó, chưa nói đến "trung cường".
Quan điểm cá nhân của em là VN ta không có cửa để lên trung cường. Tà tà ngang ngang với Thái Lan thôi. Còn cái từ gì mà trung cường nghe nó lạ tai quá.

Cố vấn Thủ tướng giỏi nhưng chưa chắc là giỏi nhất, cụ ạ! Và trong số đó có những người cũng chưa chắc là giỏi thật.

Hơn nữa nếu là cố vấn thời ông 3x thì ;)) , em chả cần nói tiếp nữa nhỉ?
Thật. Em cũng thấy lạ. Kiểu gì chả có người thắc mắc cố vấn thời ấy là ai. Giờ cụ chã mở thớt này, có khác gì lạy ông tôi ở bụi này. Kkk

• Vodka
Reactions: cod

chichbong08

Xe buýt
Nhìn lại lịch sử em thấy mình chưa bao giờ vượt qua Thái về kinh tế, khoa học kỹ thuật. Còn về quân sự thì trong phạm vi 250 năm qua tỷ số có thể coi như 2-1 nghiêng về ta.

Joker2k

Xe buýt
Lương Thủ Tướng cứ trả cao hơn anh gì TGĐ Vingroup là ổn.
Giảm 10 lần số lượng nhân viên nhà nước thì lương tự tăng 10 lần.
Giảm 10% còn khó ấy chứ đừng nói 90, bởi những cháu có thể giảm lại là các cháu gánh team cho các cháu hồng phúc tha hồ flex <:-P

sắt con

Xe điện
Thật cụ. E hôm rồi bắt xe ôm grap. Thằng cu e lái xe bẩu e học ĐH Xây dựng, ra trường làm cho Delta nợ lương mấy tháng nay. E vừa làm vừa chạy grap, mới xin nghỉ o lương để chạy grap kiếm cơm thì cụ bảo trung với siêu cái nỗi gì chứ. Mấy tháng nay tivi định hướng kinh tế sáng sủa lắm cụ ạ.
Cứ cái gì đc thoing báo ổn định là mình phải làm ngược lại ắt thắng🤭🤭🤭🤭.

sắt con

Xe điện
Siêu cường
Trung cường
Và hạ cường
….

Trung bình
Trung bình khá
Khá giỏi😆😆😆
….
…….
Hộ nghèo
Hộ cận nghèo
Không có hộ siêu nghèo ???🤭🤭🤭🤭
Moe,
“Cận nghèo”; “trung bình khá” và “trung cường” là cái thổ tả gì? Toàn loại quen múa lưỡi thay làm , xong đánh tráo khái niệm tưởng dân ngu hết

Alongcamepolly06

Xe container
ấn tượng về cậu tiến sỹ này trong một talkshow đã khoảng chục năm trước trên vô tuyến. Khách mời có cậu ý, ông TĐT (viện trưởng kinh tế TW) thêm một ông chuyên gia kinh tế nữa. Khi MC hỏi về dự báo kinh tế Việt Nam trong năm tới và một vài năm tiếp theo như thế nào? Chỉ một mình cậu này bảo là đi xuống, còn hai ông mãnh kia bảo khả qua đi lên. Thực tế thì 2 năm sau đó kinh tế VN cắm đầu xuống thật :D
không hiểu cậu này có bất mãn gì mà khoảng chục năm trở lại đây chuyển sang xu hướng tu tập, luyện chú bùa phép gì thì phải.

Nhìn vẻ ngoài cậu này giờ hơi giống cái tay Thành râu bán bột dinh dưỡng trẻ em ở chợ Châu Long. Làm quả chụp ảnh hơi nghiêng với cái tay giơ lên chào thì anh Tiến Hợi còn không giống bằng :D
Cụ ví von oánh võng kinh quá, cơ mà cũng sát phết! ;))

Politeboy

[Tịch thu bằng lái]
Siêu cường
Trung cường
Và hạ cường
….

Trung bình
Trung bình khá
Khá giỏi😆😆😆
….
…….
Hộ nghèo
Hộ cận nghèo
Không có hộ siêu nghèo ???🤭🤭🤭🤭
Moe,
“Cận nghèo”; “trung bình khá” và “trung cường” là cái thổ tả gì? Toàn loại quen múa lưỡi thay làm , xong đánh tráo khái niệm tưởng dân ngu hết
Em thấy gọi VN là Tiểu Cường thích hợp nhất đấy :))

hongsonphan82

Xe buýt
Em thấy gọi VN là Tiểu Cường thích hợp nhất đấy :))
Xưa cách mấy chục năm thì VN đã được gọi là Tiểu Bá rồi cụ! Không biết Cường với Bá thì cái nào ngạo nghễ hơn cụ nhể?
Dưng mờ Tiểu Cường là con Gián đấy!

smart_sharp

Xe tăng
cụ ấy còn nói về giải ngân chậm do công cuộc "đốt lò" nữa cơ! :))
Cái này đúng mà cụ. Luật thì lỏng lẻo, hiểu thế nào cũng được nhưng trước đây các anh cứ quyết thôi. Giờ hiểu theo khái niệm là chỉ làm những gì luật cho phép thì sẽ tắc ngay lại thôi, phải sửa luật cho thông đã rồi mới đi tiếp được. Em đang nói theo quan điểm của một người bình thường, khách quan khi quyết định chứ không nói vấn đề khác.
cụ này rất thẳng thắn nhỉ. "Tham nhũng không đạt kết quả gì hết nếu không cải cách bộ máy hành chính"

căngthẳng

Xe tăng
Vn đang tuyên bố và làm đúng như vậy mà!
Các hiệp định FTA, diễn đàn kinh tế... mâm nào VN cũng cố tham gia cho được hết. Tuy nhiên liên minh quân sự hay tham gia vô các nhóm quân sự thì VN từ chối thẳng. Ấn, Nhật muốn VN tham gia tập trận quân sự lắm cơ mà VN nói không!
mấy em Trần duy hưng ai cũng là thượng khách ai cungx chiều hết mình nhưng chẳngbao giờ là của anh nào hết, thu ven hào vén cho chặt ví

Yeuaibaygio

Xe container
Quan điểm cá nhân của em là VN ta không có cửa để lên trung cường. Tà tà ngang ngang với Thái Lan thôi. Còn cái từ gì mà trung cường nghe nó lạ tai quá.
Em đồng quan điểm với Cụ ạ. Lạc quan phấn đấu là tốt nhưng phải biết năng lực của mình.
Ở #19 có cụ còm dửng dưng như này mà em vừa mừng vừa lo: "VN : lên top 20 nước dẫn dầu về kinh tế đã là thành công".

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em đồng quan điểm với Cụ ạ. Lạc quan phấn đấu là tốt nhưng phải biết năng lực của mình.
Ở #19 có cụ còm dửng dưng như này mà em vừa mừng vừa lo: "VN : lên top 20 nước dẫn dầu về kinh tế đã là thành công".
Cứ dân dã thôi. Bây giờ toàn chiến tranh ủy nhiệm