[Funland] Nghe Ts Nguyễn Đức Thành bàn về kinh tế vĩ mô của thế giới và Việt Nam

Kiên Khùng

Xe điện
Trở lại chủ đề chính: nói đi nói lại, TS Thành đặt câu hỏi tu từ về làm sao cho sướng (cho dân ta sướng).
Ý chính của TS là: quay hướng cái cửa lò để đốt cái thể chế quan liêu trì trệ hiện nay để cho nó rụi hết, thay bằng hệ thống mới trong đó lương của người nhà nước phải cao từ bằng đến cao hơn lương của người làm khu vực tư nhân thì mới ổn.
Tôi đồng ý với việc này và cho rằng nó hoàn toàn nằm trong tầm tay các Cụ Cả. Vấn đề các Cụ Cả có chấp nhận thực tế rằng nếu làm đúng như thế, người đầu tiên rời bộ máy nn, thôi ăn bổng lộc nhà nước là chính các Cụ Cả và con cháu các Cụ Cả.
Khó có chừng đó mà cho nên con kiến cứ leo kành đa leo phải kành kụt leo ra leo vào con kiến cứ leo kành đào leo phải kành kụt leo vào leo ra thôi các cụ ạ....

ntpine

Xe tải
Cảm ơn cụ Chã nhé.
Mình xem hết và thấy cụ Thành nói theo phong cách dễ hiểu với số đông doanh nghiệp ở dưới, vì vậy với một số cụ ở đây có thể chưa hợp (tai)(?).
Ở điểm nói cho số đông ngắn gọn, dễ hiểu, mình cho rằng đó là chuyên môn và cái tài của cụ Thành.
Xin tóm tắt bổ sung thêm để các cụ khác theo dõi nếu không nghe hết 30 phút.
Cụ Thành đề cập tới nhiều vấn đề:
Toàn cầu:
- Sự va chạm, dẫn dắt của các siêu cường (có tính chu kỳ) ắt có tác động đến sự ổn định toàn cầu.
- Thế giới yên bình thì luôn có người dẫn dắt.
- Là Mỹ hay Trung Quốc, vẫn còn là câu hỏi mở.
- Trung Quốc chưa thể sớm thay thế vai trò của Mỹ vì phải tích luỹ dài cả về tiềm lực quân sự lẫn tài chính...
- Địa chính trị bất ổn- Xu thế dịch chuyển năng lượng - Công nghệ sản xuất, chế tạo - Xu thế AI, số hoá.
Vĩ mô, Việt Nam:
- Việt Nam trên con đường trở thành quốc gia "trung cường" có ảnh hưởng chủ đạo tại ASEAN (Trên 100 triệu dân, GDP ~ 100 tỉ).
- Việt Nam nằm giữa làn ranh bá thế lực bá quyền toàn cầu.
- Bài học Ukraina cho thấy chính sách vĩ mô, đối sách của lãnh đạo của Việt Nam phải hết sức mềm deỏ và thông minh, vì cả lịch sử lẫn hiện tại sờ sờ ra đó
Vi mô - Doanh nghiệp
-Cách thức sản xuất thay đổi dẫn đến biến đổi dịch chuyển về dự trữ tài sản đến vùng, đến ví tiền của Doanh nghiệp.
- Kinh tế Việt Nam trên đà hồi phục nhưng từ từ, thị trường trong nước đặc biệt quan trọng đối với Doanh nghiệp.
- Doanh nghiệp cần có tầm nhìn ASEAN và xa hơn nữa.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Trở lại chủ đề chính: nói đi nói lại, TS Thành đặt câu hỏi tu từ về làm sao cho sướng (cho dân ta sướng).
Ý chính của TS là: quay hướng cái cửa lò để đốt cái hệ thống hành chánh quan liêu trì trệ hiện nay để cho nó rụi hết, thay bằng hệ thống mới trong đó lương của người nhà nước phải cao từ bằng đến cao hơn lương của người làm khu vực tư nhân thì mới ổn.
Tôi đồng ý với việc này và cho rằng nó hoàn toàn nằm trong tầm tay các Cụ Cả. Vấn đề các Cụ Cả có chấp nhận thực tế rằng nếu làm đúng như thế, người đầu tiên rời bộ máy nn, thôi ăn bổng lộc nhà nước là chính các Cụ Cả và con cháu các Cụ Cả.
Khó có chừng đó mà cho nên con kiến cứ leo kành đa leo phải kành kụt leo ra leo vào con kiến cứ leo kành đào leo phải kành kụt leo vào leo ra thôi các cụ ạ....
Nói đi nói lại 20 năm nay rồi nên các cụ nghe nhàm tai là phải :) "nhàm tai" "biết rồi khổ lắm nói mãi" như cụ cố Hồng mới là cái đáng sợ

Vũ Trọng Phụng đã cảnh báo gần 90 năm trước mà nguyễn y vân

trungthu2020

Xe điện
Ý chính của TS là: quay hướng cái cửa lò để đốt cái thể chế quan liêu trì trệ hiện nay để cho nó rụi hết, thay bằng hệ thống mới trong đó lương của người nhà nước phải cao từ bằng đến cao hơn lương của người làm khu vực tư nhân thì mới ổn.
Làm cho dân sướng chỉ là cái bình phong thôi cụ ạ, cụ nghĩ sẽ thay hệ thống mới chỉ để cho dân sướng thôi à?
Ngay cả khái niệm "Dân" trong văn bản pháp quy còn chưa thấy ở đâu quy định thì làm cho dân sướng sao được?

Kiên Khùng

Xe điện
Nói đi nói lại 20 năm nay rồi nên các cụ nghe nhàm tai là phải :) "nhàm tai" "biết rồi khổ lắm nói mãi" như cụ cố Hồng mới là cái đáng sợ

Vũ Trọng Phụng đã cảnh báo gần 90 năm trước mà nguyễn y vân
Nguòi đầu têu trò lương thấp lộc hậu này là...vua Lê Thánh Tôn.

hongsonphan82

Xe buýt
Tôi lại không đồng ý với cụ kết luận trên.
Muốn cho dân sướng( tôi hiểu là giàu có thì mới sướng) thì phải làm sao cho dân xác định được là sướng hay khổ giàu hay nghèo chủ yếu do khả năng bản thân mỗi người chứ không phải do ai khác. Tức là phải tự lực tự cường mà làm giàu chứ đừng đổ thừa ai khác. Dân ta bây giờ bị thất bại, thất bát... không thấy tự trách bản thân yếu kém mà toàn đổ thừa do cơ chế chính sách thì còn lâu mới giàu. Giàu gì nổi cái tư tưởng ỷ lại nhờ vả. Tại sao cùng cơ chế chính trị mà người Tàu, ngừơi Do Thái đi đâu( dù làm dân ngụ cư) họ cũng giàu hơn mặt bằng chung dân bản địa??

sắt con

Xe điện
E mong đủ ăn mà còn nhọc đây chứ siêu với trung gì cho cam.
Cả xã hội đói thối mồm, nó làm đc cái gì ra cơm ra tiền cho xã hội hẵng nói, còn ko thì vô giá trị, bao giờ bụng no mới tới phim ảnh, nghiên cứu hàn lâm.
Giỏi như mồm nói chắc đi làm chủ tịch vin chứ cần méo gì chém gió như mình ngồi đây…🤭🤭🤭

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Tôi lại không đồng ý với cụ kết luận trên.
Muốn cho dân sướng( tôi hiểu là giàu có thì mới sướng) thì phải làm sao cho dân xác định được là sướng hay khổ giàu hay nghèo chủ yếu do khả năng bản thân mỗi người chứ không phải do ai khác. Tức là phải tự lực tự cường mà làm giàu chứ đừng đổ thừa ai khác. Dân ta bây giờ bị thất bại, thất bát... không thấy tự trách bản thân yếu kém mà toàn đổ thừa do cơ chế chính sách thì còn lâu mới giàu. Giàu gì nổi cái tư tưởng ỷ lại nhờ vả. Tại sao cùng cơ chế chính trị mà người Tàu, ngừơi Do Thái đi đâu( dù làm dân ngụ cư) họ cũng giàu hơn mặt bằng chung dân bản địa??
Nếu học kinh tế thì hiểu rõ lý thuyết 2 bàn tay. Một mặt là thị trường tự do laissez-faire bàn tay vô hình, một mặt là nhà nước bàn tay hữu hình.

Cả cái cụ nói và cụ Kiên Khùng nói đều đúng cả, mỗi người đúng 1 bàn tay. Nếu nhà nước không tốt thì không phải kiến tạo, điều tiết mà trở thành rào cản với bàn tay vô hình.

Hai bàn tay vỗ vào thì mới kêu to. Dân mới giàu mạnh thịnh vượng được

Chỉnh sửa cuối:

ah99x6

Xe điện
Cả xã hội đói thối mồm, nó làm đc cái gì ra cơm ra tiền cho xã hội hẵng nói, còn ko thì vô giá trị, bao giờ bụng no mới tới phim ảnh, nghiên cứu hàn lâm.
Giỏi như mồm nói chắc đi làm chủ tịch vin chứ cần méo gì chém gió như mình ngồi đây…🤭🤭🤭
Thật cụ. E hôm rồi bắt xe ôm grap. Thằng cu e lái xe bẩu e học ĐH Xây dựng, ra trường làm cho Delta nợ lương mấy tháng nay. E vừa làm vừa chạy grap, mới xin nghỉ o lương để chạy grap kiếm cơm thì cụ bảo trung với siêu cái nỗi gì chứ. Mấy tháng nay tivi định hướng kinh tế sáng sủa lắm cụ ạ.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Em có 1 ao ước tột cùng
Bây giờ cứ cho lùa gà lại như 2007-2009, ngáo chứng.
Không ai hiểu chứng là gì.
Nhà nhà người người buôn chứng (thực chất là ala xô đa cấp đầu cơ chụp giật)
Em đảm bảo em oánh ko sai phát nào
An non xong bùng x5 x6 tổng tài sản :D

Chỉnh sửa cuối:

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Cảm ơn cụ Chã nhé.
Mình xem hết và thấy cụ Thành nói theo phong cách dễ hiểu với số đông doanh nghiệp ở dưới, vì vậy với một số cụ ở đây có thể chưa hợp (tai)(?).
Ở điểm nói cho số đông ngắn gọn, dễ hiểu, mình cho rằng đó là chuyên môn và cái tài của cụ Thành.
Xin tóm tắt bổ sung thêm để các cụ khác theo dõi nếu không nghe hết 30 phút.
Cụ Thành đề cập tới nhiều vấn đề:
Toàn cầu:
- Sự va chạm, dẫn dắt của các siêu cường (có tính chu kỳ) ắt có tác động đến sự ổn định toàn cầu.
- Thế giới yên bình thì luôn có người dẫn dắt.
- Là Mỹ hay Trung Quốc, vẫn còn là câu hỏi mở.
- Trung Quốc chưa thể sớm thay thế vai trò của Mỹ vì phải tích luỹ dài cả về tiềm lực quân sự lẫn tài chính...
- Địa chính trị bất ổn- Xu thế dịch chuyển năng lượng - Công nghệ sản xuất, chế tạo - Xu thế AI, số hoá.
Vĩ mô, Việt Nam:
- Việt Nam trên con đường trở thành quốc gia "trung cường" có ảnh hưởng chủ đạo tại ASEAN (Trên 100 triệu dân, GDP ~ 100 tỉ).
- Việt Nam nằm giữa làn ranh bá thế lực bá quyền toàn cầu.
- Bài học Ukraina cho thấy chính sách vĩ mô, đối sách của lãnh đạo của Việt Nam phải hết sức mềm deỏ và thông minh, vì cả lịch sử lẫn hiện tại sờ sờ ra đó
Vi mô - Doanh nghiệp
-Cách thức sản xuất thay đổi dẫn đến biến đổi dịch chuyển về dự trữ tài sản đến vùng, đến ví tiền của Doanh nghiệp.
- Kinh tế Việt Nam trên đà hồi phục nhưng từ từ, thị trường trong nước đặc biệt quan trọng đối với Doanh nghiệp.
- Doanh nghiệp cần có tầm nhìn ASEAN và xa hơn nữa.
Đúng cả đấy thôi

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Thật cụ. E hôm rồi bắt xe ôm grap. Thằng cu e lái xe bẩu e học ĐH Xây dựng, ra trường làm cho Delta nợ lương mấy tháng nay. E vừa làm vừa chạy grap, mới xin nghỉ o lương để chạy grap kiếm cơm thì cụ bảo trung với siêu cái nỗi gì chứ. Mấy tháng nay tivi định hướng kinh tế sáng sủa lắm cụ ạ.
xây dựng dư cung rồi kụ ạ. Phần cứng là đủ rồi mà phần mềm lủng củng

rachfan

Xe container
Sau 1967 Israel nó chọn phe kệ mẹ nó thôi.
Nhưng lúc đó nó cũng giàu rồi.
Em chỉ nói là: không cần chọn phe vẫn sẽ giàu được. Giàu hay không phụ thuộc tố chất và quyết tâm của con người là yếu tố quyết định. Còn sau khi giàu rồi chọn phe hay chia phe là chuyện khác.
Đức Nhật cũng giàu rồi( nhờ tố chất dân tộc), sau khi giàu mới chia phe đi ăn cướp lại đấy. Logic vậy cụ hiểu chưa.
Như vậy tại sao VN lại phải có tư duy nô lệ như cụ kia đề nghị là muốn giàu dứt khoát phải chọn phe mà không tư duy 1 cách khác là muốn giàu là phải độc lập tự chủ tất cả mọi thứ. Khi ta độc lập tự chủ thì đi đàm phán quan hệ nó mới ngang hàng để có lợi cho mình lớn nhất.
Hehe cụ tự nói đấy. Muốn không chọn phe mà giàu được thì anh phải đủ giỏi. VN không đủ giỏi, thậm chí chọn phe chưa chắc đã giàu được.

Tôi đã nói ở nhiều thớt, cứ giữ nguyên thế này thì VN sẽ tà tà lên bằng hoặc gần bằng Thái lan bây giờ rồi mắc lại tại đó, chưa nói đến "trung cường".

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em có 1 ao ước tột cùng
Em thấy báo đài nói gà mới nhiều mà kụ ây

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Em có 1 ao ước tột cùng
Cụ ăn non xong 1, 2 lần thấy người ta ăn dày thì cụ sẽ không kìm được lòng tham, Fomo và lại sập bẫy :) đó là bàn tay vô hình không dễ cưỡng

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Hehe cụ tự nói đấy. Muốn không chọn phe mà giàu được thì anh phải đủ giỏi. VN không đủ giỏi, thậm chí chọn phe chưa chắc đã giàu được.

Tôi đã nói ở nhiều thớt, cứ giữ nguyên thế này thì VN sẽ tà tà lên bằng hoặc gần bằng Thái lan bây giờ rồi mắc lại tại đó, chưa nói đến "trung cường".
Là không theo phe nào hết kụ nhỉ

cod

Xe buýt
thế đã cụ nào chém trên off đc mời về làm cố vấn của thủ tướng chưa :D
em ko có ý coi thường ai nhưng mà thành tựu nói lên nhiều điều (ko hẳn là tất cả), ô vỗ ngực giỏi hơn người mà chỉ đi chém dạo thì đó là ăn tục nói phét ạ :D
Cố vấn Thủ tướng giỏi nhưng chưa chắc là giỏi nhất, cụ ạ! Và trong số đó có những người cũng chưa chắc là giỏi thật.

Hơn nữa nếu là cố vấn thời ông 3x thì ;)) , em chả cần nói tiếp nữa nhỉ?

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Cụ ăn non xong 1, 2 lần thấy người ta ăn dày thì cụ sẽ không kìm được lòng tham, Fomo và lại sập bẫy :) đó là bàn tay vô hình không dễ cưỡng
:D em có 1 thói quen là cái gì ăn được đến vòng 3 là dừng
Vì tính em ham chơi, đứng núi này trông núi nọ.
Nên đủ 3 lần là coi như đẫ chơi đủ, chơi nữa là chán.
Nên có khi em lại chuyển sang vàng hay đô hay đất tùy tình hình
Mà đễn vòng 3 thì cũng chưa chết đc cụ ah
ví dụ FPT lên đỉnh 600k 1 cổ thì nó cũng tăng đến 10 vòng liên tiếp ý cụ :D

hongsonphan82

Xe buýt

Thì tôi cũng nói rõ mà, với tố chất và những dữ liệu lịch sử thì VN chọn phe nào cũng không giàu được. Theo tôi thì càng chọn phe càng bị nát hơn việc đu dây.
Thế nên cụ kia nói VN muốn giàu phải chọn phe là tào lao.
Mà cũng theo lịch sử cho thấy VN theo ai là thằng đó thua.