[Funland] Nghe Ts Nguyễn Đức Thành bàn về kinh tế vĩ mô của thế giới và Việt Nam

TU160M2

Xe tăng
Trở lại chủ đề chính: nói đi nói lại, TS Thành đặt câu hỏi tu từ về làm sao cho sướng (cho dân ta sướng).
Ý chính của TS là: quay hướng cái cửa lò để đốt cái thể chế quan liêu trì trệ hiện nay để cho nó rụi hết, thay bằng hệ thống mới trong đó lương của người nhà nước phải cao từ bằng đến cao hơn lương của người làm khu vực tư nhân thì mới ổn.
Tôi đồng ý với việc này và cho rằng nó hoàn toàn nằm trong tầm tay các Cụ Cả. Vấn đề các Cụ Cả có chấp nhận thực tế rằng nếu làm đúng như thế, người đầu tiên rời bộ máy nn, thôi ăn bổng lộc nhà nước là chính các Cụ Cả và con cháu các Cụ Cả.
Khó có chừng đó mà cho nên con kiến cứ leo kành đa leo phải kành kụt leo ra leo vào con kiến cứ leo kành đào leo phải kành kụt leo vào leo ra thôi các cụ ạ....
Chủ đề này đến TS cũng chưa có khả năng giải quyết, em dự là vậy, bài toán này được tính từ lâu rồi, nhưng không dễ giải, vướng mắc rất nhiều thứ, cả trong lẫn ngoài, bài toán này giải nó cần thời gian, không dễ gì ký xoẹt cái là ngày mai nó thay đổi như ý luôn.

Kiên Khùng

Xe điện
Xưa cách mấy chục năm thì VN đã được gọi là Tiểu Bá rồi cụ! Không biết Cường với Bá thì cái nào ngạo nghễ hơn cụ nhể?
Dưng mờ Tiểu Cường là con Gián đấy!
Tiểu cường mình xem mấy clip du túp thì nghe bảo đó là con gián trong ngôn ngứ trend đới cụ.
Có vẻ không sai mấy...

XSim

Xe container
Siêu cường
Trung cường
Và hạ cường
….

Trung bình
Trung bình khá
Khá giỏi😆😆😆
….
…….
Hộ nghèo
Hộ cận nghèo
Không có hộ siêu nghèo ???🤭🤭🤭🤭
Moe,
“Cận nghèo”; “trung bình khá” và “trung cường” là cái thổ tả gì? Toàn loại quen múa lưỡi thay làm , xong đánh tráo khái niệm tưởng dân ngu hết
Quốc gia thì em không biết chứ hộ/cá nhân mà siêu nghèo là khủng đấy.

Giàu nghèo tính theo tài sản đi, thì sẽ là một dải từ dương vô cùng đến ... âm vô cùng :D

Đại khái ở VN sẽ thế này:
+ Siêu giàu ts cỡ > 1000 tỉ
+ Bình dân: loanh quanh vài tỉ, so với quy mô 1000 tỉ thì không khác gì loanh quanh 0 :))
+ Siêu nghèo: các cụ tự suy được mà, tài sản < -1000 tỉ =))

Như thế khả năng cao hộ siêu nghèo sẽ là hàng xóm hộ siêu giàu trong các khu như VH Riverside :D

PlaStork

Xe buýt
Quốc gia thì em không biết chứ hộ/cá nhân mà siêu nghèo là khủng đấy.

Giàu nghèo tính theo tài sản đi, thì sẽ là một dải từ dương vô cùng đến ... âm vô cùng :D

Đại khái ở VN sẽ thế này:
+ Siêu giàu ts cỡ > 1000 tỉ
+ Bình dân: loanh quanh vài tỉ, so với quy mô 1000 tỉ thì không khác gì loanh quanh 0 :))
+ Siêu nghèo: các cụ tự suy được mà, tài sản < -1000 tỉ =))

Như thế khả năng cao hộ siêu nghèo sẽ là hàng xóm hộ siêu giàu trong các khu như VH Riverside :D
Những giai đoạn như hiện nay thì không biết siêu nghèo với siêu giầu bên nào đông hơn.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Nếu học kinh tế thì hiểu rõ lý thuyết 2 bàn tay. Một mặt là thị trường tự do laissez-faire bàn tay vô hình, một mặt là nhà nước bàn tay hữu hình.

Cả cái cụ nói và cụ Kiên Khùng nói đều đúng cả, mỗi người đúng 1 bàn tay. Nếu nhà nước không tốt thì không phải kiến tạo, điều tiết mà trở thành rào cản với bàn tay vô hình.

Hai bàn tay vỗ vào thì mới kêu to. Dân mới giàu mạnh thịnh vượng được
Thì tôi thấy vẫn vỗ đấy còn gì. Vỗ phát nào kêu to phát đấy và tay bị vỗ đau rát cả năm.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Ông TS này hình như có khá nhiều phốt.
Tôi là kiên quyết không bấm xem cái clip trên.
Youtube,face,tiktok toàn rác rưởi. ( 90%). Còn thằng nào tài,giỏi phát biểu trên báo Đảng,báo Nhân Dân tôi ngó tí.
Cứ lên youtube,face,tiktok
Thì khỏi. Khác mẹ gì mấy cái đứa ...( ba đời nhà nó bán thuốc ý sinh liếu ).

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Chủ đề này đến TS cũng chưa có khả năng giải quyết, em dự là vậy, bài toán này được tính từ lâu rồi, nhưng không dễ giải, vướng mắc rất nhiều thứ, cả trong lẫn ngoài, bài toán này giải nó cần thời gian, không dễ gì ký xoẹt cái là ngày mai nó thay đổi như ý luôn.
Đừng để cơ chế tạo ra bong bóng tài chính và bds là sẽ tự mạnh hơn

xedaprach

Xe điện
Còm của cụ nó 1 nửa chưa đúng, nhưng 1 nửa nó có phần lồng ghép liên quan đến tự hào dân tộc, nên việc phản bác 1 còm như thế này rất nguy hiểm. Em vẫn muốn lướt OF nên em không giải thích để trả lời còm này của cụ, em bảo lưu quan điểm như còm đầu tiên của em viết về nhận định của cụ TS mà em thấy ảo.
Em like cả còm 2 cụ.
Tuy không rõ về chi tiết nhưng em tin 2 cụ đều có phần đúng b-)

buidoimiennui

Xe điện
Đọc 5 trang, ko thấy bàn gì nội dung toàn nói về con người. Rốt cuộc đây là topic nói về tình hình thế giới hay nói về con người hả các cụ.

sắt con

Xe điện
Đọc 5 trang, ko thấy bàn gì nội dung toàn nói về con người. Rốt cuộc đây là topic nói về tình hình thế giới hay nói về con người hả các cụ.
Con người nát nên bàn về người trước cụ ạ. Yếu tố nhân sự đc đưa lewn đầu🤭🤭🤭

chim-ưng

Xe tăng
e thấy Mỹ nó có nhiều nghề và nó tinh thông về nghề của nó , vd : tài chính ngân hàng ( cho vay lãi ) , làm oto , làm máy bay , tầu ngầm , làm hệ điều hành máy tính ..v..v..v.. , Nga cũng giỏi nghề làm vũ khí , tầu ngầm , tên lửa , trồng lúa mì ( ngũ cốc ) ..v..v..v.. , Trung Quốc thì cũng nhiều nghề nhưng chưa được tinh nghề lắm được cái dân đông mà lại lợi dụng được sức lao động phổ thông nên có khá giả tí nhưng về lâu dài thì chưa biết ( mông lung ) .

Việt Nam chả có cái nghề gì cho ra hồn , may mà mấy năm gần đây tự tu dưỡng bản thân tích lũy kinh nghiệm và học hỏi thêm từ bên ngoài để trồng trọt chăn nuôi được tí , mới chỉ gọi là có tí của ăn của để nhưng chưa ăn thua . Bây giờ đang muốn tập trung vào mấy nghề như làm oto , làm bán dẫn , làm thép ( cái này làm để phục vụ cho mục đích khác chứ giầu vì thép dễ viêm phổi sớm ) .

CuongNguyenPhuc71

Xe container
e thấy Mỹ nó có nhiều nghề và nó tinh thông về nghề của nó , vd : tài chính ngân hàng ( cho vay lãi ) , làm oto , làm máy bay , tầu ngầm , làm hệ điều hành máy tính ..v..v..v.. , Nga cũng giỏi nghề làm vũ khí , tầu ngầm , tên lửa , trồng lúa mì ( ngũ cốc ) ..v..v..v.. , Trung Quốc thì cũng nhiều nghề nhưng chưa được tinh nghề lắm được cái dân đông mà lại lợi dụng được sức lao động phổ thông nên có khá giả tí nhưng về lâu dài thì chưa biết ( mông lung ) .

Việt Nam chả có cái nghề gì cho ra hồn , may mà mấy năm gần đây tự tu dưỡng bản thân tích lũy kinh nghiệm và học hỏi thêm từ bên ngoài để trồng trọt chăn nuôi được tí , mới chỉ gọi là có tí của ăn của để nhưng chưa ăn thua . Bây giờ đang muốn tập trung vào mấy nghề như làm oto , làm bán dẫn , làm thép ( cái này làm để phục vụ cho mục đích khác chứ giầu vì thép dễ viêm phổi sớm ) .
Mình có nhân lực trẻ cày lấy usd, nông nghiệp xuất khẩu ra usd,... Còn phân lô bán nền thì làm mất usd vì nhập khẩu trang thiết bị. Tài chính dễ dãi sân sau nên tạo nợ xấu làm lộn xộn sức mạnh kinh tế

sieunhancutchan

Xe tăng
Anh này bắt chước phong cách ông cụ đây mà, nhưng chưa tới lắm

cod

Xe buýt
Quan điểm cá nhân của em là VN ta không có cửa để lên trung cường. Tà tà ngang ngang với Thái Lan thôi. Còn cái từ gì mà trung cường nghe nó lạ tai quá.
Siêu cường
Trung cường
Và hạ cường
….

Trung bình
Trung bình khá
Khá giỏi😆😆😆
….
…….
Hộ nghèo
Hộ cận nghèo
Không có hộ siêu nghèo ???🤭🤭🤭🤭
Moe,
“Cận nghèo”; “trung bình khá” và “trung cường” là cái thổ tả gì? Toàn loại quen múa lưỡi thay làm , xong đánh tráo khái niệm tưởng dân ngu hết
Các cụ chịu khó đọc nhiều trước khi auto comment đc ko nhỉ? Khái niệm "trung cường" ko phải VN đưa ra. Còn từ đâu thì wiki nó có giải thích tương đối đầy đủ.

Chữ "cường" này nghĩa là độ mạnh, yếu. Trung cường, tức là sức mạnh ở tầm trung. Vậy thôi! Bản thân VN giờ đã đc một số nghiên cứu xếp vào hạng trung cường và cường quốc khu vực rồi. Một quốc gia dân số top 15 thế giới, sức mạnh quân sự top 25, PPP tổng top 25 thì rõ ràng ko phải là yếu.

Còn thì cứ nhìn vào những điểm chưa tốt rồi đào bới ra phê phán VN thì khác quái gì lũ /// ở tận bên Mỹ vẫn nghĩ VN đạp xe đi làm và dùng tủ lạnh để cho mát phòng.

Nhìn lại lịch sử em thấy mình chưa bao giờ vượt qua Thái về kinh tế, khoa học kỹ thuật. Còn về quân sự thì trong phạm vi 250 năm qua tỷ số có thể coi như 2-1 nghiêng về ta.
Chắc cụ ko biết thời Lê Thánh Tông, VN kinh tế mạnh nhất khu vực Đông Nam Á. Thời Trịnh Nguyễn thì khoa học, kỹ thuật quân sự, VN chấp Thái vài dặm.

Nói thẳng, Thái hoà bình hơn 100 năm, ko bị chiến tranh tàn phá 40 năm, cấm vận 20 năm, chết chóc vài thế hệ tinh hoa, mà giờ chỉ như này thì đủ hiểu cùng xuất phát điểm và điều kiện, Thái chả có cửa so với VN về kinh tế. Nên nhớ VN lúc nào cũng phải đề phòng Tàu và thực sự đã bị Tàu kéo tụt kinh tế, văn hoá ko ít lần trong lịch sử.

Khongdatten

Xe đạp
Các cụ chịu khó đọc nhiều trước khi auto comment đc ko nhỉ? Khái niệm "trung cường" ko phải VN đưa ra. Còn từ đâu thì wiki nó có giải thích tương đối đầy đủ.

Chữ "cường" này nghĩa là độ mạnh, yếu. Trung cường, tức là sức mạnh ở tầm trung. Vậy thôi! Bản thân VN giờ đã đc một số nghiên cứu xếp vào hạng trung cường và cường quốc khu vực rồi. Một quốc gia dân số top 15 thế giới, sức mạnh quân sự top 25, PPP tổng top 25 thì rõ ràng ko phải là yếu.

Còn thì cứ nhìn vào những điểm chưa tốt rồi đào bới ra phê phán VN thì khác quái gì lũ /// ở tận bên Mỹ vẫn nghĩ VN đạp xe đi làm và dùng tủ lạnh để cho mát phòng.

Chắc cụ ko biết thời Lê Thánh Tông, VN kinh tế mạnh nhất khu vực Đông Nam Á. Thời Trịnh Nguyễn thì khoa học, kỹ thuật quân sự, VN chấp Thái vài dặm.

Nói thẳng, Thái hoà bình hơn 100 năm, ko bị chiến tranh tàn phá 40 năm, cấm vận 20 năm, chết chóc vài thế hệ tinh hoa, mà giờ chỉ như này thì đủ hiểu cùng xuất phát điểm và điều kiện, Thái chả có cửa so với VN về kinh tế. Nên nhớ VN lúc nào cũng phải đề phòng Tàu và thực sự đã bị Tàu kéo tụt kinh tế, văn hoá ko ít lần trong lịch sử.
Cụ nói làm em hơi hoang mang, Thái chưa có cửa so kinh tế VN ?
1 nước thì có nền công nghiệp sản xuất cơ bản trong khi ta định hướng năm 2020 chưa đạt, lại hướng năm 2030... 2040 ?

Chỉnh sửa cuối: