[Funland] Nghe Ts Nguyễn Đức Thành bàn về kinh tế vĩ mô của thế giới và Việt Nam

TungThoc

Xe điện
Những thằng/con phá thớt chuyên có kiểu nhăm nhăm tìm từ khóa nào đó trong còm và lái gây cãi nhau về từ đó, chẳng liên quan gì đến nội dung của thớt.
Sa vào chuyện cão cọ kiểu đó là xịt lốp đấy các cụ.

.Bo My

Xe container
Năm 1997 Thì Thái Lan vẫn là nước thu nhập thấp. Dân số lại trẻ sao FDI lại chạy nhỉ.
Làm gì có chạy FDI, chạy mà dễ à. 1997 là vốn gián tiếp nước ngoài (trái phiếu, cổ phiếu) rút mạnh khỏi Thái vì khủng hoảng tỉ giá. Sau này Thái thua VN vì nhiều yếu tố, trong đó về địa lý VN cũng gần TQ, Hàn, Nhật và Mỹ hơn... tiết kiệm 2.000 cây số.

TungThoc

Xe điện
VN có thể ổn định được là nhờ giữ vững tỷ giá. Sẽ còn yên tâm nếu việc này tiép tục, xáo trộn mạnh tỷ giá sẽ làm cho mọi kết cấu kinh tế sẽ đổ vỡ, cực kỳ nguy hiểm.

Dạo này Thành có vẻ bất mãn hay nói chtri cụ chã noza nhỉ. Mà hình như đi Mỹ rồi?
Vâng cả nhà đi Mỹ học, chính trị VN thì ai dám nói hay ko thôi, chứ em thấy ai nói chuyện chính trị cũng chụp mũ bất mãn thì ko chuẩn :D ... chính trị nước nào cũng có nhiều vấn đề, vấn đề có nước cho nói và có nước ko cho nói :)

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cả nhà đi Mỹ học, chính trị VN thì ai dám nói hay ko thôi, chứ em thấy ai nói chuyện chính trị cũng chụp mũ bất mãn thì ko chuẩn :D ... chính trị nước nào cũng có nhiều vấn đề, vấn đề có nước cho nói và có nước ko cho nói :)
Không có ý nói chính trị là bất mãn :) nhưng ở nước ngoài đủ lâu và chịu khó thâm nhập tìm hiểu xã hội có thể có cái nhìn khách quan hơn. Niccolo Machiavelli nói: Politics have no relation to morals.

Không có ý nói chính trị là bất mãn :) nhưng ở nước ngoài đủ lâu và chịu khó thâm nhập tìm hiểu xã hội có thể có cái nhìn khách quan hơn. Niccolo Machiavelli nói: Politics have no relation to morals.
Thực tế thì khen hay chả ai đọc, nhưng đoạn troll hay chê thì nó mới viral :D ... những gì nhìn thấy trên mạng xh thì ko phản ánh đc hết :) ... những quan điểm khác biệt hoặc đi trước thời đại ở VN thì khó đc chấp nhận và hay cho rằng đấy là bất mãn. 1 loạt các Think Tank ở VN đều bị quy chụp kiểu này, nhưng em nghĩ cái gì cần phải đến nó sẽ đến :)

Kiên Khùng

Xe điện
Thực tế thì khen hay chả ai đọc, nhưng đoạn troll hay chê thì nó mới viral :D ... những gì nhìn thấy trên mạng xh thì ko phản ánh đc hết :) ... những quan điểm khác biệt hoặc đi trước thời đại ở VN thì khó đc chấp nhận và hay cho rằng đấy là bất mãn. 1 loạt các Think Tank ở VN đều bị quy chụp kiểu này, nhưng em nghĩ cái gì cần phải đến nó sẽ đến :)
Bất mãn thật chứ quy chụp gì. Tôi thấy mấy ông chính trị gia nhà mình khư khư giữ cách cai trị lỗi thời dù thừa biết phải cải cách thế nào.
Không đổi vì cải cách như thế thì lợi dân lợi nước nhưng các ông muốn hưởng lợi cùng thì phải lăn ra lao động, không còn ăn trên ngồi trốc nữa.
Dân không bất mãn mới lạ.

.Bo My

Xe container
Machiavelli là nhà chính trị bị thất sủng vì thiếu lòng trung thành. Nhiều cụ cứ hay trích dẫn mà không biết lão Machievelli chả làm được công cán gì! :D

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Machiavelli là nhà chính trị bị thất sủng vì thiếu lòng trung thành. Nhiều cụ cứ hay trích dẫn mà không biết lão Machievelli chả làm được công cán gì! :D
Ông ấy là nhà triết gia lý luận chính trị bậc thầy thời kỳ Phục hưng của Phương Tây, chứ có phải chuyên nhà chính trị đâu?

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Bất mãn thật chứ quy chụp gì. Tôi thấy mấy ông chính trị gia nhà mình khư khư giữ cách cai trị lỗi thời dù thừa biết phải cải cách thế nào.
Không đổi vì cải cách như thế thì lợi dân lợi nước nhưng các ông muốn hưởng lợi cùng thì phải lăn ra lao động, không còn ăn trên ngồi trốc nữa.
Cũng có thể hơi hướng bất mãn thật. Nổi bật nhất và khá kính trọng là think tank Madam Phạm Chi Lan VCCI. Nhưng Madam nói "VN là một đất nước không chịu phát triển" thì không ủng hộ. VN vẫn là nước đang và sẽ phát triển; chỉ là không phát triển nhanh bền vững và cao như mong ước và như khả năng có thể làm được thôi

Em hiểu ý cụ, nhưng em ko đồng ý với từ bất mãn, nó hơi bị thiếu tích cực kèm theo tí hờn dỗi :D ... em cho rằng từ "critic" nhà phê bình là chính xác. Giống kiểu phê bình thơ văn, âm nhạc .. nó ko có đúng và ko có sai, nó chỉ là sự đánh đổi làm được cái này thì mất cái kia, mất ít được nhiều thì tốt, được ít mất nhiều thì không tốt. Mọi sự góp ý nếu không phá đám thì đều nên trân trọng, có thể không dùng, có thể dùng ít nhưng dập tắt, chà đạp thì rất không nên.

Chỉnh sửa cuối:

MrTomCangTo

Xe buýt
Em hiểu ý cụ, nhưng em ko đồng ý với từ bất mãn, nó hơi bị thiếu tích cực kèm theo tí hờn dỗi :D ... em cho rằng từ "critique" nhà phê bình là chính xác. Giống kiểu phê bình thơ văn, âm nhạc .. nó ko có đúng và ko có sai, nó chỉ là sự đánh đổi làm được cái này thì mất cái kia, mất ít được nhiều thì tốt, được ít mất nhiều thì không tốt. Mọi sự góp ý nếu không phá đám thì đều nên trân trọng, có thể không dùng, có thể dùng ít nhưng dập tắt, chà đạp thì rất không nên.
E ủng hộ quan điểm của cụ Chã. Cần phải có những tiếng nói phản biện với tâm thế đóng góp thì mới mong có sự thay đổi. Ở tâm thế người nghe thì cũng nên bỏ tư duy quy chụp, chà đạp thì mới mong nhận được nhiều ý kiến tốt

Kiên Khùng

Xe điện
Em hiểu ý cụ, nhưng em ko đồng ý với từ bất mãn, nó hơi bị thiếu tích cực kèm theo tí hờn dỗi :D ... em cho rằng từ "critique" nhà phê bình là chính xác. Giống kiểu phê bình thơ văn, âm nhạc .. nó ko có đúng và ko có sai, nó chỉ là sự đánh đổi làm được cái này thì mất cái kia, mất ít được nhiều thì tốt, được ít mất nhiều thì không tốt. Mọi sự góp ý nếu không phá đám thì đều nên trân trọng, có thể không dùng, có thể dùng ít nhưng dập tắt, chà đạp thì rất không nên.
Đúng vậy. Giữ tâm cho thẳng thì không ai quật đổ mình được.
Thật may là mình đang ở trong thời đại 4.0, nên nếu khéo vận dụng nội ngoại lực, hoàn toàn có thể thúc đẩy nhà cầm quyền thực hiện chính sách có lợi cho dân.tức cho mình. May nữa là nước mình tứ bề bị o ép, nên nhà nước phải nương tựa vào dân. Kẻo 5 bề đánh phá thì toang.
May nữa là nước nghèo, chính quyền mới còn phải lo lắng thu chi. Lỡ mà giàu quá thì khéo coi dân như mứt nốt.
...
Hơi ngược dòng phải không cụ?

Chỉnh sửa cuối:

Kiên Khùng

Xe điện
Ý cụ là do dân ta chỉ có bán đất là giỏi phải không ạ ?.
Theo tôi hiểu dân mình liều, xằng, bậy nhưng luôn nghĩ "chắc nó (hậu quả) sẽ chừa mình ra".
Kết quả lời phải không lọt tai. Việc cần không làm. Ngang bướng không ai cai trị nổi. Kể cả Tàu, Tây, Mỹ cho đến Ta.
Có ông Chí Phèo ngự trị trong mỗi ông Giao Chỉ.

Thành Thị 1

Xe điện
Em hiểu ý cụ, nhưng em ko đồng ý với từ bất mãn, nó hơi bị thiếu tích cực kèm theo tí hờn dỗi :D ... em cho rằng từ "critic" nhà phê bình là chính xác. Giống kiểu phê bình thơ văn, âm nhạc .. nó ko có đúng và ko có sai, nó chỉ là sự đánh đổi làm được cái này thì mất cái kia, mất ít được nhiều thì tốt, được ít mất nhiều thì không tốt. Mọi sự góp ý nếu không phá đám thì đều nên trân trọng, có thể không dùng, có thể dùng ít nhưng dập tắt, chà đạp thì rất không nên.
Thành bị trà đạp hả cụ?

thosandocu

Xe buýt
Thành bị trà đạp hả cụ?
Nhiều chuyên gia kinh tế trong tổ tư vấn đó đến nay vẫn được trọng dụng, vẫn được kính nể còn ai đó bị gạt ra ngoài thì trước hết phải xem lại chính mình, dân ta vẫn có câu "Mình phải biết mình là ai"