[Funland] Nghe Ts Nguyễn Đức Thành bàn về kinh tế vĩ mô của thế giới và Việt Nam

thientudolong

Xe container
Cụ suy diễn thế em cũng tôn trọng thôi.
Em chỉ phản biện lại cái logic của cụ là không giỏi được như ngừoi ta thì không được chê ngừoi ta là rất ấm ớ.
Thực tế là người ta vẫn chê bình thường và hầu như ai cũng vậy. Cụ xem đá banh thì thấy ngừoi ta vẫn chê là đcm đá ngu thế( dù cái thằng chê đó nó đá thế nào hay bằng tuyển thủ quốc gia).
mấy cái dẫn chứng đấy là cái nhìn rõ đc cụ ạ
còn kinh tế học nó là kiến thức, học thuật mà chê thì chém vớ vẩn thôi :D

fundraiser

Xe container
Cụ Tiến Dũng cụ ý là uỷ viên Hội đồng quản trị của 1 ngân hàng tương đối lớn em không tiện nêu nên Vĩ mô của cụ ý cũng ác liệt đấy cụ. Đặc biệt là chủ tịch của nhiều công ty nên không biết vĩ mô sâu sắc thì khó định hướng đới. Còn mấy ông phát biểu về vĩ mô hoành tráng vô thường vô phạt thì
cụ Dũng Gami thì trước sở hữu NCB xong rồi bán cho Sun rồi còn đâu mà ko tiện nêu tên, lúc thâu tóm NCB cũng phải vay tứ tung rồi mới mua đc đủ cơ số. Ngân hàng này nhỏ xíu. Gami thâu tóm 5 7 năm ko phát triển đc nên mới bán đi rồi. Bán đi giờ ngồi ghế HĐQT vài năm để giữ chân coi như mấy năm sau M&A rồi bán nốt cục còn lại thôi. Ngồi lại để chủ mới check xem có cài mìn đâu đó ko hay thôi.

Như vậy, Hội đồng quản trị NCB có 5 thành viên gồm: ông Nguyễn Tiến Dũng, ông Phạm Thế Hiệp, ông Kido Tamaki, bà Bùi Thị Thanh Hương và bà Trương Lệ Hiền.

Chỉnh sửa cuối:

hongsonphan82

Xe buýt
mấy cái dẫn chứng đấy là cái nhìn rõ đc cụ ạ
còn kinh tế học nó là kiến thức, học thuật mà chê thì chém vớ vẩn thôi :D
Với cụ thì cụ cho là chém vớ vẩn kệ cụ và cũng là do cụ không có kiến thức.
Việc cụ không có kiến thức không có nghĩa là ngừoi khác không có kiến thức đúng không nào. Người ta có kiến thức thì ngừoi ta chê thôi, có sao đâu!?

thientudolong

Xe container
Với cụ thì cụ cho là chém vớ vẩn kệ cụ và cũng là do cụ không có kiến thức.
Việc cụ không có kiến thức không có nghĩa là ngừoi khác không có kiến thức đúng không nào. Người ta có kiến thức thì ngừoi ta chê thôi, có sao đâu!?
e học trường top kinh tế ra đây :D
và em khẳng định với tư cách là 1 sv ngành kinh tế thì thành tựu của cụ thành cũng thuộc hàng top, chắc chỉ thua vài người
nói về kinh tế vĩ mô, mang tính dự đoán nó cũng như dự báo thời tiết vậy, trúng hết chuẩn chỉ thì nó là thông báo chứ ko phải là dự báo, phân tích nữa rồi :D

TU160M2

Xe tăng
Nhật Đức nó giàu từ trước rồi. Như khả năng của Nhật Đức thì nếu không bị Mỹ đô hộ nó còn giàu hơn nữa.
Cụ nói hay quá, khoảng năm 1945, Nhật Đức chúng nó đã giàu từ lúc cuối WW2 rồi đúng không cụ, nếu không có kế hoạch Marshall thì Nhật Đức còn giàu nữa đúng không cụ? nhưng em giật áo cụ cái, thế đô hộ vẫn có độc lập tự do à?

phucnhan21

Xe tải
Còn tùy ngành chứ kụ ây... Cụ cứ suy bên Tàu FDI rút 70% khi nào mà rút kinh nghiệm bên mình ợ. Em thấy Tàu sau vụ Evergrande và covid là yếu đi ợ
Còn đc 30 năm nữa ko cụ, bên Tàu mà FDI nó rút hết là cũng mệt, nhưng để rút thì cũng còn lâu, chuỗi cung ứng bên đó full box rồi. Nếu ko có chiến tranh thương mại với Mẽo thì còn lâu bọn FDI mới rút, giá TQ thì rẻ vô địch cụ ạ

Nhiều cái khuôn, bên đấy rẻ hơn VN gần nửa, chất lượng tương đương, có cái chi phí vận chuyển nếu mua đơn lẻ thì hơi cao, chứ mua nhiều thì ngon

Evergrande hình như hết thuốc rồi hay sao ấy cụ nhỉ, cụ Tập giữ mãi mà ko giữ nổi. Dạo này xem tivi thấy sắc mặt cụ Tập xám ngoét, ko biết do tuổi già, bệnh hay là lo nghĩ nhiều

TU160M2

Xe tăng
Còn đc 30 năm nữa ko cụ, bên Tàu mà FDI nó rút hết là cũng mệt, nhưng để rút thì cũng còn lâu, chuỗi cung ứng bên đó full box rồi. Nếu ko có chiến tranh thương mại với Mẽo thì còn lâu bọn FDI mới rút, giá TQ thì rẻ vô địch cụ ạ

Nhiều cái khuôn, bên đấy rẻ hơn VN gần nửa, chất lượng tương đương, có cái chi phí vận chuyển nếu mua đơn lẻ thì hơi cao, chứ mua nhiều thì ngon

Evergrande hình như hết thuốc rồi hay sao ấy cụ nhỉ, cụ Tập giữ mãi mà ko giữ nổi. Dạo này xem tivi thấy sắc mặt cụ Tập xám ngoét, ko biết do tuổi già, bệnh hay là lo nghĩ nhiều
Evergrande vốn từ các quỹ của phương Tây cụ ạ, nên cụ Tập mặc kệ luôn, đương nhiên cũng có tý thiệt hại.

phucnhan21

Xe tải
Cụ nói hay quá, khoảng năm 1945, Nhật Đức chúng nó đã giàu từ lúc cuối WW2 rồi đúng không cụ, nếu không có kế hoạch Marshall thì Nhật Đức còn giàu nữa đúng không cụ? nhưng em giật áo cụ cái, thế đô hộ vẫn có độc lập tự do à?
Theo em được biết thì Nhật Đức thời WW2, nền công nghiệp đã rất phát triển khi đóng đc tàu chiến, máy bay...vậy nên sau WW2 việc tái thiết gặp nhiều thuận lợi. Còn ta thì mãi 1975 mới thống nhất 2 miền, rồi chiến tranh với anh hàng xóm, mãi đến năm 1986 sau khi tổng bí thư Lê Duẩn mất mới quyết định mở cửa trở lại dần dần

phucnhan21

Xe tải
Evergrande vốn từ các quỹ của phương Tây cụ ạ, nên cụ Tập mặc kệ luôn, đương nhiên cũng có tý thiệt hại.
em tưởng dân TQ cũng đổ tiền nhiều vào Ever, thấy báo đăng là TQ cố giữ mà không đc, chả biết có đúng ko. Kể ra VN mà có nhà giá rẻ thì ngon cụ nhỉ, giá nhà cao quá sao với thu nhập người dân

hongsonphan82

Xe buýt
e học trường top kinh tế ra đây :D
và em khẳng định với tư cách là 1 sv ngành kinh tế thì thành tựu của cụ thành cũng thuộc hàng top, chắc chỉ thua vài người
nói về kinh tế vĩ mô, mang tính dự đoán nó cũng như dự báo thời tiết vậy, trúng hết chuẩn chỉ thì nó là thông báo chứ ko phải là dự báo, phân tích nữa rồi :D
Việc cụ học trường nào cũng là cụ nói thôi.
Chuyên gia kinh tế hàng đầu thế giới đạt giải Nobel còn dự trật( và bị chửi) thì Thành bị chửi có gì là lạ??

chattiensinh

Xe tải
Mỹ sẽ vẫn là siêu cường số 1 không nói nhiều. Các vị trí thứ 2 thứ 3...sẽ là cạnh tranh của TQ, Nga, Ấn...

hongsonphan82

Xe buýt
Nhật Đức nó giàu cả trước khi Mỹ lập quốc.
Nhật Đức vẫn bị Mỹ đô hộ( đóng quân), vẫn bị lệ thuộc về quân sự chính trị, hiến pháp do Mỹ viết.
Mà tư duy của cụ là bị đô hộ (lệ thuộc) cũng được, miễn giàu là ok đúng không??

thientudolong

Xe container
Việc cụ học trường nào cũng là cụ nói thôi.
Chuyên gia kinh tế hàng đầu thế giới đạt giải Nobel còn dự trật( và bị chửi) thì Thành bị chửi có gì là lạ??
em chỉ nói thế để việc nhận định người khác trên không gian mạng của cụ chưa gì nó đã trật lất
nói gì đến việc chê chuyên gia ở tận đẩu đâu :D
còn cụ ko tin em thì có thể inbox em sẽ gửi cho cụ xem bằng, đh, cv của em là đc mà
hoặc có thể xem lại các còm của em ở các thớt kinh tế :D

TU160M2

Xe tăng
Theo em được biết thì Nhật Đức thời WW2, nền công nghiệp đã rất phát triển khi đóng đc tàu chiến, máy bay...vậy nên sau WW2 việc tái thiết gặp nhiều thuận lợi. Còn ta thì mãi 1975 mới thống nhất 2 miền, rồi chiến tranh với anh hàng xóm, mãi đến năm 1986 sau khi tổng bí thư Lê Duẩn mất mới quyết định mở cửa trở lại dần dần
Phần cụ được biết là phần trước WW2 cụ ạ, giai đoạn cuối của WW2 cả Đức lẫn Nhật đều kiệt quệ, sau WW2 thì Đức chia đôi một phần do Mỹ chiếm đóng và một phần do Liên Xô chiếm đóng, tuy cùng thành lập 2 nước Đức nhưng chịu ảnh hưởng bởi 2 thế lực lớn, sau này khi Liên Xô đồng ý thoả thuận với Mỹ rút khỏi Đông Đức, tới khi Liên Xô tan rã thì mới thành chuyện hợp nhất 2 miền Đông Tây Đức, nhưng sau khi hợp nhất thì Đức cũ vẫn mất một phần đất do kết thúc WW2 Liên Xô ghép vào Ba Lan và dù hợp nhất rồi và Liên Xô đã rút ảnh hưởng khỏi Đông Đức thì Mỹ vẫn củng cố ảnh hưởng ở Đức và Đức trở thành nơi có nhiều căn cứ quân sự của Mỹ và quân đội Mỹ gần như nhất nhì trên thế giới. WW2 kết thúc với việc quân đồng minh vào Đức từ 1 hướng, Hồng quân Liên Xô vào Đức từ 1 hướng khác, cụ bảo nước Đức có còn lành lặn hay là nát.
Trước WW2, Nhật mở rộng bành trướng, các thứ đều phát triển, giai đoạn cuối WW2 Nhật bị oanh tạc dữ dội, Hồng Quân tiêu diệt 1 triệu quân Quan Đông, số tù binh chết dần mòn do lao động khổ sai ở Sibiri, âu cũng là cái giá phải trả cho việc Nhật tàn sát quân đội và người dân các nước khác trong WW2. Quân Mỹ cũng tích cực ném bom phá hoại hậu phương của Nhật, đỉnh điểm để Nhật hàng cho nhanh và nhân tiện thử vũ khí mới nhằm dằn mặt Liên Xô, Mỹ tương 2 quả bom nguyên tử xuống Nhật và Nhật đầu hàng luôn, mới hôm vừa rồi là kỷ niệm ngày Nhật ký văn kiện đầu hàng trên chiến hạm của Mỹ. Cụ bảo Nhật có nát hay không ?
Sau WW2 thì Mỹ xây dựng 2 nước này thành bàn đạp của Mỹ do 2 nước này quá nhiều căn cứ quân sự của Mỹ, còn kế hoạch Marshall thì cụ xem lại cũng thấy ngay là Mỹ vực các nước sau chiến tranh như thế nào, Nato hình thành một phần nhờ đâu. Nên bảo là Nhật Đức đã xịn xò từ trước và không có Mỹ đô hộ còn phát triển hơn thì em thấy không được đúng với hiện thực. Còn phần khác cụ so sánh, em miễn bàn vì sẽ lạc đề về Việt Nam.
Còm trước em nói về chuyện lên trung cường từ kết luận của cụ TS, nó có nói đến chọn phe, nhiều cụ không hiểu, nhân có ví dụ về Nhật Đức, trước WW2 Nhật Đức có chọn phe với Mỹ không, sau WW2 có về phe với Mỹ không, không chọn phe thì Mỹ nó nhân cơ hội nó giã cho như ngoé, về phe chịu nó đóng quân với giám sát thì lên nước mạnh kinh tế, kinh tế cũng là thứ mà cụ TS nói tới và nhiều cụ khác nhắc đến, nhưng các cụ khác nói về độc lập và tự do hay không chọn phe thử ngẫm xem, ví dụ mà nhiều cụ muốn mang ra nói như Nhật Đức họ có chọn phe không ? Nhiều thứ nói ra hơi tàn nhẫn phũ phàng nhưng thực tế nó là vậy, các cụ đừng có ảo tưởng quá trong những khái niệm được xây dựng trong trật tự Mỹ bá chủ, các cụ nghĩ nó là không chọn phe, thực ra là ngoan theo phe của Mỹ.

TU160M2

Xe tăng
Nhật Đức nó giàu cả trước khi Mỹ lập quốc.
Nhật Đức vẫn bị Mỹ đô hộ( đóng quân), vẫn bị lệ thuộc về quân sự chính trị, hiến pháp do Mỹ viết.
Mà tư duy của cụ là bị đô hộ (lệ thuộc) cũng được, miễn giàu là ok đúng không??
Thế sao cụ không tính trước khi Mỹ lập quốc, các nước có lịch sử lâu đời hơn đều giàu có hơn cả Mỹ, vì lúc đó Mỹ nó đã tồn tại đâu mà có của cải để mà tính, của cải = 0 thì so đo với nhà nghèo còn khó nữa là.
Em không nói miễn giàu là ok mặc kệ có bị đô hộ hay không, em nói là em thấy cụ TS dự đoán lên trung cường là hơi ảo, lên trung cường phải chọn bên, mà ta có định chọn bên đâu, nên kết luận của cụ TS em thấy ảo. Cụ nên xem lại cho chính xác, chứ loay hoay một hồi lại kết luận thành em muốn chọn bên bất chấp có bị đô hộ hay không mà chỉ miền giàu là ok là sẽ thành đưa tin không đúng sự thật đấy. Cụ chắc không đến mức như thế chứ ?

TU160M2

Xe tăng
em tưởng dân TQ cũng đổ tiền nhiều vào Ever, thấy báo đăng là TQ cố giữ mà không đc, chả biết có đúng ko. Kể ra VN mà có nhà giá rẻ thì ngon cụ nhỉ, giá nhà cao quá sao với thu nhập người dân
TQ nó kỳ lạ lắm, BDS của nó có con số nhà ở gấp gần 3 lần số dân, nhưng vụ Evergrande thì nó lại tiền của phương Tây là chủ yếu, chứ nếu tiền là của TQ thì TQ cứu gấp cụ ạ, nên bong bóng BDS của TQ nó nguy hiểm cho cả phương Tây vì tiền của phương Tây thông qua các quỹ đầu tư đổ vào đó.
Đại để ở châu Á em thấy BDS vẫn sốt liên tục chứ chả mấy khi hạ nhiệt, có lẽ vì ảnh hưởng văn hoá Á Đông nên người ta coi trọng đất và vàng, đất là mục tiêu đầu tư không sai lầm của đa số người châu Á vì nó chỉ có tăng chứ ít khi thấy giảm.

hongsonphan82

Xe buýt
em chỉ nói thế để việc nhận định người khác trên không gian mạng của cụ chưa gì nó đã trật lất
nói gì đến việc chê chuyên gia ở tận đẩu đâu :D
còn cụ ko tin em thì có thể inbox em sẽ gửi cho cụ xem bằng, đh, cv của em là đc mà
hoặc có thể xem lại các còm của em ở các thớt kinh tế :D
Tôi đã nhận định gì về cụ đâu mà trật hay không?
Việc chê ngừoi khác với nhận định thì có liên quan gì?? Em chỉ phản biện chuyện của cụ là dở hơn ngừoi ta thì không được chê! Thực tế người ta chê tuốt, chả sao cả!
Nhiều bằng cũng thế thôi, đầy đứa học hay cày dở mà!

hongsonphan82

Xe buýt
Thế sao cụ không tính trước khi Mỹ lập quốc, các nước có lịch sử lâu đời hơn đều giàu có hơn cả Mỹ, vì lúc đó Mỹ nó đã tồn tại đâu mà có của cải để mà tính, của cải = 0 thì so đo với nhà nghèo còn khó nữa là.
Em không nói miễn giàu là ok mặc kệ có bị đô hộ hay không, em nói là em thấy cụ TS dự đoán lên trung cường là hơi ảo, lên trung cường phải chọn bên, mà ta có định chọn bên đâu, nên kết luận của cụ TS em thấy ảo. Cụ nên xem lại cho chính xác, chứ loay hoay một hồi lại kết luận thành em muốn chọn bên bất chấp có bị đô hộ hay không mà chỉ miền giàu là ok là sẽ thành đưa tin không đúng sự thật đấy. Cụ chắc không đến mức như thế chứ ?
Ô thế có những đứa giàu nó không cần chọn bên thì sao?? Sao không học mấy đứa nó?
Thực tế thì Mỹ ( sau khi vươn lên số 1 thế giới) nó đi chọn thằng giàu để làm đồng minh chứ không phải theo Mỹ mới giàu.
Lý luận theo Mỹ mới giàu là của bọn ba que thôi. Đầy thằng theo Mỹ nghèo kiết xác.

TU160M2

Xe tăng
Ô thế có những đứa giàu nó không cần chọn bên thì sao?? Sao không học mấy đứa nó?
Thực tế thì Mỹ ( sau khi vươn lên số 1 thế giới) nó đi chọn thằng giàu để làm đồng minh chứ không phải theo Mỹ mới giàu.
Lý luận theo Mỹ mới giàu là của bọn ba que thôi. Đầy thằng theo Mỹ nghèo kiết xác.
Cụ cho em ví dụ nước giàu nào không chọn bên, cố gắng không lấy ví dụ nước giàu tạo bên nhé, ví dụ như Mỹ, Mỹ giàu và tạo ra 1 bên để các nước khác phải chọn.

PlaStork

Xe buýt
TQ nó kỳ lạ lắm, BDS của nó có con số nhà ở gấp gần 3 lần số dân, nhưng vụ Evergrande thì nó lại tiền của phương Tây là chủ yếu,
Tổng nợ Evergrande tính đến tháng 6/2021 khoảng 300 tỷ đô, trong đó nợ vay (vay ngân hàng và trái phiếu) là 88,6 tỷ đô, 147,2 tỷ là nợ nhà cung cấp trong nước (các nhà thầu xây dựng) và tiền trả trước của khách hàng (người mua nhà), 37,1 tỷ là các nguồn khác (lãi quá hạn, thuế chậm trả...).

Trong 88,6 tỷ đô nợ ngân hàng và trái phiếu có 17,6 tỷ đô từ trái chủ nước ngoài, 71 tỷ đô từ trái chủ nội địa và vay ngân hàng nội địa.

Không rõ cụ lấy số liệu nào mà ra được câu in đậm kia ở trên?