[Funland] Nếu không có clip của camera hành trình để xác định lỗi, thì người lái xe phạm lỗi gì ạ ?

gocart

Xe cút kít
tải xuống (4).jpeg

Luật Mỹ:
Quy tắc cơ bản: First stop - First to do chạm vạch trước, đi trước.
Nếu không có ai chạm vạch trước Bên phải xa nhất đi trước.
Nếu không có ai thuộc 2 ưu tiên trên thì đi thẳng trước.
Từ bỏ: nếu ko tự tin thì từ bỏ quyên ưu tiên.

Chỉnh sửa cuối:

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Hôm lâu rồi em đi qua ngã tư không có đèn giao thông, em bị ku xe máy nó đâm ngang xe, móp một vết to, ku xe máy bò lê bò càng lồm cồm đứng đậy dựng xe chạy vội sợ em bắt đền! Không chịu đọc luật nó khổ thế đấy! :))
Cái này em cũng gặp trường hợp tương tự, em quẹo vào nhà đã giảm tốc độ xi nhan từ xa và quan sát thấy các xe khác đi chậm lại tự nhiên có ông xe máy giật mình lên ga tông vào cửa trước xe em rồi ngã. Em vội xuống xem ông kia có sao không thì ông ấy bỏ xe chạy một mạch còn nói với lại "em không có tiền đền đâu" :))

mitdac1819

Xe điện
Nếu nói về hậu quả của "Nhất chớm" có lẽ vụ tai nạn mới nhất này, là rất phù hợp.
Xe taxi đã "Nhất chớm" vào trong giao lộ, trước xe hổ vồ.

Đây là ngã 3, ko phải ngã 4, chả hiểu ô xe con đi kiểu gì, ko biết là định rẽ trái hay rẽ phải, phi 1 nhát ra giữa đg

zZGloryJackZz

Xe tải
Cháu đang nói về hậu quả mà. Có thể phương tiện bên phải có ý định nhường, nhưng không thể nhường (tốc độ nhanh, chở nặng). Cho nên không có nghĩa đã vào giao lộ, là không cần quan tâm đến phương tiện bên phải nữa.
Từ đầu quan điểm của tớ là theo luật nhà mình thì cứ chết người là xử lý hình sự, nên đi đường bất kể đúng sai, đi sao đừng chết người là được. Tranh luận đúng sai có giải quyết được vấn đề gì đâu. Vụ ở #1, nếu là SH húc ô tô và SH chết, ô tô vẫn liên lụy nặng, không khéo vẫn tù như thường!

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Nếu nói về hậu quả của "Nhất chớm" có lẽ vụ tai nạn mới nhất này, là rất phù hợp.
Xe taxi đã "Nhất chớm" vào trong giao lộ, trước xe hổ vồ.

Cháu sai nhé
Tai nạn nó không phải là hậu quả của "nhất chớm"
Nguyên nhân tai nạn: Hổ nó vồ

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Đây là ngã 3, ko phải ngã 4, chả hiểu ô xe con đi kiểu gì, ko biết là định rẽ trái hay rẽ phải, phi 1 nhát ra giữa đg
Cháu đang nói về Nhất chớm trong 04 quy tắc ưu tiên được "ngầm định" ở Việt Nam.
Nhất chớm - Nhì ưu - Tam đường - Tứ hướng.
Có lẽ xe con yên tâm mình đã "Nhất chớm" nên không sợ hổ vồ "Tam đường".

Xe con từ đường nhánh, trước khi vào giao lộ thì kém ưu tiên so với hổ vồ (đường ưu tiên).
Nhưng khi vào giao lộ vì "Nhất chớm" nên yên tâm là ưu tiên hơn "Tam đường" của hổ vồ.
Đến khi nhận ra hổ vồ "Tam đường" không thèm coi "Nhất chớm" của mình ra gì, sợ quá đứng im >>> thế là tèo.

gocart

Xe cút kít
Cháu đang nói về hậu quả mà. Có thể phương tiện bên phải có ý định nhường, nhưng không thể nhường (tốc độ nhanh, chở nặng). Cho nên không có nghĩa đã vào giao lộ, là không cần quan tâm đến phương tiện bên phải nữa.
Đưa vụ này vào không phù hợp, xe con vào giao lộ rồi dừng nên góp phần vào tai nạn. Nếu tiếp tục di chuyển thi ko xảy ra.
Ở nước ngoài cấm dừng trong giao lộ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Đưa vụ này vào không phù hợp, xe con vào giao lộ rồi dừng nên góp phần vào tai nạn. Nếu tiếp tục di chuyển thi ko xảy ra.
Xe con nên dừng một nhịp vài giây quan sát trước khi vào giao lộ thì tai nạn chắc chắn không xảy ra.
Xe con dù đi tiếp trong giao lộ thì tai nạn vẫn có thể xảy ra.

wave-tau

Xe container
Bác không nên đặt 1 tình huống Giao thông tĩnh vào 1 tình huống giao thông động như thế.
Khi 1 xe đi đến, thấy 1 xe ưu tiên cách đó 1 đoạn, họ phải tính toán: Mình đi thì ông Ưu tiên kia có bị ảnh hưởng không?
Nếu Có thì bác sẽ phải dừng lại.
Nếu Không thì bác cứ đi thôi.
Còn tính toán thế nào, thày giáo họ dạy cả rồi.

Còn cái vụ "Đặt trong th cả 4 ô, chả ô nào nhường, vẫn phi đúng tốc độ cho phép, ko vi phạm gì khác": thế là bác đang vi phạm vì cướp đường của ông bên phải.
Và, nhấn mạnh lại là, cái giả định của bác, nó cực ít xảy ra trong thực tế, hoặc họ phải đảm bảo rằng nó cực ít xảy ra trong thực tế.
Chuẩn rồi cụ, xét là xét cả quá trình tham gia giao thông của cả 2 bên, chứ tính mỗi cái đoạn chớm xong bảo ô tô muốn phanh thì cái vệt phanh đen trên đường cũng đủ ăn mạng người đấy, nên người ko được ưu tiên hay đường phụ luôn phải chủ động nhường là thế.
Các cụ này mân ban đêm chả tính bắt đầu khởi động đếk gì, chưa gì đã chớm luôn thì chả em nào thích cả. :)) :))

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cái này nếu cụ đọc Luật thật kỹ và đủ khả năng phân tích thì cụ sẽ hiểu thôi, em cũng có 1 còm nói sơ về việc này và hiển nhiên trích được các quy định liên quan (chứ không phải link để có thể gg) nhưng không dễ hiểu cho mọi người nên em thấy không cần thiết -> vì nó không dễ hiểu nên những người bt chỉ cần biết "nhất chớm" là đủ :))
Thôi bác, cái Thông tư Nhất chớm do tôi ban hành, nó sắp có hiệu lực rồi, bác khỏi đi tìm mắc công.
Tôi ghi nhận và sẽ bổ sung ý kiến của bác tại #593 vào thông tư:
Trước giao lộ, dù chỉ 1cm: Nhường đường theo Phải trái Biển báo ....
Đã chạm vô giao lộ, dù chỉ 1cm: Nhất chớm, phỏng ạ.

Hay bác muốn sửa thành 1mm??

zZGloryJackZz

Xe tải
Xe con nên dừng một nhịp vài giây quan sát trước khi vào giao lộ thì tai nạn chắc chắn không xảy ra.
Xe con dù đi tiếp trong giao lộ thì tai nạn vẫn có thể xảy ra.
Xin lỗi tớ lại nhắc lại quan điểm đã nói từ trước. Vụ này mà ko phải là xe tải chở nặng mà là xe máy đâm vào xe con và xe máy chết thì theo tớ xe con gặp rắc rối to với pháp luật đấy, như tòa Bình Phước xử là 3 năm tù, kể cả là xe máy uống rượu và không có bằng lái.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cái này em cũng gặp trường hợp tương tự, em quẹo vào nhà đã giảm tốc độ xi nhan từ xa và quan sát thấy các xe khác đi chậm lại tự nhiên có ông xe máy giật mình lên ga tông vào cửa trước xe em rồi ngã. Em vội xuống xem ông kia có sao không thì ông ấy bỏ xe chạy một mạch còn nói với lại "em không có tiền đền đâu" :))
Hôm ấy, êm không có tiền thật.
Thế, xe để mô bác?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cháu sai nhé
Tai nạn nó không phải là hậu quả của "nhất chớm"
Nguyên nhân tai nạn: Hổ nó vồ
Xem clip thì tiếc cho việc xử lý tình huống của xe 4 chỗ, đã đi với tốc độ chậm mà thấy xe bên phải lao đến không có dấu hiệu giảm tốc đọ nhưng vẫn cố đi tiếp. Luật thì ông hổ vồ sai mịa rồi chứ chả liên quan "nhất chớm" vì khi xe 4 chỗ đến nơi đường giao nhau thì ông kia còn xa tít mù :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Hôm ấy, êm không có tiền thật.
Thế, xe để mô bác?
Nó sợ quá chạy một đoạn em mới hỏi với theo "mày có bị sao không?" nó thấy ý em không phải bắt đền nên quay lại xin lỗi để lấy xe và cảm ơn rối rít. Nói thật thấy nó không sao là em mừng lắm rồi chứ còn tâm trí đâu để đền cái cửa móp :))

zZGloryJackZz

Xe tải
Lão phải bắt lại bằng được để còn trả xe cho người ta chứ! :))

hoviba

Xe container
tải xuống (4).jpeg

Luật Mỹ:
Quy tắc cơ bản: First stop - First to do chạm vạch trước, đi trước.
Nếu không có ai chạm vạch trước Bên phải xa nhất đi trước.
Nếu không có ai thuộc 2 ưu tiên trên thì đi thẳng trước.
Từ bỏ: nếu ko tự tin thì từ bỏ quyên ưu tiên.
Thế em mới nói luật ở đâu thì nên áp dụng ở đấy thì mới phù hợp. Luật của Mỹ hay ở Việt Nam không áp dụng ở EU được và ngược lại.

Như em có ông anh ở Mỹ và Canada sang Séc chơi, ông ấy nhiều khi vẫn giữ thói quen tới ngã tư có đèn đỏ nhưng vẫn có thể rẽ phải được. Ông ấy nói ở Mỹ đi vậy được, nhưng ở Séc thì không. Vẫn phải đi theo chỉ dẫn của đèn.

Nên việc nhất chớm ở Séc không áp dụng. Gần như mọi giao lộ ở Séc đều có biển báo đường chính phụ hay đèn giao thông, nên nhất chớm không phù hợp. Ở các giao lộ đồng mức không có biển báo hay đèn giao thông thì chỉ được chạy dưới 30km/h thì việc mọi người chấp hành quy tắc bàn tay phải không khó. Với tốc độ đó mọi người có thời gian để quan xát và nhường lẫn nhau.

Nếu có luật nhất chớm thì sẽ có nhiều thành phần lợi dụng điều này để đi theo kiểu cướp đường gây ảnh hưởng tới giao thông.

zZGloryJackZz

Xe tải
Xem clip thì tiếc cho việc xử lý tình huống của xe 4 chỗ, đã đi với tốc độ chậm mà thấy xe bên phải lao đến không có dấu hiệu giảm tốc đọ nhưng vẫn cố đi tiếp. Luật thì ông hổ vồ sai mịa rồi chứ chả liên quan "nhất chớm" vì khi xe 4 chỗ đến nơi đường giao nhau thì ông kia còn xa tít mù :))
Luật nó linh động lắm, kiểu gì thằng chết thì thôi, thằng sống là sai nhé:
Xin lỗi tớ lại nhắc lại quan điểm đã nói từ trước. Vụ này mà ko phải là xe tải chở nặng mà là xe máy đâm vào xe con và xe máy chết thì theo tớ xe con gặp rắc rối to với pháp luật đấy, như tòa Bình Phước xử là 3 năm tù, kể cả là xe máy uống rượu và không có bằng lái.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Nó sợ quá chạy một đoạn em mới hỏi với theo "mày có bị sao không?" nó thấy ý em không phải bắt đền nên quay lại xin lỗi để lấy xe và cảm ơn rối rít. Nói thật thấy nó không sao là em mừng lắm rồi chứ còn tâm trí đâu để đền cái cửa móp :))
Như trên lão nhé :))
Lão phải bắt lại bằng được để còn trả xe cho người ta chứ! :))