[Funland] Nếu không có clip của camera hành trình để xác định lỗi, thì người lái xe phạm lỗi gì ạ ?

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Đứa nào tranh cướp thì đứa đó sai nhưng không vì nó sai thì mình được phép sai theo. Giống như vụ cont chỉ khác là khi đến đường giao nhau việc giảm tốc độ đã có mục đích rõ ràng (theo Luật) là nhường đường chứ không phải chỉ chung chung :))
Theo bác, SAI THEO ở đây là gì?
Ông ô tô đến ngã tư, hắn ngó bên phải hắn + trước mặt, là những chỗ có thể có xe ưu tiên.
Còn SH, có thể hắn có nhìn thấy, nhưng cấp ủy đã chỉ đạo SH phải nhường ô tô là xe ưu tiên.
Và ô tô tuyệt đối tin tưởng như vậy.

Cũng như bác qua đèn xanh, bác nên tin là, thằng Đỏ sẽ ngoan ngoãn nhường đường cho bác, như cách đó vài sec, bác đã nhường 1 cách ngoan ngoãn.
Còn Giảm tốc độ, các bác toàn đoán mò, mà không hề biết ô tô có giảm không, giảm nhiều không, đã ngó nghiêng xung quanh chưa ...

Hieumos

Xe container
Gớm, các bác cứ đem Nhất chớm ra dọa.
Thế, cái sự " khi xét xe nào vào giao lộ trước", để xem xe nào được ưu tiên, phỏng ạ?
Bác làm ơn cho xin cái link thể hiện điều này ạ.

Và, giả sử có cái link đó, nó dẫn tới việc Tranh cướp nhau về nhất, bác thấy thế có hợp lý không??
Đấy có phải là "quy tắc" được phổ biến của lái xe Việt Nam không ạ ?

Nhất chớm: xe chớm qua vạch, tức đã vào nơi giao nhau trước thì được đi trước, nếu cùng "chớm" thì xét đến "nhì ưu".
Nhì ưu: xe ưu tiên được đi trước. Xe ưu tiên theo luật định là các xe đi theo thứ tự sau: Chữa cháy - Quân đội - Công an - Cứu thương - Hộ đê... Sau xe ưu tiên xét đến "tam đường".
Tam đường: xe ở đường chính, đường ưu tiên thì được đi trước. Cuối cùng đến "tứ hướng"
Tứ hướng: thứ tự ưu tiên theo hướng đi, xe rẽ phải ưu tiên đi trước, sau đó tới đi thẳng, rẽ trái.
Nguồn: https://vnexpress.net/nhung-khau-quyet-khi-lai-xe-tai-xe-viet-can-nho-3475011-p5.html

Ghi chú: nội dung Nhất chớm trong link trên hoàn toàn không được đảm bảo bằng một quy định của bất kỳ văn bản quy phạm pháp luật nào.
Em tìm thì không thấy quy định nào nói về cái nhất chớm.
Tuy nhiên ở bộ đề thi bằng lái ô tô (câu 6 phần câu hỏi sa hình), có câu hỏi được trường dạy lái xe hướng dẫn như thế này

Đáp án của Bộ GT thứ tự ưu tiên là Xe lam --> xe cứu thương--->xe con.
Nếu cụ không dùng cái quy tắc nhất chớm, xin chúc mừng vì cụ đã trả lời sai 1 câu hỏi lý thuyết.

Chỉnh sửa cuối:

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Tuy nhiên ở bộ đề thi bằng lái ô tô, có câu hỏi được trường dạy lái xe hướng dẫn như thế này

Nếu cụ không dùng cái quy tắc nhất chớm, xin chúc mừng vì cụ đã trả lời sai 1 câu hỏi lý thuyết.
Bộ đề này từ thời ô kìa rồi bác ạ.
Thời đó, khi rẽ phải, lái xe ô tô phải giơ tay phải vuông góc với người.
Có ai nhìn không, nhìn thấy không, thì lên ti vi mà hỏi.

Nguồn: Hồi ông già tôi đi học lái xe máy, họ phát cho cuốn đó.
Biển báo nguy hiểm kiểu "Các đồng chí lái xe chú ý ....", cũng ra đời từ thời đó.

Vì thế, với câu hỏi trong hình: "Nếu cụ CÓ DÙNG cái quy tắc nhất chớm, xin chúc mừng vì cụ VÌ NHƯ THẾ, CÓ THỂ BÁC VỪA GÓP CÔNG ĐƯA 1 MẠNG LÊN NÓC TỦ".

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Tuy nhiên ở bộ đề thi bằng lái ô tô (câu 6 phần câu hỏi sa hình), có câu hỏi được trường dạy lái xe hướng dẫn như thế này

Câu này xảy ra khi các xe giảm tốc độ tới mức an toàn :))
Và có thời gian để “nhường”!
Chứ em đã chứng minh ở trên rồi, cách 50m mà 2 giây đã húc người ta, thì sai lè ra rồi :))

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Tuy nhiên ở bộ đề thi bằng lái ô tô, có câu hỏi được trường dạy lái xe hướng dẫn như thế này

Theo cháu hiểu thì như thế này ạ:

1. "Nhất chớm" không được đề cập đến trong một/nhiều quy định cụ thể của bất kỳ văn bản quy phạm pháp luật nào.
2. Nhưng nếu va chạm với phương tiện đã "Nhất chớm" thì nguyên nhân va chạm sẽ được chế tài bởi những quy định trong nhiều văn bản quy phạm pháp luật.
3. Người điều khiển phương tiện giao thông gây ra va chạm với "Nhất chớm" không được miễn trừ trách nhiệm vì lý do "Nhất chớm" không được đề cập đến trong một/nhiều quy định cụ thể của bất kỳ văn bản quy phạm pháp luật nào.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
em đặt câu hỏi" 1 xe đã vào 1/2 giao lộ, có phải nhường cho xe đến từ bên phải mình mà còn cách 30 m hay không?"
1. Một xe đã vào trong giao lộ, thì không có quy định nào buộc xe đó phải nhường cho xe đến từ bên phải.
2. Một xe đã vào trong giao lộ, thì không có quy định nào ưu tiên cho xe đó, mà không cần quan tâm đến xe bên phải.

dtrung

Xe điện
Theo cháu hiểu thì như thế này ạ:

1. "Nhất chớm" không được đề cập đến trong một/nhiều quy định cụ thể của bất kỳ văn bản quy phạm pháp luật nào.
2. Nhưng nếu va chạm với phương tiện đã "Nhất chớm" thì nguyên nhân va chạm sẽ được chế tài bởi những quy định trong nhiều văn bản quy phạm pháp luật.
3. Người điều khiển phương tiện giao thông gây ra va chạm với "Nhất chớm" không được miễn trừ trách nhiệm vì lý do "Nhất chớm" không được đề cập đến trong một/nhiều quy định cụ thể của bất kỳ văn bản quy phạm pháp luật nào.
Đúng rồi giống như tình huống như trong link bên dưới.

blackpaint

Xe container
Bên hướng cô gái đi có biển thế nào nữa mới chém được.
em nghĩ chắc là có biển giao với đường ưu tiên, tất nhiên là em thì có biển chỉ dẫn đến chỗ giao nhau, gờ giảm tốc thì chắc chắn em không bao giờ xơi phải bà đi xe máy, chỗ này thoáng đường nên có thể quan sát 2 đường giao nhau xem có xe phi ra hay không. Bà xe máy thì sai rõ ràng nên cũng chả tiếc, ngu thì chết, chả bệnh tật gì.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Theo bác, SAI THEO ở đây là gì?
Ông ô tô đến ngã tư, hắn ngó bên phải hắn + trước mặt, là những chỗ có thể có xe ưu tiên.
Còn SH, có thể hắn có nhìn thấy, nhưng cấp ủy đã chỉ đạo SH phải nhường ô tô là xe ưu tiên.
Và ô tô tuyệt đối tin tưởng như vậy.

Cũng như bác qua đèn xanh, bác nên tin là, thằng Đỏ sẽ ngoan ngoãn nhường đường cho bác, như cách đó vài sec, bác đã nhường 1 cách ngoan ngoãn.
Còn Giảm tốc độ, các bác toàn đoán mò, mà không hề biết ô tô có giảm không, giảm nhiều không, đã ngó nghiêng xung quanh chưa ...
Cái này đầu tiên phải xác định rõ các quy định nhường đường được nói đến trong Luật là tại thời điểm, vị trí nào? (nôm na là phải giảm tốc độ để nhường đường "trước khi vào giao lộ" còn khi đã vào giao lộ thì thủ tục giảm tốc độ để nhường đường đã hoàn thành và sẽ phải tuân theo các quy định khác -> Hoàn toàn có nói đến trong các quy định của pháp luật nhưng em không cần giải thích).

Tiếp theo em chém chủ yếu về cái SAI của ôtô :

1- Trong clip SH có thể SAI ở chỗ khi sắp vào giao lộ không quan sát và giảm tốc độ để nhường đường cho ôtô từ bên phải (giả sử là có quan sát thấy và điều kiện thực tế đủ để phải quan sát thấy -> chủ quan).

2- Xe ô tô không có trách nhiệm, quyền hạn để xử lý vi phạm của SH (nếu có) nên cứ theo Luật mà thực hiện, theo điều 24 khi sắp đến giao lộ xe phải giảm tốc độ để nhường đường (không phải chỉ từ bên phải hay phía trước mà tất cả các hướng vì có cả trường hợp phải nhường xe ưu tiên) do đó khi SH đã vào giao lộ mà xe otô chưa vào giao lộ thì xe ô tô phải nhường đường (phải nhường nhưng không nhường và hậu quả "đâm" xe SH là SAI Luật còn mức độ vi phạm thì tùy vào từng trường hợp cụ thể nên với chỉ clip thì không đủ thông tin để kết luận).

Nếu SH "đâm" xe ôtô thì tiếp theo sẽ xác định ô tô có chủ quan không? :))

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cái này đầu tiên phải xác định rõ các quy định nhường đường được nói đến trong Luật là tại thời điểm, vị trí nào? (nôm na là phải giảm tốc độ để nhường đường "trước khi vào giao lộ" còn khi đã vào giao lộ thì thủ tục giảm tốc độ để nhường đường đã hoàn thành và sẽ phải tuân theo các quy định khác -> Hoàn toàn có nói đến trong các quy định của pháp luật nhưng em không cần giải thích).

1- Trong clip SH có thể SAI ở chỗ khi sắp vào giao lộ không quan sát và giảm tốc độ để nhường đường cho ôtô từ bên phải (giả sử là có quan sát thấy và điều kiện thực tế đủ để phải quan sát thấy -> chủ quan).

2- Xe ô tô không có trách nhiệm, quyền hạn để xử lý vi phạm của SH (nếu có) nên cứ theo Luật mà thực hiện, theo điều 24 khi sắp đến giao lộ xe phải giảm tốc độ để nhường đường (không phải chỉ từ bên phải hay phía trước mà tất cả các hướng vì có cả trường hợp phải nhường xe ưu tiên) do đó khi SH đã vào giao lộ mà xe otô chưa vào giao lộ thì xe ô tô phải nhường đường (phải nhường nhưng không nhường và hậu quả "đâm" xe SH là SAI Luật còn mức độ vi phạm thì tùy vào từng trường hợp cụ thể nên với chỉ clip thì không đủ thông tin để kết luận).

Ui chà, hóa ra là "do đó khi SH đã vào giao lộ mà xe otô chưa vào giao lộ thì xe ô tô phải nhường đường ": Cái này ghi chỗ mô bác, làm ơn cho xin cái link.
Có phải Thông tư nhất chớm năm 2022 của cậu Thể cá tra không bác??

zZGloryJackZz

Xe tải

Vụ này mà SH đâm ô tô, xong SH tèo, đố sư biết lái xe ô tô có bị sao không?

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Vụ này mà SH đâm ô tô, xong SH tèo, đố sư biết lái xe ô tô có bị sao không?
Bác Thích chỉ quan tâm đến việc Ai đâm ai thôi.
Ở #1: Ô tô đâm SH ==> ô tô auto sai.
Giả định SH đâm ô tô: SH auto sai.
Phỏng ạ??
Btw, bác Thích đang google Thông tư nhất chớm, không tiếp bác được đâu.

trauxanh

Xe lăn
Gớm, các bác cứ đem Nhất chớm ra dọa.
Thế, cái sự " khi xét xe nào vào giao lộ trước", để xem xe nào được ưu tiên, phỏng ạ?
Bác làm ơn cho xin cái link thể hiện điều này ạ.

Và, giả sử có cái link đó, nó dẫn tới việc Tranh cướp nhau về nhất, bác thấy thế có hợp lý không??
Một là cụ rất căng thẳng nhỉ, em thấy mọi sự bình thường mà! :D
Hai, cái “nhất chớm” cụ kiếm đâu ra đó ạ? Vì em chả biết cụm từ đó đâu, mà cụ lại nói là em dựa vào cái đó. Em nói nguyên tắc đó được dùng trên toàn thế giới chứ không riêng Việt Nam (tất nhiên nếu cụ thấy cần thì tự tìm hiểu thôi chứ em không có thói quen mò link; hoặc ít nhất ở đây có cái hình chụp tiếng Anh của cụ Gocart chẳng hạn).
Ba là, trao đổi và chắt lọc, thêm kỹ năng ngoài dường, không thì tuỳ, chứ nặng nề gì đâu! :D

zZGloryJackZz

Xe tải
Bác Thích chỉ quan tâm đến việc Ai đâm ai thôi.
Ở #1: Ô tô đâm SH ==> ô tô auto sai.
Giả định SH đâm ô tô: SH auto sai.
Phỏng ạ??
Btw, bác Thích đang google Thông tư nhất chớm, không tiếp bác được đâu.
Hôm lâu rồi em đi qua ngã tư không có đèn giao thông, em bị ku xe máy nó đâm ngang xe, móp một vết to, ku xe máy bò lê bò càng lồm cồm đứng đậy dựng xe chạy vội sợ em bắt đền! Không chịu đọc luật nó khổ thế đấy! :))

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Nếu nói về hậu quả của "Nhất chớm" có lẽ vụ tai nạn mới nhất này, là rất phù hợp.
Xe taxi đã "Nhất chớm" vào trong giao lộ, trước xe hổ vồ.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Ui chà, hóa ra là "do đó khi SH đã vào giao lộ mà xe otô chưa vào giao lộ thì xe ô tô phải nhường đường ": Cái này ghi chỗ mô bác, làm ơn cho xin cái link.
Có phải Thông tư nhất chớm năm 2022 của cậu Thể cá tra không bác??
Cái này nếu cụ đọc Luật thật kỹ và đủ khả năng phân tích thì cụ sẽ hiểu thôi, em cũng có 1 còm nói sơ về việc này và hiển nhiên trích được các quy định liên quan (chứ không phải link để có thể gg) nhưng không dễ hiểu cho mọi người nên em thấy không cần thiết -> vì nó không dễ hiểu nên những người bt chỉ cần biết "nhất chớm" là đủ :))

zZGloryJackZz

Xe tải
Nếu nói về hậu quả của "Nhất chớm" có lẽ vụ tai nạn mới nhất này, là rất phù hợp.

Vụ này xe tải chở quá nặng rồi lại phóng quá nhanh không phanh nổi chứ đâu phải nó ko chịu nhường đường đâu, nó phanh lật cả xe bay đi một đoạn xa đè nát cả xe con mà! Vụ này xe con lùi gấp hoặc vọt nhanh sang bên kia may ra thoát! Lái xe tải quả này đi tù chắc luôn!

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Vụ này xe tải chở quá nặng rồi lại phóng quá nhanh không phanh nổi chứ đâu phải nó ko chịu nhường đường đâu, nó phanh lật cả xe bay đi một đoạn xa đè nát cả xe con mà!
Cháu đang nói về hậu quả mà. Có thể phương tiện bên phải có ý định nhường, nhưng không thể nhường (tốc độ nhanh, chở nặng). Cho nên không có nghĩa đã vào giao lộ, là không cần quan tâm đến phương tiện bên phải nữa.