[Funland] Nếu không có clip của camera hành trình để xác định lỗi, thì người lái xe phạm lỗi gì ạ ?

Trâu Buê đê

Xe buýt
Vậy ta rút ra, qua chỗ đó cứ 30km/h nhỉ @@
Đoạn từ YB-VT có mấy cái ngã tư cắm biển 40km/h đấy. Vậy mà mấy bố lao như điên kinh lắm lão ợ.

Em thì cứ tà tà nhởn nhơ rong chơi thôi ;))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Đoạn từ YB-VT có mấy cái ngã tư cắm biển 40km/h đấy. Vậy mà mấy bố lao như điên kinh lắm lão ợ.

Em thì cứ tà tà nhởn nhơ rong chơi thôi ;))
Nói chung lái xe ở mình sợ bỏ bu, nhất là lúc nhập nhoạng

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Vậy ta rút ra, qua chỗ đó cứ 30km/h nhỉ @@
Thêm vào điều kiện quan sát các phương tiện giao thông cả 03 phía, sao cho đủ thời gian đi qua giao lộ mà các phương tiện giao thông 03 phía đó, không đâm được vào mình (kể cả với tốc độ "bàn thờ").

Patriots

Xe lăn
Phang nhau như thế nào mới nói được cụ nhé, trong trường hợp này ô tô đâm đằng đít xe máy nên lỗi khá rõ ràng, cụ ko phục có thể khiếu nại, bên csgt họ sẽ tính toán tốc độ ông ô tô bao nhiêu, vệt phanh thế nào để xem xét.
Cụ thớt và cụ nào biết thôngtin cho hỏi luôn vụ này xử ra sao rồi?
Đâm ngang hông xe phần sau trên giao lộ chứ không phải đâm vào mít cụ ạ. Bên cháu là bà xe máy vẫn ăn đủ đấy, vì ông ô tô có (Vorfahrt)-quyền đi trước, trường hợp bà xe máy kịp rẽ trái mà ông kia phang vào mít thì ông ấy mới toi. Trong tình huống giả tưởng này mà bà xe máy rẽ trái ông kia phang ào mit thì ông kia toi, nhưng phang vào hông là ông kia thắng. Còn ở ta nó khác người thì cháu không tính, nhưng đi kiểu bà kia thì sớm muộn sẽ có thằng nó phang, nhất là xe tải

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Thêm vào điều kiện quan sát các phương tiện giao thông cả 03 phía, sao cho đủ thời gian đi qua giao lộ mà các phương tiện giao thông 03 phía đó, không đâm được vào mình (kể cả với tốc độ "bàn thờ").
Chuẩn rồi cháu ạ :))

trauxanh

Xe lăn
Việt Nam ta có Thông tư Nhất chớm nhì tiên bác ạ.
Ốp phờ ta thuộc phết đấy.
Chỉ mỗi tội, không ông nào bẩu được, thế nào là "ở giao lộ Vn thì ai vào trước được ...." thôi.

Luật ta về danh nghĩa, tôi thấy khá đủ.
Kể cả việc thiếu biển cắm Đường ưu tiên - Không ưu tiên, vì chí ít khi đó, cũng có Quy định Phải trước Trái rồi, mặc dù việc này quả là ngu xuẩn.
Mỗi tội khoản Dịch luật để Áp dụng luật thì kinh dị.
Và thường thì xe bị giam rất rất lâu, để "điều tra làm rõ" bởi lực lượng cảnh sát giỏi nhất thế giới, nên mới xảy ra tình trạng như bây giờ.
Em đọc vài cmt của cụ, thấy ý cụ đang áp dụng “luật tay phải” phải không ạ?
Tức là xe máy phải nhường vì ô tô đang bên phải.
Nhưng vấn đề giao lộ, khi xét xe nào vào giao lộ trước, cụ thể vụ này (không camera nhé), thì cụ có thấy xe máy đã vượt qua tâm giao lộ trước không ạ? (Điểm va chạm thuộc phần đường xe hơi, tức là xe máy đã qua tâm giao lộ trước rồi)!
Xe hơi chạy đúng làn, đâm ngang xe máy, thì có phải là xe máy chiếm giao lộ trước không?!
Chắc chắn là xe máy đã qua tâm giao lộ, đi sang gần hết giao lộ; còn xe hơi chưa tới tâm giao lộ, tức là chưa vượt qua 1/2 giao lộ!
Vậy xe nào được ưu tiên khi 1 xe đã chiếm giao lộ trước hẳn nửa quãng đường giao lộ?

Chỉnh sửa cuối:

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Đâm ngang hông xe phần sau trên giao lộ chứ không phải đâm vào mít cụ ạ. Bên cháu là bà xe máy vẫn ăn đủ đấy, vì ông ô tô có (Vorfahrt)-quyền đi trước, trường hợp bà xe máy kịp rẽ trái mà ông kia phang vào mít thì ông ấy mới toi. Trong tình huống giả tưởng này mà bà xe máy rẽ trái ông kia phang ào mit thì ông kia toi, nhưng phang vào hông là ông kia thắng. Còn ở ta nó khác người thì cháu không tính, nhưng đi kiểu bà kia thì sớm muộn sẽ có thằng nó phang, nhất là xe tải
Nếu ở ta được Phang thoải mái thế thì ối cụ mất vợ đấy cụ ạ! Khổ ghê cơ, chuyện thường ngày đây ạ

DE.VN

Xe tăng
Châu âu sẽ ko có biển thế này nhưng nếu có trong tình huống này và biển thế này lái xe con liệu có hoàn toàn vô tội không cụ DE.VN , cụ hoviba , chém tí cho vui vì trên cụ Patriots bẩu "Việc đi nhanh không làm ảnh hưởng tới việc họ mất quyền đi trước" .
Cái biển cắm trong Videoclip mờ quá, em ấn Pause mà vẫn không nhìn rõ. Ý cụ nói tới biển này :
.
Nếu đi nhanh quá tốc độ cho phép trên đoạn đường đó và gây tai nạn thì dĩ nhiên là ăn án.
Còn không quá tốc độ, xe đảm bảo tiêu chuẩn đăng kiểm, không có rượu trong người thì ở châu Âu sẽ vô tội cụ ơi.

Trâu Buê đê

Xe buýt
Nói chung lái xe ở mình sợ bỏ bu, nhất là lúc nhập nhoạng
Bao giờ cái trường f1 của a V mới mở để ae vào vi vu nhỉ?

Còn ra đường thì tránh voi chả xấu mặt nào phải ko lão? ;))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Bao giờ cái trường f1 của a V mới mở để ae vào vi vu nhỉ?

Còn ra đường thì tránh voi chả xấu mặt nào phải ko lão? ;))
Em chạy suốt, cũng chỉ giám đi 60 :)) có mấy vụ húc nhau vì đua rồi đó :))

cổ cồn xanh

Xe tăng
có phải cứ đúng luật là đường bố bố cứ đi đâu? Có phải ai cũng thuộc và làm đúng theo luật đâu?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cái biển cắm trong Videoclip mờ quá, em ấn Pause mà vẫn không nhìn rõ. Ý cụ nói tới biển này : View attachment 4689844 .
Nếu đi nhanh quá tốc độ cho phép trên đoạn đường đó và gây tai nạn thì dĩ nhiên là ăn án.
Còn không quá tốc độ, xe đảm bảo tiêu chuẩn đăng kiểm, không có rượu trong người thì ở châu Âu sẽ vô tội cụ ơi.
Biển này ạ.

Quy chuẩn giao thông đường bộ Việt Nam gọi là biển báo đường giao nhau cùng cấp w205a.

newbiess

[Tịch thu bằng lái]
Trường hợp như cụ nói thì có vẻ như không có biển báo lẫn không có gờ giảm tốc, thì ô tô thắng là đúng.
còn trong trường hợp tuy ô tô có quyền ưu tiên, nhưng có gờ giảm tốc mà không giảm tốc như ở clip này, thì bên Đức ô tô có sao không cụ?

DE.VN

Xe tăng
Có vạch thì cái gì chạm vào được coi là "Chạm vạch" hả bác??
Nếu Không có vạch thì ta làm răng??
Như ở #1, tôi thấy ô tô không có cái "vạch dừng xe".
1. Nhìn trong clip, cháu không thấy phần đường ô tô có kẻ vạch 7.1 do đó cháu suy đoán phần đường xe máy có thể cũng không có vạch 7.1
Vạch người ta chỉ kẻ trước hệ thống đèn giao thông hay trước biển Stop, để tránh xung đột (cướp, lấn đường) giao thông thôi, chứ ai kẻ vạch ở đường đồng cấp làm gì? ( phản khoa học ) hả các cụ ?
Cháu nghĩ là không cần phải nhường chiếc xe có quyền ưu tiên ở khoảng cách xa đến như thế (vài chục km). Có lẽ chỉ cần nằm ở 1 trong 3 khoảng cách này là được ạ.
Quốc lộ hay tỉnh lộ thì luôn là đường chính và đường chính thì có quyền ưu tiên. Các nhánh từ đường liên huyện, liên xã nhập vào đường quốc lộ, dĩ nhiên là đường phụ thì phải chờ ( ưu tiên ) xe đang lưu thông trên quốc lộ chạy qua, mới được nhập vào quốc lộ. Chứ ai lại xe đang chạy trên đường chính lại nhường xe đường phụ (mặc dù tới từ bên phải)? Giao thông vậy thì làm sao mà thông suốt, giảm tai nạn và tới mục tiêu nhanh được em nhỉ ?
Còn nếu như hai quốc lộ hay tỉnh lộ cắt nhau thì phương án làm cầu vượt là hợp lý nhất. Nếu mật độ giao thông vừa phải thì dựng đèn giao thông hay làm đảo giao thông cũng hợp lý .

wave-tau

Xe container
Cái biển cắm trong Videoclip mờ quá, em ấn Pause mà vẫn không nhìn rõ. Ý cụ nói tới biển này : View attachment 4689844 .
Biển này ạ.

Quy chuẩn giao thông đường bộ Việt Nam gọi là biển báo đường giao nhau cùng cấp w205a.
Thêm chi tiết gờ giảm tốc nữa ợ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Em đọc vài cmt của cụ, thấy ý cụ đang áp dụng “luật tay phải” phải không ạ?
Tức là xe máy phải nhường vì ô tô đang bên phải.
Nhưng vấn đề giao lộ, khi xét xe nào vào giao lộ trước, cụ thể vụ này (không camera nhé), thì cụ có thấy xe máy đã vượt qua tâm giao lộ trước không ạ? (Điểm va chạm thuộc phần đường xe hơi, tức là xe máy đã qua tâm giao lộ trước rồi)!
Xe hơi chạy đúng làn, đâm ngang xe máy, thì có phải là xe máy chiếm giao lộ trước không?!
Chắc chắn là xe máy đã qua tâm giao lộ, đi sang gần hết giao lộ; còn xe hơi chưa tới tâm giao lộ, tức là chưa vượt qua 1/2 giao lộ!
Vậy xe nào được ưu tiên khi 1 xe đã chiếm giao lộ trước hẳn nửa quãng đường giao lộ?
1. Xe máy chỉ được phép đi tiếp (thẳng), xe máy không được ưu tiên đi tiếp (thẳng).
2. Xe ô tô vẫn có quyền ưu tiên đi tiếp.
3. Nhưng quyền ưu tiên đi tiếp của ô tô, không bao gồm quyền được đâm xe máy.
4. Ô tô có hai lựa chọn:
4.1 Giảm tốc độ đến mức an toàn, nhường đường cho xe máy (và chửi um lên, nếu muốn).
4.2 Không giảm tốc độ đến mức an toàn, đâm xe máy như trong clip (tất nhiên là vi phạm điều 5, khoản 1, Thông tư 91/2015/TT-BGTVT, vi phạm điều 24, Luật Giao thông đường bộ 2008, và bị truy tố hình sự).

trauxanh

Xe lăn
Xin thưa với các cụ rằng, khám nghiệm và kết luận tại nạn có những nguyên tắc nhất định của nó, để có thể xác định ngay cả khi không có cam, không nhân chứng, không có vết phanh do cả 2 bên đều ngủ gật và rồi đều chết...v.v...
Đó là: Điểm và chạm thuộc phần đường nào, từ đó sẽ thấy xe nào chiếm giao lộ rồi thì xe mà phải nhường thôi, ưu tiên cao nhất là xe đã chiếm giao lộ!