[Funland] Nếu không có clip của camera hành trình để xác định lỗi, thì người lái xe phạm lỗi gì ạ ?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Vụ tai nạn bạn dẫn ra, nó vẫn nóng rừng rực, vì nó vẫn xảy ra hàng ngày, dù với Quy chuẩn gì.

Đầu tiên là cái Vạch 7.1 của bạn, nó sẽ dẫn đến câu hỏi: Có vạch thì tốt rồi, vậy nếu không có? Nếu Bên có bên không?
Về "vào giao lộ trước (vượt qua vạch 7.1)": Cái gì được gọi là vào trước: Bánh xe hay Mũi xe.
Tôi không có mục đích hỏi cắc cớ cho vui, mà khi họ đẻ ra 1 cái gì đó, kiểu "Nhất chớm", thì luôn phải có định nghĩa CHỚM hay tương tự, một cách rất nghiêm túc.

Về cái "được phép đi tiếp", câu hỏi logic tiếp theo luôn luôn là: Sự "không ưu tiên", nếu có, nó có tồn tại nữa không??
1. Nhìn trong clip, cháu không thấy phần đường ô tô có kẻ vạch 7.1 do đó cháu suy đoán phần đường xe máy có thể cũng không có vạch 7.1

2. Dù xe máy đã vào trong giao lộ (tạm coi như thế vì không có vạch 7.1 để xác định chính xác) thì xe máy cũng không có quyền ưu tiên, mà chỉ có quyền được phép đi tiếp, quyền ưu tiên vẫn thuộc về ô tô.

3. Xe máy (dù đã vào trong giao lộ) vẫn phải quan sát các phương tiện có quyền ưu tiên (bên tay phải), và nếu các phương tiện có quyền ưu tiên bên phải không nhường, thì xe máy vẫn phải dừng lại. So sánh dễ hiểu là sự được phép đi thẳng của xe máy tương đương như việc xi nhan xin đổi hướng chuyển động. Không phải cứ bật xi nhan là đương nhiên được đổi hướng chuyển động.

gocart

Xe cút kít
Không tồn tại Thông tư Nhất chớm bác ạ, dù bác gọi nó bằng cái gì đi nữa.

Việc đó nó khuyến khích sự "cướp đường" và đặt ra vấn đề hết sức logic: 2 xe đồng thời lao vô, rồi đồng thời dừng lại để xác định xe nào NHẤT, rồi ông NHẤT được trân trọng mời đi trước, phỏng ạ?

Cái câu ca dao tốt đẹp đó để các thày dậy các trò: Chớm với tiên, rồi Bám lưng Bám bụng gì đó nữa.
Không có văn bản nói nhất chớm nhưng việc thực hiện quyền ưu tiên phải trong phạm vi nút giao. Cả hai phương tiện trong nút giao.
Chẳng nhẽ tôi đang qua nút giao ở Hải Dương lại phải đợi nhường đường cho cái xe còn ở tận Hưng Yên vì nó chắc chắn sẽ đến từ bên phải?

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Xe máy (dù đã vào trong giao lộ) vẫn phải quan sát các phương tiện có quyền ưu tiên (bên tay phải), và nếu các phương tiện có quyền ưu tiên bên phải không nhường, thì xe máy vẫn phải dừng lại
Xe máy phải quan sát bên trái trước tiên, vì bên trái là làn đầu tiên xe máy đi vuông góc vào, còn nhường là nhường xe bên phải. Thực tế tình hống nó phải thế chứ.
Ở về phía ô tô cũng thế, phải quan sát xem bên trái có xe lao tới hay k, còn nhường xe bên phải.
Đó mới là đúng chứ nhỉ?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Xe máy phải quan sát bên trái trước tiên, vì bên trái là làn đầu tiên xe máy đi vuông góc vào, còn nhường là nhường xe bên phải. Thực tế tình hống nó phải thế chứ.
Ở về phía ô tô cũng thế, phải quan sát xem bên trái có xe lao tới hay k, còn nhường xe bên phải.
Đó mới là đúng chứ nhỉ?
Quan sát thì tất nhiên là phải quan sát cả hai bên ạ (trong khi quan sát thì đi chậm, hoặc dừng hẳn lại).
Nhưng quyết định được phép đi tiếp hay không phụ thuộc vào bên phải, nên cần quan sát tốc độ của các phương tiện bên phải.

wave-tau

Xe container
Trăm nữa hệ thống biển báo ở ta được cải tiến như phương tây khéo of được ghi trong sử sách, biết đâu có vài cái nick được ghi lại nêu danh cũng nên. :))

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Không có văn bản nói nhất chớm nhưng việc thực hiện quyền ưu tiên phải trong phạm vi nút giao. Cả hai phương tiện trong nút giao.
Chẳng nhẽ tôi đang qua nút giao ở Hải Dương lại phải đợi nhường đường cho cái xe còn ở tận Hưng Yên vì nó chắc chắn sẽ đến từ bên phải?
Cháu nghĩ là không cần phải nhường chiếc xe có quyền ưu tiên ở khoảng cách xa đến như thế (vài chục km). Có lẽ chỉ cần nằm ở 1 trong 3 khoảng cách này là được ạ.

3.57.Tầm nhìn là khoảng cách đo dọc theo mặt đường tính từ mũi xe của một chiếc xe đang chạy đến một vật thể ở phía trước.
3.58.Tầm nhìn dừng xe an toàn là khoảng cách đo dọc theo đường tính từ mũi xe để một chiếc xe đang chạy có thể dừng lại an toàn trước một vật thể tỉnh bất ngờ xuất hiện trên cùng một làn đường ở phía trước.
3.59.Tầm nhìn vượt xe an toàn là khoảng cách đo dọc theo mặt đường tính từ mũi xe để một chiếc xe đang chạy trên đường 2 làn xe hai chiều có thể vượt qua một chiếc xe khác chạy chậm hơn cùng chiều bằng cách chiếm dụng làn xe chạy phía chiều ngược lại và quay trở về làn cũ của mình một cách an toàn.

Điều 3, Quy chuẩn 41:2016 BGTVT.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Quan sát thì tất nhiên là phải quan sát cả hai bên ạ (trong khi quan sát thì đi chậm, hoặc dừng hẳn lại).
Nhưng quyết định được phép đi tiếp hay không phụ thuộc vào bên phải, nên cần quan sát tốc độ của các phương tiện bên phải.
Nếu như áp dụng luật Đức, chỗ đó xe ô chỉ được chạy 30km/h: Xe ô tô vẫn dính án.
Nếu áp dụng luật Việt Nam: Xe ô tô không làm chủ và hạ tốc độ về 0 nếu cần thiết, vẫn dính án!
Tóm lại là lái xe kiểu đó ở đâu cũng dính!

Cái cần tháo gỡ ở đây đó là, có gờ giảm tốc, biển cảnh báo phải bắt buộc là 30km/h như bên Đức, còn chung chung thì tài xế dù lái xe phóng bạt mạng cũng không phục phán quyết của tòa.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Nếu như áp dụng luật Đức, chỗ đó xe ô chỉ được chạy 30km/h: Xe ô tô vẫn dính án.
Nếu áp dụng luật Việt Nam: Xe ô tô không làm chủ và hạ tốc độ về 0 nếu cần thiết, vẫn dính án!
Tóm lại là lái xe kiểu đó ở đâu cũng dính!

Cái cần tháo gỡ ở đây đó là, có gờ giảm tốc, biển cảnh báo phải bắt buộc là 30km/h như bên Đức, còn chung chung thì tài xế dù lái xe phóng bạt mạng cũng không phục phán quyết của tòa.
Vâng ạ, xe to đền xe bé (cái lệ Việt Nam như thế), nên xe to mà vẫn còn chuyển động (vận tốc > 0km/h) là vẫn có lỗi ạ.

Matizcoi

Xe cút kít
Quan điểm của em là hai xe cùng có lỗi, chị xe máy tèo thì trách mình thôi, ông ô tô có lỗi thì phải bị phạt nhưng là nhà nước phạt vì đi sai luật chứ không phải đền xu nào cho chị xe máy kia.
Cụ nên dính vào 1 trong 2, hoặc là thằng lái xe ô tô kia hoặc bị trọng thương thôi đừng chết như chị xe máy để xem phải đền và được đền như nào, chính vì quan điểm cá nhân của cụ nên em ko đi sâu quá làm gì, còn nếu ko muốn hoặc như trên thì cụ chịu khó hỏi người nào đã kinh qua vụ việc tương tự để có câu trả lời tốt nhất.

gocart

Xe cút kít
Cháu nghĩ là không cần phải nhường chiếc xe có quyền ưu tiên ở khoảng cách xa đến như thế (vài chục km). Có lẽ chỉ cần nằm ở 1 trong 3 khoảng cách này là được ạ.

3.57.Tầm nhìn là khoảng cách đo dọc theo mặt đường tính từ mũi xe của một chiếc xe đang chạy đến một vật thể ở phía trước.
3.58.Tầm nhìn dừng xe an toàn là khoảng cách đo dọc theo đường tính từ mũi xe để một chiếc xe đang chạy có thể dừng lại an toàn trước một vật thể tỉnh bất ngờ xuất hiện trên cùng một làn đường ở phía trước.
3.59.Tầm nhìn vượt xe an toàn là khoảng cách đo dọc theo mặt đường tính từ mũi xe để một chiếc xe đang chạy trên đường 2 làn xe hai chiều có thể vượt qua một chiếc xe khác chạy chậm hơn cùng chiều bằng cách chiếm dụng làn xe chạy phía chiều ngược lại và quay trở về làn cũ của mình một cách an toàn.

Điều 3, Quy chuẩn 41:2016 BGTVT.
Cần một cái mốc cụ thể chứ ko thể lấy ví dụ này vì 2 xe ở 2 làn khác nhau và vuông góc với nhau.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Vâng ạ, xe to đền xe bé, nên xe to mà vẫn còn chuyển động (vận tốc > 0km/h) là vẫn có lỗi ạ.
Không! Cháu không hiểu ý bác rồi. Chả to bé gì ở đây cả.
1. Dù theo luật nào dù Đức hay Việt đẻu dính cả.
2. Nếu có kiến nghị thì bác sẽ kiến nghị: Quy định tốc độ 30km/h khi có gờ giảm tốc và biển cảnh báo!

Bác đang hướng tới bàn về giải pháp (dù nó không có cơ may khi còm ở đây).

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cần một cái mốc cụ thể chứ ko thể lấy ví dụ này vì 2 xe ở 2 làn khác nhau và vuông góc với nhau.
Mốc cụ thể thì chưa có ạ. Mỗi người tham gia giao thông phải tự xác định để tránh đâm/hoặc bị đâm.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Không! Cháu không hiểu ý bác rồi. Chả to bé gì ở đây cả.
1. Dù theo luật nào dù Đức hay Việt đẻu dính cả.
2. Nếu có kiến nghị thì bác sẽ kiến nghị: Quy định tốc độ 30km/h khi có gờ giảm tốc và biển cảnh báo!
Bác đang hướng tới bàn về giải pháp (dù nó không có cơ may khi còm ở đây).
Trong lúc chờ đợi quy định rõ ràng hơn, đành phải cẩn thận hết mức có thể, và cầu nguyện rủi ro không xảy ra với cá nhân mình thôi ạ.

gocart

Xe cút kít
Mốc cụ thể thì chưa có ạ. Mỗi người tham gia giao thông phải tự xác định để tránh đâm/hoặc bị đâm.
Thế thì ko đc, mấy cái định nghĩ kia dùng để tham chiếu để hiểu văn bản thì đc, không thể dùng để phán xử.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Thế thì ko đc, mấy cái định nghĩ kia dùng để tham chiếu để hiểu văn bản thì đc, không thể dùng để phán xử.
Thực tế là như vậy, phải chấp nhận thôi ạ (nghĩa là vẫn có thể bị phán xử bởi những số liệu không được quy định rõ ràng).

wave-tau

Xe container
Châu âu sẽ ko có biển thế này nhưng nếu có trong tình huống này và biển thế này lái xe con liệu có hoàn toàn vô tội không cụ DE.VN , cụ hoviba , chém tí cho vui vì trên cụ Patriots bẩu "Việc đi nhanh không làm ảnh hưởng tới việc họ mất quyền đi trước" .

Matizcoi

Xe cút kít
Thế thì cắm biển làm gì cụ nhỉ? Để hai thằng bằng nhau phang nhau thì xử theo biển ạ?
Phang nhau như thế nào mới nói được cụ nhé, trong trường hợp này ô tô đâm đằng đít xe máy nên lỗi khá rõ ràng, cụ ko phục có thể khiếu nại, bên csgt họ sẽ tính toán tốc độ ông ô tô bao nhiêu, vệt phanh thế nào để xem xét.
Cụ thớt và cụ nào biết thôngtin cho hỏi luôn vụ này xử ra sao rồi?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Phang nhau như thế nào mới nói được cụ nhé, trong trường hợp này ô tô đâm đằng đít xe máy nên lỗi khá rõ ràng, cụ ko phục có thể khiếu nại, bên csgt họ sẽ tính toán tốc độ ông ô tô bao nhiêu, vệt phanh thế nào để xem xét.
Cụ thớt và cụ nào biết thôngtin cho hỏi luôn vụ này xử ra sao rồi?
Cháu cũng không rõ diễn biến về sau như thế nào, cháu lựa chọn trường hợp này để up lên, vì nó khá phổ biến trong giao thông ở Việt Nam ạ.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Trong lúc chờ đợi quy định rõ ràng hơn, đành phải cẩn thận hết mức có thể, và cầu nguyện rủi ro không xảy ra với cá nhân mình thôi ạ.
Vậy ta rút ra, qua chỗ đó cứ 30km/h nhỉ @@

fanmu1234

Xe container
Dựa theo lời khai nhân chứng khác.
Dựa vào hiện trường.
Dựa vào vệt phanh.
Dựa vào rất nhiều cái nữa.
Có phải không lão thichduthu2011 :)) :)) :))
Dựa vào tiền và quyền nhé. Các thứ cụ nói là chuyện nhỏ

Tay gì ở Tây Bắc say rượu lái xe đâm chết người cũng chỉ tù treo