[Funland] Nền kinh tế Việt nam chúng ta đang đứng ở đâu trong khu vực?

cadan

Xe container
Vâng bác đúng, tất nhiên bác so chất lượng trường học công VN so với chất lượng trường học công ở các khu khá giả ở Mỹ thì khập khễnh, nhưng so với rất nhiều nước có GDP cao hơn mình nhiều thì họ phải ngước nhìn đấy.
Tôi thấy nhiều bác cứ quẳng một câu chửi bới, nên có số liệu hay sở cứ gì đó cho có chút sức nặng, chứ cứ chửi suông thì ko ai quan tâm. Tôi chia sẻ suy nghĩ của mình vì cần có định hướng để hành động, từ công việc cho đến đầu tư. Bác nào nghĩ VN ko bao giờ thành nước phát triển thì tốt nhất tìm cách ra nước ngoài mà sống, giờ cũng dễ mà. Sang Mỹ có hơi khó chút ở khâu xin visa chứ sang Thái thì quá dễ.
Đoạn
Ý bác về giáo dục phải ko ạ? Tất nhiên trường ở nhiều nơi còn tồi tàn, nhưng ko có nghĩa là ko có tri thức trong đó. Bác có thể tìm hiểu về PISA ranking 2012, 2015 và 2018. Tuy nhiên những chỉ số này ko liên quan trực tiếp đến vấn đề đang bàn ở đây (số liệu thống kê kinh tế), nên tôi ko đưa vào bác nhé.
Nói ngắn gọn giáo dục phổ thông của mình ngang tầm với các nước phát triển. Năm 2018 kết quả quá cao làm OECD bối rối nên ko đưa vào rank. Nhiều người nghi ngờ VN gom gà lại thi để lấy thành tích, tôi nghĩ ko phải. Bác cứ thử xem toán lớp 3 lớp 4 xem, trẻ con giờ khác biệt ngày xưa lắm.
Nghĩ cũng tội anh Nhạ, tôi thấy anh ấy làm cũng được đấy chứ.
Ngoài ra có các chỉ số phụ như tuổi thọ bình quân, Human Capital Index bác có thể tìm hiểu, cao hơn rất nhiều các nước trong khu vực.
E lại tuỏng trong thớt mọi ng đang zo sánh thậm chí là khoe về cơ sở hạ tầng, coe sở vật chât, rồi tiện ích

A98

Xe container
Không sao cả. Không có nghiên cứu định lượng để so sánh, thì biết thời Pháp thuộc khổ nhưng khổ hơn thời phong kiến cũng chỉ là “chọn tin” qua chuyện này chuyện nọ.
Tôi tin thời Pháp thuộc sống sướng hơn thời Bắc thuộc, cũng không có nghiên cứu nào cả.
Em không hề bảo thời Pháo khổ hơn. Em chỉ chỉ ra cái định kiến của cụ thôi.
Cụ đang dùng một phép nguỵ biện rất kém cỏi: cụ nói thời Pháp sướng hơn, em phản đối, thế là cụ bảo tức là em cho là thời Pháp khổ hơn, em cũng như cụ, hơn gì nhau?

A98

Xe container
Về mặt kinh tế, việc so sánh thời thực dân với phong kiến nó rất giống so sánh thời hiện nay với thời bao cấp.

Bọn Pháp ngày xưa giống như mấy thằng FDI hiện nay, chúng nó chuyển hết lợi nhuận về nước chứ có cho lao động VN hưởng đâu.
Thế nhưng lao động VN làm cho nó thì vẫn có lợi hơn là làm cho nhà nước, cho doanh nghiệp trong nước hoặc tự trồng lúa.
NÓ ở đây là thực dân Pháp hay công ty FDI vậy?

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Cụ suy diễn thái quá dồi. Ở đâu cũng có kiểu làm ăn nhờ quan hệ. Người Việt mình ở xứ người thì tuổi gì so với dân bản xứ về quan hệ nên phải xác định thôi. Còn làm ăn gian lận thuế thì chẳng ít đâu. Kiều hối về 1 mớ cũng có phần tiền đấy chứ ợ.
Còn tăng số tiền đầu tư 5-7 lần trong 10 năm thì ở VN chỉ là dạng tép thôi. Nhàng nhàng như em còn tăng được gần 30 lần cơ. Trong sạch về đạo đức, ko quan hệ, ít rủi do...
Cụ hiểu nhầm ý em rồi.
Ý em là đầu tư BĐS bên này cũng có thể tăng chừng đó lần, mặc dù không cần bong bóng BĐS (khiến phần còn lại của nên kinh tế phải trả giá), không cần phải chấp nhận rủi ro cao (dựa theo tin đồn quy hoạch, v.v..), không cần quan hệ (để biết trước quy hoạch, ...), v.v....
Em nói vậy là ý rằng bọn em không cần đầu tư BĐS ở VN (với bao nhiêu cái rủi ro đi kèm) mà cũng có thể được lợi nhuận tương tự hoặc hơn - vì cụ gì nói rằng bọn em bảo BĐS giá cao là muốn dìm hàng BĐS ở VN.

Còn ở đâu cũng có những cách đầu tư tăng 30x hay hàng chục lần. Vì thế không nên nói những câu chuyện cá nhân ở đây, nó chả đóng góp gì vào quan điểm (liên quan đến chủ đề) cả.
Em dốt thôi chứ nếu khôn tí thì đã mua cổ phiếu Tesla, Amazon, Netflix, ... tăng có khi cả trăm lần.

Chỉnh sửa cuối:

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
NÓ ở đây là thực dân Pháp hay công ty FDI vậy?
Cả hai.
Cảnh báo cụ trước là em không nhẹ nhàng với cụ như cụ kia đâu.
Cụ mà nói kiểu xóc máy cá nhân em vả cho rụng hết cái hàm răng ảo chuyên đi cắn càn của cụ.

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hiểu nhầm ý em rồi.
Ý em là đầu tư BĐS bên này cũng có thể tăng chừng đó lần, mặc dù không cần những bong bóng (khiến phần còn lại của nên kinh tế phải trả giá), không cần phải chấp nhận rủi ro cao (dựa theo tin đồn quy hoạch, v.v..), không cần quan hệ (để biết trước quy hoạch, ...), v.v....

Còn ở đâu cũng có những cách đầu tư tăng 30x hay hàng chục lần. Vì thế không nên nói những câu chuyện cá nhân ở đây, nó chả nói lên cái gì cả.
Em dốt thôi chứ nếu khôn tí thì đã mua cổ phiếu Tesla, Amazon, Netflix, ... tăng có khi cả trăm lần.
Cái cụ bảo " không cần" thực ra " muốn mà không được". Cái yếu tố quan hệ luôn luôn là lợi thế của những thằng bản địa(sinh ra và lớn nên ở đất đấy). Và khi ko có yếu tố này thì tỷ lệ thành công luôn luôn thấp hơn bọn có. Ko nên thẩm du tinh thần.
Một điều chắc chắn về hiện tại, cơ hội bứt lên và tăng tốc ở xứ cụ ít hơn xứ em khá nhiều

limoux

Xe buýt
Xem mấy chương trình truyền hình thực tế chủ đề cải tạo nhà (house flippìng) ở Mỹ mới thấy tốc độ (tiến độ) thi công của bọn mua nhà, sửa sang và bán lại là rất gấp rút, có thể nói là tính từng ngày vì chậm ngày nào là phát sinh chi phí ngày đấy.

Được biết, thuế bất động sản gồm có thuế đất và thuế nhà trong đó cùng mảnh đất nhưng nhà xây càng to, càng sang chảnh thì thuế nhà càng cao - vì đúng là tính theo giá trị nhà. Vậy cơ quan thuế xác định giá trị nhà thế nào nhỉ? Cụ có thể nói thêm chỗ này được không?

Trước đây tôi có tham gia một dự án liên quan chủ đề này nên biết rằng ở VN xác định giá trị này rất khó.
Giá đất thì theo HĐ mua bán.
Bọn Tây nó xác định giá nhà theo giá trị xây dựng, bên Tây chính quyền nó không cho người dân tự xây nhà, muốn xây nhà phải ký HĐ thầu với 1 cty xây dựng chuyên nghiệp. Và giá trị HĐ là trọn gói.

Bên Tây không có chuyện khai man giá đất, giá nhà thấp đi so với thực tế để trốn thuế ....giá đất cụ mua bao nhiêu phải ghi đúng vậy, các cty xây dựng nhà cho cụ cũng vậy, giá HĐ xây dựng là trọn gói và trị giá bao nhiêu phải ghi đúng trong HĐ. Không ai dám khai láo và cũng không ai có nhu cầu làm láo những cái này, nên XH họ rất minh bạch.
Bên Tây, trốn thuế là 1 tội tương đương tội ăn trộm tài sản, khi ra tòa bị phạt tù tương đương tội trộm cắp tài sản. :)

A98

Xe container
Giá đất thì theo HĐ mua bán.
Bọn Tây nó xác định giá nhà theo giá trị xây dựng, bên Tây chính quyền nó không cho người dân tự xây nhà, muốn xây nhà phải ký HĐ thầu với 1 cty xây dựng chuyên nghiệp. Và giá trị HĐ là trọn gói.

Bên Tây không có chuyện khai man giá đất, giá nhà thấp đi so với thực tế để trốn thuế ....giá đất cụ mua bao nhiêu phải ghi đúng vậy, các cty xây dựng nhà cho cụ cũng vậy, giá HĐ xây dựng là trọn gói và trị giá bao nhiêu phải ghi đúng trong HĐ. Không ai dám khai láo và cũng không ai có nhu cầu làm láo những cái này, nên XH họ rất minh bạch.
Bên Tây, trốn thuế là 1 tội tương đương tội ăn trộm tài sản, khi ra tòa bị phạt tù tương đương tội trộm cắp tài sản. :)
Người thường thôi cụ. Bên Tây em thấy giới siêu giàu có thể mua tự do mà. Bên Đức có vụ tỷ phú trốn thuế, đến lúc bị điều tra thì thoả thuận trả phạt là xong.

limoux

Xe buýt
Người thường thôi cụ. Bên Tây em thấy giới siêu giàu có thể mua tự do mà. Bên Đức có vụ tỷ phú trốn thuế, đến lúc bị điều tra thì thoả thuận trả phạt là xong.
Cụ nêu ví dụ cụ thể xem ! Em cũng muốn biết thêm thông tin cụ nói. ( không tính tiền bão lãnh tại ngoại chờ xét xử nhé ).

Kurumasuki

Xe container
Xem mấy chương trình truyền hình thực tế chủ đề cải tạo nhà (house flippìng) ở Mỹ mới thấy tốc độ (tiến độ) thi công của bọn mua nhà, sửa sang và bán lại là rất gấp rút, có thể nói là tính từng ngày vì chậm ngày nào là phát sinh chi phí ngày đấy.

Được biết, thuế bất động sản gồm có thuế đất và thuế nhà trong đó cùng mảnh đất nhưng nhà xây càng to, càng sang chảnh thì thuế nhà càng cao - vì đúng là tính theo giá trị nhà. Vậy cơ quan thuế xác định giá trị nhà thế nào nhỉ? Cụ có thể nói thêm chỗ này được không?

Trước đây tôi có tham gia một dự án liên quan chủ đề này nên biết rằng ở VN xác định giá trị này rất khó.
Ở VN khó xác định vì chế độ hoá đơn lỏng, chế độ 2 giá đất, nền kinh tế tiền mặt.
Các nước kiểm soát bằng thuế. Khai thuế khác với giao dịch thật là đi tù. Vì thế giá nhà của nó rành mạch, cập nhật liên tục bởi các môi giới BĐS và các đại lý thuế.

longkaca

Xe tải
Mấy chú bò đỏ vào tự sướng à ? Đông lào còn nghèo đói bẩn thỉu và mọi rợ lắm các chú à.

Các chú thi thoảng ra sân bay xem hàng đoàn người ra nước ngoài làm cu ly, o ssin và ăn trộm, sẽ nghĩ khác đó.
Cái bài ca mấy chục năm , giờ vẫn ca y vậy, đổi bài khác ca lên cho nó mới đi Anh

cưỡi chổi

Xe lăn
Tôi lập thớt này vì tôi là dân ngoại đạo nhưng thấy rõ ràng mô hình kinh tế lượng này rất có vấn đề, hoặc có thể tham số của nó rất có vấn đề, và vấn đề này rất hệ trọng bởi vì đầu ra của mô hình này quyết định trực tiếp đến nhiều chính sách vĩ mô của Chính phủ. Tính GDP cho đúng mà nhiều ông vào chửi đổng một câu, rồi thì tự sướng này nọ. Các ông phát ngôn cái gì thì cần phải nghĩ xem người đọc có khinh mình không. Sống ở đời có thể để người ta ghét, nhưng đừng để người ta khinh.
Quay lại vấn đề chính, mời các bác xem dữ liệu của IMF:
Screen Shot 2021-03-08 at 17.39.59.png

30 năm qua GDP đầu người tăng trưởng 29 lần, tính ra tăng trưởng hàng năm gần 12%. Thế mà số liệu chính thức tăng trưởng GDP hàng năm chỉ loanh quoanh 6-7%, thời Nguyễn Tấn Phân thì còn kém nữa, thế là thế nào? Thống kê kiểu gì mà sai số chỉ có mỗi ... 2 lần??? Hình như có những nhà kinh tế lượng ăn xong chỉ mỗi việc tính toán cái này nhưng chưa làm hết trách nhiệm của mình. Cộng với những vấn đề tôi đề cập ở bài đầu tiên thì có thể thấy số liệu thống kê đang rất có vấn đề, có thể sai ngay từ phương pháp luận?
Có vấn đề nữa các bác tranh luận rất nhiều, là giá BĐS. Xin thưa các bác là giá thuê văn phòng ở HN và nhà xưởng ở miền Bắc thấp hơn ở các nước trong khu vực. Đấy là chưa nói đến chuyện giá thuê VP chiếm một phần rất nhỏ trong chi phí hoạt động doanh nghiệp, thử so với tiền trả lương, tiền khấu hao máy móc thiết bị... xem, thế mà các bác khóc ác thế.
Dân số VN năm 1990 và năm 2020 là bao nhiêu vậy cụ? Dân số tăng mấy lần và GDP tăng mấy lần?

tuan_nguyen261188

Xe điện
Như Ronaldo còn nộp phạt không phải đi tù được thì tỉ phú nói làm gì...nữa cụ.
Tòa án Madrid tuyên phạt 23 tháng tù đối với Ronaldo cho tội gian lận thuế. Siêu sao người Bồ Đào Nha phải nộp phạt số tiền 21,3 triệu đôla để tránh ngồi tù.

A98

Xe container
Cụ nêu ví dụ cụ thể xem ! Em cũng muốn biết thêm thông tin cụ nói. ( không tính tiền bão lãnh tại ngoại chờ xét xử nhé ).
Bài báo em đọc lâu rồi, nó tương tự như thế này:
Nhưng đây là luật Mỹ, bên Mỹ giới giàu có thể làm mọi thứ vì cái gì cũng mua được. Còn vụ ở Đức thì em không nhớ tên. Cũng có thể em nhớ nhầm từ Mỹ sang Đức.

coolpix8700

Xe ngựa
Thuế sở hữu BĐS đó tính chẵn năm, ví dụ cụ mua mảnh đất, cụ phải nộp thuế sở hữu tối thiểu 1 năm luôn mới được sang tên Sổ Đỏ mảnh đất, rồi "lướt" bán luôn thì thằng mua sau phải gánh thuế đó...
...
Đã lướt thì hầu như họ cũng chẳng sổ đỏ, chỉ có mấy cái ông CQ ngay ở địa phương ký cho cái tờ giấy viết tay, trả vài trăm ngàn VNĐ. Trao qua cả vài chục tay, ông cuối chỉ bên dược tên ông ngay trước đó, còn chẳng bao giờ biết mấy ông trước nữa, Nhà nước lấy đâu ra mà thu thuế năm.
Họ quan tâm gì đến mức thuế đánh bao nhiêu.
Nhưng cái thu nhập này chẳng thể tính vào GDP rồi!

A98

Xe container
Như Ronaldo còn nộp phạt không phải đi tù được thì tỉ phú nói làm gì...nữa cụ.
Tòa án Madrid tuyên phạt 23 tháng tù đối với Ronaldo cho tội gian lận thuế. Siêu sao người Bồ Đào Nha phải nộp phạt số tiền 21,3 triệu đôla để tránh ngồi tù.
Vâng cụ, người thường thì đi tù, người có tiền thì mua được tự do.

limoux

Xe buýt
Đã lướt thì hầu như họ cũng chẳng sổ đỏ, chỉ có mấy cái ông CQ ngay ở địa phương ký cho cái tờ giấy viết tay, trả vài trăm ngàn VNĐ. Trao qua cả vài chục tay, ông cuối chỉ bên dược tên ông ngay trước đó, còn chẳng bao giờ biết mấy ông trước nữa, Nhà nước lấy đâu ra mà thu thuế năm.
Họ quan tâm gì đến mức thuế đánh bao nhiêu!
À....buôn kiểu này thì em không nói tới. I've no idea. =))

A98

Xe container
Cái bài thơ được dạy từ lúc trẻ con, ai mà chả biết.
Nhưng có những người mãi mãi là trẻ con.

Nghe sướt mướt đấy, nhưng có biết đi làm cao su là tự nguyện không?
Đa số người ta đi vì làm ruộng ở miền Bắc còn khổ hơn.

Đưa 500K đây, trong 30 phút em làm cho bài thơ sướt mướt về 38 mạng người Nghệ An chết trong xe đông lạnh ở xứ người.
Thích bài thơ xoáy sang chê xứ người hay chê xứ Việt em làm được hết.
Miễn là trả đây 500k.
OK, thôi, chúng ta chả nói gì được với nhau đâu. Người bình thường thì em móc chút, gọi là mua vui cho thiên hạ, còn cụ thì em sợ rồi, em xin lui.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Cái cụ bảo " không cần" thực ra " muốn mà không được". Cái yếu tố quan hệ luôn luôn là lợi thế của những thằng bản địa(sinh ra và lớn nên ở đất đấy). Và khi ko có yếu tố này thì tỷ lệ thành công luôn luôn thấp hơn bọn có. Ko nên thẩm du tinh thần.
Một điều chắc chắn về hiện tại, cơ hội bứt lên và tăng tốc ở xứ cụ ít hơn xứ em khá nhiều
Cụ vẫn không hiểu ý em.
Túm lại ý em là BĐS bên này cũng có thể kiếm lời 5-7x trong vòng 5-10 năm, không cần quan hệ, không cần rủi ro cao, không cần BĐS phải bong bóng.
Và vì cơ hội bên này như vậy cho nên em không cần phải dìm hàng BĐS VN để làm gì cả, như cụ gì mỉa mai.

(Tất nhiên là vài cái post trên otofun chả dìm được thị trường nào hết, dù có muốn dìm)

unknown01

Xe tải
Em không hề bảo thời Pháo khổ hơn. Em chỉ chỉ ra cái định kiến của cụ thôi.
Cụ đang dùng một phép nguỵ biện rất kém cỏi: cụ nói thời Pháp sướng hơn, em phản đối, thế là cụ bảo tức là em cho là thời Pháp khổ hơn, em cũng như cụ, hơn gì nhau?
Nguỵ biện nào ở đây? Cụ đòi phải có nghiên cứu có so sánh, tôi bảo chẳng có vì thời phong kiến chẳng ai làm số thống kê thế cả. Thế thì bảo khổ hơn hay không chỉ có dùng truyện này chuyện nọ thôi.

Ngữ cảnh là không chiến tranh loạn lạc thì phát triển. Tôi đã đưa ra dẫn chứng thời Tự Đức có 40 cuộc nổi loạn, sách sử trong trường có nói kinh tế kiệt quệ, và bài vè ta thán người chết như rạ.
Cụ có thể lấy ra bản án chế độ thực dân Pháp chẳng hạn. Khi đó chúng ta sẽ so sánh những chuyện có thu thập được, còn đòi hỏi những cái không thể thu thập được thì nói làm gì?