[Funland] Mua nhà hay đi du học?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Bạn a đi học bằng tiền bố mẹ cho ở Úc, bh đã đi làm cho Google, mua được nhà, thu nhập cao, mức sống ổn. Không nên lấy 1 vài trường hợp mà đánh đồng thành hiện tượng đâu cô gái tự tin ạ.
Vâng ạ, những năm gần đây, có khoảng 50.000 du học sinh Việt Nam ra nước ngoài học tập mỗi năm.
Cháu rất mong nhận được nhiều ví dụ cụ thể như bác đưa ra.
Để cháu tin rằng : học tập/làm việc/mua nhà ở nước ngoài, là một xu hướng được hầu hết du học sinh Việt Nam thực hiện thành công.

IP man

Xe lăn
Em hiểu, nhưng nếu tổng chi hết 3 tỷ thì dư có tiền mặt phải tầm 5 tỷ mới yên tâm về mặt tài chính cho con cụ nhỉ, em sợ nhất quả con đang học mà hết tiền thì con bơ vơ ở lại không đc, về thì phí công...
Chẳng quan trọng cụ có bao tiền, quan trọng là cụ dám “mất” bao nhiêu cho vụ đi học thôi. Còn khi đã lên 1 cái budget thì bỏ khoản tiền đấy riêng vào 1 chỗ và dù bất kỳ chuyện gì xảy ra cũng ko được động vào. Nói chung là muốn đi du học thì kinh tế nó phải ổn định, chứ nếu kinh tế kiểu tạch đùng nay thế này, mai thế khác thì cũng nhiều thứ phát sinh lắm.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Ở nước ngoài là giới thiệu suông hay mất tiền hở cháu?
Ở Nhật, Canada, những lời giới thiệu thì không mất tiền, nhưng mất công sức và thời gian ạ. Mình phải bỏ công sức và thời gian, thì mới nhận được những lời giới thiệu có giá trị. Không có người uy tín nào, tự nhiên cho mình lời giới thiệu đâu ạ.

Ví dụ muốn nhận được những lời giới thiệu của các giáo sư uy tín, thì phải tích cực tham gia các hoạt động nghiên cứu của giáo sư. Các bạn nào càng tham gia tích cực, càng trợ giúp giáo sư hiệu quả, thì lời giới thiệu của giáo sư càng sử dụng nhiều danh từ/động từ/tính từ có tính chất khen ngợi cao.

IP man

Xe lăn
Khẳng định 1 câu là đi du học về không mua nổi nhà.

Tôi đã từng pv nhiều ứng viên mới đi du học về (Anh, úc, Sing, Đài... có đủ) với mức lương ngang các bạn học trong nước (7-10 triệu). Với con đường thăng tiến như hiện nay thì sau 20 năm cũng không mua nổi nhà HN bằng lương. Nếu cha mẹ họ bán nhà cỡ 3-5 tỷ cho con đi DH thì có thể kết luận đó là khoản đầu tư thất bại.

Nhiều bạn trẻ sau khi du học về đi làm vài năm thì không bộc lộ bất cứ năng lực vượt trội nào so với các bạn học trong nước trừ ngoại ngữ. Nhưng nhiều công việc chỉ đòi hỏi ngoại ngữ ở mức vừa đủ chứ đâu cần giỏi như dịch cabin hay dịch sách chuyên ngành.
Chắc bên cụ lởm ;))
Thằng em em, đi học về làm Nhà nước lương 10 củ, sau 3 năm nhảy việc vào quỹ đầu tư nước ngoài lương 20 củ. Bây giờ nó chuẩn bị nhảy sang Vin group với lương 60 củ.
Những thằng bạn cấp 3 của nó thì vẫn đang happy với mức lương 15 củ.

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Nếu tiền tầm 10 tỷ thì cho con đi du học loanh quanh mấy nước gần gần cho đỡ tồn, giả sử du học Trung Quốc, Sing, Thái, Đài,... j j đó hết tầm 1-3 tỷ, còn lại thì mua nhà!

Fim

Xe điện
Vâng ạ, những năm gần đây, có khoảng 50.000 du học sinh Việt Nam ra nước ngoài học tập mỗi năm.
Cháu rất mong nhận được nhiều ví dụ cụ thể như bác đưa ra.
Để cháu tin rằng : học tập/làm việc/mua nhà ở nước ngoài, là một xu hướng được hầu hết du học sinh Việt Nam thực hiện thành công.
Ở nước nào thì việc mua nhà ở trung tâm, thành phố lớn cũng là điều khó khăn cả.
DHS nước nào thì nếu muốn mua nhà không phải là việc 1 sớm 1 chiều.
Cứ cố gắng mở mang kiến thức, học tập tốt làm việc tốt.
Ví dụ như bác kia chỉ là số ít trong các bạn DHS thành công ở đất khách thôi.
Còn nói học xong kiếm việc ở lại thì cũng không khó khăn gì cả.
Bạn cứ sống theo cách mà bạn cho là phù hợp, chẳng ai phải theo 1 khuôn mẫu thành công của ai cả.

SIDECAR

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cụ nhét chữ vào miệng người khác ah? Đã trải qua thực tế chưa?
Có 5 tỷ thì việc del phải lăn tăn mua nhà hay đi du học.
Mua cái chung cư 2-3 tỷ thì chẳng là tiêu sản.
Riêng cái đoạn viết vài chữ đã văng lung tung như cụ thì đúng là đáng nhét thêm chữ vào đầu chữ ko chỉ đến mồm đâu ..kkk

quasin3000

Xe tăng
Chắc bên cụ lởm ;))
Thằng em em, đi học về làm Nhà nước lương 10 củ, sau 3 năm nhảy việc vào quỹ đầu tư nước ngoài lương 20 củ. Bây giờ nó chuẩn bị nhảy sang Vin group với lương 60 củ.
Thằng em cụ đi học thực chất. Nó giỏi. Nhưng khi đã sang Vin rồi là thất bại. Chỉ nên làm đối tác của Vin thôi.

Gengine

Xe tăng
Nếu cháu nó học được, có chí, thích đi du học và nhà có điều kiện thì nên đi.

Kiến thức cũng quý không kém gì tiền. Nếu có kiến thức tốt thì nếu không giàu cũng không thể nghèo đói được. Có cái nhà bố mẹ để lại mà không tài cán gì ra xã hội người ta không nể dù là có tiền thừa kế.

Ngoài ra phải chọn trường chọn ngành phù hợp.

Các trường top thế giới thì tuyển đầu vào cũng rất ghê, không phải cứ có tiền là vào được.

Cũng không thể trông cậy hoàn toàn vào học bổng mà phải liệu cơm gắp mắm. Ví dụ được học bổng toàn phần trường vớ vẩn và học bổng bán phần trường tốt thì tính sao.

Còn trường hợp đi du học chỉ để cho oai thì thôi bỏ qua.

quasin3000

Xe tăng
Nếu tiền tầm 10 tỷ thì cho con đi du học loanh quanh mấy nước gần gần cho đỡ tồn, giả sử du học Trung Quốc, Sing, Thái, Đài,... j j đó hết tầm 1-3 tỷ, còn lại thì mua nhà!
Em cũng chỉ mơ số đó sau hơn 20 năm làm việc. Nếu đã có gia đình bảo lãnh với số tiền đó, thì làm những gì mình muốn, những gì mình mơ ước. Sau năm 30 tuổi em sẽ xin số tiền đó để khởi nghiệp. Khi đó em sẽ biết khởi nghiệp từ đâu và như thế nào.

IP man

Xe lăn
Thằng em cụ đi học thực chất. Nó giỏi. Nhưng khi đã sang Vin rồi là thất bại. Chỉ nên làm đối tác của Vin thôi.
Nó học bình thường thôi, đi học tự túc bằng tiền gia đình.
Em cũng deck quan tâm nó thành công hay thất bại nhưng quan trọng là nó có điều kiện để làm được việc nó thích & hưởng mức lương nó mong muốn.
Thế là hơn ối thằng khác rồi.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Ví dụ được học bổng toàn phần trường vớ vẩn và học bổng bán phần trường tốt thì tính sao.
Không chênh lệch nhiều đến mức thế đâu ạ. Nếu đã có học bổng bán phần trường top (ví dụ top100 thế giới), thì trường được học bổng toàn phần cũng cỡ top500, top1000 ạ.

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Chắc bên cụ lởm ;))
Sau 3 năm nhày việc từ 10t->20t thì nhiều bạn học trong nước cũng làm được. Nhảy lên tiếp mức 60t thì cậu em đó giỏi chứ không hẳn là do học nước ngoài về mà có khi do chính kinh nghiệm tích lũy từ mấy năm đi làm trong nước.

Ngoài ra bất cứ đâu cũng là mô hình kim tự tháp. Khi 1 người leo lên đỉnh thì số rơi rụng lớn hơn nhiều nhưng người ta không kể mà chỉ kể những người thành công.

QuangSunlight

Xe điện
Trừ khi nhà quá giàu , đến mức cảm thấy kết giao với lũ trẻ trong nước là không tương xứng , thì nên bỏ tiền cho f1 đi du học tự túc , sau này về kế nghiệp gia đình .
Còn nhà có kinh tế vừa phải , kiểu có tầm 10 - 100 tỷ thì nên học trong nước , bố mẹ cấp vài trăm triệu làm vốn cho thử thách tập kinh doanh là cửa sáng nhất .
Kiến thức nhân loại bây giờ bùng nổ , học tập dần cả đời không hết nổi đâu .

Gengine

Xe tăng
Chú nói thế cho dễ hiểu thôi. Còn trường hợp như cháu nói thì cũng vẫn là một sự lựa chọn cần ra quyết định và tuỳ từng hoàn cảnh điều kiện mà tính. Các cháu nó bây giờ cũng khá năng động có khi nộp đơn tầm chục trường một lúc.

Còn cháu nào thụ động chờ bố mẹ đẩy đi thì cũng hơi căng đấy.

Không chênh lệch nhiều đến mức thế đâu ạ. Nếu đã có học bổng bán phần trường top (ví dụ top100 thế giới), thì trường được học bổng toàn phần cũng cỡ top500, top1000 ạ.

Kitcat

Xe container
:) Còn phải cân nhắc cái ngành của trường được học bổng toàn phần có phải là ngành độc sau dễ xin việc không nữa. Đứa chị quen chấp nhận bỏ mấy học bổng toàn phần, nhận cái học bổng 20% thôi. (Mẽo nhận hb toàn phần rất khó nhé). Có vẻ thành công bước đầu vì học xong nó được học bổng toàn phần, thêm 3000$ 1 tháng để học tiếp tiến sỹ.
Ở Nhật, Canada, những lời giới thiệu thì không mất tiền, nhưng mất công sức và thời gian ạ. Mình phải bỏ công sức và thời gian, thì mới nhận được những lời giới thiệu có giá trị. Không có người uy tín nào, tự nhiên cho mình lời giới thiệu đâu ạ.

Ví dụ muốn nhận được những lời giới thiệu của các giáo sư uy tín, thì phải tích cực tham gia các hoạt động nghiên cứu của giáo sư. Các bạn nào càng tham gia tích cực, càng trợ giúp giáo sư hiệu quả, thì lời giới thiệu của giáo sư càng sử dụng nhiều danh từ/động từ/tính từ có tính chất khen ngợi cao.
Uh vậy thì chả khác gì ở cái nước mà m ở cả. Như thế là fair, dựa trên sự cố gắng của bản thân... hơn đứt xứ ơ kìa muốn làm giáo viên vùng cao cũng 100 triệu chồng ra cháu ạ.
Số liệu thật mình biết thì có 1 hiệu trưởng mua chức với giá 10 tỷ, mua chức xong cho thôi việc toàn bộ trưởng khoa, bán tiếp ghế trưởng khoa thu hồi vốn bỏ ra. Nếu về VN, thế hệ tương lai của cháu nếu rơi vào tay những giáo viên trường này sẽ ra sao? (Trường này lại là trường đào tạo giáo viên tương lại mới đau chứ).

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Chú nói thế cho dễ hiểu thôi. Còn trường hợp như cháu nói thì cũng vẫn là một sự lựa chọn cần ra quyết định và tuỳ từng hoàn cảnh điều kiện mà tính. Các cháu nó bây giờ cũng khá năng động có khi nộp đơn tầm chục trường một lúc.
Dạ vâng ạ, ví dụ như bạn Nguyễn Thảo Nguyên (sinh năm 1999) học cùng trường UBC nhưng dưới cháu một khóa.

Đây là những học bổng các trường đại học bạn nhận được, cuối cùng bạn đã chọn UBC (Canada).

Nguồn : http://kenh14.vn/99er-xinh-dep-ha-noi-gianh-7-hoc-bong-my-diem-trung-binh-tren-90-thanh-tich-ngoai-khoa-dang-ne-20170703151913762.chn

Kitcat

Xe container
500 củ/năm là được rồi cụ. Học thạc sĩ thì mất khoảng 1 tỷ, đại học thì khoảng 1,5-2 tỷ. Chơi cả combo thì 2-3 tỷ thoải mái.
Nhà em năm nào chả rộn ràng vấn đề này :))
Nó mà có đứa có kinh nghiệm rải sẵn cho đường đi nước bước thì thậm chí còn có thể rẻ hơn nữa, cơ bản là chọn trường nào ngành nào, mục tiêu là ở lại hay quay về để mà chọn ạ.

Gengine

Xe tăng
Ai cũng đi làm chủ doanh nghiệp thì ai làm bác sỹ, kỹ sư, ... hả cụ. Mà cụ có chắc con mình nó thích làm chủ doanh nghiệp không?

Trừ khi nhà quá giàu , đến mức cảm thấy kết giao với lũ trẻ trong nước là không tương xứng , thì nên bỏ tiền cho f1 đi du học tự túc , sau này về kế nghiệp gia đình .
Còn nhà có kinh tế vừa phải , kiểu có tầm 10 - 100 tỷ thì nên học trong nước , bố mẹ cấp vài trăm triệu làm vốn cho thử thách tập kinh doanh là cửa sáng nhất .
Kiến thức nhân loại bây giờ bùng nổ , học tập dần cả đời không hết nổi đâu .

Hoacomay17

Xe tăng
Chẳng quan trọng cụ có bao tiền, quan trọng là cụ dám “mất” bao nhiêu cho vụ đi học thôi. Còn khi đã lên 1 cái budget thì bỏ khoản tiền đấy riêng vào 1 chỗ và dù bất kỳ chuyện gì xảy ra cũng ko được động vào. Nói chung là muốn đi du học thì kinh tế nó phải ổn định, chứ nếu kinh tế kiểu tạch đùng nay thế này, mai thế khác thì cũng nhiều thứ phát sinh lắm.
Vẫn cần số dư cụ ạ, vd chẳng may mình ốm đau, hoặc những rủi ro bất ngờ... cụ buộc phải dùng đến số dự trữ thì rất nguy hiểm. Nên em nhớ không nhầm có cái quy tắc là tiền mặt luôn dôi hơn 20% tổng chi cho khóa học hay sao ấy.

Còn quan điểm của em thì vẫn là, tự kiếm học bổng đc thì đi, không thì ở trong nước mà học, tiền đấy bố mua cho cái nhà lấy vốn mà cưới vợ hehe