[Funland] Mua nhà hay đi du học?

Giờ có du học nghề. Cháu càng hiền lành, càng an phận thì càng phải ra nước ngoài sống, ở đây cạnh tranh sao được, lại nhìn xã hội bất mãn đó cụ.
Hiền lành mà ra nc ngoài càng chết. Ra đấy áp lực gấp vài lần quê nhà, muốn tồn tại, phải cố gắng gấp 5-10 lần so với ở nhà. Gớm, nghĩ ra đấy dễ kiếm ăn thế á :))

noname1981

Xe tải
Hiền lành mà ra nc ngoài càng chết. Ra đấy áp lực gấp vài lần quê nhà, muốn tồn tại, phải cố gắng gấp 5-10 lần so với ở nhà. Gớm, nghĩ ra đấy dễ kiếm ăn thế á :))
Nghề lao động công nhân, bán phở, nhổ nail ai cạnh tranh với cụ. Nhẽ ra trường toàn làm grab, lương 6&7 củ chả đủ nuôi thân, 30-40 đã bị sa thải do già lại không cạnh tranh hả cụ.

Chỉnh sửa cuối:

noname1981

Xe tải
Việc gì phải đi đâu.
Xưa học xong cao học, em nói vui (mà thực tính) là thà cho tau tất số tiền học bổng, tau ôm mớ đất, sau khoảng chục năm thì còn nhiều tiền hơn.
Học bổng của em mỗi năm 30k$, em đc 2 năm là 60k$ năm 2002. 2004 em xong và về.
Mà đúng vậy. Nếu 2004 mà em có 60k$ thả vào đất ở phố lẻ chỗ em, thì giờ sau 20 năm em có gần 2tr$ mà đêk cần làm gì.
Làm giàu ko khó. Hầu như hội tỉ phú ở VN ta đầu giàu lên từ đất.
Khi kinh tế rơi bẫy thu nhập trung bình, giới trẻ không sinh con do đất hết, việc không đủ nuôi thân, tài nguyên hết thì đất xuống dần đều thôi

noname1981

Xe tải
Không dễ kiếm ăn sao tranh nhau đi Nhật đi Hàn, gọi về còn chả về kìa. Chắc dân ngu toàn ngu mỗi cụ khôn.

noname1981

Xe tải
Ai bảo cụ là muốn tồn tại phải cố gắng gấp 5-10 lần vậy. Đi tây mà cứ muốn sống kiểu ta, gom đất mua nhà thì phải thế thôi chứ dân tây nó đâu cần mua nhà, lập gia đình, đẻ con

caisua

Xe lăn
Lấy 1 tỏi học RMIT hoặc BUV, còn lại mua nhà cho ra ở riêng

noname1981

Xe tải
Việc gì phải đi đâu.
Xưa học xong cao học, em nói vui (mà thực tính) là thà cho tau tất số tiền học bổng, tau ôm mớ đất, sau khoảng chục năm thì còn nhiều tiền hơn.
Học bổng của em mỗi năm 30k$, em đc 2 năm là 60k$ năm 2002. 2004 em xong và về.
Mà đúng vậy. Nếu 2004 mà em có 60k$ thả vào đất ở phố lẻ chỗ em, thì giờ sau 20 năm em có gần 2tr$ mà đêk cần làm gì.
Làm giàu ko khó. Hầu như hội tỉ phú ở VN ta đầu giàu lên từ đất.
Cụ ôm sai quy hoạch thì bị thu hồi cũng đi nhanh lắm

phucsminh

Xe tăng
Nghề lao động công nhân, bán phở, nhổ nail ai cạnh tranh với cụ. Nhẽ ra trường toàn làm grab, lương 6&7 củ chả đủ nuôi thân, 30-40 đã bị sa thải do già lại không cạnh tranh hả cụ.
Em nghĩ nếu tính cách hiền lành thì ở VN trau dồi chuyên môn là đủ thì ai dám bắt nạt hoặc sa thải. Càng giỏi thì càng nhiều người cần chả cần ma mãnh

noname1981

Xe tải
Em nghĩ nếu tính cách hiền lành thì ở VN trau dồi chuyên môn là đủ thì ai dám bắt nạt hoặc sa thải. Càng giỏi thì càng nhiều người cần chả cần ma mãnh
Nền kinh tế gia công lắp ghép đánh hàng tàu, coder thì cần gì trau dồi chuyên môn, ba năm kinh nghiệm chả còn vẹo gì để học nữa. Thế nên doanh nghiệp mới sa thải sớm thế.

phucsminh

Xe tăng
Nền kinh tế gia công lắp ghép đánh hàng tàu, coder thì cần gì trau dồi chuyên môn, ba năm kinh nghiệm chả còn vẹo gì để học nữa. Thế nên doanh nghiệp mới sa thải sớm thế.
Cụ nghĩ e là hơi phiến diện.
Mảng IT bao giờ cũng cần người. Cụ bảo coder chỉ có 3 năm hết cái học, nhưng cụ k biết còn biển trời kiến thức vẫn đang chờ khai phá và luôn cần người.
Sao cụ k nghĩ học lên những cái mới như là cloud, security, automation, AI…

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Muốn định cư
Kinh tế nhất là Me Tây
Đi làm, cả XKLD cả diện Bằng ĐH+ tay nghề cao, IT, Y, ....
Bỏ đống tiền du học chưa chắc định cư

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Mảng IT bao giờ cũng cần người. Cụ bảo coder chỉ có 3 năm hết cái học, nhưng cụ k biết còn biển trời kiến thức vẫn đang chờ khai phá và luôn cần người.
Học học nữa học mãi
Cơ mà ý cụ kia chắc 'vẫn mãi mãi là người đến sau'

noname1981

Xe tải
Cụ với em đang nói về con người bình thường nhé. Còn chuyên môn sâu thì điều dĩ nhiên là nó không cần nhiều với nền kinh tế hàm lượng tri thức thấp. Cụ không có điều kiện để nâng cao chuyên môn đến mức đó, hoặc giả sử trình độ cụ đến mức đó thì cụ đã ra nước ngoài rồi vì ít doanh nghiệp trong nước trả lương cao cho cụ.

noname1981

Xe tải
Muốn định cư
Kinh tế nhất là Me Tây
Đi làm, cả XKLD cả diện Bằng ĐH+ tay nghề cao, IT, Y, ....
Bỏ đống tiền du học chưa chắc định cư
Là bậc bố mẹ chả ai mong muốn con cái bị bọn cóc nhái nó bóc lột, nó nhảy lên đầu cả.

phucsminh

Xe tăng
Cụ với em đang nói về con người bình thường nhé. Còn chuyên môn sâu thì điều dĩ nhiên là nó không cần nhiều với nền kinh tế hàm lượng tri thức thấp. Cụ không có điều kiện để nâng cao chuyên môn đến mức đó, hoặc giả sử trình độ cụ đến mức đó thì cụ đã ra nước ngoài rồi vì ít doanh nghiệp trong nước trả lương cao cho cụ.
Người bình thường thì chỉ cần học và làm việc chăm chỉ cũng đã có cho mình chỗ đứng trong xã hội này rồi. K nhất thiết phải siêu phàm.
Nếu cụ là dân ngoại đạo IT thì e k tranh cãi nữa.

noname1981

Xe tải
Người bình thường thì chỉ cần học và làm việc chăm chỉ cũng đã có cho mình chỗ đứng trong xã hội này rồi. K nhất thiết phải siêu phàm.
Nếu cụ là dân ngoại đạo IT thì e k tranh cãi nữa.
It cũng thế thôi. Chả có cái gì ra hồn