[Funland] Mua nhà hay đi du học?

QuangSunlight

Xe điện
Cụ cứ nói thẳng với cháu nó thế này :
Bố có 10 tỷ , con có quyền chọn 1 trong 2 phương án .
1. Cầm 10 tỷ và tự lo cho cuộc đời , luôn và ngay , ko dựa dẫm vào bố nữa .
2 . Bố sẽ chi tiền cho con du học , mọi chi phí trong 5 năm tới bố sẽ lo hết , sau đấy thì con tự lo .
Các cháu cũng nhớn rồi , nên tôn trọng quyết định của các cháu , phỏng ạ ? :)

Aline

Xe tải
Nếu gia đình mợ muốn cháu ở lại làm việc sau khi tốt nghiệp thì nên cân nhắc kỹ về việc lựa chọn ngành (xã hội hay STEM) và học trường LAC hay Uni. Với bằng B.A. ngành xã hội hoặc một số ngành "phổ biến" như econ, political science... thì cơ hội tìm được việc để ở lại là cực khó, kể cả với các trường LAC hạng cao.

Ngoài ra sv tốt nghiệp các ngành STEM có thể kéo dài thời hạn OPT thành 3 năm so với 12 tháng thông thường, nhờ thế khả năng có được H1b visa cũng cao hơn hẳn.
Cảm ơn cụ. Thực ra nhà em đi du học không so đo tính toán kỹ, cảm thấy cha mẹ cân được tiền tầm đó, thì cân thôi. Nhà em lại không hề thích định cư nên không lựa vào STEM vì đời ông bà, cô chú trong họ làm STEM mãi thấy chán rồi. Mà thấy các ngành khác (cũng quen nhiều cô bác) nó fun hơn nhiều và nếu đi đúng hướng thì cũng không hề tệ. Rồi cuộc đời ai cũng có một chỗ thôi mà. Nên em quán triệt con nhà em thế này "Cơm ăn 3 bữa, quần áo mặc cả ngày, nghĩ đơn giản thì nó đơn giản, sống ở đâu cũng vui. Túc tắc nhẹ nhàng không cố tha hương làm gì cho mệt" hehehe.

Aline

Xe tải
Cụ/mợ chia sẻ thêm về kinh nghiệm săn học bổng của bạn nhà cụ/mợ để nhà em tham khảo với ? Con nhà em là con gái nhưng có vẻ giống bạn nhà cụ, thiên về xã hội mặc dù tư duy toán không đến nỗi. Bạn nhà em thì lười, thấy học nhàn nhưng kết quả cũng không tệ, thích ngủ và chơi game, có tham gia chút hoạt động ngoại khóa. Bạn ý đang học chuyên Anh của chuyên ngoại ngữ.
Thực ra là không dễ cụ ạ. Nếu cụ không tự tìm hiểu thì tốt nhất là phải tìm một trung tâm nào đó để thuê họ làm cho. Nói chung các trường họ đều có một tý tiền cho sinh viên quốc tế, con nhà nghèo phải cạnh tranh vào đó. Nhìn vào mênh mông tên trường thì không thể biết thực hư họ cho bao nhiêu, cho đến đâu, và cụ thể cho VN như thế nào mới là quan trọng. Mà thường các trường có của ăn của để nhiều tiền để cho sinh viên lại nằm trên top trên, nên khó vào, điểm thì phải cao, bài luận phải độc đáo (chứ hay thôi chưa đủ), rồi ngoại khóa cũng phải có vẻ một tý. Ngoại khóa thì có trường thích kiểu nọ, có trường thích kiểu kia. Trường thì thích đứa nào nổ nổ, có giải debate. Trường lại thích viết lách báo chí, trường thích thể thao, trường thích cộng đồng. Nên mấy trung tâm họ biết tính tình các trường họ sẽ xem con mình hợp cái gì rồi họ tư vấn. Chứ tự mò cũng rủi ro lắm. Và chấp nhận tỷ lệ bị từ chối, bị cho tiền it kha khá. Em chỉ cần 1-2 trường cho kha khá là ổn rồi. Một bữa tối mình cũng chỉ ăn được 1 con cá thôi mà :)

fatboy

Xe tăng
Nhà em lại không hề thích định cư nên không lựa vào STEM...
Không nhất thiết là định cư. Tôi nghĩ nếu F1 học xong mà ở lại làm đúng ngành đã học dăm năm để tích lũy về cả chuyên môn và kinh tế, rồi khi đã vững vàng thì đi đâu cũng dễ. Ở Mỹ hay châu Âu, Úc, Singapore hay VN là tùy thuộc vào cơ hội và mong muốn của chúng nó.

TrangCandy668

Đi bộ
Theo tôi thấy du học ở Úc và sinh sống và phát trưởng tại Úc ở thời điểm này thích hợp. Bàn cả về tỷ giá và môi trường sống . Chưa hết sống ở đây cũng dễ . Dễ ở việc sinh sống và làm việc, xứng đáng với công sức bỏ ra . Cơ hội thì ở đâu cũng có quan trọng cũng cần xứng đáng . đây là suy nghĩ của em các cụ đừng gạch đá :)

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ nói thẳng với cháu nó thế này :
Bố có 10 tỷ , con có quyền chọn 1 trong 2 phương án .
1. Cầm 10 tỷ và tự lo cho cuộc đời , luôn và ngay , ko dựa dẫm vào bố nữa .
2 . Bố sẽ chi tiền cho con du học , mọi chi phí trong 5 năm tới bố sẽ lo hết , sau đấy thì con tự lo .
Các cháu cũng nhớn rồi , nên tôn trọng quyết định của các cháu , phỏng ạ ? :)
Đời không như mơ cụ nhé :))
1. Nó cầm 10 tỷ xong vài năm tiêu hết (phá sản, nợ nần, xấu nữa thì ăn chơi hết,...) xong lúc đó cụ có đủ lạnh lùng " kệ mẹ mày" ko ?
2. Nó du học xong sau 5 năm vẫn chưa tự lo nổi, lúc đó cụ có đủ lạnh lùng "kệ mẹ mày đi mà tự lo" ko ?
=))

zonda82

Xe container
Em thấy 2 phương án đó chả liên quan j đến nhau thì phải.

Gengine

Xe tăng
Mình có người bạn đi du học rồi về hiện nay đang làm CEO một công ty Việt Nam khá có tiếng. Nếu nói tên công ty gần như ai cũng biết. Cậu này đến giờ vẫn ở nhà thuê (không phải là không có tiền mua nhà đâu nhé)

co canh

Xe tăng
1 theo các Cụ xưa an cư thì mới lạc nghiệp, có xiền thì đào sâu chôn chặt. tóm lại là mua nhà .
2 Đầu tư du học thì được tung hô, có khi lại được nêu gương trên TV.
Tùy Cụ chọn.

levuhoanglamvn

Xe hơi
Tài sản và tiêu sản cụ chọn cái nào
Ở đây còn phải hiểu nhà với du học cái nào tài cái nào tiêu nhé, nhà mua mà nó lên giá được, không lỗ theo thời gian là tài không phải tiêu
Du học mà học được thành tài cũng là tài sản nhưng không học được gì cũng là tiêu sản

waterlilyhn

Xe tải
Em lại up bài này lên xem hiện tại quan điểm của các cụ/mợ đã thay đổi đến đâu.

honglong1

Xe điện
Em lại up bài này lên xem hiện tại quan điểm của các cụ/mợ đã thay đổi đến đâu.
Cũng chả thay đổi mấy đâu vì cho con đi du học thì cha mẹ được nở mày nở mặt khoe khắp nơi. Dưng mà nó thực sự có học được gì không và sử dụng cái học được cho cuộc sống sau này hay không thì cũng khó nói. Tuy nhiên đã gọi đầu tư cho con du học thì phải nên đầu tư cho đứa giỏi, còn lại nhàng nhàng thì thành tiêu sản.

Saas Fee

Xe hơi
Cả 2 thì tốt.
Em có 1 căn chung cư để dành sau này cho bé lớn, 1 mảnh đất để dành cho bé nhỏ. Căn nhà em ở giá trị nhất sau này các cháu lớn lên thì bán đi chia 3 phần: 1 phần để mua căn chung cư mình ở vì em thích chung cư, 1 phần gửi tiết kiệm cho đứa lớn đi học, 1 phần gửi tiết kiệm cho đứa nhỏ đi học, chắc đủ để mỗi đứa nếu học EU thì được 4 năm, nếu học Mỹ thì được 3 năm, phải học lâu hơn thì tự kiếm, mà đứa nào thích ở lại thì bán đất/chung cư mà cầm tiền sang, không đáng bao nhiêu nhưng mà cũng là một khoản đỡ được phần nào.

Chỉnh sửa cuối:

toyennha

Xe lăn
Em thì ép con phải du học, em chỉ định hướng. Hết 12 con du học toàn phần thì "Ba và mẹ cảm ơn Nhím" du học bán phần ba và mẹ sẽ phụ Nhím. Nếu Nhím đòi du học tự túc thì Ba ạ Nhím

phucsminh

Xe tăng
Nếu là e thì e phải xem tính cách nó ntn, năng lực đến đâu.
nếu tính cách hiền lành, k có chí bứt phá, k dám thử thách thì mua nhà cho nó rồi tự lo cs an phận thủ thường.
nếu cháu nó có cá tính thì vứt cho nó đi du học rồi sau này nó kiểu gì cũng kiếm lại đc 2 cái nhà như thế.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Xảy nhà ra thất nghiệp, căn nhà là hạ tầng quan trọng nhất của con người trong xã hội. Theo các cụ nếu có xiền cho con cái ta có nên cho nó cái nhà? Hay là tống nó đi du học nước ngoài, vừa mở mang đầu óc, có kiến thức lại có bằng cấp được trọng vọng thì sau này nó tự mua nhà?
Có câu trả lời rồi cụ ơi
Rộ mua nhà tập thể cũ tiền tỉ cho con theo học ở Hà Nội (laodong.vn)

noname1981

Xe tải
Cũng chả thay đổi mấy đâu vì cho con đi du học thì cha mẹ được nở mày nở mặt khoe khắp nơi. Dưng mà nó thực sự có học được gì không và sử dụng cái học được cho cuộc sống sau này hay không thì cũng khó nói. Tuy nhiên đã gọi đầu tư cho con du học thì phải nên đầu tư cho đứa giỏi, còn lại nhàng nhàng thì thành tiêu sản.
Đứa làng nhàng thì đi học nghề, miễn định cư được.

noname1981

Xe tải
Nếu là e thì e phải xem tính cách nó ntn, năng lực đến đâu.
nếu tính cách hiền lành, k có chí bứt phá, k dám thử thách thì mua nhà cho nó rồi tự lo cs an phận thủ thường.
nếu cháu nó có cá tính thì vứt cho nó đi du học rồi sau này nó kiểu gì cũng kiếm lại đc 2 cái nhà như thế.
Giờ có du học nghề. Cháu càng hiền lành, càng an phận thì càng phải ra nước ngoài sống, ở đây cạnh tranh sao được, lại nhìn xã hội bất mãn đó cụ.

NgangNganh

Xe tải
Việc gì phải đi đâu.
Xưa học xong cao học, em nói vui (mà thực tính) là thà cho tau tất số tiền học bổng, tau ôm mớ đất, sau khoảng chục năm thì còn nhiều tiền hơn.
Học bổng của em mỗi năm 30k$, em đc 2 năm là 60k$ năm 2002. 2004 em xong và về.
Mà đúng vậy. Nếu 2004 mà em có 60k$ thả vào đất ở phố lẻ chỗ em, thì giờ sau 20 năm em có gần 2tr$ mà đêk cần làm gì.
Làm giàu ko khó. Hầu như hội tỉ phú ở VN ta đầu giàu lên từ đất.