[Funland] Mua nhà hay đi du học?

Kitcat

Xe container
Vâng ạ, số cháu nó khổ thể đấy, toàn phải đi học ở những thành phố đắt đỏ nhất thể giới, trước là Tokyo, giờ là Vancouver.
:D hihi, không ai đánh thuế ước mơ cả, chúc cháu sớm mua đc nhà như ý nguyện của cháu nhé.
Cháu vẫn có thể sống ở tp đắt đỏ nhất và đầu tư mua nhà chỉ ở cách tp đắt đỏ ấy không xa có bđs giá rẻ hơn đấy ;)

IP man

Xe lăn
Nhưng cụ quên k tính trường hợp này
Nó ở nhà học ,lương 10tr, nhưng có cái nhà 5 tỷ cho thuê tháng 20 tr nữa là 30 he he
Nếu cụ chủ thớt có 5 tỷ thì đã dành 2 tỷ cho con đi du học + để dành cho cái nhà 3 tỷ, không phải đưa lên đây rồi :))

Kitcat

Xe container
Bác cho cháu hỏi, những người bác kể chuyện, sống ở thành phố/quốc gia nào ạ ?
Xí quên, có bà chị sống chính ở tp cháu đang nói và cũng đã mua đc nhà rồi, nhưng công nhận là chị này rất giỏi, thu nhập chính đáng, ko có trợ giúp từ gia đình nhé. (Chị này cũng qua 40 rồi, gấp 2 tuổi cháu đấy).
Nói thật thì mình nghĩ là ở chiều ngược lại nếu bảo 1 người trẻ mua được nhà ở vị trí vàng HN mà từ thu nhập làm ăn chính đáng, ko trợ giúp ở người thân... vẫn là khó hơn lên giời, hiếm lắm.

NguyenChum1219

Xe tăng
Cho con cái cần câu chứ đừng cho thùng cá, cá bao nhiêu ăn chả hết.

QuangSunlight

Xe điện
Năm 1998 nhà thằng bạn em bán tổng cộng 2 căn nhà để cho nó tiền du học.
Năm 2019 : lương nó tháng 3k usd . 2 nhà kia nếu giữ lại giờ mỗi nhà cho thuê tháng ít nhất 100tr(lời ba nó nói). Ơn trời nó cũng ăn học đàng hoàng và cũng chịu về nước với chú(lời ba nó nói)
Với nền tảng như vậy nếu bạn cụ học trong nước nước tử tế thì giờ đang phải lo trả lương cho nhân viên rồi . Kể cũng đáng tiếc .

haivanphe

Xe container
Chuyện của gia đình em là thế này ạ. Con trai em năm nay đang học lớp 10 ở một trường chuyên cấp 3, cũng khá nhiều bạn học cùng lớp cấp 2 sau khi vào lớp 10 thì đi du học luôn. Em thì vẫn cho con học ở trường chuyên, đồng thời mua 1 căn hộ nhỏ gần trường cho con ở, tự sinh hoạt rồi tự đến trường, cuối tuần em mới đón về nhà.

Em đủ điều kiện tài chính cho con đi du học ngay nếu như muốn nhưng em lại chọn cho con tiếp tục theo học ở Việt Nam rồi nếu con xin được học bổng kha khá thì em sẽ giúp đỡ để ủng hộ thêm từ nguồn cho thuê cái nhà đã mua cho con đang ở. Em thì quan niệm rằng du học không phải là tất cả, và ở lại nước ngoài cũng chưa chắc đã là sướng (bản thân em cũng từng đi du học rồi về Việt Nam lập nghiệp). Khi du học đang là trào lưu thì em lại tạm đi chậm lại và suy tính cho thật kỹ để phù hợp với hoàn cảnh gia đình và bản thân năng lực của con. Chứ nhiều gia đình giờ đây nói đến con là nói đến định hướng đi du học mà không suy tính kỹ rồi rơi vào thế tiến thoái lưỡng nan.

Vạn sự tùy duyên thôi ạ. Ở đâu mà có năng lực, chăm chỉ thì đều sống tốt cả.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Ai bảo cháu bon chen đòi mua nhà ở Vancouver? Dân đại lục đổ nhiều tiền vào mua nhà ở VC đẩy giá nhà lên quá cao; bản thân BC vốn đã đẹp đã đắt đỏ rồi. Trước tình hình đó, những người trẻ tuổi 3x có trình độ, mới đi làm - có tiền ít, buộc phải dạt sang các thành phố các tiểu bang khác mà sống. Sang Alberta, Nova Scotia, Ontario giá nhà dễ chịu hơn nhiều.
Cháu nào có dám mơ mua nhà ở Vancouver.
Nhà cửa các tỉnh bang khác ở Canada tuy rẻ hơn Vancouver, nhưng giá cả đang tăng đều đặn (khoảng 4% ~ 6%/năm). Nếu có cơ hội tìm được việc làm ở Canada, thì chắc cả đời cháu cũng chỉ đủ tiền đi thuê nhà thôi (cháu không phải người giỏi đến mức đi làm mua được nhà, cháu chỉ được cái chăm chỉ kéo lại thôi).

Giá nhà 02 phòng ngủ ở Toronto khoảng 842.000 CAD (14 tỷ VND) https://www.zolo.ca/toronto-real-estate/trends
Giá nhà 02 phòng ngủ ở Alberta khoảng 510.000 CAD (09 tỷ VND) https://www.zolo.ca/index.php?sarea=Alberta canada&filter=1
Giá nhà 02 phòng ngủ ở Nova Scotia khoảng 400.000 CAD (07 tỷ VND) https://www.zolo.ca/nova-scotia-real-estate

Mà trẻ tuổi nghĩ 1M là to, chứ có đầu óc làm chủ ra tiền thì thấy mua nhà 1M cũng bình thường thôi. Nhà ngon ngon ở HN giờ cũng 500k rồi.
Bác là người giỏi nên thấy 1M CAD (17.5 tỷ VND) là bình thường.
Còn 1M CAD là số tiền lớn lắm ạ (không chỉ với cháu, mà cả người dân bản xứ Canada cũng thấy số tiền đó là rất to).

Mấy người làm cùng chỗ cháu, hay chung tiền mua BC/49 (giải thưởng 2M CAD) : https://lotto.bclc.com/bc-49-and-extra.html
Cháu hỏi sao không mua luôn loại Lotto Max, thì mọi người nói là giá vé đắt quá. Nếu trúng được BC/49 (2M CAD) chia nhau thì đời cũng lên tiên rồi.

dpl

Xe lăn
Lương 1 xu cũng phải làm, còn tốt hơn nhiều tiếp tục ăn bám bố mẹ.
Đấy là mình nghĩ thế thôi
Mấy bạn trẻ du học về sĩ lắm ạ. Bỏ tiền tỉ ra mà lương thấp thì ko làm đâu

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Muaaaaaaaaa nhàaaaaaaa
(Một kẻ nhắm mắt cho con đi du học mong môi trường tốt giúp con thay đổi tiết lộ :(( )
Sao thế mợ, trc e cũng hóng thấy mợ cho con đi du học, còn đi mua đồ để chuẩn bị cho con trai, đúng là phải thích học mới nên đi. E thấy nhiều nhà thừa tiền ép con đi, cno cứ gào mồm lên là ko thích học cứ bắt đi, về nhà chả làm vẹo gì cả, lại buôn bán linh tinh nên cũng phí tiền

Biển 100

Xe đạp
Mua nhà là thượng sách. ví như sau này có cho con cụ đi du học mà k đủ tiền
vẫn có thể bán đi mà k sợ lỗ

coolpix8700

Xe ngựa
Đấy là mình nghĩ thế thôi
Mấy bạn trẻ du học về sĩ lắm ạ. Bỏ tiền tỉ ra mà lương thấp thì ko làm đâu
Không bắt đầu từ lương thấp sẽ chẳng bao giờ với được lương cao.
Kể cả tụi FDI bây giờ cũng khôn rồi.
Một ông học ở tây về suy nghĩ như tây thì vẫn kém thằng tây, mà hiểu về VN lại kém mấy ông Việt từ trước giờ vẫn sống ở VN!

phihanhgia

Xe container
Cháu nào có dám mơ mua nhà ở Vancouver.
Nhà cửa các tỉnh bang khác ở Canada tuy rẻ hơn Vancouver, nhưng giá cả đang tăng đều đặn (khoảng 4% ~ 6%/năm). Nếu có cơ hội tìm được việc làm ở Canada, thì chắc cả đời cháu cũng chỉ đủ tiền đi thuê nhà thôi (cháu không phải người giỏi đến mức đi làm mua được nhà, cháu chỉ được cái chăm chỉ kéo lại thôi).

Giá nhà 02 phòng ngủ ở Toronto khoảng 842.000 CAD (14 tỷ VND) https://www.zolo.ca/toronto-real-estate/trends
Giá nhà 02 phòng ngủ ở Alberta khoảng 510.000 CAD (09 tỷ VND) https://www.zolo.ca/index.php?sarea=Alberta canada&filter=1
Giá nhà 02 phòng ngủ ở Nova Scotia khoảng 400.000 CAD (07 tỷ VND) https://www.zolo.ca/nova-scotia-real-estate
Giá nhà 500k, đi làm lương 70k/năm, có gì khó mua nhà đâu? Vay trả góp nhé, 10-15 năm là trả hết nợ chứ khó gì đâu?
Cháu so với các bạn trẻ ở HN đi, giá căn hộ 100k đi làm lương khoảng 6k/năm, vậy bao nhiêu năm họ trả hết nợ, nếu vay LS 10%/năm?

Mấy đứa cháu gái tôi ở NYC, giá căn hộ cũng cỡ 900k, nhận thấy tự mua nhà thì lâu quá, thế là may mắn mỗi đứa kiếm được chồng có mấy cái nhà, tạm thời khỏi phải nghĩ mua nhà. Giá nhà đắt thì lại có rất nhiều triệu phú, và cơ hội lấy chồng triệu phú tăng cao. Tùy năng lực và nỗ lực thôi.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Giá nhà 500k, đi làm lương 70k/năm, có gì khó mua nhà đâu? Vay trả góp nhé, 10-15 năm là trả hết nợ chứ khó gì đâu?
Cháu so với các bạn trẻ ở HN đi, giá căn hộ 100k đi làm lương khoảng 6k/năm, vậy bao nhiêu năm họ trả hết nợ, nếu vay LS 10%/năm?

Mấy đứa cháu gái tôi ở NYC, giá căn hộ cũng cỡ 900k, nhận thấy tự mua nhà thì lâu quá, thế là may mắn mỗi đứa kiếm được chồng có mấy cái nhà, tạm thời khỏi phải nghĩ mua nhà. Giá nhà đắt thì lại có rất nhiều triệu phú, và cơ hội lấy chồng triệu phú tăng cao. Tùy năng lực và nỗ lực thôi.
Đầu tiên là làm thế nào để có mức lương 70k/năm ạ ?
Không phải ai cũng vươn được tới mức lương 70k/năm đâu bác ơi.
Có người đi làm cả đời cũng không chạm nổi mức đó.

dpl

Xe lăn
Không bắt đầu từ lương thấp sẽ chẳng bao giờ với được lương cao.
Kể cả tụi FDI bây giờ cũng khôn rồi.
Một ông học ở tây về suy nghĩ như tây thì vẫn kém thằng tây, mà hiểu về VN lại kém mấy ông Việt từ trước giờ vẫn sống ở VN!
Vâng cụ
Cộng thêm lứa đi du học về quá nhiều nên các vị trí ngon ra nhiều tiền còn rất ít
Chỉ mong các bạn trẻ du học về hiểu đc những điều này để có thể tốt cho cả doanh nghiệp lẫn bản thân các bạn ý

congngo

Xe điện
Xí quên, có bà chị sống chính ở tp cháu đang nói và cũng đã mua đc nhà rồi, nhưng công nhận là chị này rất giỏi, thu nhập chính đáng, ko có trợ giúp từ gia đình nhé. (Chị này cũng qua 40 rồi, gấp 2 tuổi cháu đấy).
Nói thật thì mình nghĩ là ở chiều ngược lại nếu bảo 1 người trẻ mua được nhà ở vị trí vàng HN mà từ thu nhập làm ăn chính đáng, ko trợ giúp ở người thân... vẫn là khó hơn lên giời, hiếm lắm.
Làm công ăn lương ( ngoại trừ làm công cao cấp lương trăm củ) thì mua nhà ở nước nào cũng khó cụ ợ.

Kitcat

Xe container
Làm công ăn lương ( ngoại trừ làm công cao cấp lương trăm củ) thì mua nhà ở nước nào cũng khó cụ ợ.
Dạ, cái thông điệp em muốn nhắn gửi tới 1 cô bé nghe nói là xuất thân nhà nghèo, không có tiềm lực thì ở nước văn minh cơ hội công bằng với người có tài cao hơn ở nơi các vị trí đẹp thường là mua bằng tiền hoặc bằng quan hệ.

phihanhgia

Xe container
Đầu tiên là làm thế nào để có mức lương 70k/năm ạ ?
Không phải ai cũng vươn được tới mức lương 70k/năm đâu bác ơi.
Có người đi làm cả đời cũng không chạm nổi mức đó.
Đúng là nếu chỉ muốn học ngành dễ, rồi làm công việc nhẹ nhàng đơn giản ở office thì không chạm nổi mức đó thật. Và dù có khó khăn, khó kiếm được 70k vì định hướng nghề nghiệp sai, thì vẫn nhiều cơ hội kiếm việc 40-50k. Với mức lương đó vẫn có thể mua được nhà 400k nếu mua trả góp trong 20 năm với LS vay thấp.
Vẫn còn dễ hơn các bạn trẻ ở thủ đô lương 6k mà phải mua nhà hơn 100k và phải chịu LS cao hơn.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Đúng là nếu chỉ muốn học ngành dễ, rồi làm công việc nhẹ nhàng đơn giản ở office thì không chạm nổi mức đó thật. Và dù có khó khăn, khó kiếm được 70k vì định hướng nghề nghiệp sai, thì vẫn nhiều cơ hội kiếm việc 40-50k. Với mức lương đó vẫn có thể mua được nhà 400k nếu mua trả góp trong 20 năm với LS vay thấp.
Vẫn còn dễ hơn các bạn trẻ ở thủ đô lương 6k mà phải mua nhà hơn 100k và phải chịu LS cao hơn.
Mức lương trung bình các ngành nghề ở Canada đây bác : https://www.livingin-canada.com/work-salaries-wages-canada.html
Chỉ có ngành khai mỏ là lương cao thôi ạ. Các ngành khác cũng bình thường đủ ăn thôi.
Chả lẽ hầu hết các gia đình bản xứ Canada đều định hướng sai nghề nghiệp ?

SIDECAR

Xe điện
Website
www.facebook.com
Đi du học, đầu tư vài kiến thức luôn là khôn ngoan nhất. Nhà là dạng tiêu sản thôi.
Cụ nào nghĩ đi du học là phải đắt tiền hay là đi du học thì học được bí kíp lọ chai gì là hoàn toàn sai lầm.
Đi du học chẳng qua là đến 1 môi trường mới, có thể hơn, có thể kém nhưng quan trọng là đầu óc, suy nghĩ nó thay đổi thì sau này mới khá được. Đi du học châu Âu cũng rẻ bèo, Pháp, Đức... khoảng 200-300 củ/năm chưa đến mức cái nhà.
Cụ này đích thi mở trung tâm du học . Du học Pháp Đức mà 2- 300 củ chưa đủ tiền ăn ở . đi và về = xe căng hải à ? Ăn đc tiền học phí free của tây cũng hộc máu mắt . Giỏi thì hãy đi . Khá, trung bình ... thì ở vn lấy 5 tỷ mua cái quán cafe , sáng đi học , chiều tối về mà bán kiếm tiền , tự học tự kiếm ăn . Nhà mà cụ nói tiêu sản thì cụ chắc là người thế giới bên kia ...kkk

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Dạ, cái thông điệp em muốn nhắn gửi tới 1 cô bé nghe nói là xuất thân nhà nghèo, không có tiềm lực thì ở nước văn minh cơ hội công bằng với người có tài cao hơn ở nơi các vị trí đẹp thường là mua bằng tiền hoặc bằng quan hệ.
Hai quốc gia cháu đã và đang sống (Nhật, Canada) cơ hội việc làm phụ thuộc rất nhiều vào lời giới thiệu ạ (lời giới thiệu càng uy tín thì cơ hội việc làm càng cao). Cháu không rõ lắm, đó có tương đương như "quan hệ" của Việt Nam hay không ?