[Funland] Mua nhà hay đi du học?

IP man

Xe lăn
Cụ này đích thi mở trung tâm du học . Du học Pháp Đức mà 2- 300 củ chưa đủ tiền ăn ở . đi và về = xe căng hải à ? Ăn đc tiền học phí free của tây cũng hộc máu mắt . Giỏi thì hãy đi . Khá, trung bình ... thì ở vn lấy 5 tỷ mua cái quán cafe , sáng đi học , chiều tối về mà bán kiếm tiền , tự học tự kiếm ăn . Nhà mà cụ nói tiêu sản thì cụ chắc là người thế giới bên kia ...kkk
Cụ nhét chữ vào miệng người khác ah? Đã trải qua thực tế chưa?
Có 5 tỷ thì việc del phải lăn tăn mua nhà hay đi du học.
Mua cái chung cư 2-3 tỷ thì chẳng là tiêu sản.

trananh1513

Xe đạp
Xảy nhà ra thất nghiệp, căn nhà là hạ tầng quan trọng nhất của con người trong xã hội. Theo các cụ nếu có xiền cho con cái ta có nên cho nó cái nhà? Hay là tống nó đi du học nước ngoài, vừa mở mang đầu óc, có kiến thức lại có bằng cấp được trọng vọng thì sau này nó tự mua nhà?
em nghĩ quan trọng nhất vẫn là hiểu con mình thôi. Tài chính chỉ nên là vấn đề phụ, xem xét tới sau. Vì nếu nó thực sự muốn thì có nhiều cách để đi chứ ko chỉ có tiền của mình. Q/trọng nhất vẫn là thái độ của con thôi. Chứ học NN hay học ta cũng chả ảnh hưởng gì tới con đường về sau. Em may mắn cũng được học ở tây về. mà xác định luôn là sau này ko nhất thiết phải đẩy con cái ra NN. ở VN chả thiếu gì cơ hội, phương tiện hay môi trường để trải nghiệm.

còn nhà cửa thì nếu có điều kiện cho thì tốt cho cháu nó. Còn ko thì để tự nó phát triển, hỗ trợ về sau.

Rivers

Xe container
Còn phải xem con cụ nó dư lào đã, nếu du học xong mà bay cái nhà vài tỏi thì thôi cho nó ở nhà tự kiếm cơm khéo còn nên người hơn.

phihanhgia

Xe container
Mức lương trung bình các ngành nghề ở Canada đây bác : https://www.livingin-canada.com/work-salaries-wages-canada.html
Chỉ có ngành khai mỏ là lương cao thôi ạ. Các ngành khác cũng bình thường đủ ăn thôi.
Chả lẽ hầu hết các gia đình bản xứ Canada đều định hướng sai nghề nghiệp ?
Poor Newcomers phải nỗ lực bằng 2 người bản xứ trong 10 năm đầu. Immigrants ở đâu cũng vậy thôi. Nếu muốn thành công mình phải nỗ lực hơn họ nhiều cháu nhé. Sau 10 năm thì có thể hạ nhịp xuống.

Kitcat

Xe container
Hai quốc gia cháu đã và đang sống (Nhật, Canada) cơ hội việc làm phụ thuộc rất nhiều vào lời giới thiệu ạ (lời giới thiệu càng uy tín thì cơ hội việc làm càng cao). Cháu không rõ lắm, đó có tương đương như "quan hệ" của Việt Nam hay không ?
Khác nhiều lắm, quan hệ con ông cháu cha cháu có không? Ở nước ngoài là giới thiệu suông hay mất tiền hở cháu? Chị mà m kể ý là tự thân vận động, cả họ chả ai làm nghề đó. Giới thiệu nếu có cũng chỉ từ phụ huynh, bạn bè từ các contact tự kiếm đc trong quá trình du học.
Chuyện kiếm việc qua lời giới thiệu chiếm tới 60% tỷ lệ chỗ làm ở nước ngoài thì mình công nhận là chả hiếm nhưng vẫn hơn nhiều ở VN cháu nhé, vì là giới thiệu không mất tiền :D. Ở VN trừ khi cháu con cốp to, hoặc có tiền hoặc cháu thật giỏi hoặc cháu chọn đúng ngành nghề mới thành lập, thành thế hệ đi đầu khi ra trường thì mới có cơ may :D.

Chỉnh sửa cuối:

boy_spott

Xe điện
Em hóng tiếp f1 nhà em đã phỏng vấn, cháu thi xong đại học và chờ trường bên kia nhận là đi ạ

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Khẳng định 1 câu là đi du học về không mua nổi nhà.

Tôi đã từng pv nhiều ứng viên mới đi du học về (Anh, úc, Sing, Đài... có đủ) với mức lương ngang các bạn học trong nước (7-10 triệu). Với con đường thăng tiến như hiện nay thì sau 20 năm cũng không mua nổi nhà HN bằng lương. Nếu cha mẹ họ bán nhà cỡ 3-5 tỷ cho con đi DH thì có thể kết luận đó là khoản đầu tư thất bại.

Nhiều bạn trẻ sau khi du học về đi làm vài năm thì không bộc lộ bất cứ năng lực vượt trội nào so với các bạn học trong nước trừ ngoại ngữ. Nhưng nhiều công việc chỉ đòi hỏi ngoại ngữ ở mức vừa đủ chứ đâu cần giỏi như dịch cabin hay dịch sách chuyên ngành.

Kitcat

Xe container
Poor Newcomers phải nỗ lực bằng 2 người bản xứ trong 10 năm đầu. Immigrants ở đâu cũng vậy thôi. Nếu muốn thành công mình phải nỗ lực hơn họ nhiều cháu nhé. Sau 10 năm thì có thể hạ nhịp xuống.
Bạn trẻ muốn sống ở nơi môi trường công bằng, sạch sẽ thì phải chấp nhận nỗ lực hơn nhiều lần người bản xứ thôi.
Lựa chọn dễ hơn là về Vn, nhưng nếu so thu nhập và giá nhà thì ở VN vẫn là khó mua nhà hơn, không hiểu bạn trẻ đang muốn chứng minh gì nữa? @@

.Chuối.

Xe tăng
F1 mà nó giỏi đến mức tự tìm được học bổng thì đã không phải băn khoăn cụ ợ. Nếu xuất sắc thế thì nhà cháu đã chẳng phải lo. Đằng này F1 nhà cháu cũng ở mức độ bình thường, học hành cũng không đến nỗi dốt, nhưng xuất sắc thì chưa. Chắc chắn đi du học phải có sự ủng hộ của bố mẹ thì mới đi được.
Thanh niên bây giờ thì chắc các cụ đều biết là nó thích đi du học rồi. Còn nói nó có chính kiến và ý chí mạnh mẽ thì chắc là không, nếu nó mà có ý chí mạnh mẽ như những lãnh tụ thì nhà cháu đã chẳng phải lăn tăn như thế này.
Thế thôi, em nghĩ cụ mua miếng đất găm đấy đề phòng lúc hữu sự là hơn.
Đi học là tốt, đi ra nước ngoài lại càng tốt, nhưng vấn đề là bản thân chúng nó có đủ lực mà hấp thu hay không thôi. Không hấp thu được thì mọi sự cố gắng hay đầu tư cũng là lãng phí.
Em cũng thuộc thành phần làng nhàng, nhưng trước nay thích gì là em tự quyết hết, cũng chả thích có sự can thiệp từ phụ huynh, cộng thêm tí may mắn nên thấy việc tự tìm đường đi đây đi đó nó cũng không khó lắm, cụ thử động viên F1 nhà cụ theo hướng đấy thì hơn, chứ bọn nó lớn rồi mà cụ cứ nghĩ thay chúng nó, rồi kỳ vọng chúng nó sống thay ước vọng của mình thì em e là hơi tù túng.

Hoacomay17

Xe tăng
Nếu cụ chủ thớt có 5 tỷ thì đã dành 2 tỷ cho con đi du học + để dành cho cái nhà 3 tỷ, không phải đưa lên đây rồi :))
Nếu không có 5 tỷ tiền mặt, con lại không đủ khả năng săn học bổng thì em không hiểu cụ chủ định đú kiểu gì cụ nhỉ :)) hay là mấy ông rỗi việc ngồi sáng tạo tình huống để viết bài trên tàu nhanh đây???

carat

Xe buýt
Em nghĩ nếu nó thực sự thích ngành nào đó thì ưu tiên cho đi du học. Đó là nghĩ thôi, nếu thực sự thích thì nó sẽ tự tìm được học bổng. Vậy tốt nhất có khi bảo nó học tiếng Anh cho tốt để xin học bổng còn tiền để mua nhà, nhất cử lưỡng tiện. Kinh nghiệm có ông anh/bà chị nhà lắm tiền cho con đi du học từ lớp 10 học lên hết đại học tốn hết 5-6 tỷ, tốt nghiệp về ko xin được việc. Giờ lại đang xin bố mẹ tiền đi học tiếp thạc sỹ, bó tay!
Với thể loại này thì đừng phí tiền cho đi. Chắc nó sang đấy để chơi chứ học hành gì.

kiwi8.

[Tịch thu bằng lái]
Xảy nhà ra thất nghiệp, căn nhà là hạ tầng quan trọng nhất của con người trong xã hội. Theo các cụ nếu có xiền cho con cái ta có nên cho nó cái nhà? Hay là tống nó đi du học nước ngoài, vừa mở mang đầu óc, có kiến thức lại có bằng cấp được trọng vọng thì sau này nó tự mua nhà?
Cái nhà của cụ mấy tỷ?
Nhà này nếu mua xác định để cho con? Hỏi nó thích nhà hay thích du học. Kệ cmn nó tự lo thân nó, tự chọn đường đi.

IP man

Xe lăn
Nếu không có 5 tỷ tiền mặt, con lại không đủ khả năng săn học bổng thì em không hiểu cụ chủ định đú kiểu gì cụ nhỉ :)) hay là mấy ông rỗi việc ngồi sáng tạo tình huống để viết bài trên tàu nhanh đây???
500 củ/năm là được rồi cụ. Học thạc sĩ thì mất khoảng 1 tỷ, đại học thì khoảng 1,5-2 tỷ. Chơi cả combo thì 2-3 tỷ thoải mái.
Nhà em năm nào chả rộn ràng vấn đề này :))

Hoacomay17

Xe tăng
500 củ/năm là được rồi cụ. Học thạc sĩ thì mất khoảng 1 tỷ, đại học thì khoảng 1,5-2 tỷ. Chơi cả combo thì 2-3 tỷ thoải mái.
Nhà em năm nào chả rộn ràng vấn đề này :))
Em hiểu, nhưng nếu tổng chi hết 3 tỷ thì dư có tiền mặt phải tầm 5 tỷ mới yên tâm về mặt tài chính cho con cụ nhỉ, em sợ nhất quả con đang học mà hết tiền thì con bơ vơ ở lại không đc, về thì phí công...

carat

Xe buýt
Cái bằng du học nước ngoài cũng chẳng ha oai gì đâu, trong công ty em khối anh đi du học về giờ chỉ làm phiên dịch thôi chứ chả làm được cái gì (cty em là công ty Nhật ạ, sử dụng tiếng Việt và tiếng Nhật)

greenbk

Xe buýt
Hai quốc gia cháu đã và đang sống (Nhật, Canada) cơ hội việc làm phụ thuộc rất nhiều vào lời giới thiệu ạ (lời giới thiệu càng uy tín thì cơ hội việc làm càng cao). Cháu không rõ lắm, đó có tương đương như "quan hệ" của Việt Nam hay không ?
Ở Việt Nam có kiểu quan hệ như em nói .Theo kinh nghiệm của anh, trong thị trường việc làm ở Việt Nam, với người tuyển dụng (HR), các vị trí có người giới thiệu (có uy tín), sẽ offer lương tốt hơn so với tuyển theo hồ sơ nộp không có người giới thiệu. Ngoài ra, ở các cơ quan có tính chất nhà nước ở Việt Nam, thì có 1 kiểu quan hệ nữa là chạy chọt, người thân quen. Kiểu này, có lẽ ở các nước có nền kinh tế theo kiểu tư bản, sẽ ít hơn.

LosBlancos90

Xe buýt
Nên mua nhà.
Lý do : du học bằng tiền bố mẹ cho, thì sau này làm việc ở nước ngoài cũng chỉ đủ ăn và ở nhà thuê thôi, không mua nổi nhà đâu ạ.
Bạn a đi học bằng tiền bố mẹ cho ở Úc, bh đã đi làm cho Google, mua được nhà, thu nhập cao, mức sống ổn. Không nên lấy 1 vài trường hợp mà đánh đồng thành hiện tượng đâu cô gái tự tin ạ.

LosBlancos90

Xe buýt
Gửi cụ chủ: đi du học hay không thì phải dựa vào năng lực của F1 nhà cụ. Cụ xem F1 học cấp 3 như thế nào, điểm chuẩn hoá, điểm trung bình như thế nào mà quyết định. Nếu thấp thì học đại học trong nước thôi, không nên chạy theo đám đông vì như thế ra nước ngoài, năng lực không vượt trội thì sẽ ở trong nhóm làng nhàng thôi. Nếu cao thì cố xin học bổng full, không được học bổng full or chỉ được thấp tầm 20-25% thì cụ nên đầu tư. Trường ở nước ngoài là rất quan trọng nên nhiều khi full trường rank kém lại không bằng được 25% của trường rank cao đâu cụ. Em cũng ở Úc 2 năm làm Master, quan sát nhóm du học sinh thì thấy như vậy nên chia sẻ với cụ. Có gì thiếu sót, cụ góp ý nhé :)

Vulcan V70

Xe trâu
Nên cho chúng nó cái kiến thức vào trong đầu Cụ ạ.
Cái quan trọng là rèn cho trẻ biết tực lập, sống có trách nhiệm. Năng lực thì mỗi người khác nhau nhưng học hành bài bản vẫn tốt hơn.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Bạn trẻ muốn sống ở nơi môi trường công bằng, sạch sẽ thì phải chấp nhận nỗ lực hơn nhiều lần người bản xứ thôi.
Suy nghĩ của cháu là : tìm được việc làm ở nước ngoài thì tốt, nếu được trở về Việt Nam làm việc thì càng tốt (gia đình, xã hội, tập quán ... quen thuộc).
Bác lại giải thích thành "muốn sống ở nơi môi trường công bằng, sạch sẽ thì phải chấp nhận nỗ lực hơn nhiều lần người bản xứ thôi", không hề đúng với suy nghĩ của cháu ạ.

Lựa chọn dễ hơn là về Vn, nhưng nếu so thu nhập và giá nhà thì ở VN vẫn là khó mua nhà hơn, không hiểu bạn trẻ đang muốn chứng minh gì nữa? @@
Cháu chỉ trao đổi những suy nghĩ của cháu thôi, đâu có chứng minh đúng/sai gì đâu ạ.