Mùa Hoa Phượng về Việt Nam

ThomasThang

Xe điện
Sân trước tiép nối vĩa hè đường (Nguyễn đình Chiểu). Chổ này tình cờ đọc thấy là ít nhât có 2 cụ cũng đã ở tại đây, để xem các cụ có nhận ra lại ko.

Từ cửa sảnh nhìn ra đường

Từ ngoài nắng chói chan và nóng rát vào sảnh tối mát dịu hẳn ra

Và nhìn xuyên qua sảnh là bờ biển như em đã mô tả, cách mặt đường là cái kiến trúc này và 1 khoảng ra sau nhưgn cái nhà dù đó chừng 15 mét. Không gian chỉ cách nhau vài chục thước và vài giây đã thay đổi đột ngột bất ngờ

ThomasThang

Xe điện
Em thầy màu xanh của nước đẹp nên chụp

ThomasThang

Xe điện
Đi xe đò của công ty du lịch, đoạn đường có nghĩ ăn trưa là độ 4 tiếng hơn, khởi hành là 8:00 giờ sáng. Nghĩ lại thì họ tính toán hay, vì rằng hotels cho nhận phòng và trả phòng thường là 12:00 trưa. Nơi này cho chúng em nhận phòng trước giờ vì xe đến sớm độ 1/2 giờ, đó là điểm son cho hotel này

Các cụ sẽ thấy cách xếp đặt của phòng ngủ rất khác nhau, giá do đó cũng khác nhau cho dù phía trong gần giống nhau 1 mẫu. Thnah2 ra nếu ko thấy sơ đồ mặt bằng mà cứ theo giá thì sẽ có thể thất vọng. Các phòng này nhìn ra biển, hưng vẫn khác nhau ví hòng trên lầu thất thế hơn. Phòng của e là dãy bên phải nhưng phòng đầu và dưới đất, ko phải chọn lự số 1 nhưgn cũng đc hơn các phòng khuất thậm chí quay ra đường. Nhắc lại là phải xem bản đồ hotels. Hotel này lại có 1 bộ phận khá lớn bên kia đường nữa, đi huốt vào xa 200 mét cách mặt đường, ko để ý lấy phòng bên đó thì phải 5 phút mới ra bờ cát, măc đồ mang khăn gói theo, phải băng qua đường! e rất mừng đã chọn đúng với giá rẻ (sau 2 lễ lớn).
2 phòng này thì số là số 1, ngõ đi riêng, bước ngay ra hồ chân đất

Nếu chỉ xem hình trên mạng chủ yếu là hình nội thất thì khó hình dung. Hình nội thất em nào cũng trình bày như nhau chả ai chịu thua ai, khó mà chọn

Phòng e là cuối bên trái, ra đường ko đi qua sảnh chỉ theo lối này, nhìn thấy là biển. Gần như lý tưởng

Lavande

Xe điện

Tiếng Pháp bon là tốt, bien cũng là tốt, hay là Bông Biển rớt chữ G, hay là tiếng Nga?
Ở mình nhiều lúc nó cứ nửa tây nửa ta chả biết thế nào mà lần :D, e nghĩ chỗ này tiếng Việt không dấu nó là Tứ Hải chứ chả phải tây tàu gì: http://www.agoda.vn/asia/vietnam/phan_thiet/four_oceans_bon_bien_resort.html?type=1&site_id=1430286&url=http://www.agoda.vn/asia/vietnam/phan_thiet/four_oceans_bon_bien_resort.html&tag=71ade6d6-b627-44b7-8db6-caeef34f30a0&gclid=CK3D9erM77cCFQE44godfyIAVg&cklg=1

ThomasThang

Xe điện
Quản cáo ko tiền cho hotel. Hotels ở VN (Nhatrang, Da Nang, Phú Quốc hay nơi khác) cứ muốn tự xưng resort là xưng, chả biết tiêu chuẩn là thế nào, e thấy phải nghiên cưu kỹ. Resort bên này là nhứ cái làng nhỏ, đây đủ đủ thứ kiểu như Sea Links. Có nhiều hotel tại đây để rõ là hotel, có nơi khiêm nhường đề "nhà nghỉ" mà cũng đc như chổ này chẳng hạn.

Thấy nước xanh ăn ảnh thì chụp, hơi bị vướng cặp m ông tròn nhưng ko lẽ đuổi nó đi phải chịu thôi.

ThomasThang

Xe điện
Ở mình nhiều lúc nó cứ nửa tây nửa ta chả biết thế nào mà lần :D, e nghĩ chỗ này tiếng Việt không dấu nó là Tứ Hải chứ chả phải tây tàu gì:
Ah! càm ơn cụ nhiều! :) Hay thật, bây giờ em mới thấy hình cánh buồm trên bảng cement thành số 4, là tứ! :)
Chữ dưới cỏ là B&B, họ biết tiếng Anh đấy. B&B là Bed and Breakfast, hotel nhỏ gia đình bên Âu Mỹ
chỉ có nhưng nơi du ngoạn, thường là ấm cúng, rất ít phòng, gia đình vừa ở nhà đo vừa phuc vụ khách (bên này VN có thể gọi là "homestay")

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Bước từ phòng ra biển chỉ 30 bước. Chổ này có hơi thất thế là ở vào đoạn biển lấn - ko biết đã lâu chưa - nên thua chổ có bãi cát rông, lúc này là trưa, thủy triêu2 ao nhât nên như thế này. Tắm là ko thể vì sẽ bị đập vào thành đá

Dây là 1 quán ăn (từ trước đường Nguyen Đình Chiểu ra biển là quán, ko phải hotel) độ 100 thước về phía Tây (có thể nói theo em là gốc Nha Trang, là phía trên bãi, vì gần phố Phan Thiết) của bãi dài, thì có cát

ThomasThang

Xe điện
Đây là lúc chiều khi triều xuống

ThomasThang

Xe điện
Từ chổ hotel nhìn về phía dưới bãi thì cũng là khúc biển lấn, họ phải xây bờ kè cement. Đây là mặt lưng của số quán xá bên đường như mình thấy trong các hình truoc. Cái tình hình bất động sản của các lô này chắc ko khá.

ThomasThang

Xe điện
Nói chung là ra tới hotel nhận phòng rồi thì hoàn toàn là thư giản - quẳng gánh lo đi và phè ra, chuyện gì chuyện tính sau. Mà nói cho cùng từ sáng sớm xe đến đón đi đến giờ thì các cụ cũng chỉ.. đi chơi, thong thả, ko ưu tư gì vì đã xếp đặt hết rồi. Và nhât là ko lái xe, ko kiếm đường, ko đổ xăng, ko gì gì cả. Chỉ lo ăn

Nhiều người thiếu tiền thiếu áo mặc cũng thư giản vô tư lự

Phía bãi trên có vẽ có cát nhiều hơn cho dù triều cao

ThomasThang

Xe điện
Gió ở đây mạnh có vẽ thường xuyên nên trò diều kéo này thịnh hành. Ở Nhatrang hay Đà nẵng em thấy ít. Gió phải thường xuyên, đúng giờ va nhiều ngày trong năm. Cho nên nhìn diều mà biết du ngoạn biển ở đây khác du ngoạn biển Nhatrang, Phú quốc hay Đà nẵng. Mỗi nơi 1 sắc thái, phải chọn, thí dụ đem con nít hay ông già bà lão ra đây tắm tí thì ko hợp, đi Mỹ Khê tốt nhất, Nha Trang thì hụt chân uống nước biển no bụng. Đến đây thì nên trẻ, thể thao, mạnh dạng 1 tí

Chỉnh sửa cuối:

giangsuki

Xe ngựa
Từ chổ hotel nhìn về phía dưới bãi thì cũng là khúc biển lấn, họ phải xây bờ kè cement. Đây là mặt lưng của số quán xá bên đường như mình thấy trong các hình truoc. Cái tình hình bất động sản của các lô này chắc ko khá.

Biển động hả cụ

ThomasThang

Xe điện

Thấy vậy chứ biển rộng có chổ tránh nhau, giây diều ngắn nhất lá 15 mét, loai trung là 25 mét, dài nhât là 40 mét, e ko biết loại đây là loại nào.

ThomasThang

Xe điện
Biển động hả cụ
Chào cụ giánguki. Em nghĩ là biển thường, chỉ là nhầm ngày triều cao trong tháng. Nếu tại đây trò thê thao diều kéo thịnh hành - và có tin tức khắp nơi cho giới mộ điêu môn này - thì gió thế này là phải thường xuyên. Như em có nói, dâ chơi surf hay diều hay trò khác như dù lượn v.v... đều có diễn đàn và ới gọi nhau, comment và đánh giá. Đây em thấy họ tạp trung về nhiều và ngành phuc vụ có đc khách.

Biển động là sóng lớn, dài, đến từ ngoài khơi, độ dài sóng (wavelength) từ đỉnh sóng đến đỉnh sóng là 50 mét hay hơn. Thường là mùa gío mùa, biển từ Qui Nhơn trở vào là mùa tháng 9 đến tháng Giêng (khác biển ngoài Bắc). Biển động thường trời âm u mây cao.
Loại sóng này do gió, gọi là sóng bạc đầu, đi biển không nguy hiểm. Mặt khác đánh cá vẫn thu hoạch tốt. Biển động đánh cá ko đc hay thu hoạch kém.

Bờ biển Mũi Né là nơi gió nhiều, bằng chứng là có quạt gió sản xuât điện (wind turbines) và các đồi cát. Đồi cát là do gió thổi cat từ bờ biển lên và di chuyển vào đất liền từ thế kỷ này qua thế kỷ khác mà ra. Nơi nào trong đất liền có đồi cát là nơi đo gió cao thương niên.

Chỉnh sửa cuối:

BonBonTT

Xe điện
Em có chụp hình bang hiệu nó, nhưng nghĩ thôi, 1 tha thứ. Số là em đến chân cầu thang lên building Aldo đó luc tối kiếm gì ăn ngoài các món chả ra gì ngoài nhà hang thủy tạ, thì thấy có cô em xinh xinh mặc đồng phục đứng đó (có cả bàn menu như truoc các quán khác, nhưng là chân cầu thang cho 1 số nhà hang trong đó có Highland). Em hỏi lên Highland caphe ngõ này hả cô. Cô em bảo là HC đóng cửa rời (mới 8 giờ tối) mời chú lên đây và chỉ nhà hang kia hút vào trong sau.

Đói bụng em bảo thì đi, cô xeng ra truoc bước và nói theo cô, em thích leo thang nên chon cầu thang nhưng cô bảo nên vào thang máy. Thang máy này vào cửa sau cảu nhà hang nọ. Em vào ăn và lam chai Ha Nội hóng mát, ngăm nghía hồ.

Khi ra về em ra cửa trước: bên kia hành lang là ca phe Highland, mở cửa!

Còn nữa, đang khi uống bia thì em bỏ bàn, luc này vắng, bước qua cách đó 2 bàn để chụp tấm hình (máy nhỏ bỏ túi) và đứng đó lâu lâu. Người đưa hóa đơn lại đưa tận tay em và chỉ vào quay trả tiền, em vào trả tiền và bỏ ra - trả tiền rồi thì bỏ ra, tự nhiên mà. Đi một chốc mới biết là bỏ quên bao thuốc Mỹ mới bốc (mua từ nhà, bên này 7.5 đồng My) và máy quẹt trên bàn, trở lại hỏi thì ko ai biết!

Cũng mừng là hôm đó quên luôn tiền bàn (tip, e thuong tip 1 đô chổ nào cũng thế) vì trả tiền ở quầy.
Khổ thân cụ bỏ bao công sức về VN chơi lại vướng bực mình. Không biết bao giờ vn mình thay đổi

ThomasThang

Xe điện
Con diều nay chắc loại medium loại 25-30 mét

Ông này có thể đi mau hơn váng diều

ThomasThang

Xe điện
Khổ thân cụ bỏ bao công sức về VN chơi lại vướng bực mình. Không biết bao giờ vn mình thay đổi
Cảm ơn cũ đã đọc. Thật ra đi xa thì mình phải chấp nhận những chuyện ko vừa ý, em chỉ buồn thì đúng hơn. Cái này ko phải cái xấu của 1 cá nhân mà là 1 thương vụ, "dạy" cho nhân viên làm thế, nhân viên (trẻ) chấp nhận như thế là đúng là hữu hiệu, thì xã hội sẽ bị lây lan. Ngoìa ra mình cũng có ức 1 tí, tương tự như bị xúc phạm chút vậy thôi, nhuu giữa đường gặp ngườ vô cớ chửi vã mình.

ThomasThang

Xe điện
Em tiếp theo cùng cụ Bonbon, trong Nam 1 là nó cướp giật cụ giữa chợ, ban ngay ban mặt, hai là đã giao tiếp mua bán thì 1 là 1 - 2 là 2 - nói thách thì có chứ không lừa đảo. Dĩ nhiên gạt gẫm, hàng giả v.v... là có nhưng nói chung cái văn hóa nó thế. Em xin lỗi nếu có xúc phạm về vấn đề địa phương nhưng mình thành thật nói nhận xét mình thôi, với công bằng tối đa mà mình biết. Mà em thì già có sạn trong đầu, biết cũng hơi bị... nhiều rồi :) , nên cac cụ thứ cho.