Mùa Hoa Phượng về Việt Nam

ThomasThang

Xe điện
Chỗ này hình như là chụp ở Dinh Cậu nhìn ra phải ko ạ?
Chính xác rồi cụ, chỉ có đó là có đá. Ở PQ chỉ có 2 nơi thị tứ là Dương Đông và An Thới, bờ biển phía Tây nhìn ra Vịnh Thái Lan cát đc rửa sạch trắng, bờ phía Đông còn hoang vu chưa phát triển, có lẽ biển là phù sa đất đỏ ko mấy dẹp. Hotel resorts toàn bên phái bờ Tây. Cụ đi năm nào? PQ đi chỉ cho biết chứ ko phải mục tiêu resort nghĩ dương hay thưỡng ngoạn (chả có cảnh!), chả có gì xem.

chuotlang

Xe lừa
Chính xác rồi cụ, chỉ có đó là có đá. Ở PQ chỉ có 2 nơi thị tứ là Dương Đông và An Thới, bờ biển phía Tây nhìn ra Vịnh Thái Lan cát đc rửa sạch trắng, bờ phía Đông còn hoang vu chưa phát triển, có lẽ biển là phù sa đất đỏ ko mấy dẹp. Hotel resorts toàn bên phái bờ Tây. Cụ đi năm nào? PQ đi chỉ cho biết chứ ko phải mục tiêu resort nghĩ dương hay thưỡng ngoạn (chả có cảnh!), chả có gì xem.
Vâng, Dinh Cậu em có đến, 2011 summer
Hồi đó mới mua máy nên chụp rất ít, đa phần là lưu niệm cho mọi người
Em góp 1 tấm, chỗ này là dưới chân đền nhìn về hướng Tây Nam

Chỉnh sửa cuối:

bau67

Xe container
Cụ Thomas Thang với Cụ Chuot lang song camera hợp bích thì nhất rồi !
Cảnh cũ người xưa, Cụ Thắng quá nhạy cảm đấy nhé ! :D

benq

Xe điện
Gió ở đây mạnh có vẽ thường xuyên nên trò diều kéo này thịnh hành. Ở Nhatrang hay Đà nẵng em thấy ít. Gió phải thường xuyên, đúng giờ va nhiều ngày trong năm. Cho nên nhìn diều mà biết du ngoạn biển ở đây khác du ngoạn biển Nhatrang, Phú quốc hay Đà nẵng. Mỗi nơi 1 sắc thái, phải chọn, thí dụ đem con nít hay ông già bà lão ra đây tắm tí thì ko hợp, đi Mỹ Khê tốt nhất, Nha Trang thì hụt chân uống nước biển no bụng. Đến đây thì nên trẻ, thể thao, mạnh dạng 1 tí

Bay dày thế này mắc vào nhau thì vỡ mặt, mấy tấm này nhìn như Pasthaya

minhmo

Xe cút kít
Cầu Bình Lợi mới đó cụ, hình như thông rồi. Cầu cũ là cầu xe lửa nhìn thấy chừng 3 millimet phía dưới. Cầu Bình Triệu là cây cầu chổ ngã 3 sông đó. Phần cụ hỏi tuyến TSN-Bình Triệu thì em mù, ma cũ nên ko biết.
Cảm ơn cụ, nhìn cái ảnh cầu Bình Lợi tháng 8/2012 còn một nhịp nữa chưa gác dầm, không biết bây giờ đã xong chưa? Em ở gần ngã tư Nguyễn Thái Sơn - Phan Văn Trị, có bà chị bên gần chợ Bình Triệu, trước sang nhà bà ấy đi vòng xa muốn chết. Tuyến này thông xe thì đi chỉ mất hơn 4 km thì phải, đường to rộng.
Giờ về HN nhưng vẫn quan tâm đến tuyến đường này ạ.

Thưa cụ, cụ đang nói Pattaya Thái Lan ạ. Sóng và cát không có cửa so sánh với chỗ cụ Thắng chụp đâu. Nhưng dịch vụ nó làm tốt hơn ở Việt, ra đấy trò gì cũng muốn tham gia, lúc nghỉ chơi ra về cộng lại cũng thấy tốn kém phết.:D

Chỉnh sửa cuối:

giangsuki

Xe ngựa
Tks cụ. Chúc cụ nhiều sức khỏe và công việc thuận lợi để có nhiều time đi đây đó. Ảnh và lời dẫn của cụ rất gần gũi. Chỗ này 5 năm trc bọn em mỗi người mất 50n để vượt biên sang TQ để thăm quan bằng thuyền vì không muốn làm giấy thông hành mất time, giờ ko biết còn dịch vụ đó không
:) !! Cụ BonBon nói giỡn hay nói đùa thế? Đi như vậy có lên đất liền ko? Nếu bị bắt thì sao? E chả dám đâu, với passport ngoại nữa thì chắc mệt - nó giam tội gián điệp thì thêm mệt cho lãnh sứ quán.
Đấy gọi là đi theo đường tiểu ngạch, đi chui thoai. Cơ bản cũng chả sao cả, sáng sang chơi, chiều về bình thường. Giờ vẫn còn 100k là xong, nhưng làm giấy thông hành giờ cũng nhanh lắm, báo bọn dịch vụ giá cũng thế, nhoằng phát là xong thôi mà

ThomasThang

Xe điện
Tại mình nhìn (hình) theo bề dày cụ benq ạ, thật sự có khoãng cách giữa các vận động viên đó. 90% tai nạn ván diều là tại bãi và gần bãi phóng, nhưng tại đó có nhân viên nhà nghề trông coi, các vận động viên đều biết các động tác an toàn, thậm chí thì giải phong1 giây dù thì diều sẽ xẹp. Ngoài khơi thì vận động viên giữ khoảng cách bằng 2 lần chiều dài giây dù, thì khó vướng vào nhau. Và đúng như cụ nghĩ, tai nạn ván diều có thể chết người, người chơi và người đứng gần, tắm gần.

ThomasThang

Xe điện
Cảm ơn cụ, nhìn cái ảnh cầu Bình Lợi tháng 8/2012 còn một nhịp nữa chưa gác dầm, không biết bây giờ đã xong chưa? Em ở gần ngã tư Nguyễn Thái Sơn - Phan Văn Trị, có bà chị bên gần chợ Bình Triệu, trước sang nhà bà ấy đi vòng xa muốn chết. Tuyến này thông xe thì đi chỉ mất hơn 4 km thì phải, đường to rộng.
Giờ về HN nhưng vẫn quan tâm đến tuyến đường này ạ
Em mới xem báo mạng thì tháng 9-2013 thông cầu Bình lợi cụ ạh

ThomasThang

Xe điện
Phú Quốc cũng tùy bãi thôi ạ, em đi hết rồi thấy mỗi bãi Sao là trắng

Sao beach & PhuQuoc Dog
Bãi Sao cát trắng vì nó xa khu dân cư và nước thải đó cụ, cac khu khác cơ bản vẫn là cát đo nhưng vì bẩn mà thành xám.
Mỗi lần đến bãi nào em đều đem về bên này 1 nắm cát (thiếu sót là Vũng Tàu, Thuận An, Hạ Long) tất cả đây cụ, chụp flash, màu Canon, cụ thấy cát Phú Quốc trắng nhất - em vẫn nhớ cát bãi La-Gi Hàm Tân, phía Nam Phan Thiết xưa là tỉnh Bình Tuy, là trắng nhất. Tại đó đi trên cát no kêu cót két, đi cho ko kêu ko được.

ThomasThang

Xe điện
Sẳn đây cụ gợi ý, trưng luôn vài con chó Phú Quo61d (chó lai ngoài đường, chó giống thì ko gặp)

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Trở lại định vị toàn khu du lịch Mũi Né em trưng lại bản đồ toàn vùng. Mình đang ở ngay giữa chổ có tên Hàm Tiến. Để đi xem đồi cát mính sẹ thuê xe đi qua phía phải của bản đồ nơi có màu vàng. Các cụ thấy Mũi Né địa dư là doi đất chìa ra đó, mình sẽ đi vào phía trong của doi đất, sẽ thấy khi có bờ biễn khi thì khuất. Đoạn đường khoảng 35 km, đi trong vòng 45 phút nếu ko dừng.

Hình dưới là nhìn từ bãi resort mình vào ra Mũi Né địa dư, thấy phía lưng của nhà cửa dân chúng, hotel resorts. Đoạn này nếu từ mặt đường thì ko có ngõ ra cho dân mà không pahi3 vào quán xá hay hotel để ra phía sau. Đến gần chữ Mũi Né thì bên phái niển sẽ it hoặc ko có nhà, muốn xuống bãi mới đuoc

ThomasThang

Xe điện
Dây là mặt đương truoc hotel resort. Em qua 1 tiêm giống như tiệm này, cũng may còn mấy chữ Việt giữa chữ Nga, hỏi thăm về du ngoạn. Họ giới thiệu các điểm đến và có cho thuê xe gọi là Jeep, giá cả, thời gian v.v... Em mua 1 cuốc xe Jeep giá 1 tr, đi đuoc 4 điểm là Đồi Cát Trắng, Đồi Cát Vàng, làng chài, Suối Tiên, thời gian ko hạn chế mặc dù ai nấy cũng chỉ đi hết trong vòng 4 tiếng.

Thế thì sáng hôm sau đúng hẹn 8:00 giờ xe "Jeep", một loại như xe Jeep mà của Nga cũ đến đón e va đồng hành tại hotel. Lên đường (xin xem bản đố). Mình theo con đường độc đạo là đường Nguyễn Đình Chiểu đó. Bên trái của hình này là phía biển.

Hình dưới là chụp tới, bên trái là dãy nhà ven biển.

ThomasThang

Xe điện
Đến 1 khoảng thì hết nhà ven biển

Khoảng khác thì lại có nhà, hàng quán, hotel resorts

Trên đường đi

ThomasThang

Xe điện
Đoạn này ko có hình rõ em lấy lại hình năm ngoái đi qua trên đường xuy6en Việt Cần Thơ-Đồng Văn. Đi 1 lúc thì đường đổi tên là Huỳnh Thúc Kháng.

ThomasThang

Xe điện
Nhiều người quan niệm đi chơi là đi cho đến điểm B, vui chơi, rồi về lại điểm A, tiếp tục cuộc sống... Đi chơi phải là vui chơi từ phút thứ nhất, bước thứ nhất: con đường đi đến điểm B du ngoạn rồi, càng dài càng tốt.

Một nhóm phượt. Tuổi nhỏ lâu lắm kìa mà em đã đi như thế này rồi (còn cả hình ảnh), nên hiểu thú vui của họ lắm. Nay thì chọn xe hơi cho nó lành.

Tấm hình nay chụp khác giờ với tấm trên, chụp năm ngoái khi đi vèo qua, vào lúc gần đúng ngọ, qua kính xe đã có lớp polaroid, nên xem như hình có CPL filter

ThomasThang

Xe điện
Lúc này khoảng gần 9:00 giờ, nắng khó chịu, biển ko xanh. Các cụ căn cứ bản đồ trên theo dõi xe đi được, nhìn địa hình

Lúc này mình qua khỏi lang Mũi Né (nay là 1 phường của Phan Thiết, khá lớn) và doi đất là Mũi Né địa dư

Lúc nhỏ ở Nha Trang nghỉ hè buổi sáng ra biển tắm thấy người ta kéo lưới hùa vào kéo.

ThomasThang

Xe điện
Trên đường tiếp tục. Các cụ có xe thích ăn ngon, đặc sản thì ra đây hay vào lang Mũi Né, ngay tại trung tâm điểm hotels resort đi bộ ra chằng có gì đặc biệt

Khu resort

ThomasThang

Xe điện

Một ngôi làng nhỏ nhỏ

ThomasThang

Xe điện
Chổ này là gần đến Bàu Trắng, địa hình đã khác

Chổ này có giờ xuống đi dài dài thì có hình màu đẹp lắm, vì hiếm có nơi náo có tương phản màu nóng (đất/cát đỏ) với màu lạnh (trời biển xanh ngắt) như tại đây

Đành chụp đại với máy bỏ túi trên xe chạy

Số là chúng em phải trả phòng và ra đường đón xe về đúng 12:00. Nếu các cụ đi Mũi Né đừng như nhà cháu, mà chọn ngủ 2 đêm, thì sẽ đủ thời gian du ngoạn thong thả. Hấp tấp thì cũng ko thương thức đc gì, hai là nóng quá, nhúc nhích mạnh nó cũng thêm nóng :)
Bây giờ em phải về kiếm gì ăn, hôm nay là ngày dài nhất trong năm, 7:00 giờ tối mà trời còn sáng như 5 giờ bên đó, đói mà ko để ý giờ. Chốc nữa 9:00 giờ mới là chạng vạng. Em sẽ lên đài lại trong vài tiếng, mình đi vào khu đồi cát