Mùa Hoa Phượng về Việt Nam

ThomasThang

Xe điện
Em xin đi ngủ, mai sẽ mời các cụ đi thăm vủng đồi cát

BonBonTT

Xe điện
Đứng chổ đó nhìn ngược giòng thấy ngã ba sông và doi đất mũi tàu của Hà khẩu

Sông Hồng chồ này ko có vẽ ko sâu, chắc mùa khô(?)

Tks cụ. Chúc cụ nhiều sức khỏe và công việc thuận lợi để có nhiều time đi đây đó. Ảnh và lời dẫn của cụ rất gần gũi. Chỗ này 5 năm trc bọn em mỗi người mất 50n để vượt biên sang TQ để thăm quan bằng thuyền vì không muốn làm giấy thông hành mất time, giờ ko biết còn dịch vụ đó không

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Ủa hồi em đi Phan thiết sao chả thấy nhiều diều thế này nhỉ
Sóng cũng ko ghê thế này

Tấm này em chụp trên đường đi Bàu Trắng

ThomasThang

Xe điện
Tks cụ. Chúc cụ nhiều sức khỏe và công việc thuận lợi để có nhiều time đi đây đó. Ảnh và lời dẫn của cụ rất gần gũi. Chỗ này 5 năm trc bọn em mỗi người mất 50n để vượt biên sang TQ để thăm quan bằng thuyền vì không muốn làm giấy thông hành mất time, giờ ko biết còn dịch vụ đó không
:) !! Cụ BonBon nói giỡn hay nói đùa thế? Đi như vậy có lên đất liền ko? Nếu bị bắt thì sao? E chả dám đâu, với passport ngoại nữa thì chắc mệt - nó giam tội gián điệp thì thêm mệt cho lãnh sứ quán.

chuotlang

Xe lừa
Góp 1 tấm đã qua Nik Color cho cát trắng hơn
Chứ thực chất Bàu trắng cát cũng chưa đủ trắng

Love in the sand

ThomasThang

Xe điện
Ủa hồi em đi Phan thiết sao chả thấy nhiều diều thế này nhỉ
Sóng cũng ko ghê thế này

Tấm này em chụp trên đường đi Bàu Trắng
Hình này cụ dừng chân chụp phải ko ah. Biển xanh quá nhỉ.

Gió biển Miền Trung phía Nam Đèo Cả mùa hè nổi lên từ giờ Ngọ và lặng lúc mặt trời sắp lặng đó cụ. Cụ ra bãi xem buổi sáng thì ko có diều. Lại nữa mùa biển động thì em chưa đi nhưng chắc ko chơi diều đc đâu (từ tháng 9 đến tháng Giêng)
Em có cư ngụ vài tháng mỗi năm, 3 năm liền lúc bé, tại Nam Mũi Kê Gà gần đó, là biễn La Gi.

chuotlang

Xe lừa
Hình này cụ dừng chân chụp phải ko ah. Biển xanh quá nhỉ.

Gió biển Miền Trung phía Nam Đèo Cả mùa hè nổi lên từ giờ Ngọ và lặng lúc mặt trời sắp lặng đó cụ. Cụ ra bãi xem buổi sáng thì ko có diều. Lại nữa mùa biển động thì em chưa đi nhưng chắc ko chơi diều đc đâu (từ tháng 9 đến tháng Giêng)
Em có cư ngụ vài tháng mỗi năm, 3 năm liền lúc bé, tại Nam Mũi Kê Gà gần đó, là biễn La Gi.
Nguyên tắc thì biển xanh là do trời xanh phản chiếu thôi ạ
Diều em có thấy, trên cơ bản là ít và rất bé, không phải như hội thi thế kia:

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Góp 1 tấm đã qua Nik Color cho cát trắng hơn
Chứ thực chất Bàu trắng cát cũng chưa đủ trắng

Love in the sand
Cát trắng thiệt thì Phú Quốc trắng, biển Kê Gà rất trắng, như xương hay sò ốc.

Cụ chơi hình chuyên nghiệp biết rỏ đấy, hình đồi cát hay sa mạc cát và nhất là hình cảnh tuyết trắng, rất khó chỉnh white balance, phải bỏ 1/2 giờ lấy custom white balance, nếu đi nhiều lần 1 nơi thì đem ra 1 tấm giấy trắng làm chua63n white balance. Hình đoiề cát của em cũng phải chỉnh auto tone mỗi cái, vẫn ko ra đồng đều vì góc ánh sáng, độ nghiên v.v... Nikon có chế độ snow landscape riêng vì vậy, co thể áp dụng cho cát(?)

chuotlang

Xe lừa

Cụ chơi hình chuyên nghiệp biết rỏ đấy, hình đồi cát hay sa mạc cát và nhất là hình cảnh tuyết trắng, rất khó chỉnh white balance, phải bỏ 1/2 giờ lấy custom white balance, nếu đi nhiều lần 1 nơi thì đem ra 1 tấm giấy trắng làm chua63n white balance. Hình đoiề cát của em cũng phải chỉnh auto tone mỗi cái, vẫn ko ra đồng đều vì góc ánh sáng, độ nghiên v.v... Nikon có chế độ snow landscape riêng vì vậy, co thể áp dụng cho cát(?)
Em thấy nếu đi qua chỗ Photohouse, đi hướng Bàu trắng thêm 40km nữa thì cát mới thực sự trắng
Đây là mấy bác hay chụp Nude trong nam chỉ cho em
Rất tiếc hồi đó em chưa biết, vả lại đi với Family nên phải chăm cho F1 ăn uống chứ lún ga 30p là đến ngay

chuotlang

Xe lừa

Phú Quốc cũng tùy bãi thôi ạ, em đi hết rồi thấy mỗi bãi Sao là trắng

Sao beach & PhuQuoc Dog

ThomasThang

Xe điện
Nguyên tắc thì biển xanh là do trời xanh phản chiếu thôi
Chính xác. Biển xanh do trời xanh, trời mây cao thì biển sẽ màu xám nâu vì cát hay bùn hay hạt treo trong nước. Nhưng mà cụ để ý chúp sáng sớm thì trời khá xanh mà biển vẫn chưa xanh. Lý do là vì mình nhìn trời (bằng máy ảnh cũng thế) là góc là, nhìn khí quyển theo chiều dày nên trời xanh. Biên thì "nhìn" lên thẳng góc đứng, mà lúc đó nếu mình nhìn lên đầu thì trời vẫn chưa đủ xanh, rất đục và lòa ánh sáng. Sẽ có nhiều hình biển lúc khỏang 9 - 10 giờ, sẽ thấy rõ điều này.

chuotlang

Xe lừa
Chính xác. Biển xanh do trời xanh, trời mây cao thì biển sẽ màu xám nâu vì cát hay bùn hay hạt treo trong nước. Nhưng mà cụ để ý chúp sáng sớm thì trời khá xanh mà biển vẫn chưa xanh. Lý do là vì mình nhìn trời (bằng máy ảnh cũng thế) là góc là, nhìn khí quyển theo chiều dày nên trời xanh. Biên thì "nhìn" lên thẳng góc đứng, mà lúc đó nếu mình nhìn lên đầu thì trời vẫn chưa đủ xanh, rất đục và lòa ánh sáng. Sẽ có nhiều hình biển lúc khỏang 9 - 10 giờ, sẽ thấy rõ điều này.
Theo em màu nước không quá quan trong, quan trọng là ánh sáng đẹp

Em chụp Phú Quốc chiều bão đây ạ, em thấy nó hay hơn trời xanh ;)

ThomasThang

Xe điện
Em thấy nếu đi qua chỗ Photohouse, đi hướng Bàu trắng thêm 40km nữa thì cát mới thực sự trắng
Đây là mấy bác hay chụp Nude trong nam chỉ cho em
Rất tiếc hồi đó em chưa biết, vả lại đi với Family nên phải chăm cho F1 ăn uống chứ lún ga 30p là đến ngay
Chụp hình ở tr.uồng hả Cụ!? :) cho em ké với, kiến người mẫu ở đâu ra? :)

Trình cac cụ bản đồ vùng du lịch Mũi Né. Hình vừa qua nơi resorts là noi có chữ Hàm Tiến (xã) kéo dài độ 10 km. Hình cụ Chuotlang có cái hòn nhỏ cát vang là phía phải của Mũi Né địa dư. Vùng đồi Cát Trắng là trên góc phải/cao

minhmo

Xe cút kít
Cụ Thắng và các cụ ở SG cho em hỏi: Đây có phải cầu Bình Lợi không ạ? Tuyến đường TSN - Bình Triệu đã thông chưa ạ. Nửa năm rồi em chưa vào SG.

ThomasThang

Xe điện
Theo em màu nước không quá quan trong, quan trọng là ánh sáng đẹp

Em chụp Phú Quốc chiều bão đây ạ, em thấy nó hay hơn trời xanh ;)

Rất đồng ý, mà cũng theo tâm trạng mỡi lúc nữa ạ, phỉa ko cụ?

Mạo muội thi đấu với cụ 1 tấm Nắng Chiều Phú Quốc. Ở Dương Đông (quay về hướng Tây!) thì là chỉ đc nắng chiều.

chuotlang

Xe lừa
Chụp hình ở tr.uồng hả Cụ!? :) cho em ké với, kiến người mẫu ở đâu ra? :)

Trình cac cụ bản đồ vùng du lịch Mũi Né. Hình vừa qua nơi resorts là noi có chữ Hàm Tiến (xã) kéo dài độ 10 km. Hình cụ Chuotlang có cái hòn nhỏ cát vang là phía phải của Mũi Né địa dư. Vùng đồi Cát Trắng là trên góc phải/cao
Nói chung tất cả các ảnh đẳng cấp nhất về đồi cát đều chụp ở khu đó, chứ không phải Bàu Trăng đâu ạ
Photo House nó là 1 cái Hostel cho dân Photographer nên ít bàn chân con người đặt đến vùng này, cát mịn và trắng
Muốn sáng tác gì thì làm ạ, mẫu phải book đi theo thôi ;)
Em ko rành môn này nên thỉnh thoảng theo hóng, rất tiếc em ko ở VN nên ít đc hóng, nếu thuê Share AA cũng chả bao nhiêu đâu ạ

Em tìm lại Inbox thì em xóa mất rồi, nói chung thích hợp bụi bặm nên em ko dám cho con nhỏ đi, chắc vài năm nữa đi lại, miền Nam còn Côn Đảo và Tràm Sư là em chưa tới

chuotlang

Xe lừa

Mạo muội thi đấu với cụ 1 tấm Nắng Chiều Phú Quốc. Ở Dương Đông (quay về hướng Tây!) thì là chỉ đc nắng chiều.
Trứoc em cũng không để ý đâu, đến PQ thế nào bõok ngay phải SG-PQ resort, nó nhìn ra bờ Tây nên yên tâm ngủ muộn, chiều về KS ngắm Sunset hehe
Nói chung hồi đó ko để ý đến ảnh ọt, chứ trong Guide nó bao giờ cũng nói Nơi bạn ở ngắm Sunset hay Sunrise đầy đủ

ThomasThang

Xe điện
Cụ Thắng và các cụ ở SG cho em hỏi: Đây có phải cầu Bình Lợi không ạ? Tuyến đường TSN - Bình Triệu đã thông chưa ạ. Nửa năm rồi em chưa vào SG.
Cầu Bình Lợi mới đó cụ, hình như thông rồi. Cầu cũ là cầu xe lửa nhìn thấy chừng 3 millimet phía dưới. Cầu Bình Triệu là cây cầu chổ ngã 3 sông đó. Phần cụ hỏi tuyến TSN-Bình Triệu thì em mù, ma cũ nên ko biết.

chuotlang

Xe lừa

Chỗ này hình như là chụp ở Dinh Cậu nhìn ra phải ko ạ?