Mùa Hoa Phượng về Việt Nam

ThomasThang

Xe điện
Tóm lại trải nghiệm Mũi Né khá thỏa mãn cho dù thời gian hơi eo hẹp và thời tiết nóng. Đi về tròn 2 ngày 1 đêm, ngày đầu sáng di chuyển, trưa và chiều nghĩ ngơi tắm biền, ngày sau du ngoạn bằng xe tour thuê và di chuyển về lại Sài Gòn. Nếu ở lại tròn 1 ngày thì tốt hơn và có thể du ngoạn thêm ít nah6t 3 điểm nữa, sang hôm sau chờ xe thì tắm biển và nghỉ ngơi đc nhiều hơn, ko hấp tấp.

Nói chung khách sạn này khá tốt, nhân viên niềm nở thân mật, phòng ốc sạch đẹp, hồ tắm bảo quản tốt, em quản cáo cho họ ít hình, cũng để cac cụ thấy các tiện nghi mà với giá phải chăng mình có thể có tại Mũi Né.

Chủ đề trang trí hotel này, truoc cửa:

Peugeot 403 chạy nhiều ở Sai Gòn vào nhưng năm cuối 1950, đầu 1960 là 404, sau đó là Peugeot 504.

Niva4WD

Xe tải
Thần Đèn nay là Đèn biển Kê Gà hay là Thần Đèn Alibaba cc!
Đó là ông Nguyễn Cẩm Lũy, được xem là "thần đèn" đầu tiên của VN, người di dời các công trình.
Trong wiki có ghi "ngày 24/4/2007 ông đã di dời thành công khối nhà hàng nặng 1.500 tấn tại Khu du lịch Việt - Pháp (thuộc xã Tân Thành, Hàm Thuận Nam, Bình Thuận", chính là cái nhà hàng mà tôi đã nhắc. Nếu tìm lại được ảnh ở đâu đó tôi chỉ bác xem.
Kính bác thêm một bài của báo Bình Thuận.
Và một bài của Tuổi Trẻ (nhặt nhạnh gom hàng :)

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Xe xích lô máy rất thông dụng ở Sai Gòn truoc 1975, nay ko còn thấy

Xe nay gọi là Velo Solex, thời 1960 ông Thân em đi làm, sau em cũng có thừa hưởng đuọc 1 năm (trung học)

Hoc đại học ở Sài Gòn bạn em toàn đi xe máy Honda, em thì đi làm bán thời gian chỉ đủ tiến mua chiêc Mobylette đời sau xe này, bình xăng truoc, gọi là Mobylette xanh vì toàn màu xanh

Số lớn các xe dưới này truoc kia trong Nam không có, chắc sưu tầm từ ngoài Bắc

ThomasThang

Xe điện
Quản cáo thêm cho hotel để lần sau xin giảm giá. Hotel tên Tiến Đạt, có 2 khu, 1 lớn là phái bên kia đường và vào trong bằng 1 con ngõ, trong bộ hận đ1o có nhà hàng mình phải qua đó ăn sáng

Nói chung giá cả phòng ốc, không gian nghỉ dưỡng, thái dộ phục vụ nhân viên tốt - và em xin nói là tôt hơn miền Bắc về cả 3 điểm đó, các bác đừng ném đá em nhé :) :)

greenland

Xe tải
Website
www.aceswoods.com.vn
Cám ơn cụ Thomas cho em thưởng thức bữa đại tiệc bằng hình ảnh! Em xin phép được hỏi cụ: về VN lần này, cụ đi nhiều nơi, tiếp xúc với nhiều người, điều gì gây cho cụ ấn tượng mạnh nhất? Kỷ niệm/trải nghiệm nào làm cụ nhớ nhất? Cám ơn cụ nhiều !!!

otobiz

Xe máy
nhìn những bức ảnh cụ chụp về HN, e thấy yêu HN mình nhiều hơn.

minhmo

Xe cút kít
Vâng, bác có thể tham khảo khu nghỉ dưỡng "Công chúa An Nam" ở mũi Kê Gà.
Có chuyện rằng khi thiết kế khu này người ta không để ý nhà hàng che chắn tầm nhìn tới hải đăng. Nên phải thuê ông Thần Đèn kéo nó lui lại mấy chục mét. Bây giờ mọi người tới đây không biết có chuyện này. Năm tới bác về đây hỏi giúp nhé :)
Từ khi có quy hoạch dự án cảng Kê Gà, tất cả các nhà hàng, khách sạn, khu vực nghỉ dưỡng nằm trong khu vực quy hoạch dọc theo bờ biển gần chục km đều bị dỡ bỏ, đập phá rất thảm thương, nhìn tiếc đứt ruột.
Giờ đây, sau một thời gian nghiên cứu ... nhà nước thấy cảng Kê Gà chưa cần thiết cho phát triển vùng, nhất là không nhất thiết phải có để phục vụ cho dự án Bô xít Tân Rai và Nhân Cơ nên CP đã có quyết định dừng dự án.
Tỉnh Bình Thuận đang thống kê những công trình, khách sạn... đã bị ảnh hưởng bởi dự án cảng Kê Gà để...nhà nước đền bù.^:)^
Em cũng hao khá khá trong quá trình hăm hở định kiếm ăn từ dự án Cảng Kê Gà. Bù lại quần nát bờ biển vùng Mũi Né, Kê Gà.:D

Niva4WD

Xe tải
Từ khi có quy hoạch dự án cảng Kê Gà, tất cả các nhà hàng, khách sạn, khu vực nghỉ dưỡng nằm trong khu vực quy hoạch dọc theo bờ biển gần chục km đều bị dỡ bỏ, đập phá rất thảm thương, nhìn tiếc đứt ruột.
Em cũng... quần nát bờ biển vùng Mũi Né, Kê Gà.
Hi vọng "công chúa An Nam" chưa nát qua cơn nóng lạnh này.

kevle09

Xe máy
Cuối tháng 3 vừa rồi em có đi Phan Thiết bằng xe lửa từ ga Sài Gòn. 7g sáng xuất phát thì hơn 11g trưa đã đến nơi. Ga Phan Thiết cũng có bán vé xe bus để đi ra Mũi Né. Em không biết giá cả vì nghỉ ở resort gần hải đăng Kê Gà (ngược đường đi Mủi Né). Chuyến về em cũng xe lửa, 2g trưa chạy thì gần 7g tối về đến SG. Vé khoảng <150k/chiều.
Bất tiện duy nhất của việc đi xe lửa là restroom thấy ghê quá. Năm ngoái em đi từ Nha Trang vào Sài Gòn, khoang 4 giường nằm/phòng thấy restroom sạch và khá lịch sự. Có lẽ xe lửa SG-PT là tàu du lịch, chạy đoạn đường ngắn nên không được quan tâm nhiều như tuyến Bắc-Nam.

it_tien

Xe buýt
Cảm ơn bác về bài viết của bác, em bận nên ko theo dõi liền mạch được, hum nay mới xong, bác đã cho em đi du lịch dọc đất nước thân yêu và được ngắm nhìn qua cảm nhận của bác, một người con xa quê. Đất nước mình còn nghèo, còn nhiều cái phải làm bác nhỉ, nhưng rồi thời gian sẽ cho chúng ta tất cả, Đất nước thương yêu của chúng ta