Mùa Hoa Phượng về Việt Nam

ThomasThang

Xe điện
Khu đô thị mới Thủ Thiêm

chuotlang

Xe lừa
Bến Nhà Rồng chỉ là 1 góc nhỏ trong hình của cụ Chuột, là bến có cái nhà xưa trang trí nhiều rồng của hải quan Pháp khi xưa, ngay góc con kinh đổ ra sông SGN gọi là khu Cầu Muối. Bến NR là 1 mũi tàu mỗi cạnh chỉ chừng 150 mét. Hình cụ chụp (tuyệt!) là toàn cảnh cảng Sài Gòn, hình như rạng đông vì nhìn ra biển. Từ điểm đứng nào thì em chưa nghĩ ra, có lẽ từ bờ Thủ Thiêm chăng?

Em sẽ có hình chổ đó từ dưới nước và bến Bạch Đằng và ban ngày.
Nguyên văn nó đây ạ

Em đứng ở đường Tôn Đức Thắng đoạn cắt với Nguyễn Huệ chụp ra thôi
Em cũng đang viết dở bài SG lâu rồi bỏ quên ko viết tiếp
Em sẽ up ké ảnh SG cùng bác vì em đang bận viết bài chim Cốc

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Nói lại, em mua vé xe bus đi Mũi Né, bây giờ mới biết là loại vé "open tour", mình mua từ điềm A đến B, rồi từ B đến C v.v... hay quay về điểm A, từng chặng mỗi chặng 1 vé trong 1 xấp vé. Ngày giờ từng chặn do mình quyết định, ngày truoc khi đi thì chỉ gọi hay ra chi nhánh tour nói giữ chỗ là nagy2 mai ra đ1on xe đến đã có ghế/giường cho mình rồi, qua sức tiện. Vế e và đồng hành là đi MN và ra đến MN thì giữ chổ trến chuyến về SGN sẽ đi ngang MN. Cách làm ăn này em mới thấy tại VN, quá hay quá tiện.
Mình chỉ còn lo chọn hotel hay resort, họ sẽ thả mình xuốn ngay cửa (trường hợp MN). Đón cũng ngay tại cửa: xeo phôn!

Xe như chiếc này

ThomasThang

Xe điện

Em đứng ở đường Tôn Đức Thắng đoạn cắt với Nguyễn Huệ chụp ra thôi
Em cũng đang viết dở bài SG lâu rồi bỏ quên ko viết tiếp
Em sẽ up ké ảnh SG cùng bác vì em đang bận viết bài chim Cốc
Nhào dô cụ! ảnh của cụ rực rỡ, e rất hân hạnh.

À bây giờ nhà cháu mới ngỡ ra là con chim Cốc của cụ là con chim cồng cọc, tại bến tàu bên này có nhiều con này gọi là cormorans, nó lao từ trời xuống cái bụp và biến mất dưới nước 1 chốc lâu nổi lên chổ khác với con cá, người ta hay nói con chim tự tử.

ThomasThang

Xe điện
Khúc đường từ Xa Lộ Đông tây đi Thủ Đức, ghép với QL1 đi qua Biên Hòa các cụ có thể xem lưu lượng và giao thông như trong thớt truoc, đi rất chậm chỉ 1 đoạn độ 80 km rất xô bồ. Từ chổ này trờ đi thì thoáng ra, đây là ngã ba đi lên Đà lạt.

Lúc bé tí, các rừng cao su này bên QL1 đi hằng giờ chưa hết, nay trên toàn nước chỉ còn độ 5% của số truoc

ThomasThang

Xe điện
Đường đi Mũi Né độ trên 4 tiếng, ghé vào đây nghỉ ăn trưa (tự túc theo xếp đặt của tour)

Xe này riêng của công ty du lịch em mua tour, xe ngồi

Mời các cụ các bác dùng trái cây Miền Nam. Ê hề, rẻ, người bán đứng đắn, ko nài ép (em hơi chán trình độ thương mại - ở mức bình dân - ở Miến Bắc, xin lỗi các cụ :) nhé.

Chỉ tiếc mùa này tháng 5 ko phải mùa mãn cầu là trái e khoái nhất.

ThomasThang

Xe điện
Các cụ đi Mũi Né từ SGN nhất là đi với gia đình nhớ chuẩn bị cái bụng cho nhưng nơi như thế này nhé (hoặc dự trù mang về, rẻ và tươi hơn ở chợ), đoạn qua tình Đồng Nai.

Chổ này có hàng quán bán thức ăn trưa (mua bánh bao đi các cụ, số 1!), và nhà vệ sinh khá đàng hoàng, Tây cũng gật gù tán thành.

ThomasThang

Xe điện
Qua địa phận tỉnh Bình Thuận thũ phủ là thị xã Phan Thiết. Xưa đâu nhưng năm 1960 thì là Rừng Lá (cây cọ lá loại làm nón, rừng chính là cây gỗ lớn, cây cọ chỉ mọc chen), rừng nguyên sinh mọc ra tới QL, ngút ngàn. Bây giờ ngút ngàng là... đồi trọc! Nhờ các chính sách thời bao cấp. Em nghe nói, sau này thấy mới sửng sốt (lúc bé em đi xe đò hay xe lửa ra vào SGN-Nhatrang gần như hằng tháng có năm)

Trại cây thanh long, xem gần giống y cây hoa quỳnh kiêu sang, cũng nở về đêm (khi hoa nở, vì là đêm, muốn trái đậu nhiều thì cần bướm, ruồi nên người ta đốt đèn gần mỗi gốc sáng cả vườn - ngưoi ko biết nói là để cho hoa nở. Bướm đêm bay về ánh đèn.

ThomasThang

Xe điện
Sau đó ko lâu mình vào thị xã Phan thiết

Phan Thiết chính thưc thì là 1 thị xã.

ThomasThang

Xe điện
Đến Phan Thiết xem như đến nơi vì trung tâm Mũi Né là 1 thị trấn chĩ cách PT 25 km đường rất tốt, dẹp, vắng xe. Hình minh họa dưới là từ chuyến trươc, em ghi chú sai vì QL1 đi viền ngoài hía Bắc của thị xã, chỉ đi Mũi Né mới qua con sông nhỏ này. Hồi xưa đi qua xe đò có cửa thì phải đóng cửa, mùi nước mắm xông vào ngộp chết người lun, nguyên chiều dài thanh phố.
Đuờng này bây giờ là 1 đường phố có tên, sẽ đi qua khu bãi tắm Mũi Né dìa độ 15 km cho đến Mũi Né địa dư, nơi đó có thị trấn xưa là lang Mụi Né.

Theo chiều dài đường này đi qua đầu tiên là cụm resort lớn nhất là Sea Links chủ yếu cho khách nước ngoài những nước đất mắc và hiếm hoi ko có đất làm sân cù như Nhật, Singapore đến chơi golf (links là sân golf, từ tiếng Anh Cát Lợi cổ hlinc, là cánh đồng trọc uốn lượn).

Khôgn biết đây có hải 1 bộ hận của đại resort đó chăng nhưng chụp vào khoảng đó

ThomasThang

Xe điện
Vì đi xe đò ko đc xuống xem cũng tiếc. Sau đ1o đoạn đường có tên là Nguyễn Đình Chiểu chay dài bờ biến lên phia Bắc, phía Mũi Né địa dư. Ôm bờ biển chỉ cách độ 15o mét bên phải.
Cái bậy là ngừoi ta đã cư dịnh cư và xây cất, và nay bán lại cho resorts, hotels xây cất bít mất cái nhìn. Đi suốt mà ko biết thì chẳng có hay là bên phải có biển. Nhưng 10 cây số.

Cơ bản con đường như vầy, bên mặt của hình là bờ biển ko xa

ThomasThang

Xe điện
Đó là mình đã đến nơi. Bên phải của con đường (và bên trái cũng có) là hotels, resorts liên tục chen lấn với 1 ít nhà hàng hay tiệm. Xe đò của hãng du lịch như xe em đi xẽ dừng lại nơi nào có khách chọn điểm đến, ngay truoc cửa resort/hotel luôn.
Tiện hết sức, đi Mũi Né nó đơn giản thế thôi. Mua vé, đạt nhà ngủ, xe đến đón tận hotel, thả ngay nhà nghỉ! Tại sao ko đi!?

Tiếng Pháp bon là tốt, bien cũng là tốt, hay là Bông Biển rớt chữ G, hay là tiếng Nga?

ThomasThang

Xe điện
Cái bậy của quy hoạch là ngõ ra bờ biển (bờ biển của 1 nươc là đất của toàn dân, đất công - bên Mỹ là đất chổ cát ướt khi triều cao nah61t rong năm) không thể nào có vì tư nhân sở hưu hết diện tích ra, nhà nối nhà chỉ cách 1 cái rào. Thế thì người dân thường ko vào hotel hay quán xá tiệm ăn ko thể nào ra biển đc trong suốt 10 km này. Bên em nhưng chổ này thì mỗi đoạn nhất định đô 1 dặm thì có 1 con dường nhỏ thông từ đường lộ ra bãi cát. Ở đây là bí lù.

Dù sao cũng nghe mùi biển và gió biển - mùa này tháng 5, đứng gió mà ngay sát biển cũng chết vì nóng, nóng khủng khiếp.

bau67

Xe container
Gửi cụ bau_67 ảnh này em ngồi rù trước thềm hotel Hạ Long chụp bậy bạ vài cái để nhớ cảnh, cụ xem có nhà cụ trong đó ko nhé. KS cũng tạm lần sau nếu có thể e về lại đó sẽ đc giao lưu với cụ.
Từ đây đến nhà Cháu chỉ mấy bước thôi, nhà Cháu không ở Hàng Lược nhưng cùng Phường Cụ ạ ! Nhà Cháu cũng công tác trong Nam mất 11 năm, trụ sở cơ quan ngay đại lộ Hàm Nghi, vậy nên gặp được Cụ thì vui lắm, chắc có nhiều chuyện để hỏi han ạ !
Từ ngã 3 Dầu Giây về Phan Thiết hoặc rẽ lên Dalat nhà Cháu thấy ngút ngàn cao su 2 bên đường, thế mà vẫn chưa nhiều như hồi trẻ của Cụ, thế thì ngày xưa phải rộng lắm Cụ nhỉ ! Nhà Cháu vẫn còn 1 anh bạn thân (quê Thái Bình) gửi nắm xương tàn ngay Long Khánh khô cằn sỏi đá ạ ! Nói đến Phan Thiết nhà Cháu lại nhớ 1 câu trong bài: Phan Thiết ! Phan Thiết ! của Hàn Mặc Tử:
....Trăng vàng ngọc, trăng ân tình chưa phỉ.
Ta nhìn trăng, khôn xiết ngậm ngùi trăng....Lại Phương Dung Cụ nhé !

....Ta la thang tìm tới chốn Lầu Trăng.
Lầu Ông Hoàng, người thiên hạ đồn vang.
Nơi đã khóc, đã yêu thương da diết.
Ôi trời ôi ! Là Phan Thiết ! Phan Thiết !
Mà tang thương còn lại mảnh trăng rơi...

Mũi Né này nhà Cháu cũng có đến từ những năm 80, khi đó chỉ là 2 làng chài bé nhỏ và nghèo túng. Cát, cát và cát, nắng và nóng giãy chân. Bất chơt thấy có 1 tiệm gội đầu, chui vào hoa mắt: Chị ơi chị !....Cô gái ngoảnh lại, nhìn trẻ hơn mình, đổi giọng: Gội cho anh cái đầu :D
Dăm năm trước, nhà Cháu có quay lại, cố hồi tưởng mà không tìm thấy cảnh cũ đâu nữa !

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Em đang ngó lại Folder SG mà bác đi đến vùng khác rồi

Thôi đã cmt em cho 1 tấm đời thường vào

ThomasThang

Xe điện
Váy đỏ em đi giữa phố đông
Để cho cụ Chuột mải ngó trông :D
Công nhận máy hình hiện đại trong tay chuyên nghiêp có khác. Đúng ra với cái bóng đó thì phía lưng của 2 nhân vật đó sẽ tối đen. Thật ra ngoài hiện trường thì mắt thường vẫn ko thấy tỏ như vậy nhưng Canon có nhu liệu cao cấp nên mới xem đc. Cám ơn cụ Chuotlang

ThomasThang

Xe điện
Từ đây đến nhà Cháu chỉ mấy bước thôi, nhà Cháu không ở Hàng Lược nhưng cùng Phường Cụ ạ ! Nhà Cháu cũng công tác trong Nam mất 11 năm, trụ sở cơ quan ngay đại lộ Hàm Nghi, vậy nên gặp được Cụ thì vui lắm, chắc có nhiều chuyện để hỏi han ạ !
Từ ngã 3 Dầu Giây về Phan Thiết hoặc rẽ lên Dalat nhà Cháu thấy ngút ngàn cao su 2 bên đường, thế mà vẫn chưa nhiều như hồi trẻ của Cụ, thế thì ngày xưa phải rộng lắm Cụ nhỉ ! Nhà Cháu vẫn còn 1 anh bạn thân (quê Thái Bình) gửi nắm xương tàn ngay Long Khánh khô cằn sỏi đá ạ ! Nói đến Phan Thiết nhà Cháu lại nhớ 1 câu trong bài: Phan Thiết ! Phan Thiết ! của Hàn Mặc Tử:
............
Mũi Né này nhà Cháu cũng có đến từ những năm 80, khi đó chỉ là 2 làng chài bé nhỏ và nghèo túng. Cát, cát và cát, nắng và nóng giãy chân. Bất chơt thấy có 1 tiệm gội đầu, chui vào hoa mắt: Chị ơi chị !....Cô gái ngoảnh lại, nhìn trẻ hơn mình, đổi giọng: Gội cho anh cái đầu :D
Dăm năm trước, nhà Cháu có quay lại, cố hồi tưởng mà không tìm thấy cảnh cũ đâu nữa !
Nhà cháu chiếu theo tư liệu nói là còn 5% diện tích cao su trên toàn quốc, đoạn này về tới Biên Hòa khi xưa thì gần như toàn là rừng cao su, nhìn xem hàng cây đi qua cửa sổ xe một lúc như nhập tâm luôn vì nó xếp hàng dọc có luồn trống chính giữa, cứ thế thay phiền nhau như xoay xoay khi xe chạy qua, rất chóng mặt. Đaọn này chỉ còn theo ước lượn ko có dẫn chứng của em thì độ 1/4 lúc trước hay ít hơn.

...cố hồi tưởng mà không tìm thấy cảnh cũ đâu nữa... Vụ này thì có thể hiểu là cảnh cũ người xưa phải ko cụ. Cụ này tình cảm lắm.

ThomasThang

Xe điện
Theo lộ trình thì xe bus biết khách nào xuống chổ nào trên giải bờ biển này, chổ chúng em xuống đại khái như vầy - các cụ hình dung là từ gốc dừa ra tới bờ cát ướt là độ 100 mét, nhưng xe đi qua thì mình ko nghĩ là đây là bờ biển, một điểm bất lợi cho hình ảnh tiếp thị (image) của khu du lịch Mũi Né - là chính nơi này, trung tâm là đây.

Đây là bên cạnh resort chúng em chọn