Mùa Hoa Phượng về Việt Nam

bau67

Xe container
Nhà Cháu xin riêng tặng chuyến vãn cảnh chùa Hương không trong mùa lễ hội của Cụ ạ !

greenland

Xe tải
Website
www.aceswoods.com.vn
Em cảm ơn các cụ hồi đáp. Cụ VietTran ảnh và thông tin của cụ hay quá, chổ đó coi bộ còn lớn hơn khu trong tp Lào Cai nữa cụ nhỉ, em ko hình dung là chổ nào, vì đoạn QL4D ven biên ven sông lúc quốc lộ sắp vào LC thì không thấy khu vực nào to lớn như vậy cả. Cám ơn cụ nhiều.
Cụ greenland em cám ơn tấm thịnh tình của cụ, sẽ cố gắng, cho dù ko đủ công phu kiên nhẫn (và hiểu biết) viết đc bài thú vị bổ ích và thu hút như bài Đồ Sơn của cụ đâu nhé.
Cụ bau_67 Hàng Lược chỉ mấy bước mà cụ, xong đợt hình Chùa Hương em thêm ít hình mặt đất xem nhà cụ ở đâu, tiêc ko biết truoc mình ra kéo ghế vài phen. Hình cụ chụp Đền Trình ban đêm là dịp đi nghỉ lại đêm như thé nào, dịp nào?

Tiêu đề của cụ là "Mùa hoa phượng về Việt Nam" mà cụ Thomas không đến TP Hoa Phượng đỏ là thiếu sót đấy :)) . Đến Hải Phòng vào tháng 5, đi trên đường HPG đi Đồ Sơn, cụ sẽ được trải nghiệm khi đi trên con đường có nhiều cây phượng nhất VN (nhất TG cũng nên), đúng 3068 cây cụ ạ. Em xin phép cụ khoe vài ảnh hoa phượng trên con đường này cụ nhé:

[/IMG]

ThomasThang

Xe điện
Nhà Cháu xin riêng tặng chuyến vãn cảnh chùa Hương không trong mùa lễ hội của Cụ ạ !

Thích quá mùa mưa. E cảm ơn cụ. Thích VN mùa mưa, sạch, mát (tại nơi e ở không có mưa, năm nhiều nhất là 7 ngày mưa/1 năm, có năm ko mưa gì cả)

ThomasThang

Xe điện
Tiêu đề của cụ là "Mùa hoa phượng về Việt Nam" mà cụ Thomas không đến TP Hoa Phượng đỏ là thiếu sót đấy :)) . Đến Hải Phòng vào tháng 5, đi trên đường HPG đi Đồ Sơn, cụ sẽ được trải nghiệm khi đi trên con đường có nhiều cây phượng nhất VN (nhất TG cũng nên), đúng 3068 cây cụ ạ. Em xin phép cụ khoe vài ảnh hoa phượng trên con đường này cụ nhé:

Chu choa là hoa phượng! Tiếp thị Hải Phòng nên khai thác khía cạnh này của tp. Thú thật với cụ e ko biết là HP có tên là TP Hoa Phượng, vào đọc otofun của các cụ mới biết.
Cây này từ Madagascar, tàu bè Pháp và Anh đời xưa mang đi khắp thế giới. Như e có kể gia đình người Pháp đi chùa Hương cùng thuyền đến từ đảo Reunion là 1 hải đảo của Pháp gần Madagascar (nơi giam Vua Thành Thái và con la Vua Duy Tân) nói rằng bên họ cũng trồng khắp mọi nơi. Việt Nam mình cũng nổi tiếng hoa phượng nhiều (Pháp mang qua) E cảm ơn cụ nhiều nhiều

max100

Xe máy
Đọc bài của cụ hay quá. E thêm nhất La được đi mẽo nom công viên địa chất quốc gia đấy. Cụ kể chuyện rất lôi cuốn.

ThomasThang

Xe điện
Mấy hình này xem thì thấy mát - màu bạc là khói hương chứ ko phải sương mù! - nhưng sự thật hôm đó vô tới đây rồi mà cũng nóng như cái lò

ThomasThang

Xe điện
Đọc bài của cụ hay quá. E thêm nhất La được đi mẽo nom công viên địa chất quốc gia đấy. Cụ kể chuyện rất lôi cuốn.
E cảm ơn cụ, em còn nhiều bài+hình cong viên QG nữa xin cụ chờ. Chuyến máy bay đầu tiên Saigon-Hanoi là năm 2009, xuống Nội Bài trời khá tối (9:00 pm?), đứng lớ ngớ hỏi han thì có gia đình 2 vợ chồng trẻ mời em đi chung taxi về Hàng Mành (e đặt ks) xuống còn từ chối e chia tiền xe. Gia dình nói là trong nghề bàn ghế, nội thất. Nếu có duyên là cụ thì em xin gửi lời cám ơn chân thật. Không thì xin cụ đại diện nhận lời cám ơn này với toàn thể giới trẻ HN. Lần đầu tiên xuống đất Bắc, e cảm tình liền.

ThomasThang

Xe điện

Hình cục đá này bị hư ko rõ. Có 2 khối đá 1 cho đàn ông 1 đàn bà, sờ vào thì đc sanh con nam nữ theo ý muốn. E bảo là dị đoan bị cô hường dẫn la. E chưa bao giờ sờ đá trong hang động vì thường là cấm vì xáo trộn thiên nhiên. Té ra loại đá này rất cứng, rất chịu đựng, thực chất là cẩm thạch, cũng là 1 loại đá vôi. Nếu động "sống", vẫn còn nước giọt thì vẫn ko hề hấn gì. Động Hương Tích là động sống, khói hương mấy thế kỷ bay lên mà ko bám đc nhờ luôn đc rửa bằng nước, nếu rừng trên núi bị phá hoại thì động sẽ khô va khi đó động Hương Tích sẽ xuống cấp tức thì.

phianh

Xe đạp
cách kể chuyện của cụ lôi cuốn thật, em đọc một lèo từ trang 1 tới trang 35=D>=D>

ThomasThang

Xe điện
cách kể chuyện của cụ lôi cuốn thật, em đọc một lèo từ trang 1 tới trang 35=D>=D>
Cám ơn cụ nhiều, e viết lọng cọng chính tả lỗi nhiều và đánh dấu trật dấu (mấy cái dầu gần nhau trên phím) vì it có dịp viết tiếng Việt (nói thì líu lo), cụ thông cảm cho nhé. :)

ThomasThang

Xe điện
Ngoái cổ xem lại 1 lần. Làn khói giữa vòm cây lá khi nào cũng là 1 cảnh đẹp

Leo 1 tí cũng muốn tắt thở, giả đò đứng lại ngằm nghía chụp hình thôi

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Toán du ngoạn chia ra ai đi xe cáp thì đi ai muốn đi bộ xuống thì đi ngay cho kịp tập kết tại khu ăn uốn truoc chùa Trò

Trên đường đi xuống nhìn thấy qua tàng lá cây là xe cáp

Đi dưới hoa phượng

ThomasThang

Xe điện
2 cây số đường xuống dốc, tưởng bở chứ phải đứng nghỉ bao nhiêu lần, đi hoài ko thấy tới. Về hotel đau cặp giò cả 1 tuần sau ra tới Mũi Né mới nghe lời, nhờ massage mới bớt!

Xuống thuyền mới thở phào

Trên làn nước mát quên hết cực nhọc. Thế mới hiểu tại sao người ta yêu nước nhiều :) - À, trên đảo Borneo thuộc Indonesia còn có một sắc tộc nguyên sơ ở sâu trong rừng, cũng gọi đất nước (country) bằng nước (water) Hóa ra là giống người này là từ gốc người Văn Lang qua, còn tồn tại [trả lời trong 1 cuộc phỏng vấn người thám hiểm Âu Mỹ, chỉ láng trại longhouses bảo rằng có dáng chiêc thuyền đã mang họ từ Việt Nam qua (nguyên văn) ]
Cho đến nay ko tìm ra dân nào khác gọi xứ là nước.

ThomasThang

Xe điện

Về tới bến an toàn. Ko có áo phao mà ko chết thằng Tây nào cả!
Nói chớ, các cụ bẩu họ mua áo phao cho khách đi, làm như thế cho người ngoài họ thấy mình ko coi thường sinh mạng khách hàng, và sinh mạng chính mình - văn hóa cao ở chổ trân trọng con người

HnA

Xe tăng
Đi chùa Hương rồi cụ cảm nhận sao? em thấy chùa Hương đẹp đấy chứ, đáng để đi phải không cụ? Đó là lí do e bảo cụ đi tầm này cũng tốt vì có vắng vẻ cụ mới cảm nhận được là nó đẹp.
Cụ viết tiếp bài đi Mũi Né đi nhé, anh em chờ! :D

TaiMV

Xe điện
Em theo dõi suốt chuyến đi của cụ chủ. Cụ chụp ảnh đẹp lắm, viết cảm nhận rất mộc mạc, chân thành. Đọc đến cái đoạn cụ bẩu đứa nào bẻ một cành ở Chùa Hương thì cho tù chung thân mà em suýt ngã ngửa :)). Cụ đi vãn cảnh Chùa Hương vào dịp này là quá chuẩn rồi, bây giờ ở đáy Tây còn nhiều hơn Ta!:))

bau67

Xe container
Tấm ảnh nhà Cháu xin tặng Cụ ấy, đã phải đứng rình tầm 15 - 20 phút mới chớp được cây Đào vì người đông quá, thế mà vẫn vướng 2 người vào đấy ! :D
Chùa Hương bây giờ đã mất đi 1 nét văn hóa rất hay Cụ ạ ! Xưa, thuyền vào, thuyền ra gặp nhau mọi người đều xướng lên: Nam mô A di đà Phậtttttttt....! Lớp trẻ thì biến tấu: Nam mô A di đà Mệttttttttttt ....! :D Nhà Cháu thì hồi 6 -7 tuổi đã được Thân Sinh cho đi, mà leo lên tận Hinh Bồng luôn, các Bà đi Lễ thấy nhỏ quá thì tưởng nhà Cháu là Con Cầu Tự nên cứ gặp là: Chào Cậu ạ !

Niva4WD

Xe tải
Chùa Hương bây giờ đã mất đi 1 nét văn hóa rất hay Cụ ạ ! Xưa, thuyền vào, thuyền ra gặp nhau mọi người đều xướng lên: Nam mô A di đà Phậtttttttt....! Lớp trẻ thì biến tấu: Nam mô A di đà Mệttttttttttt ....!
Đúng, ngày xưa lớp vào lớp ra vắng chứ không như bây giờ, dọc đường không nhiều hàng quán bịt mắt du khách. Cũng vì đi lại thời ấy khó khăn phương tiện, một chuyến đi thường phải ngủ lại. Ăn uống đạm bạc, nhiều nhóm đi tự mang theo đồ ăn cơm nắm muối vừng,... Lối đi tự nhiên, lên xuống tránh nhau A di đà Ph..ật... Gặp nhóm nữ thì A mi đẹp th..ật...