Mùa Hoa Phượng về Việt Nam

nautrica

Xe hơi
Xem thớt nào của cụ cũng hay quá!

Những hình ảnh quen mà lạ-đẹp dưới góc nhìn của một người con xa xứ, từng trải...

Những ngôi chùa còn giữ được nét cổ kính và dân tộc ở ta ko còn nhiều. Chùa Keo ở đất lúa Thái Bình em thấy là một trong những chùa như vậy. Lần sau về nếu có đk thì cụ ghé thăm, em tin rằng cụ sẽ có những góc nhìn độc đáo :D.

frigate012

Xe buýt
Ảnh cụ chụp đẹp và gần gũi, tấm ảnh nào của cụ nhìn cũng rất thân quen cụ Thang ạ. Những người như cụ thật đáng trân trọng, đó cũng là cái vinh dự cho các thành viên OF chúng em. Cảm ơn cụ. Chúc cụ sức khỏe!

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Cụ TaiMV, bau_67, Niva, Nautrica và Frigate012 em rất vui mừng đc các cụ vào phản hồi đầy thiện cảm và động viên, rất cảm kích và cám ơn cac cụ. Tình càm tư duy thể hiện trong hình ảnh là lời nói diễn tả e cố gắng truyền đạt đc bao nhiều các cụ đọc qua dùm em là em toại nguyện rồi. E ước đc ngồi xuống giao lưu với từng cụ với chén trà, ly bia nhưng thôi tạm gửi lời chân thành này đến chào hỏi và chúc các cụ bình an sức khỏe và thành công như ý.
Cụ HnA, cụ muốn đi Mũi Né bằng hình thì chịu khó xem thêm hình từng ngày trong chuyến đi VN của e nhé! Vài trăm tấm Sài Gòn nữa cụ nhé

Trở về Hà Nội sửa soạn va li vào Nam. Cũng ra cô Sinh Cafe nhờ mua cho nó tiện. Đi rảo bộ với thì giờ còn lại, có tấm hình này tình cờ rung tay nhưng lại ghi lại đc ấn tượng thời gian, nhịp sống và các diễn viên đa dạng bên hông chợ Đồng Xuân

ThomasThang

Xe điện
Gửi cụ bau_67 ảnh này em ngồi rù trước thềm hotel Hạ Long chụp bậy bạ vài cái để nhớ cảnh, cụ xem có nhà cụ trong đó ko nhé. KS cũng tạm lần sau nếu có thể e về lại đó sẽ đc giao lưu với cụ.

ThomasThang

Xe điện
Bên lề cuộc sống. Những người không ai trông thấy

Chị này lượm túi plastic

Chị này bán khoai lang luộc

ThomasThang

Xe điện
Giã từ Hà Nội - tòa tháp này gợi ý tháp nghiên ở Pisa, Ý

Ôm va li ra Nội Bài

(nhờ Sinh Cafe mua ve máy bay e mới để ý, là giá taxi Nội Bài tại đây, đặt luốn đến đ1on tại ks đúng giờ, bằng 1/3 giá taxi nếu vẫy hay gọi đt đến đón tức giá đồng hồ)

ThomasThang

Xe điện
Cô Sinh Cafe mua cho vé Vietjet Air vì có chuyến hợp thời gian mong muốn, em khoái quá vì đã xem qua clip bí ki ni trên mạng. Đi vé rẻ hơn Vietnam Airlines độ 20 đồng nhưng trải nghiệm bình dân quá vui, chị ngồi cạnh chưa từng đi máy bay, nhờ móc nịt an toàn, hỏi han đủ thứ thoa dâu tùm lum, bà con ới nhau chỉ dẫn đủ thứ. E trò chuyện bằng thích. Chị ấy bình dân, người nhỏ tí, là 1 trong đoàn xí nghiệp nhỏ, mua tour ở Lạng Sơn sáng nay xe mới xuống chạy thằng ra Nội Bài, tour đi 1 vòng Sai Gòn Miền Tây Đá Lạt v.v... Trên tàu thì cái gì cũng phải mua từ nước cho đến gói đậu phọng, nội thất cabin hơi bị dơ, tạp chí, bảng chỉ dẫn an toàn nhàu nát, tiếp viên đồng phục cũng bình dân, vui như Tết.

Sài Gòn là "quê" em, trưởng thành tại đây, sống qua bao trăn trở của thời cuộc, và ra đi từ đây. Cụ Cửu Văn Long bẩu đọc thơt VN truóc của em, thì biết em ko phải là Hai Lúa: em là Hai Lúa thứ thiệt đấy cụ ah, những năm 1960 đã phượt bằng xe máy Honda 50 đi khắp Miền Tây, trước hẳn các cụ trong OF này đấy, và từ Sai Gòn thời "bao cấp" em cũng đã đi sống tận cực Nam miệt vườn 1 thời gian ko ngắn.
Hang cùng ngõ hẽm nào cũng đã chui rúc khám phá qua, nay mỗi lần máy bay đáp muôn vàn kỹ niệm bay về ập vào 1 thoáng miên man. Sài Gòn bây giờ gọn gàng và đẹp đẽ hơn, nhưng dân số thì bằng gần 3 lần xưa!

ThomasThang

Xe điện
Tạ̣i đây e cũng ko còn thân nhân nào, chỉ là, bạn thì còn nhiều từ thời trung đại học, nhưng lần nào thì cũng về ở Khach sạn quanh khu Bến Thành, vì nó tiện đi đây đó, vì gần người dân, vì vui. Khu này ví như Phố Cổ Hà Nội nhưng thoáng hơn, từ xưa, cũng mới/cổ lẫn lộn và phần lớn còn như khi e ra đi cách đây - hôm nay là 30 năm+10 ngày.
Có điều là sạch, gọn và trật tự hơn.

Nói trật tự là mình nói tương đối thôi :)

Nhịp sống nặng động kỳ lạ, khác hẳn Hà Nội, hơn hẳn mọi nơi nhưng rất quen thuộc đối với em

benq

Xe điện
Giã từ Hà Nội - tòa tháp này gợi ý tháp nghiên ở Pisa, Ý

Đây là Bốt Hàng Đậu cụ ah, được XD từ thời Pháp, sau đó 1 tg thì trở thành trụ sở của cảnh sát . Nó thẳng chứ không nghiêng, 10 năm trc dưới chân là địa điểm bán đồ điện dân dụng, giờ e không rõ có mở cửa hay làm gì nữa không

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Sài Gòn lung linh, trù phú, ồn ào náo nhiệt suốt ngày đêm, thân thiện đến bực mình. Người Sài Gòn te rẹt ồn ào ko kín đáo yên lặng như người Hà Nội, chào hỏi đón mừng thật thà và cởi mở nếu chỉ biết mình qua 1 lần và ko bao giờ quên. Du côn cũng có nhưng du côn rất.. không âm thầm dấu giếm!

Như em có nói, con người như có 1 cái la bàn sinh lý trong đầu như con bồ câu, con hạc. Mặt dù nhà cửa có thay đổi mặt đường có sửa sang, bịt mắt bỏ gần như bất cứ nơi nào ở thành phố này rồi mở ra, ngày hay đêm, mình cũng biết. Cho dù từ 7 nghìn dặm về, sau 30 năm.

ThomasThang

Xe điện
Đây là Bốt Hàng Đậu cụ ah, được XD từ thời Pháp, sau đó 1 tg thì trở thành trụ sở của cảnh sát . Nó thẳng chứ không nghiêng, 10 năm trc dưới chân là địa điểm bán đồ điện dân dụng, giờ e không rõ có mở cửa hay làm gì nữa không
Vậy ha cụ, em tưởng là 1 cái tháp nước cũ, hơi lạ là tại sao có cửa châu mai (nó thẳng, em chụp trên xe taxi đi NB ra nghiêng, em thấy hay thôi :) ). Cảm ơn cụ.

ThomasThang

Xe điện
Mà thôi dọa cụ HnA trăm hình Sài Gòn như thế này chắc ngáp dài thôi. Em thấy các cụ đang thích xem Mũi Né thì để em đưa các cụ đi xem, trong 1 chuyến đi 2 ngày 1 đếm (ngắn, đi vừa thì phải 3 ngày 2 đêm). Em xin mai sẽ bỏ qua hình ảnh Sài Gòn để cuối thớt và vào đề Mũi Né với nhiều khía cạnh chắc các cụ chưa xem qua

Mũi Né đi như thế này nè các cụ, dễ, rẻ và rất thong thả. Em thì cùng 1 đồng hành đã hẹn, ra Cửa Bắc Bến Thành (hình 1 trong post số # 371) 1 tiệm du lịch như Sinh Cafe gôi là Hạnh Cafe. Đặt 1 tour như thế, cô bán vé tư vần, hỏi sở thích và mua cho: vé xe đò nằm đi/về, đặt phòng ks theo yêu cầu va giá cả của mình, đưa luôn sơ đồ mặt bằng resort (quan trọng, vì chọn phòng resort sai thì cùng 1 nơi đó nhưng trải nghiện sẽ khác xa mình mong muốn, em sẽ nói thêm sau) cho mình chọn phòng với giá cả khác nhau. và lên chương trinh, hôm đặt là 6:00 tối, ngày mai đi đc liền. Ăn uống và chi phí tại chổ tự túc. Vé xe đò nằm, rất thoải mái là 15 đô, resort 3 sao phòng 2 người 55 đô 1 đêm. Đơn giản.
Em sẽ bắt đầu bằng chuyến xe đi, chúc các cụ 1 tuần mới đây thành công và an toàn.

chuotlang

Xe lừa
Quê bác Thomas Sài ghềnh, em góp mấy tấm SG em chụp đầu năm, còn nhiều quá để CF chưa đổ ra PC nữa

Saigon nắng đẹp

Sáng sớm Hàm Rồng

Hoa xuân ngày tết

Niva4WD

Xe tải
Trời ơi, vậy cậu benq đừng nói còn hơn. Đây là tháp nước từ thời thực dân Pháp cổ. Nếu gọi là bốt (đồn CS) thì là một cách gọi của tuổi thơ thôi. Gần BV 108 (nhà thương Đồn Thủy) có một cái nữa mà ít người biết vì nó nằm trong khu cụt không lối đi lại, gọi là tháp nước Đồn Thủy. Xem thêm bài trên VnExpress.net.
Nói thêm một chút, khu bể bơi Tăng Bạt Hổ, nhà VH Thanh niên,... trong khuôn viên Tăng Bạt Hổ, Trần Thánh Tông, Nguyễn Công Trứ ngày xưa là bãi máy bay lên thẳng của nhà thương Đồn Thủy. Sau 1954 còn là bãi chiếu bóng, rồi mới dần thành ra như bây giờ.

Chỉnh sửa cuối:

khongthuphi

Xe điện
Quê bác Thomas Sài ghềnh, em góp mấy tấm SG em chụp đầu năm, còn nhiều quá để CF chưa đổ ra PC nữa

Sáng sớm Hàm Rồng
Đi cho lắm vào:-q, cái tên Nhà Rồng nhầm nhọt thành Hàm Rồng! Lão CL chắc mê Thanh Hóa rồi!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

greenland

Xe tải
Website
www.aceswoods.com.vn
Về lại đầu thị trấn thì ghé vào thăm dinh "Vua Mèo" Hoàng Yến Tchao. Ông này hóa ra là người Tày, làm châu úy Pakka thời Pháp thuộc độ 1920, Pakka là tên người Pháp đặt cho vùng này theo âm người địa phương, sau người Kinh lấy đổi lại là Bắc Hà.

.................................................................................................................

Kiến trúc đc bảo quản và trùng tu tốt nhưng hơi buồn tẻ vì ko có gì trong đó ngoài cái võ
Ngày 24, 25/5 em cũng ở Bắc Hà, khi thăm nhà Hoàng A Tưởng em gặp một bác nhìn phong độ lắm, chụp ảnh ngôi nhà, cảnh quan rất kỹ:

Khi đọc thớt của cụ đến đoạn cụ cũng thăm ngôi nhà này, được biết cụ cũng đi vào tháng 5 nên em chợt nghĩ hay là bác chụp ảnh hôm đó chính là cụ Thomas cũng nên?

Sau xem tiếp cụ nói đi đầu tháng năm... còn em đi vào cuối tháng 5. Hy vọng sẽ có duyên gặp cụ trong tương lai gần !!!

ThomasThang

Xe điện
Ngày 24, 25/5 em cũng ở Bắc Hà, khi thăm nhà Hoàng A Tưởng em gặp một bác nhìn phong độ lắm, chụp ảnh ngôi nhà, cảnh quan rất kỹ:
Khi đọc thớt của cụ đến đoạn cụ cũng thăm ngôi nhà này, được biết cụ cũng đi vào tháng 5 nên em chợt nghĩ hay là bác chụp ảnh hôm đó chính là cụ Thomas cũng nên?
Sau xem tiếp cụ nói đi đầu tháng năm... còn em đi vào cuối tháng 5. Hy vọng sẽ có duyên gặp cụ trong tương lai gần !!!

Dạ khong phải nhà cháu cụ ạ. E khiêm nhường hơn và có gặp chắc cụ ko để ý vì e ít phô trương, máy ảnh cũng mang trong túi vải thường, khi cần mới móc ra. Sẽ có duyên gặp cụ, e đọc qua về ĐS của cụ mê mẫn và quyết sẽ đi HP, truoc đây cũng đã có kế hoạch là đi Cát Bà từ HP, 1 chuyến tham quan đc 2 nơi. Hẹn gặp

ThomasThang

Xe điện
Chuẩn đới hehe, em chịu, ko phải sáng sớm Múa Rồng là đc

Càu HR Hoa Thanh Quế nhỉ
Bến Nhà Rồng chỉ là 1 góc nhỏ trong hình của cụ Chuột, là bến có cái nhà xưa trang trí nhiều rồng của hải quan Pháp khi xưa, ngay góc con kinh đổ ra sông SGN gọi là khu Cầu Muối. Bến NR là 1 mũi tàu mỗi cạnh chỉ chừng 150 mét. Hình cụ chụp (tuyệt!) là toàn cảnh cảng Sài Gòn, hình như rạng đông vì nhìn ra biển. Từ điểm đứng nào thì em chưa nghĩ ra, có lẽ từ bờ Thủ Thiêm chăng?

Em sẽ có hình chổ đó từ dưới nước và bến Bạch Đằng và ban ngày.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Liến mạch hình cụ Chuotlang thì đây là hình Hầm Sông Sài Gòn, mà mình đi qua khởi đầu chuyến đi Mũi Né.

Hình này trong thớt truoc của e, rước về đây minh họa để cac cụ hình dung bối cảnh cung đường đi, cac cụ có thể vào lại xem từ trang 8 thực trạng đường xá từ đoạn này, gọi là Xa Lộ Đông Tây ra tới địa phận tình Đồng Nai, Quoc Lộ 1. Hầm này tối tân nhât Đông Nam Á đấy các cụ.

Ra khỏi hầm al2 khu đô thị mới Thũ Thiêm, thời em chỉ là 1 khu ốc đảo đầm lây, dừa nước, nay nghe nói là sẽ dời hành chánh tp HCM toàn bộ ra đây. Tướng lai khu này rất sáng sủa