Mùa Hoa Phượng về Việt Nam

kentdju

Xe điện
Đi Chùa Hương vào dịp không phải lễ hội cũng thú vì được thong thả thưởng ngoạn phong cảnh, không phải chen chúc, xô đẩy nhau, thế mới gọi là hành hương, du ngoạn cụ chủ nhỉ.

HnA

Xe tăng
cụ đi chùa Hương tầm này cũng tốt vì vắng vẻ, có vậy mới thưởng ngoạn được cảnh và cảm nhận được không khí ở đây.

greenland

Xe tải
Website
www.aceswoods.com.vn
Cám ơn cụ Thomas về chuyến đi tuyệt vời cùng cụ, ảnh cụ chụp đẹp quá, góc nhìn của cụ lạ, độc đáo; đọc topic của cụ liền một mạch từ lúc di làm về vừa xong không mệt mà thấy khỏe ra cụ ạ. Chúc cụ luôn khỏe, tiếp tục đi, tiếp tục chia sẻ để được trải nghiệm cùng cụ !!!!

bau67

Xe container
Nhà Cháu vẫn đang hóng ảnh Chùa Hương và những cảm xúc rất riêng biệt của Cụ đấy ! Nếu Cụ được 1 lần đi chùa Hương trong đêm, ngồi đò trên dòng Yến tĩnh mịch, co ro trong tấm áo lạnh mà như chả biết trôi về đâu giữa bốn bề núi rừng đẫm đặc, thì chắc chắn với người như Cụ, sẽ biết lột tả lại nhiều cảm xúc thật đặc biệt ạ ! Nhà Cháu xin demo 1 kiểu với camera của cái điện thoại còi và người chụp còn còi hơn ạ !

Mà quên ! Nhìn cái ảnh đầu Hàng Lược thì chắc khách sạn Cụ nghỉ cách nhà Cháu vài bước chân ạ !

Chỉnh sửa cuối:

nmc

Xe hơi
Ảnh đẹp quá

ThomasThang

Xe điện
Em cảm ơn các cụ hồi đáp. Cụ VietTran ảnh và thông tin của cụ hay quá, chổ đó coi bộ còn lớn hơn khu trong tp Lào Cai nữa cụ nhỉ, em ko hình dung là chổ nào, vì đoạn QL4D ven biên ven sông lúc quốc lộ sắp vào LC thì không thấy khu vực nào to lớn như vậy cả. Cám ơn cụ nhiều.
Cụ greenland em cám ơn tấm thịnh tình của cụ, sẽ cố gắng, cho dù ko đủ công phu kiên nhẫn (và hiểu biết) viết đc bài thú vị bổ ích và thu hút như bài Đồ Sơn của cụ đâu nhé.
Cụ bau_67 Hàng Lược chỉ mấy bước mà cụ, xong đợt hình Chùa Hương em thêm ít hình mặt đất xem nhà cụ ở đâu, tiêc ko biết truoc mình ra kéo ghế vài phen. Hình cụ chụp Đền Trình ban đêm là dịp đi nghỉ lại đêm như thé nào, dịp nào?

vietran

Xe ba gác
Em cũng có ý tưởng đi chùa hương vào mùa không phải lễ hội mà vẫn chưa thực hiện được, toàn đi vào mùa lễ hội và đông quá, lộn xộn nữa.
Nay xem ảnh cụ chủ thớt thấy quang đãng và đẹp quá, thế mới gọi là đi vãn cảnh chùa, chứ đi kia chen chúc xô đẩy nhốn nháo lắm.

ThomasThang

Xe điện
cụ đi chùa Hương tầm này cũng tốt vì vắng vẻ, có vậy mới thưởng ngoạn được cảnh và cảm nhận được không khí ở đây.
Đi Chùa Hương vào dịp không phải lễ hội cũng thú vì được thong thả thưởng ngoạn phong cảnh, không phải chen chúc, xô đẩy nhau, thế mới gọi là hành hương, du ngoạn cụ chủ nhỉ.
Em cũng nghĩ vậy các cụ, để em post hình xem ngày đông đúc có thể nào mình thấy đc, thưởng ngoạn đúc mức tầm vóc của địa danh quan trọng này ko, hay là chỉ thấy lưng người đầu người

Đến Bến Trò đã thấy thoải mái vì ít người (em chắc hàng quán cũng ko đến nỗi buồn não gì, bù lại những ngày làm ăn được khác - họ cũng ko than vãn gì nhiều)

Cây cối um tùm thấy mát mắt nhưng trời nóng thì vẫn dữ dội, di chuyễn 1 khúc là thè lưỡi như con chó

Tour cho ăn ở quán này dưới chân Chùa Ngoài, ăn khá đàng hoàng, ngon sạch, sau đó khách tự do thăm Chùa truoc khi tập trung đi xe cáp lên Chùa Trong. Một lần nữa mình lại thấy may mắn đc đến vào thời điểm vắng, ko thì chắc chết.

ThomasThang

Xe điện
Nam Thiên Môn cổng vào Chàu Ngoài, Chùa Trò hay Chùa Thiên Trù. Đc biết cổng tái tạo 1996(?) nhưng ko kém phần cổ kính trung thực

Phía trong nhìn ra

ThomasThang

Xe điện
Trong tất cả các chùa Bắc Tông em đã thăm qua ở Miền Bắc, chùa cổ, thì Chùa Thiên Trù này em thấy là đàng hoàng, trung thực, phong cách đứng đắng và mỹ thật cũng như vẽ cổ kính cao nhất, có lẽ đẳng cấp nhất Việt Nam. Em rất trân trọng. Ngoài ra về mặt bằng cũng lớn hơn gần hết các chùa cổ khác (có 2 chùa mà em thất vọng nhất là chùa Phật Tích và chùa Bái Đính)

Ở đây tôn giáo đàng hoàng chứ ko pha trộn lòe loẹt nào dị đoan mê tín, nào buôn thần bán thánh, nào thương mại bát nháo - ít nhât là ngày ko lễ hội như ngày em đến

ThomasThang

Xe điện
Khung cảnh núi đồi nên thơ chung quanh cũng là rất đặc biệt, chưa đi ko biết Yên Tử có hơn ko, chứ tại đây đặt cái chùa là quá phải.

ThomasThang

Xe điện
Cái này thì phải quá :)

Ngay cả lời nói nơi đây cũng phản ánh cái đạo đức trân trọng con người - thay vì để CẤM thì các sư chỉ nhỏ nhẹ "không'! Cái lịch sự chứ nó cũng có thể lây lan, biết đâu dân đi lễ hội cũng nhận thấy như nhà cháu đây.

ThomasThang

Xe điện

Nhà cháu thì còn mơ hồ về ông thần này, ko biết ong có phải là 1 vị Phật ko

benq

Xe điện

ThomasThang

Xe điện
E cảm ơn các cụ phản hồi. Toàn khu Chùa Thiên Trù cũng rộng lớn, nhưng ngày trẫy hội có thể là rất chật chội nhưng chung quy không khí ngày thưởng thì xứng đáng là 1 nơi tu hành, yên tịnh, kiến trúc đặc trưng dân tộc và ko lòe loẹt, đó là điểm son chính cho khu Chùa Hương này.

ThomasThang

Xe điện
Con linh vật này em chỉ thấy ở đây, không biết tên là gì, chắc chỉ cụ Cửu Văn Long là biết

Con lân thì có 1 sừng, con rồng 2 sừng nai, con sư tử thì không có sừng. Con này 6 sừng, không có bờm, râu dê và tai voi, chân 4 ngón và có cựa

ThomasThang

Xe điện

Con này là sư tử. 2 con sư tử sơn dụ vàng trên sân thượng là hơi lạc điệu, là ko phải VN và nhất là ko phải mẫu mã cổ.