[Funland] Một thế hệ được cưng chiều?

RongPhuongBac

Xe điện
Em lau xe đạp cho mẹ nó thì nó phải tự lau xe của nó cùng e, rồi e kiểm tra.
Cứ lau đến bao giờ sạch thì thôi, nhưng vẫn đang dạng làm cho xong để chơi chứ chưa chịu làm cho tử tế :(
Nó làm tốt quá nó lại ham mê sạch sẽ rồi biết đâu sau này mở gara chuyên kiểm tra bảo dưỡng xe cộ ô tô ;))

lx125_black

Xe container
Nó làm tốt quá nó lại ham mê sạch sẽ rồi biết đâu sau này mở gara chuyên kiểm tra bảo dưỡng xe cộ ô tô ;))
Nó làm gì cũng được bác ạ, miễn là không thành dạng thừa thãi, phì nộn của xã hội.

nhatthang2024

[Tịch thu bằng lái]
ko chăm lo cho chúng nó thì cccm lại bảo vô trách nhiệm? hehe, khó?

ung_sung_tu_tai

Xe container
Thực tế là bao đời nay, những ông tầm trung tuổi đều lo sợ thế hệ trẻ thế này thế nọ (sợt trên mạng đầy kiểu đó)
Nhưng rồi cuộc sống vẫn ngày một tốt hơn nhiều, cả về kinh tế, xã hội, quản lý, điều hành, khoa học kỹ thuật....

Thời nào cũng có người này người kia. Cụ nhìn một tình huống nhưng đằng sau đó có thể là một chàng trai khuyết tật, trí tuệ không ổn… chẳng hạn. Nên khó đánh giá lắm cụ ạ.
Còn xã hội ấy mà, lúc nào cũng tiến lên.
Phần nổi là những thứ truyền thông trên mạng cụ ạ.
Thanh niên đẹp đẽ, tài giỏi,...
Con nhà em cũng phải làm việc, cũng được cưng chiều, nhưng e vẫn lo :(

hailuatn

Xe container
Cụ cứ yên tâm. Lên cấp 2 ku cậu có mà nhìn thấy việc lại chả né ý chứ.
Hôm nay đặt hàng mẹ đi siêu thị mua tạp dề. Mẹ nó vừa chụp ảnh gửi em đang đeo tạp dề rửa bát rồi. Quyết tâm theo đuổi đam mê :)).

jazzzzz

Xe lăn
Nếu thiên hạ cưng con quá mức, thì mình hãy rèn con chuẩn thì con mình sau sẽ làm sếp bọn kia.
Nhưng…

vietbamboo

Xe điện
Cháu không nghĩ chuyện đó đại diện cho cả thế hệ.
Tuy nhiên, nếu trách lỗi thì chính là bậc cha mẹ... cái này cháu nghĩ là lỗi của văn hóa.

ANTV

Xe hơi
Đây cũng là mặt trái của xh khi đời sống được nâng lên cao hơn.

Trẻ con được chiều chuộng hơn, nâng niu hơn, bảo bọc hơn nên dẫn tới lười, ỷ lại vào người khác.

Ngay cả bản thân thàng nhóc nhà E. Năm nay lên lớp 6 nhưng E đánh giá là lười. 1 phần cũng do bà nội bảo bọc quá. E cứng rắn hơn bắt làm việc nhà để tạo thói quen là phải biết lao động. Đến lúc nó lớn rồi mà ko chịu vận động thì mệt lắm

Thichlinhtinh866

[Tịch thu bằng lái]
Nói lan man, thằng ôn nhà em và mấy thằng bạn nó, thích sống kiểu tây nghĩa là bố mẹ đừng can thiệp nhiều vào cách sống của chúng nó tóc tai quần áo rồi giao du này kia... nhưng tiền thì cứ thích kiểu ta, ngửa tay ra xin liên tục... em bảo nó mày thích kiểu tây thì quá tuổi kiểu tây rồi đấy...đi làm thêm mà lấy tiền ăn chơi, hết năm nay cắt, chỉ đang ngại con mẹ nó sẽ dấm dúi đưa....
Giao du vớ vẩn e tát cho bỏ mẹ cả mẹ con nhà nó :)) Trước khi mày muốn làm gì mày phải nói đc cho tau nguyên nhân và hậu quả đã. Ko thì ăn tát =))

Thichlinhtinh866

[Tịch thu bằng lái]
Đây cũng là mặt trái của xh khi đời sống được nâng lên cao hơn.

Trẻ con được chiều chuộng hơn, nâng niu hơn, bảo bọc hơn nên dẫn tới lười, ỷ lại vào người khác.

Ngay cả bản thân thàng nhóc nhà E. Năm nay lên lớp 6 nhưng E đánh giá là lười. 1 phần cũng do bà nội bảo bọc quá. E cứng rắn hơn bắt làm việc nhà để tạo thói quen là phải biết lao động. Đến lúc nó lớn rồi mà ko chịu vận động thì mệt lắm
E lại nghĩ nó thuộc về nhân quả từ tiền nhân đến hậu duệ ^^

Humy

Xe máy
Hôm nay dù bận xíu nhưng em cũng tranh thủ gõ vài dòng với các cụ.
Thời đại internet, cái gì cũng online là có hết thông tin rồi, và ngày ngày em cũng như các cụ vẫn đọc, vẫn xem và vẫn thấy sự phát triển mạnh mẽ của xã hội.
Về những thứ tốt đẹp thì rất nhiều, nào là ảnh trai xinh gái đẹp, rồi các bạn trẻ năng động, tài năng,... Nói thật là đọc, xem các thông tin đó e thấy rất tích cực, bọn trẻ tài giỏi quá, năng động quá! Nhiều thứ chúng nó vượt xa mình rồi, thế hệ mình không khéo sắp bị vượt mặt trong mọi thứ mất.

Nhưng, chiều hôm qua, và nhiều lần khác, em tận mắt bắt gặp.
Một bà mẹ lớn tuổi, đèo phía sau một thằng con to cao khỏe mạnh (tầm 20-22 tuổi) mặc bộ đồ bảo vệ.
Vừa đi bà vừa mắng thằng con :"Để cho mẹ phải lo cho mày đến bao giờ? Mày lớn rồi phải biết tự lo cho bản thân chứ, mình không lo cho mình thì ai lo cho mình?"

Tự nhiên em chùng lại, vừa chán vừa lo lắng.
Chán vì không phải 1 mình anh thanh niên kia như vậy, mà gặp cũng khá khá nhiều "em chã" như vậy rồi. Chúng nó được cưng chiều quá hay sao mà lại như vậy? Không biết làm gì hay không muốn làm gì? Rồi tương lai đi về đâu, mẹ già chết đi thì ai đèo nó, đón nó?
Lo vì nhìn lại thằng con mình, cũng tuổi ăn tuổi lớn và ham chơi lười làm, về dạy dỗ nó như nào khi mà mình dành rất nhiều yêu thương và luôn lo lắng cho nó? Uốn nắn nó như nào? Nuôi con lớn, dạy con khôn - QUÁ KHÓ CÁC CỤ Ạ.

View attachment 6302688
Thời nào cũng thế thôi cụ. Bao bọc quá cũng không tốt.

Humy

Xe máy
Đói thì đầu gối khác phải bò thôi cụ. Như em có thằng bạn lớn hơn em 1 tuổi, 2 nhà chơi thân với nhau từ bé. Nó được bố mẹ nuông chiều quen rồi, nên đi làm linh tinh vài năm thì phá tán ko biết bao nhiêu tiền của. Giờ hơn 3 xịch tuổi đầu rồi nhưng vẫn chỉ ở nhà chơi game, ko chịu làm lụng vợ con gì.
Nói chung xã hội có người này người kia, những đứa ăn hại thì sẽ sớm bị đào thải, bọn trẻ bây giờ cũng vẫn có nhiều đứa ở quê ra chăm chỉ chịu khó, chứ ko hẳn là cứ lứa 9x 2 nghìn thì đứa nào cũng như đứa nào.
E nghĩ cuộc sống trải nghiệm khó khăn vất vả thì mới có chí phấn đấu được.

Xe nội lước

Xe container
Chả biết thế nào.gái nhớn nhà em 16 tháng tuổi tự xúc ăn, chưa đến 3 tuổi đã đi ăn phở với bố (phở chay ,vì cô ý k nhai đc thịt bò) ..lúc ăn tay thìa tay đũa thành thạo,4 tuổi cô ta tự tắm..vv.thi thoảng bố mẹ mới tắm lại cho 1 lần cho sạch.còn đâu chỉ hỗ trợ và giám sát. 5 tuổi nhặt rau ,6 tuổi tập cắm cơm .và tắm luôn cho em trai ..giờ thằng em cũng tự tắm nốt.( Anh này 16 tháng theo bố và chị đi ăn cơm rang hoặc ăn phở.mẹ về muộn kệ luôn..vào quán 3 bố con của ai nấy xúc..mọi ng thấy lạ xúm lại hỏi yêu..anh ta quăng thìa quay ra bi bô hóng hớt luôn).
Giờ cô út đã hơn 3 .cô này láo nháo nhất .ăn uống thi thỉang đòi mẹ xúc..
Dạy đc vậy là do gấu mẹ nhà em k sợ con ăn vung vít mà cho tự tập ngay từ nhỏ..quần áo thì chị em tự lấy ở máy giặt đi phơi,khô thì tự rút vào rồi từ từ gấp bỏ tủ.
Ấy vậy mà đi đâu ai khen em đều chém gió cướp công là con chính là thành quả gd từ bố...he he.
À mà nhà em kh có chế độ ăn uống kiểu dành con đùi gà đâu nhá..chém ra chia tất từ bố đến con.nhưng đến mình thì vc em bảo " nhìn bố mẹ đã chán .các con ăn hộ bố mẹ cái thịt đùi".tất cả chúng nó lúc nhỏ nếu chạy ngã ( có vài lần thằng anh chảy máu ,biêu trán,con chị con em thì đỡ hơn ) mọi ng xúm vào đánh trời đánh đất,em quát to " trời đất tội gì,do mình làm mình chịu ..để tôi đi lấy kính núp soi xem có làm sứt viên ghạch nào k,sứt của tôi thì đập lợn mà đền"..he

Thichlinhtinh866

[Tịch thu bằng lái]
E chưa hiểu ý cụ lắm
Ý em là tư tưởng của thế hệ trước ảnh hưởng đến phụ huynh, và các phụ huynh giáo dục con theo cách đó ^^ và kết quả thì như thế thôi. Một phần cũng là do sự bế tắc trong csong từ ng giàu đến nghèo.

Spitu

Xe máy
Kinh nghiệm cho thấy là đến tuổi biết làm việc gì của nó là nó phải tự làm, làm việc nhà phụ giúp gia đình giúp con gắn kết hơn với bố-mẹ, ban đầu chưa quen thì hướng dẫn, ko có chuyện nuông chiều vô lối. Con mình: lớp 8: biết mang quần áo lên máy giặt, phơi quần áo, tự gấp chăn gối cho gọn, biết cắm nồi cơm, rán trứng, luộc rau, nấu mì tôm, sử dụng thành thạo bếp từ, lò vi sóng, tự bơm xe đạp, tự đi cắt tóc...................còn thằng em lớp 1: đã biết lau bàn ăn, dọn đồ chơi, lấy quần áo, thay quần áo tự bỏ vào xô, tự lấy và mặc quần áo, biết gập quần áo, dọn dẹp bàn học......
Học giỏi rất quan trọng, nhưng học giỏi đến khi nhỡ nhà có việc ko biết chăm sóc bản thân, làm việc nhà thì học giỏi để làm gì vào lúc đấy???
Ku nhà em gần 4 tuổi em cũng bắt tự dọn dẹp đồ chơi, đi vệ sinh (nhẹ), cất quần áo (gấp thì đang dậy), tự cởi - mặc quần (đang dậy tự cởi - mặc áo), chia bát đũa cho người lớn, tự rửa tay, tự ngồi ăn và lau miệng sau ăn...mong nó lớn nhanh để sai thêm nhiều việc 😁

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Hôm nay dù bận xíu nhưng em cũng tranh thủ gõ vài dòng với các cụ.
Thời đại internet, cái gì cũng online là có hết thông tin rồi, và ngày ngày em cũng như các cụ vẫn đọc, vẫn xem và vẫn thấy sự phát triển mạnh mẽ của xã hội.
Về những thứ tốt đẹp thì rất nhiều, nào là ảnh trai xinh gái đẹp, rồi các bạn trẻ năng động, tài năng,... Nói thật là đọc, xem các thông tin đó e thấy rất tích cực, bọn trẻ tài giỏi quá, năng động quá! Nhiều thứ chúng nó vượt xa mình rồi, thế hệ mình không khéo sắp bị vượt mặt trong mọi thứ mất.

Nhưng, chiều hôm qua, và nhiều lần khác, em tận mắt bắt gặp.
Một bà mẹ lớn tuổi, đèo phía sau một thằng con to cao khỏe mạnh (tầm 20-22 tuổi) mặc bộ đồ bảo vệ.
Vừa đi bà vừa mắng thằng con :"Để cho mẹ phải lo cho mày đến bao giờ? Mày lớn rồi phải biết tự lo cho bản thân chứ, mình không lo cho mình thì ai lo cho mình?"

Tự nhiên em chùng lại, vừa chán vừa lo lắng.
Chán vì không phải 1 mình anh thanh niên kia như vậy, mà gặp cũng khá khá nhiều "em chã" như vậy rồi. Chúng nó được cưng chiều quá hay sao mà lại như vậy? Không biết làm gì hay không muốn làm gì? Rồi tương lai đi về đâu, mẹ già chết đi thì ai đèo nó, đón nó?
Lo vì nhìn lại thằng con mình, cũng tuổi ăn tuổi lớn và ham chơi lười làm, về dạy dỗ nó như nào khi mà mình dành rất nhiều yêu thương và luôn lo lắng cho nó? Uốn nắn nó như nào? Nuôi con lớn, dạy con khôn - QUÁ KHÓ CÁC CỤ Ạ.

View attachment 6302688
Tự cách bà mẹ nuôi con.
Em ở Hà Nội.
Con em lớp 3 tập rửa bát, quét nhà (nhà có máy rửa bát nhưng vẫn rửa tay)
Ăn xong dọn bàn.
Trước khi ăn dọn cơm.
Nấu cơm, luộc rau, rán trứng.
Biết bỏ quần áo vào máy giặt, máy sấy.....
Tập thói quen nhường trẻ em, hỗ trợ người già.
....
Lao động.
Không lao động là hư
Xã hội đầy biến động, tự bơi, bố mẹ không bảo bọc được mãi

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
1. F1 của các cụ, mợ trong thớt này (theo lời các cụ mợ mô tả) số lượng F1 tự lập lớn hơn nhiều lần số lượng F1 được cưng chiều.
2. F1 của các cụ mợ trong thớt này, sẽ là lã nh đạo của thế hệ trẻ được cưng chiều.

Chỉnh sửa cuối:

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cụ phải vào cái group "review công ty có tâm" trên facebook cụ mới thấy chán hẳn cơ. Đa số bạn trẻ đi luôn muốn làm việc trách nhiệm ít hơn lương hưởng, nếu công ty trả em 6tr thì em chỉ làm tới đó thôi, trả em 8tr thì em làm tới đó, nếu em phải làm hơn chút xíu thì la lối chửi bới sếp, chửi bới công ty, bóc phốt các kiểu.
Đa số bạn trẻ thích giữ cái tôi cao nhất, không thích tuân thủ kỉ luật, vô trách nhiệm.
Đọc cái nhóm đó, thấy các bạn trẻ bức xúc và chửi sếp nhiều nhất là vì cái tội "em mệt, em xin nghỉ phép, mà sếp không cho nghỉ". Vì cái trách nhiệm quá thấp đó, nên đi làm bao nhiêu năm vẫn lẹt đẹt, không tiến bộ được, không được trọng dụng, lương thấp chức thấp, rồi lại chửi đời, chửi người, chửi chế độ.
Em có tư vấn cho một bạn trẻ, là "khi đi làm, em phải xem xét tính quan trọng của công việc trước khi nghỉ phép, nếu không có việc gấp hoặc việc quan trọng thì xin nghỉ, còn khi có việc gấp và việc quan trọng, em hãy sắp xếp tối đa việc cá nhân để ưu tiên hoàn thành công việc trước, ví dụ sốt mà vẫn dậy được, ngồi được thì ráng đi làm xử lý nốt việc, ví dụ nhà có giỗ chạp, cưới hỏi thì vẫn tranh thủ xử lý công việc được", nhưng không bạn nào nghe, bạn nào cũng nhâu nhâu vào phản biện là ốm thì phải nghỉ, nhà có việc là phải nghỉ, đấy là quyền lợi của người lao động.
Vậy đó, những người như thế, em nghĩ có làm suốt đời thì vẫn không được trọng dụng, và cả đời chỉ đi chửi bới.
(Lan man một hồi chắc hơi lạc đề với topic, mà nhân tiện mắng thế hệ trẻ, em góp thêm 1 vấn đề vốn đang bức xúc)
Cụ phải vào cái group "review công ty có tâm" trên facebook cụ mới thấy chán hẳn cơ. Đa số bạn trẻ đi luôn muốn làm việc trách nhiệm ít hơn lương hưởng, nếu công ty trả em 6tr thì em chỉ làm tới đó thôi, trả em 8tr thì em làm tới đó, nếu em phải làm hơn chút xíu thì la lối chửi bới sếp, chửi bới công ty, bóc phốt các kiểu.
Đa số bạn trẻ thích giữ cái tôi cao nhất, không thích tuân thủ kỉ luật, vô trách nhiệm.
Đọc cái nhóm đó, thấy các bạn trẻ bức xúc và chửi sếp nhiều nhất là vì cái tội "em mệt, em xin nghỉ phép, mà sếp không cho nghỉ". Vì cái trách nhiệm quá thấp đó, nên đi làm bao nhiêu năm vẫn lẹt đẹt, không tiến bộ được, không được trọng dụng, lương thấp chức thấp, rồi lại chửi đời, chửi người, chửi chế độ.
Em có tư vấn cho một bạn trẻ, là "khi đi làm, em phải xem xét tính quan trọng của công việc trước khi nghỉ phép, nếu không có việc gấp hoặc việc quan trọng thì xin nghỉ, còn khi có việc gấp và việc quan trọng, em hãy sắp xếp tối đa việc cá nhân để ưu tiên hoàn thành công việc trước, ví dụ sốt mà vẫn dậy được, ngồi được thì ráng đi làm xử lý nốt việc, ví dụ nhà có giỗ chạp, cưới hỏi thì vẫn tranh thủ xử lý công việc được", nhưng không bạn nào nghe, bạn nào cũng nhâu nhâu vào phản biện là ốm thì phải nghỉ, nhà có việc là phải nghỉ, đấy là quyền lợi của người lao động.
Vậy đó, những người như thế, em nghĩ có làm suốt đời thì vẫn không được trọng dụng, và cả đời chỉ đi chửi bới.
(Lan man một hồi chắc hơi lạc đề với topic, mà nhân tiện mắng thế hệ trẻ, em góp thêm 1 vấn đề vốn đang bức xúc)
1. Số lượng các bạn trẻ (như bác mô tả) càng nhiều, thì F1 của bác (được giáo dục cẩn thận) càng có nhiều cơ hội đảm nhiệm vị trí cao trong tương lai.
2. Bác không nên khuyên các bạn đó, mỗi lời khuyên của bác mà có tác dụng, là tạo thêm một đối thủ cạnh tranh với F1 của bác.

Laixe80

Xe tăng
Gái trẻ thời nay hay có câu thẩm du, kiểu như "là phụ nữ phải biết yêu bản thân", "là phụ nữ phải biết bớt hy sinh đi", cứ làm như bọn nó khổ lắm:))
Có các cháu như thế nên các chú mới hay có clip 8p mà xem :D