[Funland] Một thế hệ được cưng chiều?

nvk155

Xe điện
Hôm nay dù bận xíu nhưng em cũng tranh thủ gõ vài dòng với các cụ.
Thời đại internet, cái gì cũng online là có hết thông tin rồi, và ngày ngày em cũng như các cụ vẫn đọc, vẫn xem và vẫn thấy sự phát triển mạnh mẽ của xã hội.
Về những thứ tốt đẹp thì rất nhiều, nào là ảnh trai xinh gái đẹp, rồi các bạn trẻ năng động, tài năng,... Nói thật là đọc, xem các thông tin đó e thấy rất tích cực, bọn trẻ tài giỏi quá, năng động quá! Nhiều thứ chúng nó vượt xa mình rồi, thế hệ mình không khéo sắp bị vượt mặt trong mọi thứ mất.

Nhưng, chiều hôm qua, và nhiều lần khác, em tận mắt bắt gặp.
Một bà mẹ lớn tuổi, đèo phía sau một thằng con to cao khỏe mạnh (tầm 20-22 tuổi) mặc bộ đồ bảo vệ.
Vừa đi bà vừa mắng thằng con :"Để cho mẹ phải lo cho mày đến bao giờ? Mày lớn rồi phải biết tự lo cho bản thân chứ, mình không lo cho mình thì ai lo cho mình?"

Tự nhiên em chùng lại, vừa chán vừa lo lắng.
Chán vì không phải 1 mình anh thanh niên kia như vậy, mà gặp cũng khá khá nhiều "em chã" như vậy rồi. Chúng nó được cưng chiều quá hay sao mà lại như vậy? Không biết làm gì hay không muốn làm gì? Rồi tương lai đi về đâu, mẹ già chết đi thì ai đèo nó, đón nó?
Lo vì nhìn lại thằng con mình, cũng tuổi ăn tuổi lớn và ham chơi lười làm, về dạy dỗ nó như nào khi mà mình dành rất nhiều yêu thương và luôn lo lắng cho nó? Uốn nắn nó như nào? Nuôi con lớn, dạy con khôn - QUÁ KHÓ CÁC CỤ Ạ.

View attachment 6302688
Dạy con còn dễ hơn dậy cháu cưng ông bà.
Cháu hiện đang bất lực. 5 tuổi rồi, Cứ định dạy là bà lại bế tọt đi, muốn cho nhịn ăn 1 bữa cho chừa mà ko đc. Đang tính chắc phải tìm cách đi du lịch 1,2 tuần rời váy bà😓

htone.vn

Xe tải
Website
www.facebook.com
Giờ nhiều sách bão viết. Nhiều chuyên gia phân tích. Bọn trẻ trâu nhà em, nhiều khi em vẫn phải cho roi vào mít. Các cụ ngày xưa bào thương cho roi cho vọt. Đến tuổi làm đc việc gì phải sắp xếp cho làm luôn. Ko được lười biếng rất nguy hiểm. Giờ các chuyên gia bảo ko lên dùng roi vọt dậy con..thôi em vẫn nghe lời các cụ dậy.
Xã hội lúc nào cũng tiến lên. Bọn trẻ giờ lời nói chúng nó cũng nắm thóp tâm lý bố mẹ thương con. Rất mệt mỏi nếu như ko cứng rắn
Em ở nhà toàn phải đóng vai phản diện..... haiz

ông già khó chịu

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em 3 đời làm giáo đục ông nội em làm chức cực tớ trong bình đân học vụ, các dì cậu và má em người thấp nhất cũng gv sư phạm. Người cào thì GS tiến Sĩ( lúc học viên làm luận văn) em từng chứng kiến cảnh học viên đưa tiền cho cậu em. Anh, em bà con của em đầu mở trường tư. F1 nhà em 18thang học trường quốc tế mút tay chùn chụt. Em ghét đưa về trường công 1 tháng sau bỏ mút tay luôn. Khi vào cấp 1 nhà em đều kêu đưa vào trường nhà học em bảo ko. Em ngày đó học trường đó dì em làm hiệu phó( đã về hưu khi em học) nhưng cả trường gv đều sợ em. Vì mỗi lần trường cần quên góp gì đề bảo em xin Dì em. Nên em mới mất dạy 1 trong đám lộn xộn nhưng được cái em học giỏi nên nhà trường chẳng làm gì. Bởi vậy giờ này 4 sợ em vẫn phải cào bàn phím viết sai chính tả tùm lum. F1 em cho học trường công giờ em về . Nhím ba đói . Nhím nấu mình 4p ba ăn hay mì hảo hảo?? Ăn đi rồi Nhím pha Cafe sữa cho uống. Ăn xong thì mẹ nói: Nhím dọn bàn rửa bát. Mẹ và ba ôm đ.t . Nhím : cái gì kỳ vậy 😞
18 tháng ở với em f1 em quên cái chuyện đút cho ăn đi. Em chuẩn bị xong tự ăn. Mịa em và f1 em ra quán phở 24 ăn các bà nhìn f1 em ăn rồi nhìn em đè biểu đó em ko đút em 1 ăn và lại cho f1 ăn muỗng người lớn.
3 bà cùng nhìn em đè biểu em ghét bảo 3 bà lại nói : 3 chị nhìn con các chị ăn và nhìn con tôi ăn thì ai nên đè biểu ai hơn. Ai đời con ăn mẹ đút ba làm trò.. các bà mặt ngắn tủn. Các cô , dì , cậu ,mợ , anh, chị của em ai cũng bảo con nít ở với thằng Bi khổ nhưng khổ vậy sau này nó sướng và thằng bị cũng sướng

Nhân văn Dân

Xe tăng
- NHIỀU PHỤ HUYNH K HIỂU VÀ PHÂN BIỆT ĐƯỢC THƯƠNG CON LÀ NHƯ NÀO MÀ CỨ NGHĨ CHIỀU CON CHO CON LÀ THƯƠNG, THẬT ĐÁNG TIẾC.

- TRẺ CON BÂY GIỜ UỐN TỪ LÚC SINH RA TỚI 5-6 TUỔI LÀ GẦN NHƯ ĐÃ HOÀN THIỆN HẾT BẢN CHẤT VÀ TÍNH CÁCH RỒI, NHƯNG NHIỀU NGƯỜI VẪN BẢO: NÓ ĐÃ BIẾT GÌ ĐÂU. KHI NÀO LỚN MỚI DẠY VÀ SAU 6 TUỔI LẠI BẮT ĐẦU SAO NÓ NÀY NÓ KIA NÓI K NGHE CHỈ K ĐƯỢC. THẬT TIẾC LÚC ĐÓ LÀ ĐÃ MUỘN RỒI.

- NHIỀU ĐỨA TRẺ GIỜ HỌC CẤP 2-3 RỒI MÀ QUẦN ÁO CŨNG K TỰ LO ĐƯỢC, NHÀ CỬA CŨNG K BIẾT QUÉT DỌN, HỌC HÀNH CŨNG PHẢI CÓ CHA MẸ ĐI THEO NHƯ HÌNH VỚI BÓNG, NGƯỜI TA BẢO LÀ NHỮNG CHÚ GÀ CÔNG NGHIỆP K SAI.

- NHIỀU CHA MẸ CÒN ĐỔ THỪA CHO NHÀ TRƯỜNG VÀ XH LÀM SAO MÀ CON NÓ NHƯ NÀY NHƯ KIA, THẬT TIẾC LÀ CON CÁI NÓ SINH RA LỚN LÊN TRONG GIA ĐÌNH CHIẾM 2/3 THỜI GIAN TỪ NHỎ TỚI LỚN, CHA MẸ CÒN K DẠY ĐƯỢC K UỐN NẮN ĐƯỢC THÌ AI UỐN CHO ĐƯỢC ĐÂY, CHỈ LÀ ĐỔ LỖI CHO SỰ BẤT LỰC HOẶC YẾU KÉM HOẶC VÔ TRÁCH NHIỆM CỦA CHÍNH CHA MẸ THÔI.

- HÃY HIỂU CHO ĐÚNG VÀ ĐẦY ĐỦ 2 CÂU NÓI RẤT CỔ HŨ SAU: THƯƠNG CHO ROI CHO VỌT, GHÉT CHO NGỌT CHO BÙI (MUỐN LÀM HẠI CON THÌ CỨ CHIỀU CHUỘNG CON LÀ HƯ NGAY THÔI, ROI VỌT Ở ĐÂY HIỂU THEO NGHĨA RỘNG RA, K PHẢI LÀ DÙNG BẠO LỰC); VÀ CON HƯ TẠI MẸ, CHÁU HƯ TẠI BÀ (K ĐÚNG ĐƯỢC 100% NHƯNG DÁM CHẮC 60-70% LÀ ĐÚNG).
Nhất trí quan điểm của cụ.

nhuataiche

Xe container
Em kể câu chuyện này từ thực tế một nhà rất gần với nhà em: Nhà có hai ông con trai, bố mẹ cán bộ NN đã nghỉ hưu. Bố cũng là quan chức có của ăn của để. Ông con thứ hai sau học xong ra trường lấy vợ, sinh con 1T + 1G. Cuộc sống ổn định. Ông anh thì được nuông chiều,30 tuổi nhưng mẹ vẫn nấu cơm cho khi đi làm về. Quần áo thay ra mẹ giặt. Ngồi ăn cơm có khi mẹ còn gắp thức ăn cho ... Sau có quen 1 cô, trải qua nhiều tháng ngày thì cũng tổ chức lễ cưới, nhưng chưa làm giấy ĐKKH. Nhưng chỉ sau gần 1 năm là đường ai nấy đi vì cô kia ko thể chịu được sự quan tâm của mẹ chồng đối với ông con trai, rồi ko cho hai VC tự do (dù nhà có đủ ĐK) và nhiều lý do khác. Cuối cùng ông con trai kia lại sống cùng bố mẹ ở quê, ngay ngoại thành HN thôi vì sống 1 mình thì ko ai chăm sóc cho. Dù đã hơn 30 tuổi vẫn ko thể tranh đấu sống riêng cho mình.
Em cũng gặp vài trường hợp như thế này rồi.

Nhân văn Dân

Xe tăng
Giờ nhiều sách bão viết. Nhiều chuyên gia phân tích. Bọn trẻ trâu nhà em, nhiều khi em vẫn phải cho roi vào mít. Các cụ ngày xưa bào thương cho roi cho vọt. Đến tuổi làm đc việc gì phải sắp xếp cho làm luôn. Ko được lười biếng rất nguy hiểm. Giờ các chuyên gia bảo ko lên dùng roi vọt dậy con..thôi em vẫn nghe lời các cụ dậy.
Xã hội lúc nào cũng tiến lên. Bọn trẻ giờ lời nói chúng nó cũng nắm thóp tâm lý bố mẹ thương con. Rất mệt mỏi nếu như ko cứng rắn
Em ở nhà toàn phải đóng vai phản diện..... haiz
Cụ ơi, roi vọt và mắng chửi là biểu hiện của sự bất lực đấy. Về sau sẽ mãi hằn sâu vào tâm thức đấy.

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Kinh nghiệm cho thấy là đến tuổi biết làm việc gì của nó là nó phải tự làm, làm việc nhà phụ giúp gia đình giúp con gắn kết hơn với bố-mẹ, ban đầu chưa quen thì hướng dẫn, ko có chuyện nuông chiều vô lối. Con mình: lớp 8: biết mang quần áo lên máy giặt, phơi quần áo, tự gấp chăn gối cho gọn, biết cắm nồi cơm, rán trứng, luộc rau, nấu mì tôm, sử dụng thành thạo bếp từ, lò vi sóng, tự bơm xe đạp, tự đi cắt tóc...................còn thằng em lớp 1: đã biết lau bàn ăn, dọn đồ chơi, lấy quần áo, thay quần áo tự bỏ vào xô, tự lấy và mặc quần áo, biết gập quần áo, dọn dẹp bàn học......
Học giỏi rất quan trọng, nhưng học giỏi đến khi nhỡ nhà có việc ko biết chăm sóc bản thân, làm việc nhà thì học giỏi để làm gì vào lúc đấy???
Cụ nói chuẩn. Mấy nhà em quen mọi năm hay tống lũ nhok đi học hè dạng thiếu sinh quân để rèn luyện

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Em trước có hơn 1 năm làm công việc liên quand dến giáo dục (tổ chức các khóa học kĩ năng cho trẻ con). Sau khi tiếp xúc được với khoảng 700-800 cháu từ độ tuổi lớp 10-15 tuổi thì em nhận xét là trẻ con VN giờ được bao bọc, nuông chiều quá, mỗi cháu hầu như đều là cái rốn của vũ trụ trong gia đình mình. Do đó, nhiều cháu không có lễ độ, hay nói thẳng ra là xấc xược vì biết bố mẹ mình giàu, nhà có điều kiện. Đa phần là các cháu khi bị đẩy ra môi trường tập thể thì bộc lộ nhiều điểm yếu như sốc khi mình không được ưu tiên số 1, khép mình trong giao tiếp, không biết làm nhiều việc đơn giản....
Chính xác ạ .

vietpq75hanes

Xe container
Cụ nói chuẩn. Mấy nhà em quen mọi năm hay tống lũ nhok đi học hè dạng thiếu sinh quân để rèn luyện
Cuối tuần nhà em có vườn rau nho nhỏ, cho ra đấy nhỏ cỏ, hái rau, bố cuốc còn con cầm cái bay đập cho đất tơi ra. Con em ko chịu học, E nói là vậy con xuống đánh giầy, xếp cho tầm chục đôi, đánh giầy cho cả nhà, cu cậu lần sau biết vất vả thế nào ngay. Nhà có 2 thằng con trai nên cứ quan điểm là phải rèn ngay từ nhỏ, học giỏi: tốt, rất tốt, nhưng cũng biết làm việc nhà. Mình có lúc bận bịu nó biết tự chăm sóc bản thân.

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Cuối tuần nhà em có vườn rau nho nhỏ, cho ra đấy nhỏ cỏ, hái rau, bố cuốc còn con cầm cái bay đập cho đất tơi ra. Con em ko chịu học, E nói là vậy con xuống đánh giầy, xếp cho tầm chục đôi, đánh giầy cho cả nhà, cu cậu lần sau biết vất vả thế nào ngay. Nhà có 2 thằng con trai nên cứ quan điểm là phải rèn ngay từ nhỏ, học giỏi: tốt, rất tốt, nhưng cũng biết làm việc nhà. Mình có lúc bận bịu nó biết tự chăm sóc bản thân.
Tự lập và có kĩ năng sống. Nói cách khác là biết sinh tồn nếu cần ạ

wonderlust

Xe máy
Gặp thớt này đúng chỗ "ngứa' của em rồi. Nhà em có cậu em trai vợ em lên ở cùng học đại học. Gia đình nhạc phụ nhạc mẫu em ở quê được xếp vào dạng "cơ bản" nên 2 ông bà lo cho cậu từ A-Z từ nhỏ. Cậu chỉ có việc ăn, học, chơi game. Khi lên ở cùng vợ chồng em cũng vẫn giữ nguyên thói quen đấy cả ngày chỉ quay đi quay lại ăn, đi học, rồi chơi game. Việc nhà chả biết làm gì lúc nào em bảo làm gì là cứ "ngơ ngơ" chả biết bắt đầu từ đâu. 20 tuổi mà không dọn được cái bếp sau khi ăn, em bảo cậu rửa bát thì chỉ rửa đúng bát, xoong nồi xong tót vào chơi game tiếp còn bếp, rác thì vẫn để nguyên :(( . Nhà ở quê có cái bóng điện hỏng cũng không biết sửa kiểu gì. Cuối tuần em bảo cậu thử tự đi về quê 1 lần bằng xe máy (quê vợ em cách HN cỡ hơn 130km) cho biết đường biết xá mà bảo sợ không dám đi. Nhiều lúc bực mình nếu là em trai em thì chắc ăn mấy cái táng.

salestumlum

Xe tăng
Cụ phải vào cái group "review công ty có tâm" trên facebook cụ mới thấy chán hẳn cơ. Đa số bạn trẻ đi luôn muốn làm việc trách nhiệm ít hơn lương hưởng, nếu công ty trả em 6tr thì em chỉ làm tới đó thôi, trả em 8tr thì em làm tới đó, nếu em phải làm hơn chút xíu thì la lối chửi bới sếp, chửi bới công ty, bóc phốt các kiểu.
Đa số bạn trẻ thích giữ cái tôi cao nhất, không thích tuân thủ kỉ luật, vô trách nhiệm.
Đọc cái nhóm đó, thấy các bạn trẻ bức xúc và chửi sếp nhiều nhất là vì cái tội "em mệt, em xin nghỉ phép, mà sếp không cho nghỉ". Vì cái trách nhiệm quá thấp đó, nên đi làm bao nhiêu năm vẫn lẹt đẹt, không tiến bộ được, không được trọng dụng, lương thấp chức thấp, rồi lại chửi đời, chửi người, chửi chế độ.
Em có tư vấn cho một bạn trẻ, là "khi đi làm, em phải xem xét tính quan trọng của công việc trước khi nghỉ phép, nếu không có việc gấp hoặc việc quan trọng thì xin nghỉ, còn khi có việc gấp và việc quan trọng, em hãy sắp xếp tối đa việc cá nhân để ưu tiên hoàn thành công việc trước, ví dụ sốt mà vẫn dậy được, ngồi được thì ráng đi làm xử lý nốt việc, ví dụ nhà có giỗ chạp, cưới hỏi thì vẫn tranh thủ xử lý công việc được", nhưng không bạn nào nghe, bạn nào cũng nhâu nhâu vào phản biện là ốm thì phải nghỉ, nhà có việc là phải nghỉ, đấy là quyền lợi của người lao động.
Vậy đó, những người như thế, em nghĩ có làm suốt đời thì vẫn không được trọng dụng, và cả đời chỉ đi chửi bới.
(Lan man một hồi chắc hơi lạc đề với topic, mà nhân tiện mắng thế hệ trẻ, em góp thêm 1 vấn đề vốn đang bức xúc)
Chuẩn cụ
Em hay nói với tụi đó là
Nếu muốn mua đồ mà không nhìn Giá, thì làm việc đừng nhìn giờ
Sếp gần như ko không để cho ai phải thiệt nếu biết cố gắng

superPDP

Xe điện
Đại diện cho suy nghĩ phiến diện là đây ạ. Chứ cụ ko nghĩ ông em kia bị gì nên mẹ nó phải đèo ạ ?

superPDP

Xe điện
Nói lan man, thằng ôn nhà em và mấy thằng bạn nó, thích sống kiểu tây nghĩa là bố mẹ đừng can thiệp nhiều vào cách sống của chúng nó tóc tai quần áo rồi giao du này kia... nhưng tiền thì cứ thích kiểu ta, ngửa tay ra xin liên tục... em bảo nó mày thích kiểu tây thì quá tuổi kiểu tây rồi đấy...đi làm thêm mà lấy tiền ăn chơi, hết năm nay cắt, chỉ đang ngại con mẹ nó sẽ dấm dúi đưa....
Con cụ cũng hơi lạ vì bọn trẻ con tp làm parttime khá nhiều :-?

darthvader

Xe điện
Con cụ cũng hơi lạ vì bọn trẻ con tp làm parttime khá nhiều :-?
Chắc thế ạ, em chỉ đơn giản là muốn nó ngừng chi tiêu bằng tiền của em nhưng lại không muốn em can thiệp vào cách sống của nó, thích sống kiểu tây thì tây hẳn, sau 18 tự coi là người trưởng thành thì tự lo tiền sinh hoạt vui chơi đi, nhà ở không mất tiền ăn uống được bao tiền học không phải lo thế cũng là quá đủ rồi ...

khanhnguyen09

Xe container
E hồi bé cũng nghịch, cũng hay bị đòn roi nhưng đa phần như kiểu trẻ con, hoặc lơ đễnh, vô tư... như bọn trẻ nhà e nhiều khi mình thấy lo vì chúng quá lười, thụ động, và vô cảm nên thấy sợ cho tương lai của chúng thật cụ ạ
Bọn trẻ bây giờ cái nguy hiểm nhất là tính ích kỷ cụ ạ, các mặt kia thì có thể sửa được, nhưng thói ích kỷ thì chịu.

superPDP

Xe điện
Chắc thế ạ, em chỉ đơn giản là muốn nó ngừng chi tiêu bằng tiền của em nhưng lại không muốn em can thiệp vào cách sống của nó, thích sống kiểu tây thì tây hẳn, sau 18 tự coi là người trưởng thành thì tự lo tiền sinh hoạt vui chơi đi, nhà ở không mất tiền ăn uống được bao tiền học không phải lo thế cũng là quá đủ rồi ...
Thời em khái niệm part time làm còn hạn chế chứ bọn 9x từ tầm 95-2000 thì điên cuồng làm part time kiếm tiền mà nguồn việc part time rất phong phú. Thậm chí nhiều đứa còn kiếm đc hơn nhiều ofer:-?
Cụ cắt mịe viện trợ đi là xong :))

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay dù bận xíu nhưng em cũng tranh thủ gõ vài dòng với các cụ.
Thời đại internet, cái gì cũng online là có hết thông tin rồi, và ngày ngày em cũng như các cụ vẫn đọc, vẫn xem và vẫn thấy sự phát triển mạnh mẽ của xã hội.
Về những thứ tốt đẹp thì rất nhiều, nào là ảnh trai xinh gái đẹp, rồi các bạn trẻ năng động, tài năng,... Nói thật là đọc, xem các thông tin đó e thấy rất tích cực, bọn trẻ tài giỏi quá, năng động quá! Nhiều thứ chúng nó vượt xa mình rồi, thế hệ mình không khéo sắp bị vượt mặt trong mọi thứ mất.

Nhưng, chiều hôm qua, và nhiều lần khác, em tận mắt bắt gặp.
Một bà mẹ lớn tuổi, đèo phía sau một thằng con to cao khỏe mạnh (tầm 20-22 tuổi) mặc bộ đồ bảo vệ.
Vừa đi bà vừa mắng thằng con :"Để cho mẹ phải lo cho mày đến bao giờ? Mày lớn rồi phải biết tự lo cho bản thân chứ, mình không lo cho mình thì ai lo cho mình?"

Tự nhiên em chùng lại, vừa chán vừa lo lắng.
Chán vì không phải 1 mình anh thanh niên kia như vậy, mà gặp cũng khá khá nhiều "em chã" như vậy rồi. Chúng nó được cưng chiều quá hay sao mà lại như vậy? Không biết làm gì hay không muốn làm gì? Rồi tương lai đi về đâu, mẹ già chết đi thì ai đèo nó, đón nó?
Lo vì nhìn lại thằng con mình, cũng tuổi ăn tuổi lớn và ham chơi lười làm, về dạy dỗ nó như nào khi mà mình dành rất nhiều yêu thương và luôn lo lắng cho nó? Uốn nắn nó như nào? Nuôi con lớn, dạy con khôn - QUÁ KHÓ CÁC CỤ Ạ.

View attachment 6302688
Cái này phải trách các bà mẹ VN anh hùng thôi :)
Các bà mẹ vốn đã yêu con trai, ko dạy con trai làm gì, lại vẫn nghĩ con gái phải abcz mà ko nghĩ con trai còn phải hơn thế...
Nên mới có một thế hệ đa số các cụ off ko làm việc nhà cho vợ :P
Trách gì!

darthvader

Xe điện
Thời em khái niệm part time làm còn hạn chế chứ bọn 9x từ tầm 95-2000 thì điên cuồng làm part time kiếm tiền mà nguồn việc part time rất phong phú. Thậm chí nhiều đứa còn kiếm đc hơn nhiều ofer:-?
Cụ cắt mịe viện trợ đi là xong :))
Em đang cố đây.. cuối năm sẽ cắt.. đang vướng mỗi mẹ nó vì dấm dúi đưa sau lưng thì mình cũng chịu, mà mẹ nó cũng kiếm được :)