[Funland] Một thế hệ được cưng chiều?

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
Thanh niên ngày nay hơi chán . Cái gì trên mạng cũng biết nhưng trong cuộc sống thì chả biết gì .
Rất nhiều học sinh cấp 3 học guitar mấy năm trời còn không biết thay cái dây đàn , không biết lên dây đàn . Học violin 5 năm cũng không biết thay cái dây đàn , nghĩ nó chán
Nhưng nó biết cái khác hơn lão ngày xưa, lớp 7-8 là biết thổi kèn, con trai biết đá nhị lão làm được ko? ;))

superPDP

Xe điện
Em đang cố đây.. cuối năm sẽ cắt.. đang vướng mỗi mẹ nó vì dấm dúi đưa sau lưng thì mình cũng chịu, mà mẹ nó cũng kiếm được :)
Cụ nên mềm mỏng kích vào máu tham tiền, động viên sĩ diện đàn ông của con cụ. Mà con cụ năm nay bao nhiêu tuổi ạ ?
Cứ tạo cho nó cảm giác đc tôn trọng nếu kiếm được tiền tự thân ổn hơn là các biện pháp ép buộc. Trẻ giờ cá tính vs cái tôi mạnh lắm phải lựa ko hỏng cả

darthvader

Xe điện
Cụ nên mềm mỏng kích vào máu tham tiền, động viên sĩ diện đàn ông của con cụ. Mà con cụ năm nay bao nhiêu tuổi ạ ?
Cứ tạo cho nó cảm giác đc tôn trọng nếu kiếm được tiền tự thân ổn hơn là các biện pháp ép buộc. Trẻ giờ cá tính vs cái tôi mạnh lắm phải lựa ko hỏng cả
21 rồi đấy.. vẫn sống như trên mây .. em sẽ cố

kfc1981

Xe điện
Thời nào mà trả có những "chã" cho đến siêu chã. Hình thái xh mỗi ngày một khác và xu thế cứ biến chuyển thay đổi không ngừng, thế hệ cha ông khác chúng ta và thế hệ con cháu chúng ta cũng sẽ khác chúng ta mà cụ!

vephiadong

Xe điện
Bố mẹ hãy lo cho bản thân trước khi lo cho con trẻ ah...Đẻ con, nuôi dạy chúng và không nhận ra mình đã cũ, rồi cả thế hệ mình cũng cũ vậy là lực bất tòng tâm. Sau 60 mà thọ 30 năm nữa là vất vả lắm đấy, lấy sức đâu đi ăn đi chơi :))
Nên em dạy hai thằng nhà em phiên phiến thôi, đói phải biết mò ăn, ăn xong phải dọn, bắt rửa bát từ lúc còn phải kê ghế để đứng cho cao vừa chậu rửa, lớn thêm chút thì tự nấu ăn
Dạy đi bộ qua đường, đi xe đap, xe máy, đi tàu, đi máy bay, cho học lái xe, đi bơi...
Dạy uống bia, uống rượu, đi làm tình...nguyện viên...à mà định dạy nốt xxx nhưng thôi, mạng đầy, để chúng tự lo
Giờ thì kệ cmcnl, mỗi người mỗi nhà, thân ai nấy lo, đến khi mình không tự lo được thì nhờ ông anh tiền giúp, khôgn được nữa thì ngừng cuộc chơi :))

gzelka

Xe tải
Con gái em lúc 14 tuổi lên lịch trình, đặt vé, chỗ ở, thuê xe cho cả nhà du lịch châu Âu ( tất nhiển tiền bố mẹ). Ở sân bay Venizer, có chút trục trặc về thẻ của bố không lấy được xe, nó lại tay bo bằng tiếng Anh với cô dại diện (mới chỉ học tiếng ANh trong trường phổ thông) , lấy bằng được xe để cả nhà đi tiếp sang Slovenia. Tất cả là do giáo dục.

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay dù bận xíu nhưng em cũng tranh thủ gõ vài dòng với các cụ.
Thời đại internet, cái gì cũng online là có hết thông tin rồi, và ngày ngày em cũng như các cụ vẫn đọc, vẫn xem và vẫn thấy sự phát triển mạnh mẽ của xã hội.
Về những thứ tốt đẹp thì rất nhiều, nào là ảnh trai xinh gái đẹp, rồi các bạn trẻ năng động, tài năng,... Nói thật là đọc, xem các thông tin đó e thấy rất tích cực, bọn trẻ tài giỏi quá, năng động quá! Nhiều thứ chúng nó vượt xa mình rồi, thế hệ mình không khéo sắp bị vượt mặt trong mọi thứ mất.

Nhưng, chiều hôm qua, và nhiều lần khác, em tận mắt bắt gặp.
Một bà mẹ lớn tuổi, đèo phía sau một thằng con to cao khỏe mạnh (tầm 20-22 tuổi) mặc bộ đồ bảo vệ.
Vừa đi bà vừa mắng thằng con :"Để cho mẹ phải lo cho mày đến bao giờ? Mày lớn rồi phải biết tự lo cho bản thân chứ, mình không lo cho mình thì ai lo cho mình?"

Tự nhiên em chùng lại, vừa chán vừa lo lắng.
Chán vì không phải 1 mình anh thanh niên kia như vậy, mà gặp cũng khá khá nhiều "em chã" như vậy rồi. Chúng nó được cưng chiều quá hay sao mà lại như vậy? Không biết làm gì hay không muốn làm gì? Rồi tương lai đi về đâu, mẹ già chết đi thì ai đèo nó, đón nó?
Lo vì nhìn lại thằng con mình, cũng tuổi ăn tuổi lớn và ham chơi lười làm, về dạy dỗ nó như nào khi mà mình dành rất nhiều yêu thương và luôn lo lắng cho nó? Uốn nắn nó như nào? Nuôi con lớn, dạy con khôn - QUÁ KHÓ CÁC CỤ Ạ.

View attachment 6302688
Như này cụ ạ https://tintuconline.com.vn/mang-xa-hoi/clip-hanh-dong-thieu-y-thuc-cua-co-gai-khi-di-thang-may-vao-gio-cao-diem-n-483783.html

Chembao

Xe container
Con hư tại mẹ, chiều con quá sẽ chuốc lấy thất bại thôi, thương con nhưng nuôi và dạy phải hợp lý thì mới ổn được =P~

meomun346

Xe container
E cũng như cụ, nhìn lớp trẻ e cũng suy nghĩ phải giáo dục ngay con e mình trước mà nhìn mấy ông F1 rồi các cháu con anh chị ruột của mình trước mà cũng băn khoăn. Thực sự giờ chúng nó sướng quá là nhiều đêm mình mất ngủ... tất nhiên chúng nó đang còn nhỏ, và hiện XH cũng đang thay đổi như chúng nhưng nhiều khi gặp việc, gặp sự cố nếu chúng cứ lười như vậy mà mình thì già yếu hoặc ko còn nữa thì ai sẽ lo cho chúng nó đây??? Mà giờ thì nói mãi, hướng dẫn mãi chẳng đứa nào bỏ vào đầu đầu đc mấy...
Em cũng phải thêm vào đây một điều là chúng nó ăn uống rất kén chọn, theo 1 kiểu nhất định. Khác đi 1 tí là ko muốn ăn. Em bảo ngộ nhỡ có chiến tranh, phải đi sơ tán, lương thực chưa chắc có mà ăn chứ ở đó mà đòi đúng kiểu:)):)):))

Dan du an

Xe ba gác
Thôi các cụ ơi, thời nào con người thế thôi. Con người là loại động vật dễ thích nghi với môi trường sống nhất. Nhìn toàn bộ hành vi của nó có thể hiểu môi trường sống của nó thế nào. Sự khác biệt chỉ nằm ở số rất nhỏ. Tức là một đứa trẻ được nuôi trong môi trường dần hướng đến sự thụ động mà lại luôn chủ động thì rất hiếm. Suy cho cùng cũng do sự quái thai đúng nghĩa của giáo dục. Tức là thay vì đào tạo ra con người chủ động, thích ứng với môi trường sống, nhanh nhạy luôn tự cải tạo môi trường sống thì lại đào tạo đổ khuôn ra cả đống chỉ biết ngồi và giơ tay phát biểu. Sau đó về nhà chỉ biết ăn rồi ngồi vào bàn học. Đau lắm các cụ ạ. Kể cả giờ các cụ bảo chúng nó mày ra đường đi chơi với bạn đi, nó cũng chả biết chơi với ai vì đứa khác bận học rồi, ôm quả bóng ra công viên thì ai cho phép chúng mày đá bóng ở đó, bảo vệ đi đuổi và thu bóng ngay. Bơi lội thì tốn tiền và bể bơi đông nhung nhúc...Suy cho cùng chúng nó chả khác gì bọn xác sống ăn rồi đến trường ngồi đủ 5 tiéng rồi ăn rồi về nhà ngồi vào bàn học cả gần chục tiếng đồng hồ. May có Covid chúng nó đỡ phải học hơn nhưng lại không đi chơi được.

Piaggio Junior

Xe điện
Hy vọng một vài năm nữa chúng nó ra đời tự lo được cuộc sống lúc đó thích sống khổ hạnh hay phè phỡn thì tùy... đừng nhòm ngó đến túi tiền của chúng ta là được :) ..
Hy vọng chúng có tinh thần tự lập là tốt rồi cụ ạ,mình chỉ âm thầm xuất hiện cần đúng thời điểm thôi cụ :)

huyhung123

Xì hơi lốp
Kinh nghiệm cho thấy là đến tuổi biết làm việc gì của nó là nó phải tự làm, làm việc nhà phụ giúp gia đình giúp con gắn kết hơn với bố-mẹ, ban đầu chưa quen thì hướng dẫn, ko có chuyện nuông chiều vô lối. Con mình: lớp 8: biết mang quần áo lên máy giặt, phơi quần áo, tự gấp chăn gối cho gọn, biết cắm nồi cơm, rán trứng, luộc rau, nấu mì tôm, sử dụng thành thạo bếp từ, lò vi sóng, tự bơm xe đạp, tự đi cắt tóc...................còn thằng em lớp 1: đã biết lau bàn ăn, dọn đồ chơi, lấy quần áo, thay quần áo tự bỏ vào xô, tự lấy và mặc quần áo, biết gập quần áo, dọn dẹp bàn học......
Học giỏi rất quan trọng, nhưng học giỏi đến khi nhỡ nhà có việc ko biết chăm sóc bản thân, làm việc nhà thì học giỏi để làm gì vào lúc đấy???
Vẫn chậm cụ ah. Sao lớp 8 mà làm toàn những việc lớp 3 đã có thể làm tốt rồi vậy?

onlinefisher

Xe điện
Khó quá, nhưng mấy hôm nay thằng bé nhà em (lớp 3) tranh nhau rửa bát với chị nó (lớp 9) tự nhiên em lại lo lo. :(( Vì em sợ biết nhiều rồi lại khổ nhiều :P.
Thằng nhà em cấp 1 tranh nhau rửa bát, cấp 2 lừa nhau rửa bát!

hailuatn

Xe container
Thằng nhà em cấp 1 tranh nhau rửa bát, cấp 2 lừa nhau rửa bát!
Em đoán là nó thấy chị làm hay hay thì đòi thử thôi, chứ mấy bữa là chán cụ ạ (mà nó cũng chỉ nhận phần rửa bát bé thôi, chứ bát to với đĩa, nồi xoong là vẫn thuộc phần chị). Vì đứa lớn nhà em đợt này cũng mới bắt đầu bắt làm việc nhà, trước không phải làm gì cả.

Linh_Ngọc

Xe hơi
Dạo này có bọn choai (cả nam lẫn nữ) hàng đêm đèo nhau nẹt bô ầm ỹ, võng vỉa trên đường... bọn này em thấy còn nguy hiểm hơn mấy em chã kia.
Vì 141 đứng đầy đường mà chúng nó có sợ đâu.
Có hôm em đi đg nó vỉa đầu xe mình,mình còi nhắc nhở.nó còn ngoảnh lại kiểu thách thức mà cụ.

troc

Xe tăng
Khó quá, nhưng mấy hôm nay thằng bé nhà em (lớp 3) tranh nhau rửa bát với chị nó (lớp 9) tự nhiên em lại lo lo. :(( Vì em sợ biết nhiều rồi lại khổ nhiều :P.
Cụ cứ yên tâm. Lên cấp 2 ku cậu có mà nhìn thấy việc lại chả né ý chứ.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Tiên trách kỷ, hậu trách nhân. Do bối cảnh đại dịch Covid hoành hoành, trẻ con bị giam chân ở nhà khiến chúng trở nên thụ động, lười biếng. Nhà cháu cùng với G khá bức xúc thèng F1 vì nó cứ láy cớ học online mà suốt ngày ru rú trong phòng, lười biếng, thức đêm dậy muộn, không chịu vận động. Giờ nó đủ tuổi làm công dân rồi, ko thể quát mắng nó như hồi nó còn bé nữa nên nhiều lúc có cảm giác bị bất lực.
Cảm giác bất lực như cụ cũng bình thường mà, nhiều cháu đi học xa nhà thì cơ bản nó đã nằm ngoài tầm kiểm soát của gia đình. Mình chỉ trang bị cho nó biết thế nào là đúng sai, cái gì nên làm hay không nên rồi bản thân nó phải điều chỉnh, chứ chẳng thể ép buộc như lúc bé nữa rồi.

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Trời đất bao la, xã hội rộng lớn, cuộc sống muôn hình muôn vẻ, con ai thì người đó phải dạy, còn dậy thế nào thì đó là cách nhìn và trách nhiệm của mỗi gia đình. Chúng ta không thể góp ý hay can thiệp vào cách dậy con của họ được, hãy để cuộc sống dạy họ. Các cụ ta đã dạy "Khôn thì sống, dại thì chết", em đã từng góp ý với những người họ hàng của em và đã bị họ ghét, qua thời gian đã cho họ thấy cách dạy con của họ là sai lầm, nhưng không thể cứu được nữa, thật buồn.

nha-trang

Xe buýt
2 con zai em một l7 một lớp 11. Từ 6-7 tuổi đã học rửa bát, lau dọn nhà. Giờ hai anh em ngày thay phiên nhau nấu cơm rửa bát, lau dọn nhà vào cuối tuần, đưa quần áo vào máy giặt, phơi gập mỗi ngày, tự bơm xe đạp, tự đi
bảo dưỡng xe máy. Hôm nọ em còn sắm cái tông đơ về bắt hai anh em luân phiên tập cắt tóc cho nhau. Nhỡ sau thất nghiệp còn có ngón nghề cắt tóc 😁