[Funland] Một thế hệ được cưng chiều?

hpderma

Xe hơi
Hôm nay dù bận xíu nhưng em cũng tranh thủ gõ vài dòng với các cụ.
Thời đại internet, cái gì cũng online là có hết thông tin rồi, và ngày ngày em cũng như các cụ vẫn đọc, vẫn xem và vẫn thấy sự phát triển mạnh mẽ của xã hội.
Về những thứ tốt đẹp thì rất nhiều, nào là ảnh trai xinh gái đẹp, rồi các bạn trẻ năng động, tài năng,... Nói thật là đọc, xem các thông tin đó e thấy rất tích cực, bọn trẻ tài giỏi quá, năng động quá! Nhiều thứ chúng nó vượt xa mình rồi, thế hệ mình không khéo sắp bị vượt mặt trong mọi thứ mất.

Nhưng, chiều hôm qua, và nhiều lần khác, em tận mắt bắt gặp.
Một bà mẹ lớn tuổi, đèo phía sau một thằng con to cao khỏe mạnh (tầm 20-22 tuổi) mặc bộ đồ bảo vệ.
Vừa đi bà vừa mắng thằng con :"Để cho mẹ phải lo cho mày đến bao giờ? Mày lớn rồi phải biết tự lo cho bản thân chứ, mình không lo cho mình thì ai lo cho mình?"

Tự nhiên em chùng lại, vừa chán vừa lo lắng.
Chán vì không phải 1 mình anh thanh niên kia như vậy, mà gặp cũng khá khá nhiều "em chã" như vậy rồi. Chúng nó được cưng chiều quá hay sao mà lại như vậy? Không biết làm gì hay không muốn làm gì? Rồi tương lai đi về đâu, mẹ già chết đi thì ai đèo nó, đón nó?
Lo vì nhìn lại thằng con mình, cũng tuổi ăn tuổi lớn và ham chơi lười làm, về dạy dỗ nó như nào khi mà mình dành rất nhiều yêu thương và luôn lo lắng cho nó? Uốn nắn nó như nào? Nuôi con lớn, dạy con khôn - QUÁ KHÓ CÁC CỤ Ạ.

View attachment 6302688
Nhà em thì
Cuối tuần chẳng đc đi đâu, đang buồn đang chán thì

Cô gái lớn 9t
mở cửa phòng hát nghêu ngao: Giờ ăn đến rồi! Giờ ăn đến rồi!

Ăn no 1 chén, đúng là có thực mới vực được đạo, tỉnh táo hẳn ra.

Một lát sau, Cô gái ấy lại quay vào hát nghêu ngao: Hết giờ ăn rồi, hết giờ ăn rồi! Ai ăn chưa xong, tôi ăn cho!

Rồi cô ấy bê cái mâm chén xuống nhà. Tiếp theo là tiết mục uống sữa...

Laixe80

Xe tăng
1. F1 của các cụ, mợ trong thớt này (theo lời các cụ mợ mô tả) số lượng F1 tự lập lớn hơn nhiều lần số lượng F1 được cưng chiều.
2. Như vậy thế hệ trẻ Việt Nam là một thế hệ tự lập ?
Đấy là ở nhà cha mẹ dạy như thế. Nhưng bọn trẻ còn chịu ảnh hưởng rất lớn ngoài xã hội đặc biệt từ Internet, nên cũng khó mà được như các bậc cha mẹ kỳ vọng.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Đấy là ở nhà cha mẹ dạy như thế. Nhưng bọn trẻ còn chịu ảnh hưởng rất lớn ngoài xã hội đặc biệt từ Internet, nên cũng khó mà được như các bậc cha mẹ kỳ vọng.
1. Thời gian ở trường phải tự lập rồi (không thầy cô nào làm thay cả).
2. Thời gian ở nhà tự lập rồi (không bố mẹ nào làm thay cả).
3. Vậy chỉ có thời gian ngoài xã hội là có thể dùng tiền để được phục vụ, cưng chiều.

Có 03 cái thì 02 cái đã được khống chế, vậy không thể nói là khó đạt kỳ vọng cha mẹ (trừ khi tổng thời gian lang thang ngoài xã hội > thời gian ở trường + thời gian ở nhà).

Vomoicuoi

Xe tăng
Ko lao động nên ko có ý thức tiết kiệm. Cơm thừa thì đổ vào xô nước gạo ở ngõ cho người ta đi lấy về nuôi lợn , gà , hoặc buộc vào túi nylon treo riêng cạnh chỗ để rác để lao công người ta để riêng ra , họ gom lại bán cho người chăn nuôi cũng có thêm vài đồng, tiền của mình đong gạo nhưng công sức của nông dân làm ra hạt thóc. Em đã nhắc gấu bao lần vẫn cho cơm canh thừa lẫn lộn vào túi rác.

bangpt

Xe tải
Kinh nghiệm cho thấy là đến tuổi biết làm việc gì của nó là nó phải tự làm, làm việc nhà phụ giúp gia đình giúp con gắn kết hơn với bố-mẹ, ban đầu chưa quen thì hướng dẫn, ko có chuyện nuông chiều vô lối. Con mình: lớp 8: biết mang quần áo lên máy giặt, phơi quần áo, tự gấp chăn gối cho gọn, biết cắm nồi cơm, rán trứng, luộc rau, nấu mì tôm, sử dụng thành thạo bếp từ, lò vi sóng, tự bơm xe đạp, tự đi cắt tóc...................còn thằng em lớp 1: đã biết lau bàn ăn, dọn đồ chơi, lấy quần áo, thay quần áo tự bỏ vào xô, tự lấy và mặc quần áo, biết gập quần áo, dọn dẹp bàn học......
Học giỏi rất quan trọng, nhưng học giỏi đến khi nhỡ nhà có việc ko biết chăm sóc bản thân, làm việc nhà thì học giỏi để làm gì vào lúc đấy???
Dạy con được như Bác bây giờ không nhiều

bangpt

Xe tải
Em gợi ý bác nhá !!!
- Không chán: Vì có tình trạng này xuất hiện là lỗi 100% của cha mẹ, đừng đổ lỗi cho XH, nhà trường và những tiến bộ khoa học kỹ thuật.
- Không lo: Bác cứ kiên định theo đuối nguyên tác sai phản đối, đúng ủng hộ chắc chắn lũ trẻ sẽ trở thành những con người đứng đắn. Bác tha hồ lựa chọn biện pháp theo tâm tính của lũ trẻ hay thoải mái phân phát sự yêu thương của bác thei cách mà bác cho là đúng nhưng vẫn phải đảm bảo theo nguyên tắc trên.

Thêm nữa. Hãy đặc biệt coi trọng lời ăn tiếng nói, hành vi cư xử, quan điểm đánh giá về những sự việc xung quanh hàng ngày xảy ra bởi 100% trẻ nhỏ có ý thức là bố mẹ làm được thì sao mình lại bị cấm?
Đừng bao giờ dùng lý lẽ " bố mẹ khác, các con khác" để bao biện cho những điều trái với những yêu cầu đã đặt ra cho lũ trẻ. Bởi với chúng thì chả có gì khác biệt cả

Cứ như vậy, chắc chắn thành công....chả phải lo gì sất ngoài việc kiếm tiền nuôi chúng
Ok Bác

bangpt

Xe tải
Em cũng chiều con nhưng vẫn phải có nguyên tắc. F1 nhà em nó phải tự ăn cơm từ 2 tuổi, giày dép tự đi. Vào lớp 1 tự tắm gội, biết làm một số việc nhà. Hôm đầu dịch covid nhờ cô em họ cơm nước cho nó ở nhà học online, đang trưa về thấy ngồi sofa cô đang xúc cơm, em tá hỏa mắng cho trận, từ đó cạch nếu không quá cần thiết thì không nhờ người ngoài. Hỏng con.
Mấy nguyên tắc về ăn uống, nề nếp không kiên quyết từ đầu thì khổ các cụ thôi. Ăn phải ngồi vào bàn, ăn hết bát vét sạch mới đứng lên. Đứng lên phải lau bàn và kéo ghế. Ăn bánh kẹo, bim bim ... phải vứt ngay vỏ vào sọt rác. ...
Cụ dạy như vậy con cụ sẽ phát triển bình thường lớn biết tự lập mơi cụ 1 ly

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Ko lao động nên ko có ý thức tiết kiệm. Cơm thừa thì đổ vào xô nước gạo ở ngõ cho người ta đi lấy về nuôi lợn , gà , hoặc buộc vào túi nylon treo riêng cạnh chỗ để rác để lao công người ta để riêng ra , họ gom lại bán cho người chăn nuôi cũng có thêm vài đồng, tiền của mình đong gạo nhưng công sức của nông dân làm ra hạt thóc. Em đã nhắc gấu bao lần vẫn cho cơm canh thừa lẫn lộn vào túi rác.
Có thể định lượng nguyên liệu thức ăn, gạo nấu, ngay từ đầu, tránh được tình trạng cơm thừa, canh cặn, vì thói quen ăn uống của mỗi gia đình đều có tính chất cố định.

Qualcomaptx

Xe tăng
Cụ phải vào cái group "review công ty có tâm" trên facebook cụ mới thấy chán hẳn cơ. Đa số bạn trẻ đi luôn muốn làm việc trách nhiệm ít hơn lương hưởng, nếu công ty trả em 6tr thì em chỉ làm tới đó thôi, trả em 8tr thì em làm tới đó, nếu em phải làm hơn chút xíu thì la lối chửi bới sếp, chửi bới công ty, bóc phốt các kiểu.
Đa số bạn trẻ thích giữ cái tôi cao nhất, không thích tuân thủ kỉ luật, vô trách nhiệm.
Đọc cái nhóm đó, thấy các bạn trẻ bức xúc và chửi sếp nhiều nhất là vì cái tội "em mệt, em xin nghỉ phép, mà sếp không cho nghỉ". Vì cái trách nhiệm quá thấp đó, nên đi làm bao nhiêu năm vẫn lẹt đẹt, không tiến bộ được, không được trọng dụng, lương thấp chức thấp, rồi lại chửi đời, chửi người, chửi chế độ.
Em có tư vấn cho một bạn trẻ, là "khi đi làm, em phải xem xét tính quan trọng của công việc trước khi nghỉ phép, nếu không có việc gấp hoặc việc quan trọng thì xin nghỉ, còn khi có việc gấp và việc quan trọng, em hãy sắp xếp tối đa việc cá nhân để ưu tiên hoàn thành công việc trước, ví dụ sốt mà vẫn dậy được, ngồi được thì ráng đi làm xử lý nốt việc, ví dụ nhà có giỗ chạp, cưới hỏi thì vẫn tranh thủ xử lý công việc được", nhưng không bạn nào nghe, bạn nào cũng nhâu nhâu vào phản biện là ốm thì phải nghỉ, nhà có việc là phải nghỉ, đấy là quyền lợi của người lao động.
Vậy đó, những người như thế, em nghĩ có làm suốt đời thì vẫn không được trọng dụng, và cả đời chỉ đi chửi bới.
(Lan man một hồi chắc hơi lạc đề với topic, mà nhân tiện mắng thế hệ trẻ, em góp thêm 1 vấn đề vốn đang bức xúc)
Cứ tiktok,fb cho lắm vào.Đu trend dở hơi các kiểu lấy tg đâu mà chú tâm vào công việc.Có mấy đồng bạc lẻ thì toàn ăn chơi trác táng.Em ghét nhất lũ đầu xanh mỏ đỏ

messi1986

Xe buýt
Ấn tượng về những cô cậu này chỉ là lối sống phông bạt, mì ăn liền, ít não, và thường xuyên cúi đầu (do cả ngày nhìn smartphone) nên em hay gọi là thế hệ cúi đầu.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cứ tiktok,fb cho lắm vào.Đu trend dở hơi các kiểu lấy tg đâu mà chú tâm vào công việc.Có mấy đồng bạc lẻ thì toàn ăn chơi trác táng.Em ghét nhất lũ đầu xanh mỏ đỏ
Cháu thấy những bạn đầu xanh, đầu đỏ tik tok, FB đáng yêu:

1. Các bạn đó cho cháu biết những trải nghiệm “nhảm” mà cháu không đủ thời gian để thử.
2. Số lượng các bạn đó càng nhiều thì sức ép cạnh tranh công việc với cháu càng thấp đi.

5cent

[Tịch thu bằng lái]
Cơm thừa canh cặn tích tích gom gom rồi treo riêng, em chỉ thấy nó bẩn và xấu.

Qualcomaptx

Xe tăng
Cháu thấy những bạn đầu xanh, đầu đỏ tik tok đáng yêu:

1. Các bạn đó cho cháu biết những trải nghiệm mà cháu không đủ thời gian để thử.
2. Số lượng các bạn đó càng nhiều thì sức ép cạnh tranh công việc với cháu càng thấp đi.
Đây nhà cháu em đây.Đầu xám nòng súng bị 1 thằng trên Hà Giang nó ... .Giờ bên nội em căng não tìm cách giải quyết.Ngu ko để đâu cho hết😤

bangpt

Xe tải
Gặp thớt này đúng chỗ "ngứa' của em rồi. Nhà em có cậu em trai vợ em lên ở cùng học đại học. Gia đình nhạc phụ nhạc mẫu em ở quê được xếp vào dạng "cơ bản" nên 2 ông bà lo cho cậu từ A-Z từ nhỏ. Cậu chỉ có việc ăn, học, chơi game. Khi lên ở cùng vợ chồng em cũng vẫn giữ nguyên thói quen đấy cả ngày chỉ quay đi quay lại ăn, đi học, rồi chơi game. Việc nhà chả biết làm gì lúc nào em bảo làm gì là cứ "ngơ ngơ" chả biết bắt đầu từ đâu. 20 tuổi mà không dọn được cái bếp sau khi ăn, em bảo cậu rửa bát thì chỉ rửa đúng bát, xoong nồi xong tót vào chơi game tiếp còn bếp, rác thì vẫn để nguyên :(( . Nhà ở quê có cái bóng điện hỏng cũng không biết sửa kiểu gì. Cuối tuần em bảo cậu thử tự đi về quê 1 lần bằng xe máy (quê vợ em cách HN cỡ hơn 130km) cho biết đường biết xá mà bảo sợ không dám đi. Nhiều lúc bực mình nếu là em trai em thì chắc ăn mấy cái táng.
Người như em trai vợ bạn bây giờ không hiếm đâu cụ chịu khó vậy

bangpt

Xe tải
Bố mẹ hãy lo cho bản thân trước khi lo cho con trẻ ah...Đẻ con, nuôi dạy chúng và không nhận ra mình đã cũ, rồi cả thế hệ mình cũng cũ vậy là lực bất tòng tâm. Sau 60 mà thọ 30 năm nữa là vất vả lắm đấy, lấy sức đâu đi ăn đi chơi :))
Nên em dạy hai thằng nhà em phiên phiến thôi, đói phải biết mò ăn, ăn xong phải dọn, bắt rửa bát từ lúc còn phải kê ghế để đứng cho cao vừa chậu rửa, lớn thêm chút thì tự nấu ăn
Dạy đi bộ qua đường, đi xe đap, xe máy, đi tàu, đi máy bay, cho học lái xe, đi bơi...
Dạy uống bia, uống rượu, đi làm tình...nguyện viên...à mà định dạy nốt xxx nhưng thôi, mạng đầy, để chúng tự lo
Giờ thì kệ cmcnl, mỗi người mỗi nhà, thân ai nấy lo, đến khi mình không tự lo được thì nhờ ông anh tiền giúp, khôgn được nữa thì ngừng cuộc chơi :))
Em thích cách dạy con của cụ

5cent

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay dù bận xíu nhưng em cũng tranh thủ gõ vài dòng với các cụ.
Thời đại internet, cái gì cũng online là có hết thông tin rồi, và ngày ngày em cũng như các cụ vẫn đọc, vẫn xem và vẫn thấy sự phát triển mạnh mẽ của xã hội.
Về những thứ tốt đẹp thì rất nhiều, nào là ảnh trai xinh gái đẹp, rồi các bạn trẻ năng động, tài năng,... Nói thật là đọc, xem các thông tin đó e thấy rất tích cực, bọn trẻ tài giỏi quá, năng động quá! Nhiều thứ chúng nó vượt xa mình rồi, thế hệ mình không khéo sắp bị vượt mặt trong mọi thứ mất.

Nhưng, chiều hôm qua, và nhiều lần khác, em tận mắt bắt gặp.
Một bà mẹ lớn tuổi, đèo phía sau một thằng con to cao khỏe mạnh (tầm 20-22 tuổi) mặc bộ đồ bảo vệ.
Vừa đi bà vừa mắng thằng con :"Để cho mẹ phải lo cho mày đến bao giờ? Mày lớn rồi phải biết tự lo cho bản thân chứ, mình không lo cho mình thì ai lo cho mình?"

Tự nhiên em chùng lại, vừa chán vừa lo lắng.
Chán vì không phải 1 mình anh thanh niên kia như vậy, mà gặp cũng khá khá nhiều "em chã" như vậy rồi. Chúng nó được cưng chiều quá hay sao mà lại như vậy? Không biết làm gì hay không muốn làm gì? Rồi tương lai đi về đâu, mẹ già chết đi thì ai đèo nó, đón nó?
Lo vì nhìn lại thằng con mình, cũng tuổi ăn tuổi lớn và ham chơi lười làm, về dạy dỗ nó như nào khi mà mình dành rất nhiều yêu thương và luôn lo lắng cho nó? Uốn nắn nó như nào? Nuôi con lớn, dạy con khôn - QUÁ KHÓ CÁC CỤ Ạ.

View attachment 6302688
Mỗi thời dạy mỗi khác, có khi mình thành lạc hậu, cổ hủ, và khó tính nếu cứ cứng nhắc.
Em dạy con việc nhà vừa phải, vì sau này đến đời con sẽ có máy móc hỗ trợ nhiều. Dư thời gian em thích dạy con biết thích nghi và nhanh nhạy nắm bắt sự phát triển/ tiến bộ của xã hội hơn.

cuhaifus

Xe container
Cu nhà e lớp 4 mà chưa biết tán gái, ko biết có phải do chiều quá ko :D
Chết dở, cụ phải để tâm chăm sóc động viên con chứ ai lại con zai đến lớp 4 mà chưa biết gì thế thì chết