[Funland] Một thế hệ được cưng chiều?

sinichit52

Xe container
thời nào cũng có thôi cụ
ảnh này 2015
View attachment 6308656
Một bức ảnh không nói lên điều gì cả. Nhỡ đâu bà mẹ chở con đi học thì sao? Nếu là em chắc em cũng xử lý như bà mẹ ấy, Em không nỡ để con đi đến lớp với đôi giày và cái quần( đặc biệt là quần) ướt.
Hồi bức ảnh đó nổi trên mạng em có hỏi F1 em nếu con oét trường hợp này thì sao? Nó suy nghĩ đến tận ngày hôm sau mới nói con quay về không đi học nữa. Em gặng hỏi mãi thì mó bảo nếu tan học thì con sẽ đẩy xe với mẹ, còn phải đi học thì con sẽ quay về vì không thể ngồi lớp với đồ ướt được. Nó còn nói nếu gặp đường ngập thì mẹ nhớ đừng như cô ấy mà hãy quay xe đi đường khác. Đừng tự làm khổ mình như vậy.

Laixe80

Xe tăng
Nhìn dưới góc nhìn tiêu cực thì thấy tiêu cực, nhìn dưới góc nhìn khách quan thì thấy khách quan (vẫn là bài viết trên báo Sài Gòn Giải Phóng).

Nội dung 2 bài không giống nhau:
- bài cụ trích là nói youtobe lợi hại đủ đường, ý là có tốt có xấu. Cái này là nói chung chung luôn đúng, ai cũng biết cả.
- bài em trích là nói thực tế giới trẻ dùng youtobe như thế nào (dĩ nhiên là nói 1 phần không nhỏ chứ không phải tất cả giới trẻ đều thế)

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Nội dung 2 bài không giống nhau:
- bài cụ trích là nói youtobe lợi hại đủ đường, ý là có tốt có xấu. Cái này là nói chung chung luôn đúng, ai cũng biết cả.
- bài em trích là nói thực tế giới trẻ dùng youtobe như thế nào (dĩ nhiên là nói 1 phần không nhỏ chứ không phải tất cả giới trẻ đều thế)
1. Bác cần trích dẫn được những trường hợp nhà trường, gia đình, giáo dục cẩn thận, mà bạn trẻ đó vẫn hư hỏng vì youtube, thì bài báo mới có giá trị.

2. Còn nhà trường giáo dục cẩn thận, nhưng gia đình không quan tâm, thì youtube chỉ là tác nhân gây hư hỏng, không phải là nguyên nhân gây hư hỏng.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Một bức ảnh không nói lên điều gì cả. Nhỡ đâu bà mẹ chở con đi học thì sao? Nếu là em chắc em cũng xử lý như bà mẹ ấy, Em không nỡ để con đi đến lớp với đôi giày và cái quần( đặc biệt là quần) ướt.
Hồi bức ảnh đó nổi trên mạng em có hỏi F1 em nếu con oét trường hợp này thì sao? Nó suy nghĩ đến tận ngày hôm sau mới nói con quay về không đi học nữa. Em gặng hỏi mãi thì mó bảo nếu tan học thì con sẽ đẩy xe với mẹ, còn phải đi học thì con sẽ quay về vì không thể ngồi lớp với đồ ướt được. Nó còn nói nếu gặp đường ngập thì mẹ nhớ đừng như cô ấy mà hãy quay xe đi đường khác. Đừng tự làm khổ mình như vậy.
F1 nhà bác giống cháu ạ, hôm nào mưa ngập đường là cháu nghỉ học.

Chu An

Xe điện
Em biết có gia đình hồi trước thuộc hàng cự phú nên bố mẹ hết mực chiều con. Con cái lớn lên không định hướng nghề nghiệp, cứ để mặc muốn làm gì thì làm. Thế rồi kinh doanh thất bại, kinh tế gia đình xuống dốc không phanh. Hai ông con trai giờ đã bước qua tuổi 50 mà vẫn bám chặt vào 2 thân già hơn 80t. Tất cả mọi công việc trong nhà, cả 2 ông không hề mó tay vào bất cứ việc gì, trừ mỗi việc nấu bữa cơm và rửa bát. Chỉ 2 việc đó thôi mà vẫn còn tị nạnh, cãi cọ nhau. Lần hồi cả 2 cụ già về với tổ tiên, tưởng như vậy thì 2 ông tướng sẽ mò ra ngoài mà kiếm ăn, ai dè họ quá lười, nhất định chỉ cố thủ ở nhà. Do 2 cụ khi còn sống giúp đỡ rất nhiều người nghèo nên vài năm nay 2 ông con trai đc nhờ. Họ hoàn toàn sống dựa vào viện trợ từ mấy đứa cháu và anh em bạn bè. Có người thương tình, tặng cho cái xe để mong họ đăng ký chạy xe ôm hoặc đi ship hàng. Thế mà cũng chỉ chịu nhấc mông đi đưa đón mấy đứa trẻ con, tháng lĩnh đúng 3tr. Mà không phải họ không có sức đâu, lứa 6x mà cao toàn xấp xỉ 1m8 chứ không lùn tịt như đa số bạn bè.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Mà chú cũng chẳng hiểu tại sao phải dạy con chịu khổ.
Chú dạy con biết thích nghi với hoàn cảnh.
Mỗi gia đình có cách dạy con khác nhau ạ.
- Có gia đình dạy con cách chịu khổ.
- Gia đình bác dạy con cách thích nghi hoàn cảnh.
- Gia đình cháu dạy con cách cải tạo hoàn cảnh.
Vân vân và mây mây.

Qualcomaptx

Xe tăng
Đây là cách kiếm tiền tiêu vặt của F1 em hồi cấp 1 đấy ạ. Có lần nó thiếu tiền mua Lego nên lôi hết tất cả giày dép, túi xách, ví... của bố mẹ và ông ra để đánh🤑
Cụ cũng chơi lego à???tưởng một mình em chơi😅

Qualcomaptx

Xe tăng
À, Lego của bạn ấy chủ yếu là chơi điều khiển.Do chơi kiểu technic thì phải mua bộ điều khiển, đường ray hay sân vườn mới tốn cháu ạ. Còn lắp những cái kia thì không lo. Có thể cải tiến từ cái này sang cái kia, chứ bộ phận đk thì chịu chết( với trình độ của cô chú và bạn ấy ngày đó)
Bộ technic đắt vãi.Em mua cho con em bộ fake cho rẻ

Qualcomaptx

Xe tăng
Con lamboghini hurucan 63 dùng để làm cảnh của con em đây:

Hiện tại con em đã độ lại thành hurucan dirty etditon(ảnh tí nữa em úp)

sinichit52

Xe container
Bộ technic đắt vãi.Em mua cho con em bộ fake cho rẻ
Đắt dã man con ngan ạ, hồi nhỏ con em có 1 phòng chơi để bày những bộ đó. Nói thật em không đủ can đảm để đặt chân vào vì tiếc tiền. Bây giờ em chuyển nhà không còn phòng dư nên đồ đó chuyển hết về nhà trên ĐL em cũng đỡ xót ví ạ

sinichit52

Xe container

Qualcomaptx

Xe tăng
Đắt dã man con ngan ạ, hồi nhỏ con em có 1 phòng chơi để bày những bộ đó. Nói thật em không đủ can đảm để đặt chân vào vì tiếc tiền. Bây giờ em chuyển nhà không còn phòng dư nên đồ đó chuyển hết về nhà trên ĐL em cũng đỡ xót ví ạ
Em thấy bộ fake tiết kiệm hơn.Cái xe kia chính hãng giá khoảng 1tr5,cái của con em có 200k.Tiết kiệm🤗

tamock

Xe buýt
Qatar là quốc gia giàu có (nhờ dầu khí) nên cư dân được cưng chiều và lười biếng (công dân Qatar làm việc chăm chỉ=làm 3-4h/ngày, số dân nhập cư gấp ~7 lần phục vụ dân bản địa...)==>> Dân thụ động chỉ lo hưởng thụ và hậu quả của phúc lợi cao là béo phì tràn lan ở mọi lứa tuổi... :-<
P/S: Cổ nhân đã đúc kết: Cha-Mẹ nên nuông chiều con gái (trước khi xuất chuồng ;;) ) nhưng cần để con trai sớm chịu khó khăn thử thách từ nhỏ...:-/
Qatar mới nghèo cách đây cũng không lâu, cũng ngồi trên dầu khí như Venezuela, và giờ thì khác nhau nhờ cách quản lý.

Em nhớ tụi Tây lông hay đúc hết thế này:

"Hard time makes strong men,
Strong men make good time,
Good time makes weak men,
Weak men make hard time."

Khó khăn tạo nên bản lĩnh, cứ thế mà thay đổi thôi.

sinichit52

Xe container
Em thấy bộ fake tiết kiệm hơn.Cái xe kia chính hãng giá khoảng 1tr5,cái của con em có 200k.Tiết kiệm🤗
Cu nhà em ngay từ hồi bé đã bắt đầu chơi của Lego rồi, từ bộ cục gạch trong hộp nhựa to đùng ấy. Sau đó nó có chơi hàng hãng khác nhưng không khoái. Về sau nó chỉ chơi của Lego thôi. Mà em nhớ tụi TQ có mấy hãng làm đẹp lắm chẳng thua gì hàng Lego đâu, lâu quá rồi nên em không nhớ tên hãng nữa.

Qualcomaptx

Xe tăng
Cu nhà em ngay từ hồi bé đã bắt đầu chơi của Lego rồi, từ bộ cục gạch trong hộp nhựa to đùng ấy. Sau đó nó có chơi hàng hãng khác nhưng không khoái. Về sau nó chỉ chơi của Lego thôi. Mà em nhớ tụi TQ có mấy hãng làm đẹp lắm chẳng thua gì hàng Lego đâu, lâu quá rồi nên em không nhớ tên hãng nữa.
Các bộ lego của TQ đa dạng hơn.Con em hồi nhỏ thích bộ đội😌 ra mấy hãng fake-- đầy