[Funland] Một thế hệ được cưng chiều?

Duchai80

Xe buýt
Nhà em đứa lớp 7 nấu cơm trưa, cùng mẹ nấu cơm tối (đang nghỉ hè covid), đứa lớp 3 cũng rửa bát, quét nhà, lau nhà. Cứ chia nhau mà làm, loe nghoe là em vụt ý chứ. Phải bày để còn biết tự mà làm khi cần thiết, cái gì trang bị được là cố gắng chứ không chờ lớn được, mà lớn còn bận học kỹ năng khác.

Qualcomaptx

Xe tăng
Nhà em đứa lớp 7 nấu cơm trưa, cùng mẹ nấu cơm tối (đang nghỉ hè covid), đứa lớp 3 cũng rửa bát, quét nhà, lau nhà. Cứ chia nhau mà làm, loe nghoe là em vụt ý chứ. Phải bày để còn biết tự mà làm khi cần thiết, cái gì trang bị được là cố gắng chứ không chờ lớn được, mà lớn còn bận học kỹ năng khác.
Con cả nhà em giờ cứ 2 ngày một lần,chở thằng em lên nhà bác đi câu cá bằng xe đạp điện.Đi câu là bác cho mượn 3 cái cần,mồi tự kiếm,tự móc mồi,tự thả,tự gỡ cá.Giờ có cái xe đạp điện thằng con cả cũng đc việc phết.

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Hai góc đó chỉ khoảng 3-5 độ thôi.
Góc ảnh: trên hè có 2 bạn nhỏ đang đi bộ, nước khoảng mắt cá chân.
Góc của em: cậu ngỗng đất đó tháo giầy cho vào ba lô, hoặc treo lên cổ. Kéo ngược/xắn dài ống quần lên 1-2 nhát là qua đầu gối, lội ào đẩy xe cho mẹ, không thì đi trên hè đến lớp.
Sau góc của em lại phát sinh vài góc be bé khác giống 2 góc của cụ: bẩn, nhiễm khuẩn da....
Nhìn đám ấm sứt kiểu đó thấy chán.

Góc nhìn của cụ cũng thêm được vài độ nữa thôi.

Góc nhìn toàn cảnh là: Phía trước có một cái xe tải đang chạy ngược lại. Thằng bé chỉ tay nói mẹ đi tấp vào lề đi, vừa dứt lời thì xe cái tải chạy ào ào qua. Thằng bé suýt chết đuối vì bị cái xe máy đè lên người. May có người chạy lại kéo cái xe lên giúp.

Bố khỉ 123

Xe điện
Góp với các cụ cậu chuyện. Sớm nay ông đang lúi húi ở bếp, cháu trai "9 tuổi họ lớp 3" đang chơi điện thoại phòng khách, cháu chạy vào gọi ô, gọi mãi ô mới ngửng mặt lên, ôi ơi cháu buồn ỉa. Vậy đấy, dạy con kiểu đó thì đến baoh mới lớn được

psy

Xe buýt
Thanh niên ngày nay hơi chán . Cái gì trên mạng cũng biết nhưng trong cuộc sống thì chả biết gì .
Rất nhiều học sinh cấp 3 học guitar mấy năm trời còn không biết thay cái dây đàn , không biết lên dây đàn . Học violin 5 năm cũng không biết thay cái dây đàn , nghĩ nó chán
Cụ làm em phải triệu tập ngay 2 F1 để hỏi xem đã tự thay được dây đàn violon chưa. Bọn đấy nhà em tập được 7 năm rồi. May quá, câu trả lời là được.

5cent

[Tịch thu bằng lái]
Cách đây 1 tháng ngồi ăn cơm cả nhà, em luyên thuyên với vợ về SSI, F1 (lớp 10) nghe 1 hồi xong bảo bố rút stk của con mua cho con, được con "chia" cho bố 30%, kết quả ăn được 6 giá/ tuần, giờ lại quay về tk rồi.

Nếu trước giờ vào học thì mình không nỡ để con ngồi học cả buổi với đôi giày và cái quần ướt.
Dạy con thiếu gì lúc và thiếu gì cách.
Mà chú cũng chẳng hiểu tại sao phải dạy con chịu khổ.
Chú dạy con biết thích nghi với hoàn cảnh.
Em đồng ý

minhhai985

Xe lăn
Con các cụ giỏi quá, nhà e chỉ biết ăn với ngủ :)