[Funland] Một thế hệ được cưng chiều?

huyhung123

Xì hơi lốp
Dạo này có bọn choai (cả nam lẫn nữ) hàng đêm đèo nhau nẹt bô ầm ỹ, võng vỉa trên đường... bọn này em thấy còn nguy hiểm hơn mấy em chã kia.
Vì 141 đứng đầy đường mà chúng nó có sợ đâu.
Bọn này nghịch phá, nhưng đến lúc biết tu thì cực ngon đấy cụ ạ! Bọn em chã kia thì vứt bỏ rồi!

nhuataiche

Xe container
Hôm nay dù bận xíu nhưng em cũng tranh thủ gõ vài dòng với các cụ.
Thời đại internet, cái gì cũng online là có hết thông tin rồi, và ngày ngày em cũng như các cụ vẫn đọc, vẫn xem và vẫn thấy sự phát triển mạnh mẽ của xã hội.
Về những thứ tốt đẹp thì rất nhiều, nào là ảnh trai xinh gái đẹp, rồi các bạn trẻ năng động, tài năng,... Nói thật là đọc, xem các thông tin đó e thấy rất tích cực, bọn trẻ tài giỏi quá, năng động quá! Nhiều thứ chúng nó vượt xa mình rồi, thế hệ mình không khéo sắp bị vượt mặt trong mọi thứ mất.

Nhưng, chiều hôm qua, và nhiều lần khác, em tận mắt bắt gặp.
Một bà mẹ lớn tuổi, đèo phía sau một thằng con to cao khỏe mạnh (tầm 20-22 tuổi) mặc bộ đồ bảo vệ.
Vừa đi bà vừa mắng thằng con :"Để cho mẹ phải lo cho mày đến bao giờ? Mày lớn rồi phải biết tự lo cho bản thân chứ, mình không lo cho mình thì ai lo cho mình?"

Tự nhiên em chùng lại, vừa chán vừa lo lắng.
Chán vì không phải 1 mình anh thanh niên kia như vậy, mà gặp cũng khá khá nhiều "em chã" như vậy rồi. Chúng nó được cưng chiều quá hay sao mà lại như vậy? Không biết làm gì hay không muốn làm gì? Rồi tương lai đi về đâu, mẹ già chết đi thì ai đèo nó, đón nó?
Lo vì nhìn lại thằng con mình, cũng tuổi ăn tuổi lớn và ham chơi lười làm, về dạy dỗ nó như nào khi mà mình dành rất nhiều yêu thương và luôn lo lắng cho nó? Uốn nắn nó như nào? Nuôi con lớn, dạy con khôn - QUÁ KHÓ CÁC CỤ Ạ.

View attachment 6302688
Em có lần còm là phụ nữ VN mà em biết, tính cả mẹ và vợ em, có kỹ năng nuôi dạy con khá kém. Thế là nhiều cụ nhảy vào hỏi em là có dạy con ko, hay chỉ vứt con cho vợ rồi đi nhậu :))
Em vẫn giữ quan điểm của em, phụ nữ nhà ta dạy con theo cảm tính rất nhiều, ít người chịu học hỏi lắm. Nhiều người lại bảo là người Việt nên dạy con theo kiểu người Việt, ko nên rập khuôn phương tây hay Nhật.
Em nghĩ dạy con ko dễ, nhưng nếu đặt ra những nguyên tắc đúng đắn thì cũng ko khó lắm.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Muốn biết thay thì phải thay...tại dây nó bền quá hả cụ
Dây nó đứt cũng cầm đi nhờ thay hộ . Chơi đàn thì mỗi lần cầm cây đàn là phải lên dây , nhiều cháu chơi cả tháng không lên dây bao giờ luôn , bảo ko biết lên dây

Getzcoi.

Xe tăng
Nhà em 2 đứa sai chúng nó làm từ bé, giờ về chỉ ngồi vểnh râu chơi hay xem tv thôi mọi việc nó làm hết ( Mỗi tội nhiều cái làm như mứt ấy )
Ôi dồi ôi, cụ giống hệt em, Nhưng em ko so sánh thế, em chỉ bảo là chưa tròn, nhưng em chấp nhận :D

cuhaifus

Xe container
Ôi dồi ôi, cụ giống hệt em, Nhưng em ko so sánh thế, em chỉ bảo là chưa tròn, nhưng em chấp nhận :D
Em nói như mứt là nói với các cụ đây chứ em ko bảo con như thế, Con gái em gọt quả dưa chuột đầu đời mất 1 tiếng và còn to bằng cái bút chì, em vẫn khen cơ mà

Getzcoi.

Xe tăng
Em nói như mứt là nói với các cụ đây chứ em ko bảo con như thế, Con gái em gọt quả dưa chuột đầu đời mất 1 tiếng và còn to bằng cái bút chì, em vẫn khen cơ mà
Vầng, em biết cụ đùa ạ :D

Đúng là nhìn chúng nó làm nhiều khi ngứa cả mắt, em làm ngoắng cái xong. Nhưng em kệ

Thằng cu nhà em rửa bát những lần đầu, còn nguyên vết mỡ, cầm cái bát nhờn nhờn. Thay vì rửa lại, em để nguyên. Đến bữa ăn em đưa cái bát chỉ cho con, bảo con có thấy bla blo ko... Bây giờ rửa sạch tinh tươm, xong còn biết cho ra rổ phơi khô trước khi úp lên, còn vừa rửa bát vừa hát :D

Nhìn nó đứng rửa bát, dọn dẹp, đổ rác... ôi dồi, sau con dâu phải cảm ơn em. Em chẳng xót con trai như nhiều bà mẹ khác, chúng nó đầy năng lượng, phải làm nhiều hơn phụ nữ :))

Chaien Nguyen

Xe tăng
Thằng cháu nhà em nó nặng 95 cân, cao 1.8 m mà đi đâu làm gì cũng phải có bố mẹ. 20 tuổi rồi mà chả làm được gì, khổ vì nó bị bệnh thiếu chất dẫn truyền thần kinh. Nhìn to cao đẹp trai như ai. Vậy đó, cụ thớt đừng nhìn hiện tượng mà đi kết luận

zorba

Xe điện
em ko đồng ý vs quan điểm của cụ. em thích quan điểm của bọn đức. ốm thật thì nghỉ, ốm giả thì nghỉ việc. đã ốm lại còn vác mặt tới cty, 1 là lây cho mọi người, 2 là làm việc trong tình trạng uể oải. các bạn trẻ họ ko có kinh nghiệm 10 năm như các tiền bối, nhưng họ ko NGU. các bố sếp toàn bảo tuổi trẻ ko kinh nghiệm để dìm lương. như bản thân em, nhìn những cái sớ tuyển senior designer kinh nghiệm vài năm phần mềm cả list lương 15-25 củ mà cười ko ngậm được mồm, vì senior designer đáp ứng được cái list đưa ra thì họ hoàn toàn có thể tự kiếm ra vài nghìn/1 tháng r, còn junior thì lại chưa đủ trình.
Em thấy quan điểm của cụ đúng, em cũng nhất trí ở chỗ bệnh mà tới nơi làm việc thì có nguy cơ lây bệnh.
Ý của em trong phần trước chủ yếu là muốn diễn đạt hãy xem xét tính quan trọng và khẩn cấp giữa việc cá nhân và việc tập thể để đưa ra quyết định, chứ đừng vì bản thân hoàn toàn (nhiều bạn trẻ có quan điểm thân mình là quan trọng nhất, sức khoẻ quan trọng nhất, hưởng thụ cho bản thân quan trọng nhất, nên mệt phải nghỉ ngơi, đến giờ ăn phải ăn, tới giờ ngủ phải ngủ, còn công việc xếp sau, lo cho bản thân rồi mới lo tới công việc)

meotamthe

Xe cút kít
Vầng, em biết cụ đùa ạ :D

Đúng là nhìn chúng nó làm nhiều khi ngứa cả mắt, em làm ngoắng cái xong. Nhưng em kệ

Thằng cu nhà em rửa bát những lần đầu, còn nguyên vết mỡ, cầm cái bát nhờn nhờn. Thay vì rửa lại, em để nguyên. Đến bữa ăn em đưa cái bát chỉ cho con, bảo con có thấy bla blo ko... Bây giờ rửa sạch tinh tươm, xong còn biết cho ra rổ phơi khô trước khi úp lên, còn vừa rửa bát vừa hát :D

Nhìn nó đứng rửa bát, dọn dẹp, đổ rác... ôi dồi, sau con dâu phải cảm ơn em. Em chẳng xót con trai như nhiều bà mẹ khác, chúng nó đầy năng lượng, phải làm nhiều hơn phụ nữ :))
Em cũng suy nghĩ như cụ, nhưng có lúc lại nghĩ không biết các cụ mợ khác có rèn con gái không, hehe

lehahai

Xe buýt
Dây nó đứt cũng cầm đi nhờ thay hộ . Chơi đàn thì mỗi lần cầm cây đàn là phải lên dây , nhiều cháu chơi cả tháng không lên dây bao giờ luôn , bảo ko biết lên dây
Tại thầy không dạy đấy. Thằng cu nhà em học được mấy buổi đã biết lên dây, biết cài soft để chỉnh âm ghita rồi (bố nó chẳng biết một nửa nốt gì luôn).

darthvader

Xe điện
Vâng cụ,em tự lập từ nhỏ nên tư tưởng cũng cứng rắn như cụ đấy,mẹ nó đang trêu là dao sắc không gọt được chuôi đây này :(:(:(:(
Hy vọng một vài năm nữa chúng nó ra đời tự lo được cuộc sống lúc đó thích sống khổ hạnh hay phè phỡn thì tùy... đừng nhòm ngó đến túi tiền của chúng ta là được :) ..

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Tại thầy không dạy đấy. Thằng cu nhà em học được mấy buổi đã biết lên dây, biết cài soft để chỉnh âm ghita rồi (bố nó chẳng biết một nửa nốt gì luôn).
Nhiều đứa nó dốt cụ ơi ! chứ bài đầu tiên là lên dây đàn mà .
Con nhà em học buổi đầu về là tự biết làm hết rồi .

Getzcoi.

Xe tăng
Cụ có con gái không, em đang tìm con gái sinh ngày rằm cho thằng ôn sinh mùng một nhà em đơi :))
Zời, con gaí em đầy, cụ cần mấy đứa :D

Nhưng con trai cụ phải làm hết mọi việc đấy, cụ chịu ko :D

KeanuR

Xe tăng
Thằng cháu nhà em nó nặng 95 cân, cao 1.8 m mà đi đâu làm gì cũng phải có bố mẹ. 20 tuổi rồi mà chả làm được gì, khổ vì nó bị bệnh thiếu chất dẫn truyền thần kinh. Nhìn to cao đẹp trai như ai. Vậy đó, cụ thớt đừng nhìn hiện tượng mà đi kết luận
nói thật em cũng cao m8 77 kg mà 3x tuổi, nhưng với chế độ ăn của VN mình mà 20 tuổi mà m8 nặng dc 95 cân thì cực kỳ có vấn đề về chuyển hóa mới đạt dc cân nặng như vậy, trừ khi vdv thể thao.
Người ta nói nhiều cái k sai, vd đầu óc có vấn đề thì chân tay mới to phốp pháp lên dc

minhhai985

Xe lăn
Cu nhà e lớp 4 mà chưa biết tán gái, ko biết có phải do chiều quá ko :D

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Được mẹ mình chăm mà thiên hạ cũng dòm ngó ;))

haivanphe

Xe container
Thằng ku F1 nhà em vào lớp 10, nó chọn cái trường cách nhà em gần 2h đi xe buýt. Em cho nó ra ở riêng luôn, 1 mình 1 căn hộ cách trường 2km, tự đi xe buýt đến trường, đi học về tự lo đi chợ nấu nướng, cuối tuần lên bảng kê các chi phí đã tiêu trong tuần, bố mẹ sẽ chuyển khoản, học thêm thì tự tìm lớp học, bố mẹ sẽ chuyển khoản trực tiếp cho thày cô, cuối tuần thì bố mẹ đón về ở với cả nhà, tối Chủ nhật lại đi về nhà mình.

Khoảng 2 tháng đầu cũng lập cập, ngủ quên, đi học muộn bị trường nêu tên các kiểu, ăn uống lung tung. Sau dần vào nếp. Năm nay đã xong lớp 12, đang chuẩn bị thi tốt nghiệp, hiện đã được Ngoại thương, Bách Khoa tuyển thẳng, chắc Dược và Kinh tế cũng sẽ OK sau khi có điểm thi tốt nghiệp. Đợt dịch này ở nhà bố mẹ, trưa em chạy về ăn cơm do nó nấu. Ngon phết.

Cơ mà cô con gái thứ 2 năm nay 7 tuổi thì em chiều lắm ạ, chả phải làm gì hết, mọi việc cứ để bố lo :D :D :D.

cairong_2011

Xe container
Em kể câu chuyện này từ thực tế một nhà rất gần với nhà em: Nhà có hai ông con trai, bố mẹ cán bộ NN đã nghỉ hưu. Bố cũng là quan chức có của ăn của để. Ông con thứ hai sau học xong ra trường lấy vợ, sinh con 1T + 1G. Cuộc sống ổn định. Ông anh thì được nuông chiều,30 tuổi nhưng mẹ vẫn nấu cơm cho khi đi làm về. Quần áo thay ra mẹ giặt. Ngồi ăn cơm có khi mẹ còn gắp thức ăn cho ... Sau có quen 1 cô, trải qua nhiều tháng ngày thì cũng tổ chức lễ cưới, nhưng chưa làm giấy ĐKKH. Nhưng chỉ sau gần 1 năm là đường ai nấy đi vì cô kia ko thể chịu được sự quan tâm của mẹ chồng đối với ông con trai, rồi ko cho hai VC tự do (dù nhà có đủ ĐK) và nhiều lý do khác. Cuối cùng ông con trai kia lại sống cùng bố mẹ ở quê, ngay ngoại thành HN thôi vì sống 1 mình thì ko ai chăm sóc cho. Dù đã hơn 30 tuổi vẫn ko thể tranh đấu sống riêng cho mình.