[Funland] Một thế hệ được cưng chiều?

vietpq75hanes

Xe container
Kinh nghiệm cho thấy là đến tuổi biết làm việc gì của nó là nó phải tự làm, làm việc nhà phụ giúp gia đình giúp con gắn kết hơn với bố-mẹ, ban đầu chưa quen thì hướng dẫn, ko có chuyện nuông chiều vô lối. Con mình: lớp 8: biết mang quần áo lên máy giặt, phơi quần áo, tự gấp chăn gối cho gọn, biết cắm nồi cơm, rán trứng, luộc rau, nấu mì tôm, sử dụng thành thạo bếp từ, lò vi sóng, tự bơm xe đạp, tự đi cắt tóc...................còn thằng em lớp 1: đã biết lau bàn ăn, dọn đồ chơi, lấy quần áo, thay quần áo tự bỏ vào xô, tự lấy và mặc quần áo, biết gập quần áo, dọn dẹp bàn học......
Học giỏi rất quan trọng, nhưng học giỏi đến khi nhỡ nhà có việc ko biết chăm sóc bản thân, làm việc nhà thì học giỏi để làm gì vào lúc đấy???

bo kent

Xe tăng
Thanh niên giờ đi thang máy toàn nhờ quẹt hộ thẻ nhưng quet xong câm như hến. 10 cháu nhờ quẹt thì 11 cháu không mở mồm nới được 1 từ "cảm ơn". Nghĩ ló chán.

lx125_black

Xe container
Câu trả lời của cụ khi đó là gì? Và nếu bây giờ được hỏi lại câu đó, thì cụ sẽ trả lời thế nào ạ?
Em ko thể nhớ chính xác em trả lời gì.
Nhưng đại loại là : trách nhiệm là đã nhận thì phải làm, phải sắp xếp mọi thứ để làm hoàn chỉnh và chất lượng tốt nhất có thể, còn có làm mà làm cho xong, làm mà kết quả không ra gì thì cũng thể gọi là hoàn thành trách nhiệm được.

GIờ thì ít người hỏi em câu đó, em thì dùng câu đó để hỏi nhân viên khi tuyển dụng thôi :D

GiangNH3011

Xe tải
Em trước có hơn 1 năm làm công việc liên quand dến giáo dục (tổ chức các khóa học kĩ năng cho trẻ con). Sau khi tiếp xúc được với khoảng 700-800 cháu từ độ tuổi lớp 10-15 tuổi thì em nhận xét là trẻ con VN giờ được bao bọc, nuông chiều quá, mỗi cháu hầu như đều là cái rốn của vũ trụ trong gia đình mình. Do đó, nhiều cháu không có lễ độ, hay nói thẳng ra là xấc xược vì biết bố mẹ mình giàu, nhà có điều kiện. Đa phần là các cháu khi bị đẩy ra môi trường tập thể thì bộc lộ nhiều điểm yếu như sốc khi mình không được ưu tiên số 1, khép mình trong giao tiếp, không biết làm nhiều việc đơn giản....

Chủ đề này hay.
Nhưng cái em hóng là những ý kiến trái chiều.

thepdaiphat.vn

Xe máy
Cụm công nghiệp Bình Phú, huyện Thạch Thất,
Website
thepdaiphat.vn
Đói thì đầu gối khác phải bò thôi cụ. Như em có thằng bạn lớn hơn em 1 tuổi, 2 nhà chơi thân với nhau từ bé. Nó được bố mẹ nuông chiều quen rồi, nên đi làm linh tinh vài năm thì phá tán ko biết bao nhiêu tiền của. Giờ hơn 3 xịch tuổi đầu rồi nhưng vẫn chỉ ở nhà chơi game, ko chịu làm lụng vợ con gì.
Nói chung xã hội có người này người kia, những đứa ăn hại thì sẽ sớm bị đào thải, bọn trẻ bây giờ cũng vẫn có nhiều đứa ở quê ra chăm chỉ chịu khó, chứ ko hẳn là cứ lứa 9x 2 nghìn thì đứa nào cũng như đứa nào.

ceconam

Xe điện
Hôm nay dù bận xíu nhưng em cũng tranh thủ gõ vài dòng với các cụ.
Thời đại internet, cái gì cũng online là có hết thông tin rồi, và ngày ngày em cũng như các cụ vẫn đọc, vẫn xem và vẫn thấy sự phát triển mạnh mẽ của xã hội.
Về những thứ tốt đẹp thì rất nhiều, nào là ảnh trai xinh gái đẹp, rồi các bạn trẻ năng động, tài năng,... Nói thật là đọc, xem các thông tin đó e thấy rất tích cực, bọn trẻ tài giỏi quá, năng động quá! Nhiều thứ chúng nó vượt xa mình rồi, thế hệ mình không khéo sắp bị vượt mặt trong mọi thứ mất.

Nhưng, chiều hôm qua, và nhiều lần khác, em tận mắt bắt gặp.
Một bà mẹ lớn tuổi, đèo phía sau một thằng con to cao khỏe mạnh (tầm 20-22 tuổi) mặc bộ đồ bảo vệ.
Vừa đi bà vừa mắng thằng con :"Để cho mẹ phải lo cho mày đến bao giờ? Mày lớn rồi phải biết tự lo cho bản thân chứ, mình không lo cho mình thì ai lo cho mình?"

Tự nhiên em chùng lại, vừa chán vừa lo lắng.
Chán vì không phải 1 mình anh thanh niên kia như vậy, mà gặp cũng khá khá nhiều "em chã" như vậy rồi. Chúng nó được cưng chiều quá hay sao mà lại như vậy? Không biết làm gì hay không muốn làm gì? Rồi tương lai đi về đâu, mẹ già chết đi thì ai đèo nó, đón nó?
Lo vì nhìn lại thằng con mình, cũng tuổi ăn tuổi lớn và ham chơi lười làm, về dạy dỗ nó như nào khi mà mình dành rất nhiều yêu thương và luôn lo lắng cho nó? Uốn nắn nó như nào? Nuôi con lớn, dạy con khôn - QUÁ KHÓ CÁC CỤ Ạ.

View attachment 6302688
E cũng như cụ, nhìn lớp trẻ e cũng suy nghĩ phải giáo dục ngay con e mình trước mà nhìn mấy ông F1 rồi các cháu con anh chị ruột của mình trước mà cũng băn khoăn. Thực sự giờ chúng nó sướng quá là nhiều đêm mình mất ngủ... tất nhiên chúng nó đang còn nhỏ, và hiện XH cũng đang thay đổi như chúng nhưng nhiều khi gặp việc, gặp sự cố nếu chúng cứ lười như vậy mà mình thì già yếu hoặc ko còn nữa thì ai sẽ lo cho chúng nó đây??? Mà giờ thì nói mãi, hướng dẫn mãi chẳng đứa nào bỏ vào đầu đầu đc mấy...

lx125_black

Xe container
E cũng như cụ, nhìn lớp trẻ e cũng suy nghĩ phải giáo dục ngay con e mình trước mà nhìn mấy ông F1 rồi các cháu con anh chị ruột của mình trước mà cũng băn khoăn. Thực sự giờ chúng nó sướng quá là nhiều đêm mình mất ngủ... tất nhiên chúng nó đang còn nhỏ, và hiện XH cũng đang thay đổi như chúng nhưng nhiều khi gặp việc, gặp sự cố nếu chúng cứ lười như vậy mà mình thì già yếu hoặc ko còn nữa thì ai sẽ lo cho chúng nó đây??? Mà giờ thì nói mãi, hướng dẫn mãi chẳng đứa nào bỏ vào đầu đầu đc mấy...
Cụ đừng lo không bỏ được vào đầu mấy, tuổi trẻ nó thế đấy ạ, kiên trì dạy dỗ thôi.
Em ngày bé cũng nghịch rách giời, bố mẹ e cũng khổ tâm lắm, giờ đỡ nhiều rồi :D

maixuanhuong

Xe tăng
Khó quá, nhưng mấy hôm nay thằng bé nhà em (lớp 3) tranh nhau rửa bát với chị nó (lớp 9) tự nhiên em lại lo lo. :(( Vì em sợ biết nhiều rồi lại khổ nhiều :P.
Như bố nó chẳng hạn :)

vietpq75hanes

Xe container
Tóm lại ra đời nó dạy cho nhiều sẽ khôn ra thôi. Nhưng khi còn nhỏ, ở nhà bố - mẹ phải uốn nắn, làm những việc từ nhỏ đến lớn, nó sẽ thấy quen dần. Nhà em, khi em mang quạt ra tra dầu thì 2 thằng ngồi nhìn bố làm, thằng bé (lớp 1) rất thích tra dầu vào quạt, để cho nó làm, mình sợ dây bẩn thì lót cái áo cũ xuống dưới, thằng lớn, nhìn bố làm thì làm theo, hướng dẫn, lần sau thì cứ bó tháo con tra dầu và ngược lại. hết 7-8 cái quạt, làm vài lần ngon hết, giờ 2 thằng nhà E: đồ cơ khí trong nhà, nói lấy cái gì lấy đúng cái đấy luôn, vì làm xong đồ dùng để gọn gàng và đúng chỗ.

Rx365

Xe buýt
Chỗ e là làng nghề nên một bộ phận thanh niên cũng lười. Vì chỉ vội khoảng 3 tháng vụ Tết, còn lại ra Giêng chơi dài mà không có việc cũng lười đi tìm việc do bố mẹ chiều sợ con vất vả. Nếu đi làm thuê lương cũng 8-10triệu không phải thấp. Còn một bộ phận làm thuê một thời gian chán rồi cho vay nặng lãi. Mùa Euro này khối thanh niên lại báo nhà cho xem#:-s

Azeglio

Xe điện
Nhà em chả có điều kiện mà chiều con, chả lo.

tienaka

Xe điện
lớp trẻ hiện tại đang có tư tưởng thụ hưởng và thỏa mãn cá nhân cao
còn về chuyện chủ thớt thì với ba mẹ con cái lúc nào cũng bé nhỏ nên nhiều khi hay chăm chút cho chúng nó quá.
em ngày xưa đi công trình con nhỏ vợ với ông bà nội chăm nó cũng ỉ lại nhiều, thậm chí còn không biết làm gì.
mỗi đợt nghỉ phép em về em bắt tự làm tất cả mọi thứ nên giờ chúng nó cũng khác.

lx125_black

Xe container
Tóm lại ra đời nó dạy cho nhiều sẽ khôn ra thôi. Nhưng khi còn nhỏ, ở nhà bố - mẹ phải uốn nắn, làm những việc từ nhỏ đến lớn, nó sẽ thấy quen dần. Nhà em, khi em mang quạt ra tra dầu thì 2 thằng ngồi nhìn bố làm, thằng bé (lớp 1) rất thích tra dầu vào quạt, để cho nó làm, mình sợ dây bẩn thì lót cái áo cũ xuống dưới, thằng lớn, nhìn bố làm thì làm theo, hướng dẫn, lần sau thì cứ bó tháo con tra dầu và ngược lại. hết 7-8 cái quạt, làm vài lần ngon hết, giờ 2 thằng nhà E: đồ cơ khí trong nhà, nói lấy cái gì lấy đúng cái đấy luôn, vì làm xong đồ dùng để gọn gàng và đúng chỗ.
Em lau xe đạp cho mẹ nó thì nó phải tự lau xe của nó cùng e, rồi e kiểm tra.
Cứ lau đến bao giờ sạch thì thôi, nhưng vẫn đang dạng làm cho xong để chơi chứ chưa chịu làm cho tử tế :(

Audi fan

Xe tải
Nói đi cũng phải nói lại cụ ạ, một phần do bố mẹ nuông chiều chăm bẵm quá nên con cái ỷ lại và chỉ to xác thôi chứ không trưởng thành được

sinichit52

Xe container
Con em đây, em tự nhận nó là em chã cả cấp 2. Ngày đó nó không phải làm việc nhà, không phải nấu cơm giặt giũ, nhiệm vụ của nó chỉ có chơi và học. Nhưng vào cấp 3, nhà em chuyển nhà ra ngoại thành. Từ nhà đến trường gần 20km,đi xe buýt mất gần 2h/ 1 chiều. Vậy là em cho thuê nhà gần trường để ở năm lớp 10. Ngày đó có tiến bộ biết đi làm thêm ở quán cà phê vì tối rảnh rỗi quá không có việc gì làm. Đến hè năm lớp 10 thì xác định đi du học thì em gọi về nhà để rèn cho tất cả mọi thứ. Bây giờ hắn có thể tự lên kế hoạch chi tiêu và tự lo cho mình khi sống 1 mình rồi.
Nên em nghĩ khi con nhỏ có thể chiều con nhưng yêu cầu nó có trách nhiệm với chính bản thân nó trước, sau đó mới đến có trách nhiệm với gia đình, với xã hội.
Còn những cái khác cần rèn dũa thì khi nào đến "cầu sẽ tự nhiên thẳng thôi". Chả phải lo cho tụi nó quá đâu ạ

vietpq75hanes

Xe container
Em lau xe đạp cho mẹ nó thì nó phải tự lau xe của nó cùng e, rồi e kiểm tra.
Cứ lau đến bao giờ sạch thì thôi, nhưng vẫn đang dạng làm cho xong để chơi chứ chưa chịu làm cho tử tế :(
Cứ làm dần, làm đều, làm nhiều nó sẽ quen thôi.

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Sáng nay thằng cu 9 tuổi nhà em vừa ăn vừa nhăn nhó: chỗ ngồi này toàn kiến, bò hết cả lên bàn. Bà nội cháu bảo đâu đâu đưa bà phủi kiến cho xong nhanh chóng chạy ra thổi với xoa bàn. Em cầm cái roi bảo ra đây mẹ lấy roi đuổi kiến cho, vụt mấy roi vào mông kiến sẽ tự khắc đi... bằng ngần này tuổi rồi có con kiến còn không biết xử lý như nào hả.

ceconam

Xe điện
Cụ đừng lo không bỏ được vào đầu mấy, tuổi trẻ nó thế đấy ạ, kiên trì dạy dỗ thôi.
Em ngày bé cũng nghịch rách giời, bố mẹ e cũng khổ tâm lắm, giờ đỡ nhiều rồi :D
E hồi bé cũng nghịch, cũng hay bị đòn roi nhưng đa phần như kiểu trẻ con, hoặc lơ đễnh, vô tư... như bọn trẻ nhà e nhiều khi mình thấy lo vì chúng quá lười, thụ động, và vô cảm nên thấy sợ cho tương lai của chúng thật cụ ạ