[Funland] Miệt thị ngoại hình cũng là bạo lực học đường

poiuy

Xe ba gác
Thật ra những chuyện thế này rất khó tránh. Mặt tích cực là rèn bản lĩnh. Ngày xưa lớp em có nhiều bạn yếu thế toàn bị bắt nạt nhưng khi trưởng thành lại thành đạt còn mấy kẻ bắt nạt thì lại chẳng ra gì.

PCI for car

Xe tăng
Bé nhà em cũng bị vài lần, do con to cao tóc dài nhất lớp (khối), em cũng làm tư tưởng với con, cũng nhờ thêm cô giáo và bố mẹ các bạn nhắc nhở, trẻ con khó tránh khỏi những kiểu trêu đùa như vậy, nhưng mặt tích cực là mình có điều khác biệt khiến người ta nhớ tới thì mới như vậy.

bamboo.2019

Xe đạp
Ủng hộ c. Con e mới 5 tuổi, các bạn tới lớp hay trêu con gái phải như này, con trai phải như kia. Ví dụ: con trai mặc áo màu sắc hồng, cam là bê đê, làm nó lo sợ có cái áo ba lỗ màu hồng, cam (e mua 1 cái đủ màu) chỉ mặc ở nhà thôi mà nó cũng nhất quyết ko mặc vì sợ bạn chê.
E cũng phải giải thích cho con màu sắc quần áo ko quyết định được giới tính, cũng chỉ là đồ vật ngoài thân thôi, con mới nguôi ko nghĩ nữa.
Các con giờ tiếp cận với thông tin nhanh và nhiều, ba mẹ phải thường xuyên tâm sự với con để giải quyết vấn đề tâm lý sớm nhất có thể thôi ạ

janlin

Xe tải
Nhưnng việc làm em buồn nhất mà đến bây giờ vẫn còn 1 chút gì đó gợn trong lòng em, là đợt làm lễ chia tay học sinh lớp 12, ng được mời lên phát biểu cảm tình tri ân thầy cô ko phải là em, mặc dù em là ng thi ĐH điểm cao nhất, là ng có thành tích học tập tốt nhất. Tự dưng lúc ấy, nỗi tự ti mặc cảm lại trào dâng mãnh liệt, em lại nghĩ chắc là do em xấu qua nên mới như vậy...
F1 nhà cháu không xinh, không cao và không học giỏi nhất như mợ. F1 nhà cháu có giọng đọc tốt và truyền cảm nên thường được các Thầy, Cô (từ C1) chọn để phát biểu trong dịp lễ của nhà trường. Mợ suy nghĩ hơi tiêu cực.

MuathuHN252

Xe cút kít
F1 nhà cháu không xinh, không cao và không học giỏi nhất như mợ. F1 nhà cháu có giọng đọc tốt và truyền cảm nên thường được các Thầy, Cô (từ C1) chọn để phát biểu trong dịp lễ của nhà trường. Mợ suy nghĩ hơi tiêu cực.
Em ko phải ng ko có giọng đọc truyền cảm, ngày học cấp 1 em còn từng dc đi thi kể chuyện cấp huyện và có giải ạ

Nowherelands

Xe buýt

Nay sau khi bọn trẻ con ngủ hết, em mở máy tính lên và làm việc quá giờ, chẳng ngủ lại được, ngồi lướt FB thì vô tình xem được video này. Những kí ức ngày xưa hiện về, và đồng cảm sâu sắc với em ấy.
Em gái trong video có bảo rằng ngày bé có nước da ngăm đen, và bị bạn bè miệt thị vì điều đó. Hiện tại ko biết là da em ấy đã cải thiện dc mấy phần hay có trang điểm mức độ nào nhưng bản thân em thấy em này khá xinh và duyên. Thật ko ngờ quá khứ cũng đã từng chịu những tổn thương do bị miệt thị ngoại hình như vậy.
Kể về câu chuyện bản thân em. Em cũng từng là nạn nhân của miệt thị ngoại hình, miệt thị cả cái tên nữa.
Ngày cấp 1, rồi lên cấp 2, cấp 3 em luôn bị bạn bè trong lớp, trong trường cười đùa, chế nhạo vì 2 việc.
Thứ nhất là vì cái tên của em, em tên Cúc ạ, và mỗi lần chúng nó thèm ăn thịt ch.ó hay nói về việc gì đó ngu như c.ho hay bất cứ việc gì liên quan đến c.ho thì chúng nó đều lấy tên em ra đùa, rồi mỗi lần chúng nó gọi em, gọi 1 dãy lặp đi lặp lại như gọi 1 chú cún con rồi cười khach khách. Rõ ràng tên là Cúc, Cúc áo Cúc hoa gì thì ko biết nhưng chúng nó luôn cười nhạo theo hướng 1 con cún như vậy. Và rất tiếc rằng bố mẹ em chưa bao giờ là ng chiều con cái, đặc biệt là với những đứa con gái như em. Em đã nhiều lần cay cú đến phát khóc vì bị bạn trêu, về nhà đòi và năn nỉ bố mẹ đổi cho em 1 cái tên khác nhưng bố mẹ hoàn toàn bơ điều đó đi. Ngày đó, nếu có đổi tên thì em nghĩ vẫn có thể thực hiện dc, nhưng rõ ràng là bố mẹ ko hề muốn vì mang việc vào thân, và BM nghĩ rằng việc này đối với em chả có gì phải buồn hay cay cú bọn nó cả.
Việc thứ 2 là về ngoại hình, nhất là bọn con trai trong lớp, chúng nó chê em xấu, rồi mỗi dịp 8/3, 20/10, bọn con trai tổ chức ngày cho con gái, mỗi đứa auto dc 1 bông hoa hồng, lúc ra về thấy e cầm hoa, bọn con trai lớp khác lại nhảy vào trêu là Xấu như C mà cũng dc tặng hoa ah, xấu như này thì c.ho nó yêu ah? Ai mà lại tặng hoa cho đứa xấu như này vậy?
Ngày đó, em ko biết làm gì để cải thiện dc ngoại hình của mình, béo, lùn, xấu, uhm thì em thấy cũng đúng nhưng em nghĩ em ko đáng bị nói như vậy. Việc em làm dc chỉ là cố gắng học tập và tất cả mọi việc hết mức vd như tuân thủ nội quy, tất tần tật các hoạt động của lớp của trường từ trực nhật, lao động, trồng hoa,...kể cả hát quốc ca lúc chào cờ sáng thứ 2, em luôn là đứa thực hiện nghiêm túc, nhiệt tình nhất trường, và kể cả việc học nữa, em cũng là đứa có thành tích học tập nhất trường. Em sẽ cố gắng thật tốt để được thầy cô ghi nhận là dc, còn những đứa đầu đất, sáo rỗng, những thằng con trai chỉ có nhìn vào sắc đẹp của con gái kia ko đáng để em phải buồn lòng (nghĩ thế thôi, vẫn cố gắng nhưng vẫn buồn ạ).
Các thầy cô có ghi nhận em, cũng cho em tham gia các kì thi hsg. Rồi các học bổng nọ kia, em đủ dk thì vẫn xin cho em. Nhưng việc làm em buồn nhất mà đến bây giờ vẫn còn 1 chút gì đó gợn trong lòng em, là đợt làm lễ chia tay học sinh lớp 12, ng được mời lên phát biểu cảm tình tri ân thầy cô ko phải là em, mặc dù em là ng thi ĐH điểm cao nhất, là ng có thành tích học tập tốt nhất. Tự dưng lúc ấy, nỗi tự ti mặc cảm lại trào dâng mãnh liệt, em lại nghĩ chắc là do em xấu qua nên mới như vậy...Từ nhỏ lớn lên như thế, bố mẹ cũng ko động viên các con để các con có sự tự tin, các bạn, thầy cô như thế nên em thấy e tự ti vô cùng....
Ngày vào đại học, em rất thích thú và vui vẻ, vì các bạn ko ai bàn gì về ngoại hình và tên của em nữa, ngoài giờ học em có thể đi làm thêm và kiếm tiền, tự chủ dc cách chi tiêu của mình, cuộc sống của e như bước vào 1 trang mới. Nhưng ngày học đh cũng ko có ai cùng lớp cùng trường thích em cả, mặc dù em thấy mình để ý ngoại hình hơn rồi, thế là em lại tin rằng chắc là mình xấu thật....
Nhưng rồi em vẫn lấy dc ck, sinh dc con, không ế là may rồi nhỉ...
Đi làm gặp toàn những con người tri thức và đáng yêu, gặp những đồng nghiệp dễ mến, chẳng còn ai chê bai gì cả, ngược lại toàn là những lời động viên, khích lệ, làm cho bản thân em càng ngày càng tự tin hơn vào chính bản thân mình.
Và chỉ khi mình tự tin bản thân mình thì mình càng toát ra dc vẻ đẹp, vẻ đẹp của sự tự tin m.ng nhỉ?
Bài học từ bản thân rút ra, em sẽ áp dụng vào các con, cố gắng dạy cho con tính tự tin, bản lĩnh; lắng nghe và tôn trọng cảm xúc của con...
Mong sao các con lớn lên thật vui vẻ và có 1 tuổi thơ thật hạnh phúc
Tình trạng này phổ biến, có ở khắp mọi nơi trên TG, tiếng Anh gọi là body shaming, nên dịch là chế giễu ngoại hình thì hợp ký hơn là dùng từ miệt thị nặng nền quá, vì phần lớn nó xảy ra ở thời trẻ con.

Như mợ tự thuật có thể thấy nhận thức nó lớn lên theo từng cấp học và giảm dần đi việc chế giễu ở mỗi bậc trưởng thành. Sự việc này đa số rơi vào các bạn có những biểu hiện khác (cá tính, cá biệt, rụt rè nhút nhát, không hòa đồng......) so với tập thể. Cách tốt nhất để thay đổi là các bạn phải tự thay đổi bản thân để hòa đồng với tập thể thôi. Ít nhất bạn cũng phải tham gia được vào một nhóm bạn cùng và muốn chơi với mình thì sẽ ổn. Còn cứ co lại một mình và phản ứng mỗi khi bị trêu thì càng bị trêu.

El Jefe 2

Xe tăng
Chúng ta ai chả có những người bạn có những nick name khù khoằm như A lùn, B lợn, C lác, D vổ, E ghẻ.. Và bản thân chúng ta cũng đang bị bạn bè gọi bằng X đần, Y bựa..

Những cái nickname 1 thời đi học, tưởng quên đi nhưng mỗi khi họp lớp, họp khóa lại nghe bọn nó réo lên vui tai phết.

Phải chăng thế hệ trẻ bây giờ càng ngày càng "nhạy cảm", "bông tuyết" quá chăng?

Nowherelands

Xe buýt
Đúng là mợ ấy hơi tiêu cực, thậm chí đến tuổi này mà mợ vẫn còn hờn giận, trách móc những chuyện từ thời cấp 2 thì khó mà tích cực được.

red_dragon88

Xe tăng
Vụ trọc về ngoại hình một thời cũng phổ biến ở dân văn phòng nhưng giờ cũng bớt nhiều rồi. Cách tốt nhất vẫn là cứng rắn tự bảo vệ bản thân, phản đòn khi cần thiết thôi. Chuyênh của các cháu cũng đúng cả trong giới người lớn.

Thành Thị 1

Xe điện

Nay sau khi bọn trẻ con ngủ hết, em mở máy tính lên và làm việc quá giờ, chẳng ngủ lại được, ngồi lướt FB thì vô tình xem được video này. Những kí ức ngày xưa hiện về, và đồng cảm sâu sắc với em ấy.
Em gái trong video có bảo rằng ngày bé có nước da ngăm đen, và bị bạn bè miệt thị vì điều đó. Hiện tại ko biết là da em ấy đã cải thiện dc mấy phần hay có trang điểm mức độ nào nhưng bản thân em thấy em này khá xinh và duyên. Thật ko ngờ quá khứ cũng đã từng chịu những tổn thương do bị miệt thị ngoại hình như vậy.
Kể về câu chuyện bản thân em. Em cũng từng là nạn nhân của miệt thị ngoại hình, miệt thị cả cái tên nữa.
Ngày cấp 1, rồi lên cấp 2, cấp 3 em luôn bị bạn bè trong lớp, trong trường cười đùa, chế nhạo vì 2 việc.
Thứ nhất là vì cái tên của em, em tên Cúc ạ, và mỗi lần chúng nó thèm ăn thịt ch.ó hay nói về việc gì đó ngu như c.ho hay bất cứ việc gì liên quan đến c.ho thì chúng nó đều lấy tên em ra đùa, rồi mỗi lần chúng nó gọi em, gọi 1 dãy lặp đi lặp lại như gọi 1 chú cún con rồi cười khach khách. Rõ ràng tên là Cúc, Cúc áo Cúc hoa gì thì ko biết nhưng chúng nó luôn cười nhạo theo hướng 1 con cún như vậy. Và rất tiếc rằng bố mẹ em chưa bao giờ là ng chiều con cái, đặc biệt là với những đứa con gái như em. Em đã nhiều lần cay cú đến phát khóc vì bị bạn trêu, về nhà đòi và năn nỉ bố mẹ đổi cho em 1 cái tên khác nhưng bố mẹ hoàn toàn bơ điều đó đi. Ngày đó, nếu có đổi tên thì em nghĩ vẫn có thể thực hiện dc, nhưng rõ ràng là bố mẹ ko hề muốn vì mang việc vào thân, và BM nghĩ rằng việc này đối với em chả có gì phải buồn hay cay cú bọn nó cả.
Việc thứ 2 là về ngoại hình, nhất là bọn con trai trong lớp, chúng nó chê em xấu, rồi mỗi dịp 8/3, 20/10, bọn con trai tổ chức ngày cho con gái, mỗi đứa auto dc 1 bông hoa hồng, lúc ra về thấy e cầm hoa, bọn con trai lớp khác lại nhảy vào trêu là Xấu như C mà cũng dc tặng hoa ah, xấu như này thì c.ho nó yêu ah? Ai mà lại tặng hoa cho đứa xấu như này vậy?
Ngày đó, em ko biết làm gì để cải thiện dc ngoại hình của mình, béo, lùn, xấu, uhm thì em thấy cũng đúng nhưng em nghĩ em ko đáng bị nói như vậy. Việc em làm dc chỉ là cố gắng học tập và tất cả mọi việc hết mức vd như tuân thủ nội quy, tất tần tật các hoạt động của lớp của trường từ trực nhật, lao động, trồng hoa,...kể cả hát quốc ca lúc chào cờ sáng thứ 2, em luôn là đứa thực hiện nghiêm túc, nhiệt tình nhất trường, và kể cả việc học nữa, em cũng là đứa có thành tích học tập nhất trường. Em sẽ cố gắng thật tốt để được thầy cô ghi nhận là dc, còn những đứa đầu đất, sáo rỗng, những thằng con trai chỉ có nhìn vào sắc đẹp của con gái kia ko đáng để em phải buồn lòng (nghĩ thế thôi, vẫn cố gắng nhưng vẫn buồn ạ).
Các thầy cô có ghi nhận em, cũng cho em tham gia các kì thi hsg. Rồi các học bổng nọ kia, em đủ dk thì vẫn xin cho em. Nhưng việc làm em buồn nhất mà đến bây giờ vẫn còn 1 chút gì đó gợn trong lòng em, là đợt làm lễ chia tay học sinh lớp 12, ng được mời lên phát biểu cảm tình tri ân thầy cô ko phải là em, mặc dù em là ng thi ĐH điểm cao nhất, là ng có thành tích học tập tốt nhất. Tự dưng lúc ấy, nỗi tự ti mặc cảm lại trào dâng mãnh liệt, em lại nghĩ chắc là do em xấu qua nên mới như vậy...Từ nhỏ lớn lên như thế, bố mẹ cũng ko động viên các con để các con có sự tự tin, các bạn, thầy cô như thế nên em thấy e tự ti vô cùng....
Ngày vào đại học, em rất thích thú và vui vẻ, vì các bạn ko ai bàn gì về ngoại hình và tên của em nữa, ngoài giờ học em có thể đi làm thêm và kiếm tiền, tự chủ dc cách chi tiêu của mình, cuộc sống của e như bước vào 1 trang mới. Nhưng ngày học đh cũng ko có ai cùng lớp cùng trường thích em cả, mặc dù em thấy mình để ý ngoại hình hơn rồi, thế là em lại tin rằng chắc là mình xấu thật....
Đi làm gặp toàn những con người tri thức và đáng yêu, gặp những đồng nghiệp dễ mến, chẳng còn ai chê bai gì cả, ngược lại toàn là những lời động viên, khích lệ, làm cho bản thân em càng ngày càng tự tin hơn vào chính bản thân mình.
Và chỉ khi mình tự tin bản thân mình thì mình càng toát ra dc vẻ đẹp, vẻ đẹp của sự tự tin m.ng nhỉ?
Bài học từ bản thân rút ra, em sẽ áp dụng vào các con, cố gắng dạy cho con tính tự tin, bản lĩnh; lắng nghe và tôn trọng cảm xúc của con...
e cho là ám ảnh này đến từ văn hóa của gia đình, nếu bố mẹ mợ thực sự nắm bắt được tâm lý con, thì sẽ chả có ám ảnh này đâu. tại vì 1 mình mợ vật lộn, nên nó mới bị ám ảnh.

MinhGDX

Xe hơi
Ôi dồi ngày xưa chơi trong xóm toàn gọi thằng béo thằng lé thằng lùn, rồi nói lái tên bố mẹ chửi lung tung cả có sao đâu =)). Cùng lắm là lao vào giao lưu võ thuật, mai lại chơi tiếp.
Quan trọng là tâm lý đối mặt với vấn đề ntn. Các cháu giờ môi trường khép kín, va chạm xh ít, lại chịu tư tưởng của mấy idol mxh nên hơi chút là lăn ra.

MinhGDX

Xe hơi
Con nhỏ của em ngoại hình khi nhỏ đủ để cả nhà gọi yêu là Hà Mã

Lớp 1 em không để ý
Lớp 2 cháu không nói, em cũng không sâu sát
Lớp 3 thấy có hiện tượng, em tìm cách nói chuyện, qua cả con chị thì biết cháu hay bị trêu về ngoại hình, làn da, bị cô lập và bị lũ bạn bắt nạt mà không dám mách cô, vì đã mách cô rồi nhưng cô chỉ nhắc nhở qua loa và sau đó cháu tiếp tục bị kỳ thị, bắt nạt

Sau khi biết chuyện, em nói với con:

1. Mình không tự thấy mình đẹp thì còn ai thấy mình đẹp. Mỗi sáng trước khi đi học, con soi gương và cười với bạn trong gương thật tươi
Mình sống cho mình. Không sống vì ai

2. Táng vỡ mồm, cứ mồm mà đập tất cả những đứa nào trêu con, dù chỉ lời nói. Cứ đập thoải mái, mang bản kiểm điểm về bố ký. Sắp hè rồi. Để lớp 4 con thực hiện

3. Em cho cháu đi học Taekwondo
Em cho cháu học đều đến hết lớp 8

Kết quả: Học kỳ 1 lớp 4 cháu thay đổi hẳn, thích đến trường. Hết học kỳ 1, cháu phấn khởi, tự tin tâm sự: các bạn bây giờ quý con lắm :D

P/s: em có 3 lần được mời sang trường gặp cô vì cháu có trao đổi thẳng thắn quá tay với bạn, và em cũng thẳng thắn trao đổi với cô

Ngoài ra có 2 lần em phải cafe với bố mẹ một số bạn mà cháu có giao lưu thừa chút lực cần thiết. Lần gần nhất là 3 năm trước, khi cháu vừa vào lớp 6, em phải cafe với 2 bố mẹ của 2 cháu lớp 7

Từ đó đến nay cháu tự tin

Quan trọng nhất là hãy giúp con Tự Tin và Tự Tôn

Giờ thì sau khi dậy thì trổ mã, 1m68, ơn bề trên, tuy không cao ráo bằng con chị nhưng ổn rồi
Giống thằng nhà em, thằng nào trêu ghẹo nó múc luôn. Mà giờ đang sợ nó bướng quá đây hic hic đại ca lớp mẫu giáo, ko sợ ai cả cầm roi nó cũng ko sợ rất là tớt nhả.

El Jefe 2

Xe tăng
mà cái bodysamsung này đến già đi làm nó vẫn thế. Dù đồng nghiệp có thể ko nói ra nhưng sau lưng mình, hay trong suy nghĩ của họ, họ vẫn có để ý về ngoại hình của mình dù là vô thức, vô tình hay ác ý.

Đàn bà thì nghĩ em kia người đẹp nhưng mồm thối, ông kia bụng hói đầu to...

Đàn ông thì bé lễ tân xinh nhưng mông lép, em HR da bánh mật ok quá nhưng lại lùn xịt..

Những cái đánh giá ngoại hình đó ko bao giờ hết được.

Tý phệ

Xe điện
Con nhỏ của em ngoại hình khi nhỏ đủ để cả nhà gọi yêu là Hà Mã

Lớp 1 em không để ý
Lớp 2 cháu không nói, em cũng không sâu sát
Lớp 3 thấy có hiện tượng, em tìm cách nói chuyện, qua cả con chị thì biết cháu hay bị trêu về ngoại hình, làn da, bị cô lập và bị lũ bạn bắt nạt mà không dám mách cô, vì đã mách cô rồi nhưng cô chỉ nhắc nhở qua loa và sau đó cháu tiếp tục bị kỳ thị, bắt nạt

Sau khi biết chuyện, em nói với con:

1. Mình không tự thấy mình đẹp thì còn ai thấy mình đẹp. Mỗi sáng trước khi đi học, con soi gương và cười với bạn trong gương thật tươi
Mình sống cho mình. Không sống vì ai

2. Táng vỡ mồm, cứ mồm mà đập tất cả những đứa nào trêu con, dù chỉ lời nói. Cứ đập thoải mái, mang bản kiểm điểm về bố ký. Sắp hè rồi. Để lớp 4 con thực hiện

3. Em cho cháu đi học Taekwondo
Em cho cháu học đều đến hết lớp 8

Kết quả: Học kỳ 1 lớp 4 cháu thay đổi hẳn, thích đến trường. Hết học kỳ 1, cháu phấn khởi, tự tin tâm sự: các bạn bây giờ quý con lắm :D

P/s: em có 3 lần được mời sang trường gặp cô vì cháu có trao đổi thẳng thắn quá tay với bạn, và em cũng thẳng thắn trao đổi với cô

Ngoài ra có 2 lần em phải cafe với bố mẹ một số bạn mà cháu có giao lưu thừa chút lực cần thiết. Lần gần nhất là 3 năm trước, khi cháu vừa vào lớp 6, em phải cafe với 2 bố mẹ của 2 cháu lớp 7

Từ đó đến nay cháu tự tin

Quan trọng nhất là hãy giúp con Tự Tin và Tự Tôn

Giờ thì sau khi dậy thì trổ mã, 1m68, ơn bề trên, tuy không cao ráo bằng con chị nhưng ổn rồi
Gấu nhờ. Vậy là hắn tuổi dần a ?

duongctt

Xe tăng
Chúng ta ai chả có những người bạn có những nick name khù khoằm như A lùn, B lợn, C lác, D vổ, E ghẻ.. Và bản thân chúng ta cũng đang bị bạn bè gọi bằng X đần, Y bựa..

Những cái nickname 1 thời đi học, tưởng quên đi nhưng mỗi khi họp lớp, họp khóa lại nghe bọn nó réo lên vui tai phết.

Phải chăng thế hệ trẻ bây giờ càng ngày càng "nhạy cảm", "bông tuyết" quá chăng?
Em chính là cái thằng đặt nickname cho hầu hết đám bạn từ bé đến lớn, cũng chính là cái thằng chuyên body samsung người khác (từ đồng bạn học, đồng nghiệp, hàng xóm, anh em, họ hàng... giờ đến cả vợ con em cũng bị em trêu chọc) =))
Với kinh nghiệm của em thì chuyện này ở trường sẽ chẳng bao giờ hết nên thay vì dạy con cách để không bị bắt nạt thì em dạy con em cách trêu chọc tụi bạn trước. Mẹ nó cũng thủ thế trước bằng cách cho đi tập kick boxing mấy năm nay rồi. Đương nhiên em k dạy con em đi tẩn các bạn nhưng lỡ nó có tẩn ai thì cũng dễ thông cảm vì nó là con gái :D
Thế hệ trẻ con bây giờ có thể đc nuông chiều từ bé tẹo nên có vẻ mong manh quá, mà nhiều khi phụ huỵnh cũng hay làm quá lên cơ. Mấy năm trước có cái em Thủy bi gì đó mà chẳng um xùm, ầm ĩ lên đấy thôi.

mà cái bodysamsung này đến già đi làm nó vẫn thế. Dù đồng nghiệp có thể ko nói ra nhưng sau lưng mình, hay trong suy nghĩ của họ, họ vẫn có để ý về ngoại hình của mình dù là vô thức, vô tình hay ác ý.

Đàn bà thì nghĩ em kia người đẹp nhưng mồm thối, ông kia bụng hói đầu to...

Đàn ông thì bé lễ tân xinh nhưng mông lép, em HR da bánh mật ok quá nhưng lại lùn xịt..

Những cái đánh giá ngoại hình đó ko bao giờ hết được.
Giống như đi đám cưới chẳng hạn, dăm bảy ông lúc nào chả xúm vào bàn tán: Cô dâu lốp căng nhở, trắng trẻo xinh xắn phết, mấy cháu phù dâu kháu quá, thằng chồng mặt ngâu vãi mà cưới đc vợ ngon thế :">

lx125_black

Xe container
Có thể mình già rồi nên xem ba cái lăng nhăng nhảm nhí này thấy thật vô nghĩa.
Trong đầu chỉ nghĩ, có thế mà cũng đé0 chịu được thì thành loser chứ làm ăn gì.
Đm, cứ những đứa cơm áo gạo tiền hoặc mục tiêu cuộc sống thật lớn lao thì mấy cái nhảm nhí này chỉ là rác.

Yaris_2009

Xe tăng
Do bố mẹ ko quan tâm con.

Thằng nhà e mà bị trêu e bảo nó cứ nói lại còn hơn mày học dốt không thuộc bảng cửu chương, đi học muộn, nói chuyện trong giờ bị phạt.... :)) :))

Mẹ nó cũng vậy, hay ấm ức cái gì là về quát nó nhặng xị nó mếu máo e lại bảo: hoàng tử socola sao lại phải khóc thế cầu thủ bóng rổ chuyên nhảy cao chạy nhanh chạy xa.. phải mạnh mẽ lên chứ...

=> Trẻ con có cứng cáp mạnh mẽ tự tin chủ động hay ko là do cha mẹ, để bồi đắp tư duy tâm lý cho con, mình cũng phải ở tầm nào đó. Giờ cũng là bố mẹ rồi, thấy xưa mình thiếu xót gì thì giờ bù đắp cho con, thường xuyên khảo sát tình hình học hành tâm sinh lý của con mà đưa ra các cách xử lý tình huống cho chuẩn.

Cái này rất nguy hiểm chứ ko đùa đâu, cứ bị tự ti với cam chịu nhiều, lớn lên là ko biết định vị bản thân ở phân khúc nào, đến khi lấy vợ/chồng ko biết mình có nên lấy ng đó không ? Học giỏi tư duy tốt nhưng bị chột là sẽ nghĩ mình xấu thế này có ng rước là may rồi thôi tặc lưỡi lấy đi... Sau thấy nhận thức và hiểu biết lệch pha là suốt ngày ca thán, đau khổ.

Thằng nhà e đây.

Chỉnh sửa cuối:

matizvan2009

Xe ba gác

Ơ nhờ không xinh (như mợ nhận) nên mợ thi điểm cao nhất đấy. Xinh hơn tí ong bướm vo ve có khi lấy chồng năm 19 tuổi òi

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Cái việc bị trêu chọc, kì thị thực tế nó là nội tại mạnh mẽ trong mỗi đứa trẻ. Nếu những đứa trẻ này đc bố mẹ động viên, đặc biệt là bảo vệ con mạnh mẽ thì sẽ giúp đứa trẻ vượt qua đc tuổi thơ bão tố. Đứa có tố chất mạnh mẽ sẵn thì khó bị bắt nạt hơn. Như con gái em là 1 trẻ em bth như đa số mà đầu cấp 2 đã bị bắt nạt rồi. Và em vẫn dạy con bằng nhiều lý lẽ, sau cùng luôn nói rằng nếu con đã nhịn mà bạn vẫn đùa quá mức chịu đựng thì con cứ nhằm đúng mũi của bạn đấy, đấm 1 phát hết lực cho bố, đảm bảo hết bị trêu. Trộm vía chưa phải áp dụng bh. Do ngày bé c1 cũng là nạn nhân của việc bị bắt nạt, chèn ép. Em đấm nhau tay bo vs bạn ngoài đường đi học về, sau hôm đó hết bị trêu chọc luôn. Lên c3 cũng bị nhưng lúc đó mình chín chắn hơn, và bạn cũng ko quá đáng, nên ko có va chạm gì. Đứa trẻ trong bài đen kiểu đó đẹp đấy chứ, mặt mũi thanh tú nên ko ảnh hưởng về ngoại hình.