[Funland] Miệt thị ngoại hình cũng là bạo lực học đường

MuathuHN252

Xe cút kít
Trong suốt 12 năm học. Em đều làm lớp phó HT của lớp, và có năm lớp 11 làm lớp trưởng nên chúng nó trêu vẫn nể e mấy phần.
Chứ nếu e mà học kém nữa chắc chúng nó còn dám trêu e kinh khủng hơn, trong gđ thì em và các em, mẹ e cũng luôn bị đánh đập, và bọn e cũng chỉ biết cam chịu thôi, nên chắc chắn rồi, ở trường em cũng chỉ nhịn cho xong.
Một bộ phim ngày cấp 3 em xem, của VN thôi do Quỳnh Nga đóng vai chính, là "Lập Trình Trái Tim", xem và càng có động lực cố gắng học, kiểu như chả cần biết xấu hay đẹp, học giỏi thì sau này vẫn xin dc việc và vẫn lấy dc ck....
Một đứa trẻ đúng là sẽ bị tác động mạnh mẽ bởi môi trường xung quanh chúng. Nếu tất cả chúng ta từ bố mẹ, đến giáo viên, đến bản thân những đứa con nhận thức dc thì xã hội sẽ tốt đẹp hơn bao nhiêu.
Khi có ai đó cổ vũ các con dám đứng lên đấu tranh, và khi các con có niềm tin rằng, nếu các con đấu tranh, sẽ có ng đứng về phía các con, thì các con sẽ hành xử khác đi rất nhiều

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Hơi dài!
Nhưng tôi thấy bác chủ khoe khéo bản thân là chính. Không biết tôi cảm nhận đúng hay không.
Tuy nhiên cá nhân tôi luôn hài lòng với những gì cha mẹ sinh ra. Luôn hài lòng với những gì cha mẹ dành cho. Bởi mỗi con người là một cuộc đời.Hãy sống sao cho xứng với cha mẹ. Còn lại không tính. Cuộc đời này ai cũng có vị trí xứng đáng họ được nhận.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Vâng ạ, đừng để những đứa trẻ cô đơn ạ
Việc đó là do tự bản thân,nhận thức của tụi nó. Không thể can thiệp. Chỉ có thể quan tâm và cho nó kỹ năng sống thôi. Còn cô đơn hay không do chúng nó chọn lựa.

MuathuHN252

Xe cút kít
Hơi dài!
Nhưng tôi thấy bác chủ khoe khéo bản thân là chính. Không biết tôi cảm nhận đúng hay không.
Tuy nhiên cá nhân tôi luôn hài lòng với những gì cha mẹ sinh ra. Luôn hài lòng với những gì cha mẹ dành cho. Bởi mỗi con người là một cuộc đời.Hãy sống sao cho xứng với cha mẹ. Còn lại không tính. Cuộc đời này ai cũng có vị trí xứng đáng họ được nhận.
Khoe ở đâu vậy cụ. Em xấu ma chê quỷ hờn mà. Tất nhiên học thì tại ngày xưa trường e là trường non trẻ, lại ở 1 huyện nghèo, ko phải trường chuyên gì, các đứa nhà có đk nó đi học trường chuyên hết, còn em thì đăng kí vì gần nhà, nói gần nhưng cũng cách 6km, nên thành ra học tốt hơn ở trường đó thôi. Chứ ko có gì ghê gớm cả, điểm thi đh như em ở trường khác có thể có cả hàng trăm đứa bằng số điểm đó. Thứ 2, ngoại hình em xấu ma chê quỷ hờn mà, em có khoe gì đâu

Thành Thị 1

Xe điện
Hơi dài!
Cụ chắc học kỹ thuật ra nhi????

Thành Thị 1

Xe điện
Khoe ở đâu vậy cụ. Em xấu ma chê quỷ hờn mà. Tất nhiên học thì tại ngày xưa trường e là trường non trẻ, lại ở 1 huyện nghèo, ko phải trường chuyên gì, các đứa nhà có đk nó đi học trường chuyên hết, còn em thì đăng kí vì gần nhà, nói gần nhưng cũng cách 6km, nên thành ra học tốt hơn ở trường đó thôi. Chứ ko có gì ghê gớm cả, điểm thi đh như em ở trường khác có thể có cả hàng trăm đứa bằng số điểm đó. Thứ 2, ngoại hình em xấu ma chê quỷ hờn mà, em có khoe gì đâu
Mợ thông cảm, nhân sinh quan cụ ấy chưa dc rộng lắm!

belo

Xe điện

Nay sau khi bọn trẻ con ngủ hết, em mở máy tính lên và làm việc quá giờ, chẳng ngủ lại được, ngồi lướt FB thì vô tình xem được video này. Những kí ức ngày xưa hiện về, và đồng cảm sâu sắc với em ấy.
Em gái trong video có bảo rằng ngày bé có nước da ngăm đen, và bị bạn bè miệt thị vì điều đó. Hiện tại ko biết là da em ấy đã cải thiện dc mấy phần hay có trang điểm mức độ nào nhưng bản thân em thấy em này khá xinh và duyên. Thật ko ngờ quá khứ cũng đã từng chịu những tổn thương do bị miệt thị ngoại hình như vậy.
Kể về câu chuyện bản thân em. Em cũng từng là nạn nhân của miệt thị ngoại hình, miệt thị cả cái tên nữa.
Ngày cấp 1, rồi lên cấp 2, cấp 3 em luôn bị bạn bè trong lớp, trong trường cười đùa, chế nhạo vì 2 việc.
Thứ nhất là vì cái tên của em, em tên Cúc ạ, và mỗi lần chúng nó thèm ăn thịt ch.ó hay nói về việc gì đó ngu như c.ho hay bất cứ việc gì liên quan đến c.ho thì chúng nó đều lấy tên em ra đùa, rồi mỗi lần chúng nó gọi em, gọi 1 dãy lặp đi lặp lại như gọi 1 chú cún con rồi cười khach khách. Rõ ràng tên là Cúc, Cúc áo Cúc hoa gì thì ko biết nhưng chúng nó luôn cười nhạo theo hướng 1 con cún như vậy. Và rất tiếc rằng bố mẹ em chưa bao giờ là ng chiều con cái, đặc biệt là với những đứa con gái như em. Em đã nhiều lần cay cú đến phát khóc vì bị bạn trêu, về nhà đòi và năn nỉ bố mẹ đổi cho em 1 cái tên khác nhưng bố mẹ hoàn toàn bơ điều đó đi. Ngày đó, nếu có đổi tên thì em nghĩ vẫn có thể thực hiện dc, nhưng rõ ràng là bố mẹ ko hề muốn vì mang việc vào thân, và BM nghĩ rằng việc này đối với em chả có gì phải buồn hay cay cú bọn nó cả.
Việc thứ 2 là về ngoại hình, nhất là bọn con trai trong lớp, chúng nó chê em xấu, rồi mỗi dịp 8/3, 20/10, bọn con trai tổ chức ngày cho con gái, mỗi đứa auto dc 1 bông hoa hồng, lúc ra về thấy e cầm hoa, bọn con trai lớp khác lại nhảy vào trêu là Xấu như C mà cũng dc tặng hoa ah, xấu như này thì c.ho nó yêu ah? Ai mà lại tặng hoa cho đứa xấu như này vậy?
Ngày đó, em ko biết làm gì để cải thiện dc ngoại hình của mình, béo, lùn, xấu, uhm thì em thấy cũng đúng nhưng em nghĩ em ko đáng bị nói như vậy. Việc em làm dc chỉ là cố gắng học tập và tất cả mọi việc hết mức vd như tuân thủ nội quy, tất tần tật các hoạt động của lớp của trường từ trực nhật, lao động, trồng hoa,...kể cả hát quốc ca lúc chào cờ sáng thứ 2, em luôn là đứa thực hiện nghiêm túc, nhiệt tình nhất trường, và kể cả việc học nữa, em cũng là đứa có thành tích học tập nhất trường. Em sẽ cố gắng thật tốt để được thầy cô ghi nhận là dc, còn những đứa đầu đất, sáo rỗng, những thằng con trai chỉ có nhìn vào sắc đẹp của con gái kia ko đáng để em phải buồn lòng (nghĩ thế thôi, vẫn cố gắng nhưng vẫn buồn ạ).
Các thầy cô có ghi nhận em, cũng cho em tham gia các kì thi hsg. Rồi các học bổng nọ kia, em đủ dk thì vẫn xin cho em. Nhưng việc làm em buồn nhất mà đến bây giờ vẫn còn 1 chút gì đó gợn trong lòng em, là đợt làm lễ chia tay học sinh lớp 12, ng được mời lên phát biểu cảm tình tri ân thầy cô ko phải là em, mặc dù em là ng thi ĐH điểm cao nhất, là ng có thành tích học tập tốt nhất. Tự dưng lúc ấy, nỗi tự ti mặc cảm lại trào dâng mãnh liệt, em lại nghĩ chắc là do em xấu qua nên mới như vậy...Từ nhỏ lớn lên như thế, bố mẹ cũng ko động viên các con để các con có sự tự tin, các bạn, thầy cô như thế nên em thấy e tự ti vô cùng....
Ngày vào đại học, em rất thích thú và vui vẻ, vì các bạn ko ai bàn gì về ngoại hình và tên của em nữa, ngoài giờ học em có thể đi làm thêm và kiếm tiền, tự chủ dc cách chi tiêu của mình, cuộc sống của e như bước vào 1 trang mới. Nhưng ngày học đh cũng ko có ai cùng lớp cùng trường thích em cả, mặc dù em thấy mình để ý ngoại hình hơn rồi, thế là em lại tin rằng chắc là mình xấu thật....
Nhưng rồi em vẫn lấy dc ck, sinh dc con, không ế là may rồi nhỉ...
Đi làm gặp toàn những con người tri thức và đáng yêu, gặp những đồng nghiệp dễ mến, chẳng còn ai chê bai gì cả, ngược lại toàn là những lời động viên, khích lệ, làm cho bản thân em càng ngày càng tự tin hơn vào chính bản thân mình.
Và chỉ khi mình tự tin bản thân mình thì mình càng toát ra dc vẻ đẹp, vẻ đẹp của sự tự tin m.ng nhỉ?
Bài học từ bản thân rút ra, em sẽ áp dụng vào các con, cố gắng dạy cho con tính tự tin, bản lĩnh; lắng nghe và tôn trọng cảm xúc của con...
Mong sao các con lớn lên thật vui vẻ và có 1 tuổi thơ thật hạnh phúc
Em có con gái, da ngăm giống bố. Từ nhỏ em đã giới thiệu cho cháu ảnh cô Heniê, coi như làm công tác tư tưởng. Giờ tuổi teen, cháu cũng không suy nghĩ, hay so sánh nước da với bạn khác, sống vô tư.

Dân miền núi TM

Xe điện
"Đừng để những đứa trẻ cô đơn"
Nếu trêu nhau vui vẻ hoặc ít thôi e nghĩ ko sao. Em nghĩ nếu e là 1 đứa yếu đuối, thêm nữa kết quả học tập tệ, đến mức mà thầy cô cũng xem thường, vứt bỏ, về nhà thêm bố mẹ ko để ý đến cảm xúc của em thì ai biết đâu đấy dc, những đứa trẻ khác ở hoàn cảnh đó sẽ làm gì.
Vậy nên những bậc cha mẹ quan tâm cảm xúc của con mình, và dạy con mình tôn trọng ng khác là cách hay nhất ạ.
Nghĩ nhiều kịch bản đau đầu và sách vở mợ.
Cứ đơn giản mà áp dụng, nhịn dc bao thứ rồi thì hà cớ phải lo mấy chuyện trêu đùa.
Con e đầu năm cũng dính bạn trêu, nó chỉ giơ compa theo phản xạ phản ứng, cô bảo làm xước má bạn. Về e cũng nắn đồng thời bảo cô cần thì soi cam, nếu cô vì ấn tượng đầu mà khó chịu thì e cho cháu chuyển lớp. Chuyện gì cũng có cách giải quyết cả.

Moriarty

Xe container

Nay sau khi bọn trẻ con ngủ hết, em mở máy tính lên và làm việc quá giờ, chẳng ngủ lại được, ngồi lướt FB thì vô tình xem được video này. Những kí ức ngày xưa hiện về, và đồng cảm sâu sắc với em ấy.
Em gái trong video có bảo rằng ngày bé có nước da ngăm đen, và bị bạn bè miệt thị vì điều đó. Hiện tại ko biết là da em ấy đã cải thiện dc mấy phần hay có trang điểm mức độ nào nhưng bản thân em thấy em này khá xinh và duyên. Thật ko ngờ quá khứ cũng đã từng chịu những tổn thương do bị miệt thị ngoại hình như vậy.
Kể về câu chuyện bản thân em. Em cũng từng là nạn nhân của miệt thị ngoại hình, miệt thị cả cái tên nữa.
Ngày cấp 1, rồi lên cấp 2, cấp 3 em luôn bị bạn bè trong lớp, trong trường cười đùa, chế nhạo vì 2 việc.
Thứ nhất là vì cái tên của em, em tên Cúc ạ, và mỗi lần chúng nó thèm ăn thịt ch.ó hay nói về việc gì đó ngu như c.ho hay bất cứ việc gì liên quan đến c.ho thì chúng nó đều lấy tên em ra đùa, rồi mỗi lần chúng nó gọi em, gọi 1 dãy lặp đi lặp lại như gọi 1 chú cún con rồi cười khach khách. Rõ ràng tên là Cúc, Cúc áo Cúc hoa gì thì ko biết nhưng chúng nó luôn cười nhạo theo hướng 1 con cún như vậy. Và rất tiếc rằng bố mẹ em chưa bao giờ là ng chiều con cái, đặc biệt là với những đứa con gái như em. Em đã nhiều lần cay cú đến phát khóc vì bị bạn trêu, về nhà đòi và năn nỉ bố mẹ đổi cho em 1 cái tên khác nhưng bố mẹ hoàn toàn bơ điều đó đi. Ngày đó, nếu có đổi tên thì em nghĩ vẫn có thể thực hiện dc, nhưng rõ ràng là bố mẹ ko hề muốn vì mang việc vào thân, và BM nghĩ rằng việc này đối với em chả có gì phải buồn hay cay cú bọn nó cả.
Việc thứ 2 là về ngoại hình, nhất là bọn con trai trong lớp, chúng nó chê em xấu, rồi mỗi dịp 8/3, 20/10, bọn con trai tổ chức ngày cho con gái, mỗi đứa auto dc 1 bông hoa hồng, lúc ra về thấy e cầm hoa, bọn con trai lớp khác lại nhảy vào trêu là Xấu như C mà cũng dc tặng hoa ah, xấu như này thì c.ho nó yêu ah? Ai mà lại tặng hoa cho đứa xấu như này vậy?
Ngày đó, em ko biết làm gì để cải thiện dc ngoại hình của mình, béo, lùn, xấu, uhm thì em thấy cũng đúng nhưng em nghĩ em ko đáng bị nói như vậy. Việc em làm dc chỉ là cố gắng học tập và tất cả mọi việc hết mức vd như tuân thủ nội quy, tất tần tật các hoạt động của lớp của trường từ trực nhật, lao động, trồng hoa,...kể cả hát quốc ca lúc chào cờ sáng thứ 2, em luôn là đứa thực hiện nghiêm túc, nhiệt tình nhất trường, và kể cả việc học nữa, em cũng là đứa có thành tích học tập nhất trường. Em sẽ cố gắng thật tốt để được thầy cô ghi nhận là dc, còn những đứa đầu đất, sáo rỗng, những thằng con trai chỉ có nhìn vào sắc đẹp của con gái kia ko đáng để em phải buồn lòng (nghĩ thế thôi, vẫn cố gắng nhưng vẫn buồn ạ).
Các thầy cô có ghi nhận em, cũng cho em tham gia các kì thi hsg. Rồi các học bổng nọ kia, em đủ dk thì vẫn xin cho em. Nhưng việc làm em buồn nhất mà đến bây giờ vẫn còn 1 chút gì đó gợn trong lòng em, là đợt làm lễ chia tay học sinh lớp 12, ng được mời lên phát biểu cảm tình tri ân thầy cô ko phải là em, mặc dù em là ng thi ĐH điểm cao nhất, là ng có thành tích học tập tốt nhất. Tự dưng lúc ấy, nỗi tự ti mặc cảm lại trào dâng mãnh liệt, em lại nghĩ chắc là do em xấu qua nên mới như vậy...Từ nhỏ lớn lên như thế, bố mẹ cũng ko động viên các con để các con có sự tự tin, các bạn, thầy cô như thế nên em thấy e tự ti vô cùng....
Ngày vào đại học, em rất thích thú và vui vẻ, vì các bạn ko ai bàn gì về ngoại hình và tên của em nữa, ngoài giờ học em có thể đi làm thêm và kiếm tiền, tự chủ dc cách chi tiêu của mình, cuộc sống của e như bước vào 1 trang mới. Nhưng ngày học đh cũng ko có ai cùng lớp cùng trường thích em cả, mặc dù em thấy mình để ý ngoại hình hơn rồi, thế là em lại tin rằng chắc là mình xấu thật....
Đi làm gặp toàn những con người tri thức và đáng yêu, gặp những đồng nghiệp dễ mến, chẳng còn ai chê bai gì cả, ngược lại toàn là những lời động viên, khích lệ, làm cho bản thân em càng ngày càng tự tin hơn vào chính bản thân mình.
Và chỉ khi mình tự tin bản thân mình thì mình càng toát ra dc vẻ đẹp, vẻ đẹp của sự tự tin m.ng nhỉ?
Bài học từ bản thân rút ra, em sẽ áp dụng vào các con, cố gắng dạy cho con tính tự tin, bản lĩnh; lắng nghe và tôn trọng cảm xúc của con...
Có những vấn đề body shaming nó xuất phát từ chính những nạn nhân. VD như chuyện da ngăm đen của cô bé này, nó chỉ đơn giản là nhận thức về cái đẹp của thủ phạm và nạn nhân nó bị hạn hẹp. Ở VN da trắng mới đẹp nhưng ở nhiều nước da ngăm đen mới là đẹp. Nhiều chị em phụ nữ bị ám ảnh đến mức bệnh hoạn về cái làn da trắng, ra đường bôi cả tấn kem chống nắng, mặc những cái áo chống nắng toàn thân như đống giẻ rách, vậy thì đẹp cái gì. Trong khi chị em da ngăm đen chút lại rất tự tin, khoẻ khoắn giữa trời nắng.

MuathuHN252

Xe cút kít
Có những vấn đề body shaming nó xuất phát từ chính những nạn nhân. VD như chuyện da ngăm đen của cô bé này, nó chỉ đơn giản là nhận thức về cái đẹp của thủ phạm và nạn nhân nó bị hạn hẹp. Ở VN da trắng mới đẹp nhưng ở nhiều nước da ngăm đen mới là đẹp. Nhiều chị em phụ nữ bị ám ảnh đến mức bệnh hoạn về cái làn da trắng, ra đường bôi cả tấn kem chống nắng, mặc những cái áo chống nắng toàn thân như đống giẻ rách, vậy thì đẹp cái gì. Trong khi chị em da ngăm đen chút lại rất tự tin, khoẻ khoắn giữa trời nắng.
Vâng, nhưng em thấy là chí ít bạn này vẫn khá tự tin, vẫn dc thầy cô mời lên phát biểu giữa nhiều cuộc meeting của trường.
Em ko phải ng quá nhút nhát, có giọng đọc to, truyền cảm, (xét chất giọng ở quê ngày xưa thôi, giờ nói giọng HN thì cũng ko dc chuẩn lắm), là do em nghĩ quá nhiều hay có lý do nào đó khác, mà thật sự là cả thầy cô cũng ko phải giúp em tự tin hơn, mà là làm cho e tự ti hơn đó ạ. Đen thì ngày xưa em cũng đen. Nếu trắng chắc cũng nhìn đỡ hơn chút, nhưng đây cno chê xấu. Và mang e đi so sánh với con này con kia cơ

CCB

Xe tăng
Mợ Thu qua PTS nhìn ảnh rất đẹp. Giảm thêm đôi cân nữa thì mỹ mãn.

khong_co_xe

Xe tăng
Em nhớ em có đánh người mấy lần, 1 lần là e đi học về cùng em gái em, nhà cách trường tầm 2km, em lớp 2 em gái lớp 1, 2 chị em đi bộ đi học, lúc đi về bị 1 hội trêu, có đứa xô em gái em ngã xuống mương nên em điên lên tát cho nó 1 phát hình như cũng đau. Thấy nó khóc rồi bảo sẽ chạy vào mách anh nó. Vậy là em kéo e gái 2 chị em chạy ko sợ thằng anh con bé kia ra đuổi bắt dc thì bị đánh. Về mách bố, bảo bố mai chở đi học chứ ko dám đi bộ, bố bảo bọn mày cứ đi, tao thách đứa nào dám, vậy là vẫn yên tâm đi và kết quả là chả làm sao cả, chả thấy thằng kia chặn đánh.
1 lần đâu lớp 7 lớp 8 rồi, bị cno xô ngã xe đạp, kiểu như xe thằng A bị 1 thằng B làm đổ, thằng A tức lên nên lên xô đổ xe của thằng B nhưng nó xô đổ luôn cả xe em, rồi nó còn đạp lên cả xe em. Em sôi máu lên đánh cho phát, thể nào đúng lúc thầy hiệu phó đi ngang qua, thầy kêu cả 2 lên viết bảng kiểm điểm :))
Tính ra e vẫn hiền chán nhỉ
Tự nhận xấu mà học giỏi nhất trường, qua quote trên thấy mợ nói ko thật lắm? Đưa ảnh lên xem hứa ko chê, sai chính tả quá cơ bản :))

MuathuHN252

Xe cút kít
Tự nhận xấu mà học giỏi nhất trường, qua quote trên thấy mợ nói ko thật lắm? Đưa ảnh lên xem hứa ko chê, sai chính tả quá cơ bản :))
Học giỏi và xấu thì liên quan gì cụ. Xấu càng phải phấn đấu chứ. Với cả trường e chất lượng HS kém, trường non trẻ, các bạn ở các xã lân cận đi học trường chuyên trong tỉnh và bên thị trấn rồi, e nhà ko có dk nên học ở đấy, thành ra nổi hơn, chứ ko fai xuất sắc như nhiều cụ mợ trên này đâu ạ

Mimeo

Xe điện

Tấm hình đẹp cụ ạ :x

Dù là phụ nữ hay đờn ông, em thuộc tuyp thich đầy đặn kiểu có da có thịt chút, nhìn thì căng tràn sức sống, mà ôm thì ấm áp đầm tay.

CCB

Xe tăng
Tấm hình đẹp cụ ạ :x

Dù là phụ nữ hay đờn ông, em thuộc tuyp thich đầy đặn kiểu có da có thịt chút, nhìn thì căng tràn sức sống, mà ôm thì ấm áp đầm tay.
Chuẩn mợ xinh nhỉ!
Ôm ấp có da có thịt mí thơm. Đội người mẫu mà ôm ấp có khi đau người vì toàn xương :D

xedaprach

Xe điện
Hi vâng. Em tên C.uc mà. e có dấu đâu, cụ muốn biết gì nữa ko, e kể nốt
Công nhận, mợ không dấu nhưng cccm trên này cứ gọi là mợ Thu nên em bị bé cái nhầm.
Nhân tiện có cụ gì bên trên đang xin thớt Buôn Mê của mợ để ngắm cảnh ngắm người, mợ gửi lại link với.

MuathuHN252

Xe cút kít

Qua pts thì nhìn ai chả đẹp ạ. Kg nặng như e hiện tại mà sói đang kêu trời kêu đất lên, vì thực tế bây giờ e gầy nhất trong 15 20 năm đổ lại đây, từ hồi cấp 3 giờ, nên nhiều ng quở lắm ạ

Hooks

Xe tăng
Xưa đi học thì ai cũng bị đặt cho một vài cái biệt hiệu, và tất nhiên chả có biệt hiệu nào "tử tế" cả, luôn mang hàm ý châm chọc. Ai tiếp nhân tích cực thì ít bị trêu đùa, ai tiếp nhận tiêu cực thì càng bị trêu tơn. Càng khó chịu, càng phản ứng hoặc tự ti thì càng bị "hành hạ".

Xưa ai cũng vậy nên chẳng để ý, giờ ngẫm lại thì đúng là một dạng BLHĐ. Chỉ khổ những người tiếp nhận một cách tiêu cực thôi!

Grandtouring

Xe điện

Xin lỗi mợ ngày ấy nhá.
Bọn em thấy tên đẹp vẫn trêu mà. Tên Cúc quá đẹp.
:D :D

Chỉnh sửa cuối: