[Funland] Miệt thị ngoại hình cũng là bạo lực học đường

SPL

Xe container
Điên lắm, càng điên chúng nó càng trêu, có lần trong giờ toán em đứng dậy chỉ thẳng mặt 1 thằng mà chửi, em ngồi bàn 1, chúng nó ngồi cuối bóc vữa tường ném vào đầu, 1 cục to tướng, đau sưng cả đầu may không chảy máu, lườm mãi không được, em liếc thấy 1 thằng đang bóc thế là đứng dậy chửi, ông thầy dạy toán không cần biết nguyên nhân, mặc dù em đã nói rõ, đuổi thẳng cổ em ra ngoài. Em lang thang sân trường, vớ được cái gậy, rủ thêm 2 thằng bạn có số má ở lớp khác lên, cả lớp sợ xanh mặt vội can ngăn, bọn nó còn nói được câu "bạn bè trong lớp mà sao mày lại lôi đứa khác về đánh thế", giờ chúng mày mới coi tao là bạn hả, hoá ra là cả 1 lũ đó ném chứ không phải mỗi thằng kia. Từ đó không thấy ném nữa nhưng vẫn trêu kiểu khác, lôi họ tên ra bảo là chó, sau 15 năm gặp lại đi họp lớp 1 thằng vẫn câu đó, đùa ngu quá lố, mặc dù làm công an, giữa mâm em bảo thẳng mày thích thì ra ngoài xem thằng nào làm chó, lớn rồi đừng có ăn nói ngu học vậy, đùa gì cũng có mức độ thôi, câm luôn,

MuathuHN252

Xe cút kít
e cho là ám ảnh này đến từ văn hóa của gia đình, nếu bố mẹ mợ thực sự nắm bắt được tâm lý con, thì sẽ chả có ám ảnh này đâu. tại vì 1 mình mợ vật lộn, nên nó mới bị ám ảnh.
Vâng ạ, đừng để những đứa trẻ cô đơn ạ

phamhungbs

Xe điện
Body shaming này em bị từ năm 3 tuổi trở đi cho đến khi vào đại học. Lý do là em bẩm sinh có làn ra đen rám nắng nên toàn bị gọi "Tên + đen", nhưng phải nói là từ nhỏ đến giờ em nhận luôn cái nick name đấy, xem như nó gắn với mình thành thương hiệu luôn :D; ở Huế bị bọn trẻ con gọi là "thằng Bắc Kỳ" thì em tẩn tất cả những đứa như vậy ở xóm luôn. Hồi cấp 3 thì đau khổ và nhục nhất là chậm nộp tiền học ở lớp, bị bà giáo dạy môn Địa Lý lớp bên cạnh nói gió máy "nghèo thì hèn", lúc đấy em đã khóc thầm cuối lớp; cũng có vài đứa bạn vô tâm nói mình sau này khó mà thoát nghèo, em đã nói lại với chúng nó là hiện tại chúng nó đang ăn cơm của bố mẹ thì đừng vội...sau này xem thế nào, giờ em cũng có thể ngẩng đầu cười lũ ngây thơ ngày xưa :D
Có một điều dễ nhận thấy, trong cuộc sống thường nhật của chúng ta, dù vô tình hay hữu ý, nhưng lời nói vẫn có thể là một việc shaming sự vật, sự việc, con người, bề ngoài hay đặc tính gì đấy mà chúng ta xem là bình thường. Tuy nhiên, các cụ có câu "người nói vô tình, người nghe hữu ý", em luôn tâm niệm cần phải nhớ để không gây tổn thương cho người khác.

Mimeo

Xe điện
Con nhỏ của em ngoại hình khi nhỏ đủ để cả nhà gọi yêu là Hà Mã

Lớp 1 em không để ý
Lớp 2 cháu không nói, em cũng không sâu sát
Lớp 3 thấy có hiện tượng, em tìm cách nói chuyện, qua cả con chị thì biết cháu hay bị trêu về ngoại hình, làn da, bị cô lập và bị lũ bạn bắt nạt mà không dám mách cô, vì đã mách cô rồi nhưng cô chỉ nhắc nhở qua loa và sau đó cháu tiếp tục bị kỳ thị, bắt nạt

Sau khi biết chuyện, em nói với con:

1. Mình không tự thấy mình đẹp thì còn ai thấy mình đẹp. Mỗi sáng trước khi đi học, con soi gương và cười với bạn trong gương thật tươi
Mình sống cho mình. Không sống vì ai

2. Táng vỡ mồm, cứ mồm mà đập tất cả những đứa nào trêu con, dù chỉ lời nói. Cứ đập thoải mái, mang bản kiểm điểm về bố ký. Sắp hè rồi. Để lớp 4 con thực hiện

3. Em cho cháu đi học Taekwondo
Em cho cháu học đều đến hết lớp 8

Kết quả: Học kỳ 1 lớp 4 cháu thay đổi hẳn, thích đến trường. Hết học kỳ 1, cháu phấn khởi, tự tin tâm sự: các bạn bây giờ quý con lắm :D

P/s: em có 3 lần được mời sang trường gặp cô vì cháu có trao đổi thẳng thắn quá tay với bạn, và em cũng thẳng thắn trao đổi với cô

Ngoài ra có 2 lần em phải cafe với bố mẹ một số bạn mà cháu có giao lưu thừa chút lực cần thiết. Lần gần nhất là 3 năm trước, khi cháu vừa vào lớp 6, em phải cafe với 2 bố mẹ của 2 cháu lớp 7

Từ đó đến nay cháu tự tin

Quan trọng nhất là hãy giúp con Tự Tin và Tự Tôn

Giờ thì sau khi dậy thì trổ mã, 1m68, ơn bề trên, tuy không cao ráo bằng con chị nhưng ổn rồi
Giải pháp của cụ chuẩn chỉ. Nội lực của bản thân mình, có sự động viên hậu thuân đúng đắn từ gia đinh, chứ ko thể trông chờ vào sự can thiệp của cô giáo hay ý thức đám bạn sẽ ko bắt nạt. Cccm nên tham khảo, save lại, chẳng may hữu sự áp dụng cho F1 hoặc tư véo hỗ trợ cho bạn bè, con cháu trong gia đình.

Em xin vía 2F1 nhà cụ nhặt gen tốt của bố mẹ, cao ráo chưn dài. PTTM, make up ngày nay mới chỉ khắc phục được đường nét. Còn chiều cao thì vẫn nan giải vô cùng.

TrúcLam

Xe hơi
Em đọc xong một hồi thì chỉ thấy xoay quanh từ bạo lực học đường (lời nói). Chuyển qua thành bạo lực học đường. Đấm đá. Để hết Bạo lực học đường (lời nói).
Bọn trẻ con hồi bé đánh nhau thì tỷ lệ thương tích , thù hằn nó cũng nhanh hết. (Trường hợp gây hậu quả không bằng choai choai về sau). Nhưng nếu vài năm sau mà vẫn giữ nếp cũ. Em e sẽ không ổn đâu. Tự tin tới trường thành nó phải xuất phát từ bản thân và sâu trong nội tâm của nó. Giáo dục cũng bắt đầu từ Giáo dục Gia đình sau đó mới tới nhà trường rồi Xã hội.
Vậy giải pháp là tự mình giáo dục con mình không được trêu bạn. Không được miệt thị ngoại hình người khác. Tự dạy dỗ chính đứa con của mình. Thì bạn khác (con của phụ huynh khác) cũng không cần thiết phải chuyển từ bạo lực lời nói sang bạo lực tay chân.
Ps : Nói chung đau đầu với 2 thứ. Tỷ lệ Dối trá của các lớp trẻ choai choai bây giờ (sẵn sàng nói dối hoặc làm việc gian dối khi có lợi) và tỷ lệ bạo lực (va chạm) cảm thấy tăng dần trên các trang xã hội... Tuy nhiên bạo lực thì còn tùy. Vd đi đụng xe , cãi nhau hay mất quyền lợi.... gặp người yếu , nhỏ , tử tế thì hùng hổ. Nhưng gặp Đầu trâu mặt ngựa (hoặc người có thế) thì hiền như cún nên cũng thành 50/50.

Chỉnh sửa cuối:

Kinnnnn

Xe tải
Vấn đề này thực sự khó có thể kiểm soát và giải quyết triệt để được. Các nước lớn "văn minh" cũng tương tự và còn làm nhiều nội dung liên quan tới chủ đề này.
Đối với con trai thì dễ dàng hơn chút, ví dụ như e trai gái đứa nào cũng chơi, trò gì cũng tham gia nên cũng chẳng có ai nhắm tới mình

Diep1979

Xe container
Con nhỏ của em ngoại hình khi nhỏ đủ để cả nhà gọi yêu là Hà Mã

Lớp 1 em không để ý
Lớp 2 cháu không nói, em cũng không sâu sát
Lớp 3 thấy có hiện tượng, em tìm cách nói chuyện, qua cả con chị thì biết cháu hay bị trêu về ngoại hình, làn da, bị cô lập và bị lũ bạn bắt nạt mà không dám mách cô, vì đã mách cô rồi nhưng cô chỉ nhắc nhở qua loa và sau đó cháu tiếp tục bị kỳ thị, bắt nạt

Sau khi biết chuyện, em nói với con:

1. Mình không tự thấy mình đẹp thì còn ai thấy mình đẹp. Mỗi sáng trước khi đi học, con soi gương và cười với bạn trong gương thật tươi
Mình sống cho mình. Không sống vì ai

2. Táng vỡ mồm, cứ mồm mà đập tất cả những đứa nào trêu con, dù chỉ lời nói. Cứ đập thoải mái, mang bản kiểm điểm về bố ký. Sắp hè rồi. Để lớp 4 con thực hiện

3. Em cho cháu đi học Taekwondo
Em cho cháu học đều đến hết lớp 8

Kết quả: Học kỳ 1 lớp 4 cháu thay đổi hẳn, thích đến trường. Hết học kỳ 1, cháu phấn khởi, tự tin tâm sự: các bạn bây giờ quý con lắm :D

P/s: em có 3 lần được mời sang trường gặp cô vì cháu có trao đổi thẳng thắn quá tay với bạn, và em cũng thẳng thắn trao đổi với cô

Ngoài ra có 2 lần em phải cafe với bố mẹ một số bạn mà cháu có giao lưu thừa chút lực cần thiết. Lần gần nhất là 3 năm trước, khi cháu vừa vào lớp 6, em phải cafe với 2 bố mẹ của 2 cháu lớp 7

Từ đó đến nay cháu tự tin

Quan trọng nhất là hãy giúp con Tự Tin và Tự Tôn

Giờ thì sau khi dậy thì trổ mã, 1m68, ơn bề trên, tuy không cao ráo bằng con chị nhưng ổn rồi
Chuẩn phụ huynh
Phụ huynh chuẩn ^^

Diep1979

Xe container
Không có cô gái nào là xấu cả
Đến Thị Nở còn đẹp trong mắt Chí Phèo

xecub49

Xe điện
Mợ Mùa thu hôm trước xem ảnh trong thớt đi Buôn Mê em ngắm dáng ổn mà, sao phải tự ti nhở.
Trước cữ ngỡ mợ tên Thu, giờ biết rồi nhá.
Cụ cho em xin link bài viết để ngó mợ Thu. Thần tượng cũng lâu mà chưa thấy người bao giờ.

Nowherelands

Xe buýt
Gấu nhờ. Vậy là hắn tuổi dần a ?
Thường bố mẹ có quyền bốc phét về con mình từ một tí đến nhiều tí, ở mặt tích cực đấy là truyền thống rất đáng yêu.
Còn bản chất sinh ra đã là thỏ, mang trong mình lá gan thỏ thì có khoác bộ da báo vào cũng vẫn là thỏ, không thể thành báo được.

CCB

Xe tăng

Nay sau khi bọn trẻ con ngủ hết, em mở máy tính lên và làm việc quá giờ, chẳng ngủ lại được, ngồi lướt FB thì vô tình xem được video này. Những kí ức ngày xưa hiện về, và đồng cảm sâu sắc với em ấy.
Em gái trong video có bảo rằng ngày bé có nước da ngăm đen, và bị bạn bè miệt thị vì điều đó. Hiện tại ko biết là da em ấy đã cải thiện dc mấy phần hay có trang điểm mức độ nào nhưng bản thân em thấy em này khá xinh và duyên. Thật ko ngờ quá khứ cũng đã từng chịu những tổn thương do bị miệt thị ngoại hình như vậy.
Kể về câu chuyện bản thân em. Em cũng từng là nạn nhân của miệt thị ngoại hình, miệt thị cả cái tên nữa.
Ngày cấp 1, rồi lên cấp 2, cấp 3 em luôn bị bạn bè trong lớp, trong trường cười đùa, chế nhạo vì 2 việc.
Thứ nhất là vì cái tên của em, em tên Cúc ạ, và mỗi lần chúng nó thèm ăn thịt ch.ó hay nói về việc gì đó ngu như c.ho hay bất cứ việc gì liên quan đến c.ho thì chúng nó đều lấy tên em ra đùa, rồi mỗi lần chúng nó gọi em, gọi 1 dãy lặp đi lặp lại như gọi 1 chú cún con rồi cười khach khách. Rõ ràng tên là Cúc, Cúc áo Cúc hoa gì thì ko biết nhưng chúng nó luôn cười nhạo theo hướng 1 con cún như vậy. Và rất tiếc rằng bố mẹ em chưa bao giờ là ng chiều con cái, đặc biệt là với những đứa con gái như em. Em đã nhiều lần cay cú đến phát khóc vì bị bạn trêu, về nhà đòi và năn nỉ bố mẹ đổi cho em 1 cái tên khác nhưng bố mẹ hoàn toàn bơ điều đó đi. Ngày đó, nếu có đổi tên thì em nghĩ vẫn có thể thực hiện dc, nhưng rõ ràng là bố mẹ ko hề muốn vì mang việc vào thân, và BM nghĩ rằng việc này đối với em chả có gì phải buồn hay cay cú bọn nó cả.
Việc thứ 2 là về ngoại hình, nhất là bọn con trai trong lớp, chúng nó chê em xấu, rồi mỗi dịp 8/3, 20/10, bọn con trai tổ chức ngày cho con gái, mỗi đứa auto dc 1 bông hoa hồng, lúc ra về thấy e cầm hoa, bọn con trai lớp khác lại nhảy vào trêu là Xấu như C mà cũng dc tặng hoa ah, xấu như này thì c.ho nó yêu ah? Ai mà lại tặng hoa cho đứa xấu như này vậy?
Ngày đó, em ko biết làm gì để cải thiện dc ngoại hình của mình, béo, lùn, xấu, uhm thì em thấy cũng đúng nhưng em nghĩ em ko đáng bị nói như vậy. Việc em làm dc chỉ là cố gắng học tập và tất cả mọi việc hết mức vd như tuân thủ nội quy, tất tần tật các hoạt động của lớp của trường từ trực nhật, lao động, trồng hoa,...kể cả hát quốc ca lúc chào cờ sáng thứ 2, em luôn là đứa thực hiện nghiêm túc, nhiệt tình nhất trường, và kể cả việc học nữa, em cũng là đứa có thành tích học tập nhất trường. Em sẽ cố gắng thật tốt để được thầy cô ghi nhận là dc, còn những đứa đầu đất, sáo rỗng, những thằng con trai chỉ có nhìn vào sắc đẹp của con gái kia ko đáng để em phải buồn lòng (nghĩ thế thôi, vẫn cố gắng nhưng vẫn buồn ạ).
Các thầy cô có ghi nhận em, cũng cho em tham gia các kì thi hsg. Rồi các học bổng nọ kia, em đủ dk thì vẫn xin cho em. Nhưng việc làm em buồn nhất mà đến bây giờ vẫn còn 1 chút gì đó gợn trong lòng em, là đợt làm lễ chia tay học sinh lớp 12, ng được mời lên phát biểu cảm tình tri ân thầy cô ko phải là em, mặc dù em là ng thi ĐH điểm cao nhất, là ng có thành tích học tập tốt nhất. Tự dưng lúc ấy, nỗi tự ti mặc cảm lại trào dâng mãnh liệt, em lại nghĩ chắc là do em xấu qua nên mới như vậy...Từ nhỏ lớn lên như thế, bố mẹ cũng ko động viên các con để các con có sự tự tin, các bạn, thầy cô như thế nên em thấy e tự ti vô cùng....
Ngày vào đại học, em rất thích thú và vui vẻ, vì các bạn ko ai bàn gì về ngoại hình và tên của em nữa, ngoài giờ học em có thể đi làm thêm và kiếm tiền, tự chủ dc cách chi tiêu của mình, cuộc sống của e như bước vào 1 trang mới. Nhưng ngày học đh cũng ko có ai cùng lớp cùng trường thích em cả, mặc dù em thấy mình để ý ngoại hình hơn rồi, thế là em lại tin rằng chắc là mình xấu thật....
Nhưng rồi em vẫn lấy dc ck, sinh dc con, không ế là may rồi nhỉ...
Đi làm gặp toàn những con người tri thức và đáng yêu, gặp những đồng nghiệp dễ mến, chẳng còn ai chê bai gì cả, ngược lại toàn là những lời động viên, khích lệ, làm cho bản thân em càng ngày càng tự tin hơn vào chính bản thân mình.
Và chỉ khi mình tự tin bản thân mình thì mình càng toát ra dc vẻ đẹp, vẻ đẹp của sự tự tin m.ng nhỉ?
Bài học từ bản thân rút ra, em sẽ áp dụng vào các con, cố gắng dạy cho con tính tự tin, bản lĩnh; lắng nghe và tôn trọng cảm xúc của con...
Mong sao các con lớn lên thật vui vẻ và có 1 tuổi thơ thật hạnh phúc
Chả mời vodka được cho mợ nữa. Em xin phép post tấm ảnh gốc cam thường và chưa qua chỉnh sửa của mợ khi má hồng cầm ly bia lên đây cho các cụ thèm nhỏ rãi nha 🤤

Boyngoan

Xe tải
Nhà trường và gia đinh chỉ cần dạy con:
- Sự tôn trọngl
- Sự tự lập,
- Đọc nhiều sách.

Là đủ hành trang cho con khi chúng nó bắt đầu nộp CV xin việc rồi.

milevsko

Xe tăng
Vâng ạ, đừng để những đứa trẻ cô đơn ạ
Các cụ có câu "Lời nói đọi máu", có những câu đùa cợt, trêu chọc ác ý làm nạn nhân tổn thương rất nhiều.
Nhà em gần Cục Hải quan, nhân viên hay ra nhà em uống nước. Có một bạn trai tên V, con của một vị to to trong ấy, toàn bị các bạn khác gọi là V. Công Công. Lúc nào em cũng thấy bạn ấy có vẻ mặt sượng sùng, tủi hổ. Thật đáng thương.

MuathuHN252

Xe cút kít
Mợ Mùa thu hôm trước xem ảnh trong thớt đi Buôn Mê em ngắm dáng ổn mà, sao phải tự ti nhở.
Trước cữ ngỡ mợ tên Thu, giờ biết rồi nhá.
Hi vâng. Em tên C.uc mà. e có dấu đâu, cụ muốn biết gì nữa ko, e kể nốt

7ieulongn

Xe hơi
Quan trọng bản lĩnh của con mình, bị bạn trêu điểm xấu của mình thì chủ động tung hứng lại, không tự ti thì hóa giải hết cách các bạn trêu thôi.

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Nỗi khổ của mợ em hiểu ạ. Em là đứa cận thị duy nhất trong trường, và đồng nghĩa là em luôn gắn trên mặt mình cái kính 4 diop to đùng. Cấp 1 thì k sao nhưng lên cấp 2 nhất là hồi em lớp 7 mới thật khổ sở. Ban đầu em cũng cười hiền lành khi nghe chúng nó gọi em là 4 mắt, huyền đề nọ kia. Nhưng trò nghịch càng ngày quái ác, nhất là 1 thằng lớp lớn 9 đầu gấu có tiếng ở trg còn giật kính, bóp vỡ kính em, đánh hội đồng. Em thay kính liên tục, mà mỗi lần thay bố em phải đèo em lên kính mắt Tràng Tiền - do hồi đó hiếm hàng kính lắm. Đùa mãi thì cái gì đến cũng đến. Hôm ấy vừa thay kính về, thằng lớp lớn kia cùng mấy đứa a dua xúm vào định giật kính em, sẵn cái compa đầu nhọn trong tay, em điên lên xông vào bảo: Mày thích thì nhảy vào, tao xiên chết mày tao cũng d..sợ
Chắc trông mặt em kinh quá nên thằng ấy bỏ đi. Hôm ấy nó mà đứng lại thì em cũng chơi đủ. Sau lần ấy em tẩn luôn và tẩn ngay k cần trò chuyện, giải thích...tất cả những thằng nào trong trg trêu chọc ác ý với em, và em bình yên cho tới hết cấp 3.

Nhin lại bản thân mình với những kỉ niệm k vui ấy, nên giờ F1 đi học em luôn để ý con mỗi ngày buồn vui với bạn bè, thầy cô chứ k quan trọng điểm số. Dạy con k trêu chọc kì thị ai, kể cả bạn trong lớp có bị kém phát triển...bới vì những người như vậy họ k may mắn như mình. F1 nó cũng bảo bạn bè nó giờ k ai kì thị ngoại hình cả, và các bạn có đánh nhau trong trg trong lớp là do đùa hơi quá đà. Béo, gầy, xấu đen... cũng chỉ nghĩ trong đầu chứ k lôi khuyết điểm ấy ra làm trò tiêu khiển ạ.

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Ngày xưa hay bị chê cao như cầy sào chọc mứt, tự ái ghê gớm, vì con gái tầm cuối 8x mà bạn cùng trang lứa trông mũm mĩm xinh xắn nhỏ nhắn, còn mình thì cao ngổng lên lại gầy guộc chẳng giống ai. ước mình bé hạt tiêu, sau lên đại học mới biết, cao là 1 lợi thế, dáng dấp nổi bật luôn khác biệt giữa đám đông.Tiếc là thời điểm đó ko có ai động viên để mình hiểu ra rằng cao gầy ko phải là xấu, tự ti một thời gian dài.... Giờ có con, nghiêm cấm con chê bai 1 ai đó, và mình giỏi cái này, người khác chưa giỏi ko phải là họ kém, mà họ giỏi cái khác chưa được phát hiện ra thôi, Tư tưởng của cha mẹ truyền cho con cái là vô cùng quan trọng, vì trẻ ảnh hưởng văn hóa gia đình sâu sắc nên rút kn từ đời mình, phải luôn bám sát con cái.... giai đoạn chúng còn trong vòng tay mình.

lx125_black

Xe container
Cái việc bị trêu chọc, kì thị thực tế nó là nội tại mạnh mẽ trong mỗi đứa trẻ. Nếu những đứa trẻ này đc bố mẹ động viên, đặc biệt là bảo vệ con mạnh mẽ thì sẽ giúp đứa trẻ vượt qua đc tuổi thơ bão tố. Đứa có tố chất mạnh mẽ sẵn thì khó bị bắt nạt hơn. Như con gái em là 1 trẻ em bth như đa số mà đầu cấp 2 đã bị bắt nạt rồi. Và em vẫn dạy con bằng nhiều lý lẽ, sau cùng luôn nói rằng nếu con đã nhịn mà bạn vẫn đùa quá mức chịu đựng thì con cứ nhằm đúng mũi của bạn đấy, đấm 1 phát hết lực cho bố, đảm bảo hết bị trêu. Trộm vía chưa phải áp dụng bh. Do ngày bé c1 cũng là nạn nhân của việc bị bắt nạt, chèn ép. Em đấm nhau tay bo vs bạn ngoài đường đi học về, sau hôm đó hết bị trêu chọc luôn. Lên c3 cũng bị nhưng lúc đó mình chín chắn hơn, và bạn cũng ko quá đáng, nên ko có va chạm gì. Đứa trẻ trong bài đen kiểu đó đẹp đấy chứ, mặt mũi thanh tú nên ko ảnh hưởng về ngoại hình.
Nói là 1 chuyện bác ạ, còn dám đấm hay ko là chuyện khác.

O Muong Te

Xe điện
Quan trọng là cách phản ứng lại thế nào thôi cụ nhỉ
Đúng thế cụ ạ. F1 nhà em cũng bị chê đen, nó đặt luôn nick của nó là Mọi đen thế là bọn kia mất điện. Em phải khen cách xử lý của thằng này, biến cái bất lợi ngoại hình bằng cái nick funny. Nó rất vui vẻ với chuyện này.