[Funland] Miệt thị ngoại hình cũng là bạo lực học đường

MuathuHN252

Xe cút kít
Xin lỗi mợ ngày ấy nhá.
Bọn em thấy tên đẹp vẫn trêu mà. Tên Cúc quá đẹp.
:D :D
Giờ thì em yêu cái tên của em, và e thấy chả vấn đề gì cả. Cũng chả hiểu sao chúng nó đùa cợt đến mức ấy.
Nhưng bây giờ e lớn và e đã trải qua cảm giác đó rồi, nên e nhìn nhận sự việc nhẹ nhàng hơn nhiều. Xưa e bị trêu nhiều lắm, thấy tủi thân lắm ạ

MuathuHN252

Xe cút kít
Ngày xưa hay bị chê cao như cầy sào chọc mứt, tự ái ghê gớm, vì con gái tầm cuối 8x mà bạn cùng trang lứa trông mũm mĩm xinh xắn nhỏ nhắn, còn mình thì cao ngổng lên lại gầy guộc chẳng giống ai. ước mình bé hạt tiêu, sau lên đại học mới biết, cao là 1 lợi thế, dáng dấp nổi bật luôn khác biệt giữa đám đông.Tiếc là thời điểm đó ko có ai động viên để mình hiểu ra rằng cao gầy ko phải là xấu, tự ti một thời gian dài.... Giờ có con, nghiêm cấm con chê bai 1 ai đó, và mình giỏi cái này, người khác chưa giỏi ko phải là họ kém, mà họ giỏi cái khác chưa được phát hiện ra thôi, Tư tưởng của cha mẹ truyền cho con cái là vô cùng quan trọng, vì trẻ ảnh hưởng văn hóa gia đình sâu sắc nên rút kn từ đời mình, phải luôn bám sát con cái.... giai đoạn chúng còn trong vòng tay mình.
Vâng đúng rồi mợ ah. Bản lĩnh đó cũng fai rèn luyện, dạy bảo từ ngày còn thơ bé. Em thấy kinh tế gđ khá hơn thì các gđ cũng để ý chăm sóc, dạy dỗ con hơn ạ
Quan trọng bản lĩnh của con mình, bị bạn trêu điểm xấu của mình thì chủ động tung hứng lại, không tự ti thì hóa giải hết cách các bạn trêu thôi.

MuathuHN252

Xe cút kít

Dungha

Xe điện
Con nhà em nó áp dụng chiêu của thằng cu Dratelling trên youtube. Đứa nài trêu gì cũng trả lời đúng 1 câu "rồi sao nữa" thế là hết chuyện.

Tuongtien1977

Xe điện
tên tôi vừa xấu vừa hiếm, từ phổ thông đến đại học đến đi làm chỉ có 1 hoặc hai người trùng tên. ngày bé chẳng ai trêu chỉ đến khi đi làm mình tự trêu mình là tên mình nó vận vào người chỉ thế thôi. người ta thì tiến công tiến lên tiến bộ còn tôi tiến vào tường … ka ka ka

sunny_smile

Xe tải
Giờ vẫn vậy có khi body shaming còn lan tỏa nhanh hơn. Lâu lâu gặp người quen thì nào là kêu sao béo quá, gầy quá, sao để con còi quá,.... Hồi con em học cấp 1 có đi thi đấu bóng đá trường, con đá tốt được thầy huấn luyện cho làm đội trưởng. Thế mà lúc lên nhận cờ khai mạc cô chủ nhiệm cử luôn 1 bạn cao to đẹp trai lên, con chả nghĩ gì nhưng mẹ hơi buồn xíu nghĩ chắc tại mẹ nuôi con hơi còi cọc rùi :)

MuathuHN252

Xe cút kít
Giờ vẫn vậy có khi body shaming còn lan tỏa nhanh hơn. Lâu lâu gặp người quen thì nào là kêu sao béo quá, gầy quá, sao để con còi quá,.... Hồi con em học cấp 1 có đi thi đấu bóng đá trường, con đá tốt được thầy huấn luyện cho làm đội trưởng. Thế mà lúc lên nhận cờ khai mạc cô chủ nhiệm cử luôn 1 bạn cao to đẹp trai lên, con chả nghĩ gì nhưng mẹ hơi buồn xíu nghĩ chắc tại mẹ nuôi con hơi còi cọc rùi :)
Em nghĩ gặp trẻ con nếu muốn khen thì tìm đúng điểm mạnh của con mà khen, bạn nào ko bụ bẫm thì khen kiểu khác vd con nhanh nhẹn, hoặc con ko phá thì khen con ngoan, hoặc khen thông minh gì gì đó, hoặc thấy ko phù hợp hoặc ko cần thiết, ko thật lòng khen thì ko cần khen cũng dc, đừng có khen xã giao miễn cưỡng 1 cách lố bịch, vd trông 2 bố con chả giống nhau gì nhưng lại bảo giống nhau nhỉ? Mà có thấy khác nhau thì càng ko nên nói ra, còn chê thì tuyệt đối ko nên, trừ con cháu ruột rà của mình, chân thành góp ý nhẹ nhàng khéo léo thì còn dc

MuathuHN252

Xe cút kít

conhacoxe

Xe đạp
Đã " Miệt thị " thì đã mang ý đồ xúc phạm rồi, đâu cần phân loại:>

DurexSSL

Xe buýt
Gấu nhờ. Vậy là hắn tuổi dần a ?
Chuẩn Cụ anh
Canh Rần

Thật ra thế hệ 7x, 8x anh em mình đi học cũng đủ các loại nick name: X đen, Y cóc, T bì, N bọ gậy, H thảo mai ...
Nhưng hồi đó, động cơ là vui, chứ ít tính kỳ thị như đám 01x, 02x bây giờ

minhtallica

Xe buýt
Chuẩn Cụ anh
Canh Rần

Thật ra thế hệ 7x, 8x anh em mình đi học cũng đủ các loại nick name: X đen, Y cóc, T bì, N bọ gậy, H thảo mai ...
Nhưng hồi đó, động cơ là vui, chứ ít tính kỳ thị như đám 01x, 02x bây giờ
Hê hê, 10 thằng Hải thì có đến 9 thằng Hải zớ, 10 thằng Thái thì chắc phải 7 thằng Thái zúi, chưa kể bình thường cũng phải N. rồ, M. điên, K. hấp...🤣🤣🤣

DurexSSL

Xe buýt
Hê hê, 10 thằng Hải thì có đến 9 thằng Hải zớ, 10 thằng Thái thì chắc phải 7 thằng Thái zúi, chưa kể bình thường cũng phải N. rồ, M. điên, K. hấp...🤣🤣🤣
Lớp em có thằng Dao, Vũ Minh Dao, toàn gọi là Giao hoạp

Còn ông Dương thì mặc định là Dương vạt

:D :D :D

dzoro

Xe điện

Nay sau khi bọn trẻ con ngủ hết, em mở máy tính lên và làm việc quá giờ, chẳng ngủ lại được, ngồi lướt FB thì vô tình xem được video này. Những kí ức ngày xưa hiện về, và đồng cảm sâu sắc với em ấy.
Em gái trong video có bảo rằng ngày bé có nước da ngăm đen, và bị bạn bè miệt thị vì điều đó. Hiện tại ko biết là da em ấy đã cải thiện dc mấy phần hay có trang điểm mức độ nào nhưng bản thân em thấy em này khá xinh và duyên. Thật ko ngờ quá khứ cũng đã từng chịu những tổn thương do bị miệt thị ngoại hình như vậy.
Kể về câu chuyện bản thân em. Em cũng từng là nạn nhân của miệt thị ngoại hình, miệt thị cả cái tên nữa.
Ngày cấp 1, rồi lên cấp 2, cấp 3 em luôn bị bạn bè trong lớp, trong trường cười đùa, chế nhạo vì 2 việc.
Thứ nhất là vì cái tên của em, em tên Cúc ạ, và mỗi lần chúng nó thèm ăn thịt ch.ó hay nói về việc gì đó ngu như c.ho hay bất cứ việc gì liên quan đến c.ho thì chúng nó đều lấy tên em ra đùa, rồi mỗi lần chúng nó gọi em, gọi 1 dãy lặp đi lặp lại như gọi 1 chú cún con rồi cười khach khách. Rõ ràng tên là Cúc, Cúc áo Cúc hoa gì thì ko biết nhưng chúng nó luôn cười nhạo theo hướng 1 con cún như vậy. Và rất tiếc rằng bố mẹ em chưa bao giờ là ng chiều con cái, đặc biệt là với những đứa con gái như em. Em đã nhiều lần cay cú đến phát khóc vì bị bạn trêu, về nhà đòi và năn nỉ bố mẹ đổi cho em 1 cái tên khác nhưng bố mẹ hoàn toàn bơ điều đó đi. Ngày đó, nếu có đổi tên thì em nghĩ vẫn có thể thực hiện dc, nhưng rõ ràng là bố mẹ ko hề muốn vì mang việc vào thân, và BM nghĩ rằng việc này đối với em chả có gì phải buồn hay cay cú bọn nó cả.
Việc thứ 2 là về ngoại hình, nhất là bọn con trai trong lớp, chúng nó chê em xấu, rồi mỗi dịp 8/3, 20/10, bọn con trai tổ chức ngày cho con gái, mỗi đứa auto dc 1 bông hoa hồng, lúc ra về thấy e cầm hoa, bọn con trai lớp khác lại nhảy vào trêu là Xấu như C mà cũng dc tặng hoa ah, xấu như này thì c.ho nó yêu ah? Ai mà lại tặng hoa cho đứa xấu như này vậy?
Ngày đó, em ko biết làm gì để cải thiện dc ngoại hình của mình, béo, lùn, xấu, uhm thì em thấy cũng đúng nhưng em nghĩ em ko đáng bị nói như vậy. Việc em làm dc chỉ là cố gắng học tập và tất cả mọi việc hết mức vd như tuân thủ nội quy, tất tần tật các hoạt động của lớp của trường từ trực nhật, lao động, trồng hoa,...kể cả hát quốc ca lúc chào cờ sáng thứ 2, em luôn là đứa thực hiện nghiêm túc, nhiệt tình nhất trường, và kể cả việc học nữa, em cũng là đứa có thành tích học tập nhất trường. Em sẽ cố gắng thật tốt để được thầy cô ghi nhận là dc, còn những đứa đầu đất, sáo rỗng, những thằng con trai chỉ có nhìn vào sắc đẹp của con gái kia ko đáng để em phải buồn lòng (nghĩ thế thôi, vẫn cố gắng nhưng vẫn buồn ạ).
Các thầy cô có ghi nhận em, cũng cho em tham gia các kì thi hsg. Rồi các học bổng nọ kia, em đủ dk thì vẫn xin cho em. Nhưng việc làm em buồn nhất mà đến bây giờ vẫn còn 1 chút gì đó gợn trong lòng em, là đợt làm lễ chia tay học sinh lớp 12, ng được mời lên phát biểu cảm tình tri ân thầy cô ko phải là em, mặc dù em là ng thi ĐH điểm cao nhất, là ng có thành tích học tập tốt nhất. Tự dưng lúc ấy, nỗi tự ti mặc cảm lại trào dâng mãnh liệt, em lại nghĩ chắc là do em xấu qua nên mới như vậy...Từ nhỏ lớn lên như thế, bố mẹ cũng ko động viên các con để các con có sự tự tin, các bạn, thầy cô như thế nên em thấy e tự ti vô cùng....
Ngày vào đại học, em rất thích thú và vui vẻ, vì các bạn ko ai bàn gì về ngoại hình và tên của em nữa, ngoài giờ học em có thể đi làm thêm và kiếm tiền, tự chủ dc cách chi tiêu của mình, cuộc sống của e như bước vào 1 trang mới. Nhưng ngày học đh cũng ko có ai cùng lớp cùng trường thích em cả, mặc dù em thấy mình để ý ngoại hình hơn rồi, thế là em lại tin rằng chắc là mình xấu thật....
Nhưng rồi em vẫn lấy dc ck, sinh dc con, không ế là may rồi nhỉ...
Đi làm gặp toàn những con người tri thức và đáng yêu, gặp những đồng nghiệp dễ mến, chẳng còn ai chê bai gì cả, ngược lại toàn là những lời động viên, khích lệ, làm cho bản thân em càng ngày càng tự tin hơn vào chính bản thân mình.
Và chỉ khi mình tự tin bản thân mình thì mình càng toát ra dc vẻ đẹp, vẻ đẹp của sự tự tin m.ng nhỉ?
Bài học từ bản thân rút ra, em sẽ áp dụng vào các con, cố gắng dạy cho con tính tự tin, bản lĩnh; lắng nghe và tôn trọng cảm xúc của con...
Mong sao các con lớn lên thật vui vẻ và có 1 tuổi thơ thật hạnh phúc
Thời bé em cũng là một thằng nhạt nhòa. Lên cấp 3 mới khá khẩm một chút nhưng cũng nhạt nhòa. Mãi tới ĐH em mới lột xác thành một thanh niên tự tin và mạnh mẽ.

Chính mợ cũng đã tự tìm ra cách để vượt qua khó khăn của mình bằng cách học tập và rèn luyện. Đó chính là cách tốt nhất để vươn lên của những ngưởi có xuất phát điểm không cao. Chúc mừng mợ đã vượt qua được khủng hoảng tuổi trẻ thành công.

Nửa đời người đã qua, em nghiệm ra một điều đó là để một đứa trẻ tự tin và mạnh mẽ thì đứa trẻ đó phải có được cảm giác là mình hơn bạn bè mình. Hơn bất cứ cái gì cũng được: thể thao, học thuật, ngoại hình hoặc kể cả là sự giàu có. Một cách đơn giản để con tự tin là động viên, khích lệ và khen ngợi các con mỗi khi con có thành tựu nào đó, dù đó là việc lắp lego hay chỉ đơn giản là làm được một động tác nhảy kỳ quặc, ngộ nghĩnh...

MuathuHN252

Xe cút kít
Thời bé em cũng là một thằng nhạt nhòa. Lên cấp 3 mới khá khẩm một chút nhưng cũng nhạt nhòa. Mãi tới ĐH em mới lột xác thành một thanh niên tự tin và mạnh mẽ.

Chính mợ cũng đã tự tìm ra cách để vượt qua khó khăn của mình bằng cách học tập và rèn luyện. Đó chính là cách tốt nhất để vươn lên của những ngưởi có xuất phát điểm không cao. Chúc mừng mợ đã vượt qua được khủng hoảng tuổi trẻ thành công.

Nửa đời người đã qua, em nghiệm ra một điều đó là để một đứa trẻ tự tin và mạnh mẽ thì đứa trẻ đó phải có được cảm giác là mình hơn bạn bè mình. Hơn bất cứ cái gì cũng được: thể thao, học thuật, ngoại hình hoặc kể cả là sự giàu có. Một cách đơn giản để con tự tin là động viên, khích lệ và khen ngợi các con mỗi khi con có thành tựu nào đó, dù đó là việc lắp lego hay chỉ đơn giản là làm được một động tác nhảy kỳ quặc, ngộ nghĩnh...
Vâng, bất cứ việc gì con làm tốt, kể cả chưa tốt nhưng khích lệ, động viên con, thì cũng sẽ giúp con yêu thích và làm việc đó càng ngày càng tốt hơn, tự tin hơn.

matizvan2009

Xe ba gác
Miền trung, Miền nam hay nói lái. 90% những thằng tên Hải nếu không có đặc điểm nổi bật để gán cho nick thì đều có ních là Dóng, Dớ...Các bạn gái tên Hương mà béo được đặt là 'Hương qua đèo'.....Giờ ai tên Đạt sẽ là Đạt 8 hoặc Mr Đạt.