Maybayfun - Nơi trao đổi tất tần tật các vấn đề liên quan đến máy bay

aviator007

Xe hơi
Các cụ giải đáp cho nhà cháu mấy thắc mắc khi đi hk dân dụng:
- tại sao lúc hạ cánh cất cánh phải mở hết cửa sổ ra, ko mở có chết thằng tây nào đâu
- lúc cất cánh máy bay đi từ từ ra băng, lúc đó là do động cơ làm bánh lăn hay là động cơ phản lực làm bánh lăn?
1/ Tại vì lý do an toàn kụ ạ, quá trình cất cánh và hạ cánh chiếm đến hơn 90% các vụ tai nạn và tiểu nạn hàng không. Nên trong quá trình này, các kụ sẽ được phát thanh, các em tiếp viên nhỏ nhẹ yêu cầu thắt dây an toàn, dựng lưng ghế, bàn ăn phía trước, và mở cửa sổ. Để trong trường hợp phòng khi có sự cố, các kụ có thể có thêm ánh sáng nếu ban ngày để chạy ra chỗ thoát, tránh chạy ra chỗ đang cháy nổ bên ngoài. Hoặc ban đêm thì bên ngoài đội khẩn nguy còn nhìn thấy các kụ còn thoi thóp hay thế bào để cắt cửa và cứu. Em dự là thế, và trong quá trình cất hạ cánh, đèn trong khoang sẽ được giảm xuống cũng vì lý do an toàn của các kụ.

2/ Cái này thì chắc chắn là dùng động cơ máy bay để lăn bánh rồi. Ngồi trong khoang chắc kụ để ý thấy tàu rung lên, động cơ ù ù mới thấy tàu bay dịch chuyển đấy thôi.

hoangtujun

Xe tải
Các cụ cho e hỏi là tại sao khi T/O và Landing đều phải giảm đèn trong cockpit và khoang HK ạ ?

Mazspeed

Xe container
Cụ đi chỗ khác chơi, cháu bảo Anhk của OF cho thẻ phạt bây giờ :))
He he he mấy cái thẻ phạt gãi ghẻ thì làm gì được em! Em đang lo không khéo lại có cả vụ kiện vì bắt tắt điện thoại di động, kéo cửa sổ, thắt dây an toàn và dựng thẳng lưng ghế nữa ấy chứ, nhất là khi đã ngồi trên khoang hạng C =)) =)) =)).

fishbed4

Xe tăng
Các cụ cho e hỏi là tại sao khi T/O và Landing đều phải giảm đèn trong cockpit và khoang HK ạ ?
Thế cụ lái xe ban đêm có bật đèn trong khoang lái xe lên ko?
Giảm đèn là để cụ nhìn rõ các đèn tín hiệu khẩn cấp khi có biến...=P~

Inocent

Xe buýt
Trình làng siêu máy bay tốc độ gấp đôi Concorde
Cập nhật lúc 28/06/2011 03:02:00 PM (GMT+7)
Chiếc máy bay siêu âm SonicStar của tập đoàn HyperMach có tốc độ nhanh gấp 2 lần Concorde vừa được giới thiệu tại triển lãm máy bay Paris vào tuần trước. Được ngồi trên chiếc máy bay có tốc độ siêu khủng này là mong ước của hàng triệu người trên thế giới.

TIN BÀI KHÁC
Phát hiện nhiều mặt hàng tăng giá 'té nước theo mưa'
Đại gia Việt chơi siêu xe, họ là ai?
Cơn 'sốt' mua đất nông nghiệp làm nhà
Nhà thu nhập thấp: Có nhưng chưa cần về ở
Hà Nội sẽ phá 3 cầu vượt nghìn tỷ mới xây?

Tại cuộc triển lãm máy bay Paris vào tuần trước, tập đoàn sản xuất máy bay HyperMach đã giới thiệu mẫu máy bay siêu âm mới có tên là SonicStar. Điều đáng chú ý là mẫu máy bay này được thiết kế với tốc độ gấp hai lần tốc độ của Concorde.

SonicStar được thiết kế gọn nhẹ với sức chở tối đa 20 hành khách. Với bộ động cơ khí hybrid S-MAGJET có khả năng tiết kiệm tối đa và gần như không gây ô nhiễm môi trường, SonicStar có thể bay với vận tốc trung bình khoảng Mach 3,1 (gần 4.000 km/h) và tốc độ tối đa là Mach 3,6 (gần 4.500 km/h). Theo đó, máy bay siêu âm SonicStar có thể hoàn thành lịch trình bay từ London tới New York chỉ với 2 giờ bay, từ New York đến Sydney chỉ mất 5 giờ, thay vì 20 giờ bay như máy bay thương mại hiện nay.

So với máy bay siêu âm Concorde đã phải dừng hoạt động hơn 8 năm nay, siêu máy bay SonicStar có khả năng tiết kiệm tốt hơn nhiều và là lí do chính để giảm giá vé, và bay nhanh hơn gấp 2 lần. SonicStar cũng được áp dụng những công nghệ hiện đại nhất giúp giảm thiểu tối đa các vụ nổ siêu thành khi vận tốc máy bay vượt qua vận tốc của âm thanh.

Tập đoàn HyperMach dự kiến năm 2025 sẽ đưa chiếc SonicStar hoàn thiện vào sử dụng.

hoangtujun

Xe tải
Mach 3 @@ Ghê quá, ko biết có thật ko :35:

zin.hn85

Xe máy
vào đây nhiều thông tin bổ ích quá , tiếp đi các cụ

hoangtujun

Xe tải
landing gear not locked down thì có j nguy hiểm hả các cụ ?

Website
www.otofun.net

hoangtujun

Xe tải
Cụ trả lời hài quá :)) Ý cháu là nó có thể bị gãy j ko ạ ?

Website
www.otofun.net
Cụ trả lời hài quá :)) Ý cháu là nó có thể bị gãy j ko ạ ?
Tức là ý cụ nó chỉ thể hiện trên EICAS? Hay là thực sự nó dư thía?:)

Nếu nó chỉ thể hiện trên màn hình hiển thị hệ thống thì có thể có 2 khả năng là mắt thần của cái sensor đó bị mù do bị bẩn hoặc bị sao đó nó chít, không chạy được. Còn nếu là cái gear không hạ được thì như em trả lời ở trên..hé hé:))

aviator007

Xe hơi
Tức là ý cụ nó chỉ thể hiện trên EICAS? Hay là thực sự nó dư thía?:)

Nếu nó chỉ thể hiện trên màn hình hiển thị hệ thống thì có thể có 2 khả năng là mắt thần của cái sensor đó bị mù do bị bẩn hoặc bị sao đó nó chít, không chạy được. Còn nếu là cái gear không hạ được thì như em trả lời ở trên..hé hé:))
Đây, em nó bị dư lày (A321 VN-A345).

photo by Hoang Nghia

Website
www.otofun.net

Longvh

Xe điện
À lâu ko có chuyện gì hỏi em lại mang cái vụ đường bay vàng thắc mắc cái nhỉ? Vì hôm nay em bay máy bay của Singapore chặng SIN HAN thấy họ bay thẳng tưng từ SIN HAN, đỡ được kha khá so với đoạn vòng theo hình chữ S.

fishbed4

Xe tăng
À lâu ko có chuyện gì hỏi em lại mang cái vụ đường bay vàng thắc mắc cái nhỉ? Vì hôm nay em bay máy bay của Singapore chặng SIN HAN thấy họ bay thẳng tưng từ SIN HAN, đỡ được kha khá so với đoạn vòng theo hình chữ S.
AI bảo cụ là bay thẳng tưng?

aviator007

Xe hơi
Chuẩn đấy Jun, bay từ SIN về HAN và ngược lại đi B329, nên được rút ngắn khá nhiều so với ngả qua TSN.

Website
www.otofun.net
Ngày trước bọn em mổ xẻ vụ dở hơi đấy roài mà:P:)). Hình như ở mấy trang đầu trong thớt này luôn ấy ợ:)). Vụ bay gần thẳng của đường bay Sin=Han em dự là okie thiết kế đường bay ấy vì nó là chuyến bay quốc tế. Chứ chuyến bay nội đia của 1 nước đặc biệt như VN (còn lại trong số vài nước trên địa cầu) này thì 100% là không thế có. Thử tưởng tượng 1 chuyến bay từ Hà nội đi Sài gòn mà phải xin phép bay của cả Lào, Campuchia...và trả tiền phí điều hành cũng lằng nhằng hơn, phi công tính giờ bay là nội địa hay quốc tế?, phi công Việt em dự chắc không vấn đề nhưng phi công ngoại hơi khó:P. Rồi các bác bên PKKD quản lý nữa, rồi thiết bị dẫn đường...ặc ặc... Hơn nữa, hôm nay giá điều hành bay của mấy ông Lào, Campuchia có thể rẻ hợac tương đương, ai biết mai kia các ông ý tăng thì...chắc gì đã đã tiết kiệm:)):))

Mazspeed

Xe container
Bác Chim gia bảo có biết P8 bay HAN-PQC theo đường nào không? Nhìn bản đồ thì thấy nếu bay qua fir Lào, Cam thì gần hơn nhiều lắm.