Maybayfun - Nơi trao đổi tất tần tật các vấn đề liên quan đến máy bay

Máy bị đơ

Xe điện
Hmmm off hội Hàng không và những người say mê ngành HK đê các cụ ơi . (b)
Đề nghị cụ Mazspeed làm chủ tịt hội HK . :6:(b)

Mazspeed

Xe container
Hé hé hé em có say mê đek gì ngành kỹ thuật hàng không đâu mà cụ định kết nạp em vào club? Nghề của em là kế hoạch, số liệu, tính toán lỗ lãi. Còn tốc độ, độ cao, không lưu, chế độ bay, mưa gió sấm sét v.v. em chả quan tâm. Đối với em tính năng của các loại máy bay đều như nhau cả, nói chung là bay được lên giời, chở được khách. Ăn thua là thằng nào xài rẻ hơn thôi:6::6::6:.

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.otofun.net
Lão OverCook này cháu cũng biết, sợ cháu một vành, còn PTGD Tuấn thì cháu chưa nghe bao giờ:102:
Thấy bác Overcooked giới thiếu thế, khổ em có thân với cỡ cán bộ nhớn như ông ấy đâu, em bẩu là ông ấy biết em mà:). Ông ấy có cô gái riệu tên An học bên JP, xin vé em sang đấy nên có gặp em vài lần qua bác Overcooked giới thiệu:):^).

@kụ ngaydoclap và cụ Pín,

Em không cần cồn, nhưng em muốn cái món nó hay đi sau cồn:69::69::69:. Cụ thấy seo?:)):))

lengkeng

Xe tăng
Cụ nào đam mê cái này tìm chơi Flight Simulator của Microsoft đảm bảm nắm vững mọi thứ luôn...
Em nhớ ngày xưa chơi con bị khoán cả xăng nữa nên toàn phải tính toán hướng gió, kế hoạch bay, độ cao và tốc độ tối ưu nhất để ăn ra tí xăng còn đem bán ra ngoài :ohmy:

ngaydoclap

Xe container
Họp họp khẩn trương luôn và ngay kẻo nó nguội
Trước mắt cứ làm cái Cafe trù bị cái đã nhể các cụ nhể, sau đó bình bầu chủ tịch hội máy bay bà già (MBBG) :21:

henry tran

Xe buýt
lại máy bay tàu bò; trước toàn gặp mấy cụ sinh hoạt thời còn bên o.s...(b)

Nhân tiện nói về máy bay, các cụ thạo nghề cho em hỏi. B747 có tối đa mấy cái động cơ dùng để nhấc cái máy bay lên mặt đất và bay cả ngàn Km/h??????

nó nói 5 cũng đúng nhưng 1 cáilaf máy diesel để chạy máy phát điện
Em đã nói rõ là động cơ dùng để bay cụ ạ, máy phát thì theo em dự đoán là nó nằm ở đuôi tàu và cũng dùng động cơ tu-bin. Lần này cụ Pín có vẻ kiệm nhời kinh.

henry tran

Xe buýt
e thấy bay loại 4 động cơ phê hơn loại 2 động cơ; cứ như chạy xe phân khối nhớn :)

Website
www.otofun.net
e thấy bay loại 4 động cơ phê hơn loại 2 động cơ; cứ như chạy xe phân khối nhớn :)
Và nó cũng uống xăng như các cụ ngồi Hải xồm:))=)). Em đùa tí thôi ạ. Loại máy bay phục vụ hoạt động bay hành khách có 4 động cơ hiện nay có rất ít, ngoại trừ anh Super Jumbo A380 là đời mới, còn lại những anh B747 hay A340 thì đều thuộc dạng đời cũ và đều đã không còn được các hãng hàng không trọng dụng trong thời buổi mà cái giá dầu nó gần như quyết định sự sống còn của 1 hãng hàng không.

Bây giờ đối với đường bay dài, B777-300ER là được ưa chuộng nhất vì tuy chỉ có 2 động cơ, nhưng lực đẩy của nó đúng vừa vặn bằng 4 cái động cơ của ông B747-400 mà lại tiết kiệm chi phí xăng dầu hơn rất nhiều. Đối với các đường bay tầm trung và trung+ thì B777-200ER (giống của VNA) và A330 thì lại được các hãng quan tâm hơn nhiều.

B747 một thời rất nổi tiếng với niềm tự hào là máy bay đầu tiên có 2 tầng dành cho hành khách, nhưng nay đã có vẻ như là hết "thời oanh liệt". Dĩ nhiên, nó vẫn xứng đáng là loại máy lịch sử, bởi hiện nay, các nguyên thủ của những nước có kinh tế, giàu có sử dụng làm chuyên cơ riêng như Mỹ (B747-200), Nhật(B747-400)...Hơn nữa, nó là 1 trong những mẫu máy bay được sản xuất nhiều nhất trên thế giới:).

@kụ Kingpin và các cụ quan tâm cái động cơ phụ -APU,

Mặc dù ta hay gọi nó là cái động cơ phụ, nhưng nó chỉ có tác dụng là cung cấp điện, xạc pin cho toàn máy bay khi động cơ chính đã tắt và trợ giúp việc khởi động động cơ chính, chức năng hoàn toàn khác nhau vì nó không thể...tạo lực đẩy và điều hành hệ thống thủy lực phức tạp của 1 chiếc máy bay được. Ở các sân bay, có những chiếc động cơ như thế này được gắn trên những cái xe ...bán tải hoặc thậm chí được chôn ngay gần nơi máy bay đỗ để trợ giúp máy bay khi cần thiết:).

@Cụ nào xem Airforce One hay DieHard thì chỉ nên coi đó là phim nhé, đừng tin hoàn toàn bọn Holywood bới em thấy những chi tiết như bắn nhau trong khoang hàng hay châm lửa vào vết xăng để ...đốt máy bay là...không bao giờ và không thể có được trong thực tế:77:

Chỉnh sửa cuối:

ngaydoclap

Xe container
Các cụ KingPin,Cụ Chim thông thái cho em hỏi ngu tí ạ :102:
Em đang thắc mắc rằng các loại máy bay B777, A320,...nó có hai động cơ phản lực to tướng hai bên cánh, nói dại mồm khi đang bay nhỡ nó trục trặc một động cơ thì máy bay có bị quay quay không ạ ? Khi ấy máy bay có cách gì để cân bằng rồi tìm sân bay mà đáp khẩn cấp được không ? Thực tế đã có phát nào bị như thế chưa ? Họ xử lý ra sao :102: Cứ mỗi lần đi máy bay là em hay tự nhủ mình rất cao số, cả khoang nhờ số mình, yên tâm mà đi :P

Chỉnh sửa cuối: