Máy bay dân dụng, những điều thắc mắc

hoangtujun

Xe tải
Chuẩn cụ ạ. Con jet nào cũng có ạ :D

lphh2021

Xe hơi
Thấy cụ nhắc đến cái Thrust Reverser này em lại nhớ bữa nọ đi máy bay ở TQ, từ Vũ Hán về Quảng Châu, em tình cờ ngồi sát cửa sổ ngay trước cái động cơ nên tò mò nhìn ra và thấy lúc nó chuẩn bị hạ cánh và chạy trên đường băng thì có mấy cái "cửa" ở bên hông của động cơ (gắn trên động cơ) mở ra nhưng "cánh cửa" lại quay ngược hướng với chiều chuyển động của máy bay, cho đến khi máy bay gần dừng hẳn mới thấy nó đóng lại.
Vậy cụ cho em hỏi cái này có phải là cái Thrust Reverser của máy bay không ạ? Vì em đi vào phòng chờ bằng cầu hành khách nên quên mất không xem là loại máy bay gì, nhưng em nhớ là loại nhỡ thôi, cỡ Boing 737 hoặc Airbus A320-321 gì đấy.
Thrust Reverser(Cơ cấu thổi ngược hoặc bộ phận thổi ngược) là gì nè: Thiết bị cơ khí đặt ở ống xả đuôi của động cơ tua bin phản lực có tác dụng đảo ngược hướng của dòng khí xả ra phía trước nhằm tăng góc hạ độ cao trong khi bay hoặc để hãm chuyển động của tàu bay, và do đó giảm quãng đường chạy bon khi hạ cánh ( Theo từ điển chuyên ngành HK)

Website
www.otofun.net

lphh2021

Xe hơi
Nhờ cụ cho bọn em xin thêm tí kiến về hạ cánh tự động được không ạ? Em cảm ơn trước:)[/QUOTE]

Có ngay:
Hạ cánh tự động (Autoland): Hạ cánh tự động được hiểu là giai đoạn hạ cánh của tàu bay được thực hiện hoàn toàn tự động bằng hệ thống trang thiết bị trên tàu bay và người lái chỉ đơn thuần là người giám sát quá trình thực hiện.Hệ thống hạ cánh tự động được thiết kế để hạ cánh trong trường hợp tầm nhìn rất thấp. Hạ cánh tự động yêu cầu phải sử dụng Rada độ cao( Radar Altimeter) để xác định độ cao của tàu bay với mặt đất thật chính sác để bắt đầu thực hiện động tác kéo ngóc tàu bay(Flare) ở độ cao thích hợp( thông thường là 50ft). Tín hiệu chỉ hướng( Localizer) của hệ thống hạ cánh chính xác(ILS) được sử dụng để kiểm soát tàu bay theo phương nằm ngang ngay cả sau khi tàu bay đã chạm đất cho đến khi người lái ngắt lái tự động(Autopilot).Sau khi hạ cánh, Hạ cánh tự động cũng có thể kết hợp với hệ thống phanh tự động(autobrake system) ,cánh cản (Spoiler) và bộ phận thổi ngược(thrust reverser) để giúp tàu bay giảm tốc độ sau khi hạ cánh( Nguồn: Wikipedia)

Ko biết có được mời..(b) ko nhỉ

fishbed4

Xe tăng
Ơ sao nhà cháu vẫn thi thoảng thấy trời rất đẹp, trong xanh củ lạc mà các kụ pilot vẫn xin auto land là sao?
Kụ lphh giải thích hộ nhà cháu với ạ!
Bữa nào nong nóng nhà cháu sẽ (b) kụ ạ..!

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.otofun.net
Có ngay:
Hạ cánh tự động (Autoland): Hạ cánh tự động được hiểu là giai đoạn hạ cánh của tàu bay được thực hiện hoàn toàn tự động bằng hệ thống trang thiết bị trên tàu bay và người lái chỉ đơn thuần là người giám sát quá trình thực hiện.Hệ thống hạ cánh tự động được thiết kế để hạ cánh trong trường hợp tầm nhìn rất thấp. Hạ cánh tự động yêu cầu phải sử dụng Rada độ cao( Radar Altimeter) để xác định độ cao của tàu bay với mặt đất thật chính sác để bắt đầu thực hiện động tác kéo ngóc tàu bay(Flare) ở độ cao thích hợp( thông thường là 50ft). Tín hiệu chỉ hướng( Localizer) của hệ thống hạ cánh chính xác(ILS) được sử dụng để kiểm soát tàu bay theo phương nằm ngang ngay cả sau khi tàu bay đã chạm đất cho đến khi người lái ngắt lái tự động(Autopilot).Sau khi hạ cánh, Hạ cánh tự động cũng có thể kết hợp với hệ thống phanh tự động(autobrake system) ,cánh cản (Spoiler) và bộ phận thổi ngược(thrust reverser) để giúp tàu bay giảm tốc độ sau khi hạ cánh( Nguồn: Wikipedia)

Ko biết có được mời..(b) ko nhỉ
Dạ, chúng em từng tranh luận chuyện khi hạ cánh tự động ạ:).

Chả là em thì bẩu kiểu gì cũng phải dùng đến tay chân, tí dụ như cái vụ Phờ-le ấy ạ..:) ), còn một số cụ thì lại bẩu hoàn toàn tự động, chạ phải làm gì:-?, cụ thông thái giúp chúng em khai nhỡn phát:). Tạ ơn cụ ạ:).

hoangtujun

Xe tải
Cụ Chim ơi, e thấy con B744 nó tự flare ạ :D

lphh2021

Xe hơi
Cụ Chim ơi, e thấy con B744 nó tự flare ạ :D
Trong bài tôi đã trả lời rõ rồi mà, hệ thống hạ cánh tự động sẽ thực hiện việc hạ cánh kể cả đến khi tàu bay dừng hẳn, người lái chỉ đơn thuần là người giám sát việc hệ thống thực hiện thôi
Nguyên văn đây nhé :autoland describes a system that fully automates the landing phase of an aircraft's flight, with the human crew merely supervising the process
-Autoland requires the use of a radar altimeter to determine the aircraft's height above the ground very precisely so as to initiate the landing flare at the correct height (usually about 50 feet). The localizer signal of the ILS may be used for lateral control even after touchdown until the pilot disengages the autopilot
-They may also include automatic braking to a full stop once the aircraft is on the ground, in conjunction with the autobrake system, and sometimes auto deployment of spoilers and thrust reversers

aviator007

Xe hơi
Auto land hình như cũng được chia làm mấy CAT đúng không các kụ? Hôm em ngồi hóng với mấy chú bay bò thấy bẩu vậy :-??

lphh2021

Xe hơi
Auto land hình như cũng được chia làm mấy CAT đúng không các kụ? Hôm em ngồi hóng với mấy chú bay bò thấy bẩu vậy :-??
Nhiều câu hỏi quá..ko trả lời kịp..Bác Trưởng kíp Fishbed4 vào trả lời giúp cái~o)

fishbed4

Xe tăng
Nhiều câu hỏi quá..ko trả lời kịp..Bác Trưởng kíp Fishbed4 vào trả lời giúp cái~o)
Kụ lphh2021 chuyền bóng sai địa chỉ rôi..!^#(^
Thế này thì cụ không làm công tác "tổ chức" hàng tiền vệ được, hậu vệ cũng không đc, tiền đạo cũng chẳng xong..
Thôi cụ cứ yên tâm làm khán giả cho nó lành đi....:)):)):))

Website
www.otofun.net
Kụ lphh2021 chuyền bóng sai địa chỉ rôi..!^#(^
Thế này thì cụ không làm công tác "tổ chức" hàng tiền vệ được, hậu vệ cũng không đc, tiền đạo cũng chẳng xong..
Thôi cụ cứ yên tâm làm khán giả cho nó lành đi....:)):)):))
Auto land nhà em cũng không phải chiên da, dưng cơ mà nhà em biết là Cơ trưởng, đường băng và máy bay đều có Category-CAT. Em cũng được nhồi là Autoland ở CAT III thì hoàn toàn auto, từ A đến Z, PIC chỉ còn làm mỗi cái việc là quay tay để vào đường lăn, và tầm nhìn tối thiểu yêu cầu cũng chỉ còn có 1 khoảng cách tối thiểu ở góc 45 độ tính từ chỗ ngồi của PIC xuống đường lăn để có thể nhìn thấy marking/lighting mà lăn ợ:).

Em lăn tăn muốn nhờ các cụ ở VVNB và các bác PIC giúp em sáng tỏ ấy là khi các bác áp dụng Auto land trong điều kiện đường 11L cat I, 11R cat II ạ.

Em cảm ơn các bác trước:)

4X4=16

Xe điện
Em hóng cái thớt này đã lâu nhưng học lỏm được khơ khớ nên giờ mới có thêm xắc mắc, mong các cụ chỉ bảo.
1. Cái động cơ ở đuôi tàu (hình như cũng là động cơ Jet) tất nhiên mỗi loại được thiết kế mục đích khác nhau nhưng các cụ cho em hỏi là thường nó dùng để làm những việc gì và khi bay bằng rồi thì nó có tắt đi không?
2. Em thấy bánh xe khi tiếp đất thường mài đen xì cả đường băng, vừa hại lốp, vừa bẩn đường băng, tại sao họ không thiết kế cho nó quay đồng tốc với tốc độ hạ cánh (ground speed) để hạn chế hai cái nhược điểm trên?
3. Nước trà trên tàu VNA đun bằng cách gì mà nó nóng giã man thế các cụ?
2 cái đầu thì em chịu, cái thứ 3 em zự là tàu ngầm ợ

Website
www.otofun.net
xời các cụ đã bẩu là lò vi sóng rồi mà cụ vẫn lăn tăn ợ ;))
Mụ nài mới được thả nick rồi àh?:)):)). Thế thôii là Maniac àh?

Câu hỏi mụ Tóp hỏi em tưởng có người trả lời rồi mà:). Động cơ phụ tắt khi động cơ chính hoạt động đủ để thay thế:). Không thể có cái gì làm cái lốp máy bay chạy được với vòng quay vận tốc bằng được với tốc độ GS của máy bay khi hạ cánh cả, chưa kể nhanh chậm, nhỡ ra không cùng vòng quay (mà khó cùng lắm) thì cái động cơ của cái lốp...teo luôn à:-s:)). Hệ thống làm nóng đâu chỉ có lò vi sóng ạ, có cả "tầu ngầm" thật đất, giống nhữ cái bình nóng lạnh ấy ạ, mà nguyên lý của bình nóng lạnh em thấy đồn khác chóa giề "tàu ngầm" nấu cám nhợn ngày xưa:))

oto16ahn

Xe điện
Máy bay phanh như thế nào hả các cụ,cháu tìm hiểu rồi mà lơ mơ quá

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
nó vẫn chơi phanh đĩa như ô tô thoai có gì khác đâu mf bác lăn lăn
khác tý là nhiều lớp hơn

ngoài ra nó còn phanh bằng cách giương cánh gió ra để hãm bớt tốc độ

hoặc chơi dù

tý quên mấy bay dân dụng cánh giảm tốc nó dư lài

Chỉnh sửa cuối:

hoangtujun