[Funland] Mâu thuẫn anh chị em - Có phải do bố mẹ?

toolkit

Xe hơi
Không biết lúc chúng nó lớn lên thay đổi thì em có thay đổi không, còn hiện tại thì yêu cả 3 đứa như nhau cụ ạ.
Em cũng thía, yêu như nhau luôn là có thật. Nhưng đúc kết kinh nghiệm hàng xóm xung quanh, rồi tin tức báo lá cải, báo chính thống, dựng vợ gả chồng tuyên bố rõ ràng phân chia tài sản. Còn lại du lịch và từ thiện hết để trai gái, dâu rể đỡ phải nhòm ngó. Con mình ko sao, nhưng lấy vợ, lấy ck rồi sẽ thay đổi bởi những lời nói xung quanh.

• Vodka
Reactions: Fim

hoangncibm

[Tịch thu bằng lái]
Nhà có 2 gái 1 zai (đã ly hôn, có 1 cháu gái ở với ông bà), zai nghiện ngập, cờ bạc, bóng đá báo nợ liên tọi. Các cụ khuyên em nên phân chia thế nào để yên ổn tuổi già?
Làm cái di chúc. Khi nào chết thì chia.

cusao

Xe lăn
Bố mẹ em giáo dục em thế nào để em có suy nghĩ thế này : Bố mẹ cho cái gì thì thấy sung sướng quí trọng, nhận ngay tắp lự. Những gì sở hữu của bố mẹ thì chưa bao giờ nghĩ là của mình, chưa bao giờ tự đặt câu hỏi liệu bố hay mẹ có yêu người này hay ghét người kia trong 4 anh em ruột hay không?
Giờ em cũng cố dạy 2 F1 nhà em như thế, chẳng biết có thành công không. Hiện nay thì vẫn đang ổn

caisua

Xe lăn
Nếu zai bình thường theo em 4-3-3 hợp lý vì zai có trọng trách thờ tự.
Trường hợp cụ nêu cũng hơi khó, còn chia 3 theo lý con cái đều công bằng.
Quan trọng theo em tuyên bố công khai, giấy tờ đầy đủ theo đúng quy định pháp luật để không ai có cơ hội nảy lòng tham.
nhà em chia 4-6 vì 1 zai 1 gái nên em thấy chia 4-3-3 cũng hợp lý, nhưng phải tính cả số tiền đã trả nợ cho cậu zai trước đó

Wakeup

Xe điện
Anh chị em lúc chưa lập gia đình thì mâu thuẫn rất ít, nhưng khi có gia đình rồi thì mâu thuẫn lại phát sinh.
Mà mâu thuẫn này bắt nguồn từ tính ích kỷ gia đình (vợ hay chồng, con) của anh chị em họ, muốn vun vén cho gia đình mình được phần nhiều, phần hơn.
(ý kiến cá nhân của em).

dtrung

Xe điện
Nhiều khi tài sản cũng khó để bổ ra chia đều. Có mỗi cái nhà chia thế nào cho mấy đứa. Cách giải quyết khác là bảo đứa lấy nhà trả phần tiền cho những đứa kia, nhưng nếu không đứa nào đủ lực thì cũng khoai, kiểu gì cũng không tránh được mâu thuẫn.

Grey Wolf

Xe buýt
Nhiều khi tài sản cũng khó để bổ ra chia đều. Có mỗi cái nhà chia thế nào cho mấy đứa. Cách giải quyết khác là bảo đứa lấy nhà trả phần tiền cho những đứa kia, nhưng nếu không đứa nào đủ lực thì cũng khoai, kiểu gì cũng không tránh được mâu thuẫn.
Bán đi rồi chia nhau tiền ạ

Bố của em

Xe máy
Em đọc báo thấy rất nhiều vụ việc anh chị em cãi chửi nhau, từ nhau, thâm chí giết nhau vì việc thừa kế...
Vụ việc trong link chưa rõ nguyên nhân nhưng khả năng rất cao.
Em thấy việc chia thừa kế rất tế nhị, cần công khai, công bằng, công tâm và nhường nhịn nhau trong nhà. Ngay việc ứng xử trong cuộc sống gây nên không ít bức xúc. Em biết cụ thể 1 chuyện, hai anh em ruột cùng lấy 2 chị em họ cách nhau hơn tháng. Cậu em lấy trước thì từ quà, lễ, đón rước, tiệc tùng rất búi xùi cho qua, trong khi ông anh cái gì cũng gấp 5-7 lần. Kết quả cô con dâu thứ thù ông bà, gia đình lục đục nhiều năm đang làm thủ tục ly hôn.
Vậy tại sao những người làm bố, làm mẹ lại có cách ứng xử như vậy?
Sao cái gì cũng lỗi bố mẹ? Như ví dụ 2 đám cưới của 2 anh em nhà kia mà cụ đưa chẳng hạn, đám cưới thằng nào thằng ấy bỏ tiền ra mà lo chứ. Đứa nào nhiều tiền thì làm hoành tráng, đứa nào ít tiền thì làm tiết kiệm, của ai nấy hưởng, thế là khỏi ganh tị nhau. À mà cũng do bố mẹ thật, do bố mẹ cứ đi lo cho chúng nó, đến tận lúc trưởng thành rồi vẫn thế thì nó chả trách bố mẹ.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Sao cái gì cũng lỗi bố mẹ? Như ví dụ 2 đám cưới của 2 anh em nhà kia mà cụ đưa chẳng hạn, đám cưới thằng nào thằng ấy bỏ tiền ra mà lo chứ. Đứa nào nhiều tiền thì làm hoành tráng, đứa nào ít tiền thì làm tiết kiệm, của ai nấy hưởng, thế là khỏi ganh tị nhau. À mà cũng do bố mẹ thật, do bố mẹ cứ đi lo cho chúng nó, đến tận lúc trưởng thành rồi vẫn thế thì nó chả trách bố mẹ.
Hỏi thật cụ. Tầm 22 lấy vợ thì cụ có tự lo 100% dc ko ạ? Vấn đề nữa bố mẹ đã lo cho cả 2 đừng để chênh lệch quá. Thà ko lo đứa nào, tự thân vận động còn hơn.

Chỉnh sửa cuối:

taplai2012

Xe trâu
nhà em chia 4-6 vì 1 zai 1 gái nên em thấy chia 4-3-3 cũng hợp lý, nhưng phải tính cả số tiền đã trả nợ cho cậu zai trước đó
Chuẩn đấy cụ. Cái gì cũng có giá của nó

Bố của em

Xe máy
Hỏi thật cụ. Tầm 22 lấy vợ thì cụ có tẹ lo 100% dc ko ạ? Vấn đề nữa bố mẹ đã lo cho cả 2 đừng để chênh lệch quá. Thà ko lo đứa nào, tự thân vận động còn hơn.
Ko lo được thì đừng cưới. Đấy là e nói theo lối cực đoan, còn tụi trẻ giờ nó lắm cách lắm, mà nếu 22 rồi vẫn ko nghĩ được cách thì đúng là chưa nên cưới, cứ đợi bao giờ tự lo được. Cái lỗi của các ông bà già là đi lo hộ cuộc đời của chúng nó quá. Quan điểm của e là vậy.

taplai2012

Xe trâu
Ko lo được thì đừng cưới. Đấy là e nói theo lối cực đoan, còn tụi trẻ giờ nó lắm cách lắm, mà nếu 22 rồi vẫn ko nghĩ được cách thì đúng là chưa nên cưới, cứ đợi bao giờ tự lo được. Cái lỗi của các ông bà già là đi lo hộ cuộc đời của chúng nó quá. Quan điểm của e là vậy.
Em trộm nghĩ như cụ duy ý chí đấy ạ. Có quá cứng nhắc không cụ?

Bố khỉ 123

Xe điện
Thế mới thấm câu "sống khỏe, chết nhanh, ít của để dàng, nhiều em thương nhớ" nó đúng, sống éo tự đi mà kiếm chác, chỉ nhăm nhăm đống của bố mẹ để lại thì kiểu gì chả đánh nhau.

trongthuc

Xe hơi
Em đọc báo thấy rất nhiều vụ việc anh chị em cãi chửi nhau, từ nhau, thâm chí giết nhau vì việc thừa kế...
Vụ việc trong link chưa rõ nguyên nhân nhưng khả năng rất cao.
Em thấy việc chia thừa kế rất tế nhị, cần công khai, công bằng, công tâm và nhường nhịn nhau trong nhà. Ngay việc ứng xử trong cuộc sống gây nên không ít bức xúc. Em biết cụ thể 1 chuyện, hai anh em ruột cùng lấy 2 chị em họ cách nhau hơn tháng. Cậu em lấy trước thì từ quà, lễ, đón rước, tiệc tùng rất búi xùi cho qua, trong khi ông anh cái gì cũng gấp 5-7 lần. Kết quả cô con dâu thứ thù ông bà, gia đình lục đục nhiều năm đang làm thủ tục ly hôn.
Vậy tại sao những người làm bố, làm mẹ lại có cách ứng xử như vậy?
Cái nhìn tổng hợp của e thì: cách đối xử ko phù hợp, thiếu công bằng của cha mẹ có thể gây mâu thuẫn cho anh chị em thật nhưng mâu thuẫn này thường là mâu thuẫn nhỏ. Nếu anh em được giáo dục đầy đủ thì đến tuổi trưởng thành, mấy cái mâu thuẫn nhỏ đó thường xí xoá hết - nếu nhận thức kém thì có thể tăng mâu thuẫn khi trưởng thành (nhưng cũng ko trầm trọng lắm)

còn mâu thuẫn nặng nề đến mức từ mặt, thù ghét, hoặc là đâm chém như trên thì nguyên nhân thường do bên vợ (nếu tính nguyên nhân từ các mối quan hệ thân thuộc) và do các mối quan hệ từ xã hội

Chỉnh sửa cuối:

Chuotluoi

Xe tải
Cái nhìn tổng hợp của e thì: cách đối xử ko phù hợp, thiếu công bằng của cha mẹ có thể gây mâu thuẫn cho anh chị em thật nhưng mâu thuẫn này thường là mâu thuẫn nhỏ. Nếu anh em được giáo dục đầy đủ thì đến tuổi trưởng thành, mấy cái mâu thuẫn nhỏ đó thường xí xoá hết - nếu nhận thức kém thì có thể tăng mâu thuẫn khi trưởng thành (nhưng cũng ko trầm trọng lắm)

còn mâu thuẫn nặng nề đến mức từ mặt, thù ghét, hoặc là đâm chém như trên thì nguyên nhân thường do bên vợ (nếu tính nguyên nhân từ các mối quan hệ thân thuộc) và do các mối quan hệ từ xã hội
Cụ lại duy ý chí rồi. Sao lại đổ tại mâu thuẫn nặng nề đến mức từ mặt, đâm chém thường do bên vợ? Vợ chông tốt/xấu cũng 50/50 trong mọi gia đình, nếu chồng/vợ mà tử tế thực sự thì vợ/chồng có nói gì cũng không thể làm thay đổi cách đối xử của người ta với anh em ruột thịt. Những vụ mâu thuẫn nặng nề của anh chị em ruột thịt thường đến từ những nguyên nhân:
1. Trách nhiệm và quyền lợi của anh em được chia không đều (cái này bố mẹ đáng trách, rõ là đáng trách khi cùng là con tại sao lại phân biệt đối xử, mà phân biệt đối xử này sẽ là cả 1 quá trình chứ không chỉ 1 sự việc)
2. 1 hoặc vài người quá tham lam hoặc đểu (cái này tại bản thân).

taplai2012

Xe trâu

Cụ nói có lý ạ. Bên vợ hay ảnh hưởng nhưng ko phải tất cả.

Do j bố mẹ?
Do lũ con ko tiến hóa hết thôi.
Cụ nghĩ cha mẹ lúc nào cũng nhân ái công bằng với con cái à? Hơi nhầm nhé. Điển hình nhà vợ tôi ông bố vợ khôg có con trai nên đem hết đất đai đút cho thằng con ông bác...để có cái bàn thờ. Mà con gái có dư giả gì cho cam. Suốt ngày mỉa mai vì không có con trai. Người ta có câu, sự tôn trọng phải kiếm được chứ không phải auto có đâu cụ ạ.

ib-anhvu

Xe tải
Ngoài đời thực em chứng kiến rất nhiều trường hợp mà theo em lỗi do ông bà đấy ạ.
Cụ nói đúng. Con cái thế nào là do bố mẹ.
Ngay như em với thằng em em, nhiều lúc điên tiết với nó lắm. Nhưng nghĩ đi nghĩ lại cáu nó cũng chả dể làm gì, vì nó vậy do bố mẹ mình, chứ chả ở đâu xa cả.

Mít tố nữ

Xe tăng
Em thấy nhiều cụ nói không quan tâm tiền của bố mẹ, cho sao nhận vậy. Cụ nghĩ thế là tốt lắm nhưng còn các con cụ có nghĩ như thế về tài sản của cụ không là cả vấn đề. Mình cũng cố gắng dạy con và đối xử công bằng với các con nhưng còn những người xung quanh nó như vợ chồng, anh em, họ hàng cũng lắm thể loại đa thành phần lắm, mỗi ngày mỗi câu nhiều khi vô tình mà mưa dầm thấm lâu cũng mệt.