[Funland] Mâu thuẫn anh chị em - Có phải do bố mẹ?

Wave alpha dau

Xe hơi
Nhà e có 3 . e là út, Chị đầu đã ly hôn, ông anh trên. Bố mẹ em lo cho bà chị từ nuôi con, mua nhà cho, 2 anh em em chả bao giờ có ý kiến gì về việc bố mẹ cho ai cả, mặc dù mình cũng lông bông chưa thấy ông bà giúp gì.
Còn về anh em trai nhà e có khi cả 2, 3 tháng ko nói chuyện với nhau câu nào nhưng tình cảm thì vẫn ổn ko xích mích gì. e cần vay tiền cứ alo là ông cho vay không hỏi lý do.Cái quan trọng là nề nếp gia đình a e sống nhau từ bé tình cảm thế nào chứ không phải là bột phát từ tiền bạc lúc lớn.
Còm của cụ cũng giống ý em. quan trọng là mọi người trong gi đình sống với nhau thế nào thôi. Cái này là giáo dục từ bé, cũng như lớn lên quan điểm là tiền quan trọng hơn tình cảm gia đình hay, tình cảm gia đình quan trọng hơn.

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc báo thấy rất nhiều vụ việc anh chị em cãi chửi nhau, từ nhau, thâm chí giết nhau vì việc thừa kế...
Vụ việc trong link chưa rõ nguyên nhân nhưng khả năng rất cao.
Em thấy việc chia thừa kế rất tế nhị, cần công khai, công bằng, công tâm và nhường nhịn nhau trong nhà. Ngay việc ứng xử trong cuộc sống gây nên không ít bức xúc. Em biết cụ thể 1 chuyện, hai anh em ruột cùng lấy 2 chị em họ cách nhau hơn tháng. Cậu em lấy trước thì từ quà, lễ, đón rước, tiệc tùng rất búi xùi cho qua, trong khi ông anh cái gì cũng gấp 5-7 lần. Kết quả cô con dâu thứ thù ông bà, gia đình lục đục nhiều năm đang làm thủ tục ly hôn.
Vậy tại sao những người làm bố, làm mẹ lại có cách ứng xử như vậy?
Ý kiến cá nhân của em:
Con cái không có quyền phát xét cha mẹ
Trong gia đình, tình trạng con yêu con ghét là có
Mỗi nhà mỗi cảnh.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

7vienngocrong

Xe tăng
Con người mấy ai thoát được Tham Sân Si, ace trong nhà cũng vậy thôi. Bố mẹ cho ai nhiều hay ít tùy bố mẹ nhưng phận làm cha mẹ nên giải thích lý do có sự thiên lệch ấy cho con cái biết. Nếu con cái k hiểu rõ sẽ ganh tị nhau vì sẽ nghĩ bố mẹ k thương mình bằng các ace khác nên cho ít hơn...
Còn chuyện như trong bài báo thì giống kiểu cư xử nhất bên trọng nhất bên khinh nên khó nói lém.

taplai2012

Xe trâu
Con người mấy ai thoát được Tham Sân Si, ace trong nhà cũng vậy thôi. Bố mẹ cho ai nhiều hay ít tùy bố mẹ nhưng phận làm cha mẹ nên giải thích lý do có sự thiên lệch ấy cho con cái biết. Nếu con cái k hiểu rõ sẽ ganh tị nhau vì sẽ nghĩ bố mẹ k thương mình bằng các ace khác nên cho ít hơn...
Còn chuyện như trong bài báo thì giống kiểu cư xử nhất bên trọng nhất bên khinh nên khó nói lém.
Cụ nói đúng ý em mà em chưa diễn tả được.
Hầu hết ai trong chúng ta rồi cũng đến thời điểm của mình. Làm rõ được giúp con cháu yêu thương gắn bó hơn.

Badmantu

Xe tải
Em đọc báo thấy rất nhiều vụ việc anh chị em cãi chửi nhau, từ nhau, thâm chí giết nhau vì việc thừa kế...
Vụ việc trong link chưa rõ nguyên nhân nhưng khả năng rất cao.
Em thấy việc chia thừa kế rất tế nhị, cần công khai, công bằng, công tâm và nhường nhịn nhau trong nhà. Ngay việc ứng xử trong cuộc sống gây nên không ít bức xúc. Em biết cụ thể 1 chuyện, hai anh em ruột cùng lấy 2 chị em họ cách nhau hơn tháng. Cậu em lấy trước thì từ quà, lễ, đón rước, tiệc tùng rất búi xùi cho qua, trong khi ông anh cái gì cũng gấp 5-7 lần. Kết quả cô con dâu thứ thù ông bà, gia đình lục đục nhiều năm đang làm thủ tục ly hôn.
Vậy tại sao những người làm bố, làm mẹ lại có cách ứng xử như vậy?
Tiên trách kỷ hậu trách nhân.

Badmantu

Xe tải
Là một câu rất chí lý trong rất nhiều câu cổ nhân.
Hiểu dc bao nhiêu và làm dc thế nào mới quan trọng Cụ nhỉ. Nói dễ làm mới khó. Với E mỗi người có cách giải quyết khác nhau nhưng nguyên tắc là ko hổ thẹn với chính mình là ok.

ngocbaominh

Xe buýt
Em không thiết tha gì tài sản ông bà dù cũng ko phải ít

taplai2012

Xe trâu
Hiểu dc bao nhiêu và làm dc thế nào mới quan trọng Cụ nhỉ. Nói dễ làm mới khó. Với E mỗi người có cách giải quyết khác nhau nhưng nguyên tắc là ko hổ thẹn với chính mình là ok.
Vâng, mỗi người nghĩ cho người khác một chút thì việc gì cũng giải quyết được cụ ạ.

Chuotluoi

Xe tải
Theo các cụ có những gia đình quyền lợi thì dồn cho 1 đứa, còn trách nhiệm thì dồn cho những đứa còn lại. Như vậy thì cảnh huynh đệ tương tàn nguồn gốc do đâu?
E nghĩ tất nhiên mỗi đứa mỗi tính, nhưng nếu bố mẹ đối xử công bằng với tất cả các con (từ tình cảm, trách nhiệm đến quyền lợi) thì các con tự khắc không nảy sinh đố kỵ và mâu thuẫn (trừ vài trường hợp bản chất chúng nó mất dạy thì không nói). Con cái từ nhỏ mà bị đối xử thiên vị, bất công trong chính gia đình thì lớn lên sẽ ôm sự thù hận.

Marie Lee

Xe buýt
Tình cảm là thứ tự nhiên mà cụ, có chia đều được đâu. Ví dụ nhà cụ có 3 đứa con, cụ có dám khẳng định yêu cả 3 đứa như nhau mà không thiên vị đứa nào không ạ?
Không biết lúc chúng nó lớn lên thay đổi thì em có thay đổi không, còn hiện tại thì yêu cả 3 đứa như nhau cụ ạ.

Đại Ba

Xe điện
- Chia tài sản nên chia rõ ràng từ khi bố mẹ còn trẻ, khoẻ, đủ sức đấm thằng con nếu nó không nghe. Lúc còn minh mẫn cũng dễ điều hoà mâu thuẫn giữa các con hơn. 5,7 năm sau, mâu thuẫn thường đã nguội.

- Dạy con từ nhỏ biết nhường nhịn, biết chịu thiệt để giữ hoà khí, và hiểu khi nó ứng xử như thế thì sẽ có lợi như thế nào. Dạy con biết trách nhiệm làm giỗ thờ cúng tổ tiên tương ứng với quyền lợi được nhận tài sản nhiều hơn anh chị em khác.

- Mọi quyết định chia tài sản đều phải được pháp luật bảo vệ: sang tên sổ đỏ cho con ngay khi quyết định. Như thế, khi mình già yếu, lú lẫn thì pháp luật sẽ thay mình bảo vệ quyền lợi của con mình.

V.v....

Chuotluoi

Xe tải
Em không thiết tha gì tài sản ông bà dù cũng ko phải ít
Thực ra vì cụ có không thiết tha thì cụ vẫn biết tài sản đó cũng vẫn sẽ thuộc về cụ (dù ít hay nhiều). Chứ thử toàn bộ tài sản của ông bà để lại không dành cho cụ 1 cái móng tay thử xem, lúc đó khác ngay. Lúc đấy không phải hẳn vì "thiết tha ts", mà vì sự tự ái và cảm giác mất mát về mặt tình cảm trong người.

Xechaybangcom

Xe điện
Nói chuyện chia thừa kế lại làm em nhớ một chuyện về mua bảo hiểm nhân thọ.
Em xui bọn bạn em là bọn mày nếu có tiền mua bảo hiểm nhân thọ (vì chưa đứa nào có tài sản đáng kể cả), thì chỉ mua gói cao nhất tương đương với 2 năm thu nhập thôi. Bọn mày mua gói cao quá, thì có khi vợ/chồng, con cái nó ngày đêm khấn chết sớm :D
Tài sản cũng vậy, nếu tài sản bố mẹ để lại giá trị thấp thì anh em đỡ ghét nhau, nhưng nếu nhiều mà không rõ ràng và công bằng là anh em không muốn nhìn mặt nhau luôn đấy ạ. Nguyên tắc: không sợ ít, chỉ sợ không công bằng :(.

Chuotluoi

Xe tải
Không biết lúc chúng nó lớn lên thay đổi thì em có thay đổi không, còn hiện tại thì yêu cả 3 đứa như nhau cụ ạ.
Đúng cụ, vc e yêu các con tuyệt đối như nhau. Và vợ e đọc đâu đó 1 bài nói là trẻ em bất kể là trai hay gái đều thích được bố mẹ ôm vào lòng nên bắt e thực hiện triệt để vụ này, kiểu gì mỗi ngày cũng phải ôm chúng nó vài cái, kể cả khi bây giờ chúng nó cao gần bằng mình.

DreamingFighter

Xe hơi
Em nghĩ tài sản của cha mẹ nên chia công bằng theo quyền lợi và nghĩa vụ theo quan điểm: nghĩa vụ nhiều thì quyền lợi cao, có chú ý đến hoàn cảnh.
VD em và em trai thì tài sản ông bà chia làm 2. Em là cả đáng lẽ nhận phần hơn vì phải chăm lo thờ cúng nhưng gia đình cậu em khó khăn hơn nên chia đôi.
Bản thân cậu em em cũng cờ bạc báo nhà mấy lần rồi, không phải tự nhiên nó nghèo, nếu ông bà mà chia cho nó nhiều là em tung hê hết.

Sent from M2007J3SG via OTOFUN

Chuotluoi

Xe tải
Ý kiến cá nhân của em:
Con cái không có quyền phát xét cha mẹ
Trong gia đình, tình trạng con yêu con ghét là có
Mỗi nhà mỗi cảnh.
Cái này e không cùng quan điểm với cụ.
E thì nghĩ khác, bất cứ ai làm gì sai thì người khác đều có quyền phán xét, kể cả con cái. Không phải cứ sinh con ra là được quyền đối xử thế nào cũng được. Mình quyết định sinh nó ra thì mình phải trân trọng nó. Những ông bố bà mẹ có tình trạng con yêu con ghét là những ông bố bà mẹ ấu trĩ, và vô hình chung sẽ làm những đứa con bị ghét bị tổn thương và có suy nghĩ lệch lạc để bảo vệ bản thân. Đẻ con ra mà để cho chúng nó lớn lên với mớ suy nghĩ lệch lạc và thù hận thì như vậy bố mẹ thất bại.