[Funland] Mâu thuẫn anh chị em - Có phải do bố mẹ?

agrimeco

Xe lăn
Nước mắt chảy xuôi muôn đời vẫn vậy, chăm sóc phụng dưỡng bm già yếu bệnh tật thì chẳng thấy giành dật nhau bao giờ. Ấy vậy mà hễ động đến chia tài sản là nhảy dựng lên đòi công với chả bằng 🙁

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nước mắt chảy xuôi muôn đời vẫn vậy, chăm sóc phụng dưỡng bm già yếu bệnh tật thì chẳng thấy giành dật nhau bao giờ. Ấy vậy mà hễ động đến chia tài sản là nhảy dựng lên đòi công với chả bằng 🙁
Đây cũng là một trong các lý do bố mẹ thiên vị con này con kia cụ nhỉ.

beSuSu

Xe điện
Ngoài đời thực em chứng kiến rất nhiều trường hợp mà theo em lỗi do ông bà đấy ạ.
Do lỗi bố mẹ. 1 là cách dạy. 2 là ko nhận ra đc mầm hoạ trong cách suy nghĩ hành xử của bọn con.

Là bố mẹ phải hiểu con. Ko nắn đc thì cũng phải hiểu nó sẽ hành xử ntn trong các tình huống.

Còn ko hiểu nó suy nghĩ ntn, nó thái độ ntn trong các vấn đề cuộc sống thì bố mẹ coi như kém. Đẻ con nhưng ko chịu hiểu con. Thậm chí nhiều bố mẹ kệ mẹ con, vô trách nhiệm. Nhiều ng còn úi xùi.

emphailamsao

Xe tăng
Tình cảm là thứ tự nhiên mà cụ, có chia đều được đâu. Ví dụ nhà cụ có 3 đứa con, cụ có dám khẳng định yêu cả 3 đứa như nhau mà không thiên vị đứa nào không ạ?
Chắc khó cụ ah. Cảm giác lần đầu có con nó rất đb và khó tả nên lần 2 3 nó ko còn dc như vậy nữa. Kể cả đứa cháu đầu tiên của em cũng thế. Nhưng về ứng xử và thể hiện thì sẽ cố hết sức để chúng ko nhận ra điều đó. Nhà em thì lúc bé bố cưng em hơn còn mẹ lại cưng anh zai. Lớn lên thì ko phân biệt gì. Nhà cũng có 1k m đất quê thôi nhưng chia ntn tuỳ ông bà, nếu ông anh thích hơn em sẵn sàng nhường (và ông ấy cũng thế) mặc dù cả 2 đều ko giàu có dư dả lắm. Như thế em cho là nhà cũng có phúc rồi.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nghĩ cha mẹ lúc nào cũng nhân ái công bằng với con cái à? Hơi nhầm nhé. Điển hình nhà vợ tôi ông bố vợ khôg có con trai nên đem hết đất đai đút cho thằng con ông bác...để có cái bàn thờ. Mà con gái có dư giả gì cho cam. Suốt ngày mỉa mai vì không có con trai. Người ta có câu, sự tôn trọng phải kiếm được chứ không phải auto có đâu cụ ạ.
Tại lũ con tham sân si, ko phải tại bố mẹ.
Tài sản của bố mẹ ko tất/ phải của con. Họ cho ai là quyền của họ.
Chỉ lũ tham lam, vô đạo mới nghĩ tất nhiên nó của mình. Hèn lắm!

Dangminhquan

Xe điện
Thực ra vì cụ có không thiết tha thì cụ vẫn biết tài sản đó cũng vẫn sẽ thuộc về cụ (dù ít hay nhiều). Chứ thử toàn bộ tài sản của ông bà để lại không dành cho cụ 1 cái móng tay thử xem, lúc đó khác ngay. Lúc đấy không phải hẳn vì "thiết tha ts", mà vì sự tự ái và cảm giác mất mát về mặt tình cảm trong người.
Cụ nói chuẩn rồi.Cụ kia mồm điêu quá.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc báo thấy rất nhiều vụ việc anh chị em cãi chửi nhau, từ nhau, thâm chí giết nhau vì việc thừa kế...
Vụ việc trong link chưa rõ nguyên nhân nhưng khả năng rất cao.
Em thấy việc chia thừa kế rất tế nhị, cần công khai, công bằng, công tâm và nhường nhịn nhau trong nhà. Ngay việc ứng xử trong cuộc sống gây nên không ít bức xúc. Em biết cụ thể 1 chuyện, hai anh em ruột cùng lấy 2 chị em họ cách nhau hơn tháng. Cậu em lấy trước thì từ quà, lễ, đón rước, tiệc tùng rất búi xùi cho qua, trong khi ông anh cái gì cũng gấp 5-7 lần. Kết quả cô con dâu thứ thù ông bà, gia đình lục đục nhiều năm đang làm thủ tục ly hôn.
Vậy tại sao những người làm bố, làm mẹ lại có cách ứng xử như vậy?
Hệ luỵ chủ yếu là do tư tưởng "trọng nam khinh nữ, con trưởng con thứ".
Theo em thì nam nữ bình đẳng, trưởng hay thứ thì mọi thứ nên công bằng ở mức tương đối nhất: chăm lo học hành, đời sống, phân chia tài sản nên công bằng cho cả nam, nữ, trưởng, thứ.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Nói thì dễ lắm nhưng đặt vào hoàn cảnh cụ thể thì.......
Phải tu thân thôi.

Đc bố mẹ cho cs này đã là điều tuyệt vời rồi.
Tiền bạc là vật ngoài thân. Do mình tham nên sinh chuyện chứ đâu phải do bố mẹ.

NGC

Xe tăng
Tình cảm là thứ tự nhiên mà cụ, có chia đều được đâu. Ví dụ nhà cụ có 3 đứa con, cụ có dám khẳng định yêu cả 3 đứa như nhau mà không thiên vị đứa nào không ạ?
Chia gia tài thì phải theo lý không theo tình nếu muốn " công bằng " he he.
bởi thế nên khi viết di chúc thuờng kèm theo câu " tôi đang trong tình trang tình thần minh mẫn.."

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Không biết dạy các con thì quả nó đập vào đời chính là sự bất nhân trong tình ace ruột, sau thì nó bất hiếu, nhân quả ở đó. Ngoài ra thì anh chị cả cực kì quan trọng trong việc giữ gìn tình cảm ace ruột.
Ví dụ thực tế là thằng hx nhà em bố chết nó mời thầy cúng về để hồn bố nó không về làm phiền.

Xechaybangcom

Xe điện
Em trộm nghĩ như cụ duy ý chí đấy ạ. Có quá cứng nhắc không cụ?
Có lẽ em cũng là người duy ý chí, khi em không có tiền để nuôi con tươm tất, em không đẻ, nên em ghét kẻ nào cứ đẻ bừa bãi rồi ngoạc mồm ra kêu khổ, không có tiền nuôi con, hic. Em hy vọng sau này già hơn, em sẽ thông cảm hơn.

Hooks

Xe tăng
Tình cảm là thứ không thể chia đều.
Đồng ý với mợ ạ. Tình cảm, dù cố gắng đến mấy, cũng ko thể chia đều!

Con trẻ mỗi đứa một tính nết nên cách đối xử của bố mẹ cũng phải lựa theo và phù hợp với tính nết của con. Như thằng cu nhà cháu từ bé đã ko thích bế ẵm, ko thích ôm ấp nên rất khó để thể hiện tình cảm với nó. Trong khi em gái nó thì chỉ thích nhao vào lòng, dụi dụi, làm nũng nên mình cũng phải đáp ứng lại hành vi của nó. Người ngoài nhìn vào sẽ thấy nhà cháu "phân biệt đối xử" ngay thôi.

Mâu thuẫn anh em thì có rất nhiều lý do, không thể đổ hết tại bố mẹ, cũng chẳng thể đổ tất tội cho con cái. Tùy từng trường hợp mà nảy sinh mâu thuẫn từ nguồn nào? Đôi khi là tại cả hai.

Theo nhà cháu quan sát thì câu "xa thơm, gần thối" trong trường hợp này là cực kỳ đúng. Các cụ cứ để ý gia đình nào mà anh chị em sống càng gần nhau thì lại càng hay "đụng chạm", càng xa nhau thì càng yêu thương nhau. Nhà cháu phục lăn ông bố thằng bạn thân, đẻ ra 5 ông con giai, ai lấy vợ là mua nhà cho ra ở riêng, anh em bảo bọc nhau ghê gớm.

Lavender168

Xe buýt
Anh em trong nhà với nhau nhiều khi thua thiệt một chút cũng chẳng để ý. Nhưng nhiều trường hợp có thêm người ngoài (đáng buồn lại thường là do các bà vợ :D) là xảy ra tranh chấp, xung đột.
Vậy nên quãng thời gian HP nhất vô tư nhất của gia đình là lúc con cái còn nhỏ, hoặc mới lớn
Chuyện cụ kể kia là do con con dâu bố láo thù bố mẹ chồng chứ do gì bố mẹ. Chia thừa kế cho ai là quyền của bố mẹ, sao phải cào bằng? Cào bằng là giao cho pháp luật rồi. Ai dc ít hơn thì nên hỏi chính bản thân mình tại sao mình lại bị như vậy. Cha mẹ nào cũng thương con cái cả.
Có thể lúc cưới người con thứ thì gia đình chưa có đk, đến lúc cưới người anh thì có đk hơn chăng ?
Bà chị mình nhà ck làm đám cưới rất to, tiền lễ đen mở ra ngỡ ngàng vào thời điểm đó. Khg thể nghĩ đến vì nhà gái kg hề đòi hỏi.
Nhưng cũng chính ngay trong đám cưới lũ bạn đã dự đoán thế nào cũng có chuyện với chị em dâu. Y rằng, nhưng để sự ghen tị đẩy đến mức ly hôn tan vỡ gia đình như câu chuyện trên thì ngu dại quá.
Chị em bạn dâu bà chị mình thì luôn muốn tan vỡ gia đình người khác nhưng kg thực hiện nổi.

Theo nhà cháu quan sát thì câu "xa thơm, gần thối" trong trường hợp này là cực kỳ đúng. Các cụ cứ để ý gia đình nào mà anh chị em sống càng gần nhau thì lại càng hay "đụng chạm", càng xa nhau thì càng yêu thương nhau. Nhà cháu phục lăn ông bố thằng bạn thân, đẻ ra 5 ông con giai, ai lấy vợ là mua nhà cho ra ở riêng, anh em bảo bọc nhau ghê gớm.
Đến gần 90% là do sự dạy dỗ của cha mẹ cụ ah.

Chỉnh sửa cuối:

alceste

Xe điện
Góc độ con dâu ko hẳn ko có lý cụ ạ. Hai chị em họ lấy cùng 1 nhà trong khoảng tg ngắn, ứng xử như vậy không khác gì xỉ nhục gia đình họ đâu, cả họ nhà gái xì xào. Ông anh lấy vợ vùng khác thì vấn đề nhẹ nhàng hơn.
Đám cưới cũng là trách nhiệm tự mình phải trang trải. Bố mẹ chỉ cần có trách nhiệm có mặt là tốt rồi. Có thế mà cũng hằn học. Tiền đã ko phải của mình thì đừng tơ tưởng đến. Thế cái lúc trước bố mẹ chồng không có tiền, bây giờ mới có tiền kiếm về thì không lẽ người ta không có quyền muốn tiêu gì thì tiêu à.

Dở người

Xe điện
Nhiều khi không phải chỉ là chuyện tiền bạc.

Em có bà chị, khi bố mẹ mất không để lại cho chị ấy cái gì, tất cả tài sản để lại cho 2 người con trai. Chị ấy tâm sự buồn cha mẹ và có phần nào xa cách với cậu út. Vì chị ấy bảo, khi ông bà còn sống chị ấy chăm lo cho ông bà rất chu đáo. Vậy mà ông bà không để lại cho chị ấy chút tài sản nào cả, dù cả 2 cậu em đều được ông bà cưới vợ và lo nhà lo cửa cho. Như vậy ông bà không tôn trọng chị ấy và thậm chí không tôn trọng chồng, con của chị ấy, những người đã sống rất hiếu thảo với ông bà. Cha mẹ bên chồng của chỉ cũng nghĩ không được vui về ông bà thông gia bởi cách đối xử với con và cháu của họ.

Khi ông bà mất, cậu em kế có nói với chị, thôi bố mẹ để đất lại cho em, em xin chị phần đáng ra của chị. Chị cần gì thì em bù lại cho chị chút ít bằng tiền mặt. Chị ấy từ chối cậu em nhưng cũng nghĩ cậu em còn suy nghĩ tới chị. Sau cậu em cũng mua cho chị cây vàng trang sức, coi như bù cho chị chút tiền. Còn cậu út im lặng nhận và thật sự chị cũng thất vọng về cậu em này. chị không nói gì nhưng tình cảm ít nhiều cũng vơi.

Thế cho nên em phải học ông bác của em. Năm 1991 bác mất. Trước khi mất bác lập di chúc cặn kẽ, cái gì cho đứa nào, từ cái quạt tai voi cho đến cái xe Phượng hoàng. Nhà có 2 gian tập thể, bác bảo cho 2 anh trai 1 cái, còn 1 cái cho chị con gái vì chị đông con, 2 đứa đừng tị nạnh với chị. Còn góp được mấy chỉ vàng bác chia đều cho bầy cháu, cháu nào cũng được 5 phân. Sau khi bác mất, các anh chị cứ thế mà làm, không hề có lời ra tiếng vào gì, anh chị em gắn bó và san sẻ cho nhau rất tình cảm.

Trong gia đình nói riêng hay tập thể nói chung, công bằng là nguyên tắc cơ bản đảm bảo chung sống hòa bình. Gia đình thì có thể qua loa chút ít, đứa nhiều hơn chút, đứa kém hơn chút chứ nói thật, cụ nào bảo cha mẹ cho con cái ra sao cũng không không quan tâm thì em cho là không thật lòng. Thà là không có, cha mẹ nghèo, con cái tự bươn chải nó dễ. Hoặc cha mẹ có chút ít nhưng có đứa nghèo quá, thiệt thòi hơn anh chị em, cha mẹ nói trước với bầy con để bù đắp cho 1 đứa thì còn được. Chứ ông bà dư giả, trách nhiệm chăm lo thì con cái chia sẻ nhưng tài sản chia đứa này phần nhiều, đứa kia quá ít thì chính là tạo nền mống cho mâu thuẫn.

Còn cụ nào tuyên bố không cho đứa nào, tiêu hết. Cá nhân em nghĩ đấy là ý kiến rất hợp lý. Tiền chúng ta làm ra, chúng ta được quyền tiêu theo ý mình, chả cần cho đứa nào cả dù đó là con ruột. Nhưng nếu có tiền bạc để cho con cái, em cho rằng các cụ nên cố gắng công bằng nhất có thể. Nó giúp con cháu các cụ bớt này sinh mâu thuẫn ngầm do ứng xử của cha mẹ. Tự nhiên có tiền cho con mà gây mâu thuẫn, các cụ thấy có hợp lý không?
Nguyên tắc là không sợ thiếu, chỉ sợ không công bằng. Cứ thế mà triển.

alceste

Xe điện
Hỏi thật cụ. Tầm 22 lấy vợ thì cụ có tự lo 100% dc ko ạ? Vấn đề nữa bố mẹ đã lo cho cả 2 đừng để chênh lệch quá. Thà ko lo đứa nào, tự thân vận động còn hơn.
Thời buổi này mà 22 đã lấy vợ à cụ? Nhưng nếu muốn lấy vợ lấy chồng đi bắt buộc phải tự lo thôi. Ngày xưa nhà em cũng cưới sớm và cũng tự lo hết.Không đảm bảo được kinh tế tự nuôi được bản thân, thì tốt nhất đừng lấy vợ lấy chồng làm gì, rất khổ mà vợ chồng ở với nhau lục đục suốt ngày cãi nhau vì tiền cho coi

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thời buổi này mà 22 đã lấy vợ à cụ? Nhưng nếu muốn lấy vợ lấy chồng đi bắt buộc phải tự lo thôi. Ngày xưa nhà em cũng cưới sớm và cũng tự lo hết.Không đảm bảo được kinh tế tự nuôi được bản thân, thì tốt nhất đừng lấy vợ lấy chồng làm gì, rất khổ mà vợ chồng ở với nhau lục đục suốt ngày cãi nhau vì tiền cho coi
Cậu bạn em lấy vợ sớm. Tất nhiên em nói bao gồm cả vấn đề kinh tế. Nhưng thực chất nó bao gồm rất nhiều yếu tố phi kinh tế gây cảm giác phân biệt nặng nề.